• Các bac tư vấn giúp em về tiêu chảy lợn con

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 10/3/12

1. haioanhyl Nhà nông nghiệp dư

Em có một đàn lợn con chưa cai sữa, gần đây thời tiết lạnh bị đi ỉa chảy quá nặng. Em đã tiêm đủ các loại thuốc vẫn không đỡ, bác nào trong diễn đàn biết giúp đỡ em với. Em cảm ơn trước.
      Triệu trứng :Nái mẹ bị đi ỉa em tiêm khỏi mẹ rồi, con đi ỉa phân sống màu vàng đứng đâu ỉa chảy tại đấy..:lol: Miệng nôn, đuôi ngoái ngoái là phân chảy ra. Các bác biết giúp em nhanh với không toi mất.....:mellow:

Đang tải...
    2. hoxuansang

hoxuansang Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nhân viên
      nghe như đàn nhà bác bị e coli ấy nhỉ
      Em không nhớ đọc ở diễn đàn nào thấy nói là cho heo con từ 10 ngày tuổi ăn con mẻ sống là ok hết, 1con/cc. em dùng thấy hiệu quả phết
      Đàn nhà bác được mấy ngày rồi ?

3. haioanhyl

haioanhyl Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Đàn nhà em được 28 ngày rồi nhưng đi ỉa quá nên em không dám cai sữa, em tiêm phòng vacin e coli và phó thương hàn được 1 tuần rồi. Em thử cách của bác xem thế nào, cảm ơn bác.

4. leminhthanh_th

leminhthanh_th Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      BSTY
      haioanhyl thân mến, nhiều khả năng đàn lợn của nhà bạn bị thương hàn rồi, nguyên nhân chính là do lạnh và ẩm, bị cả mẹ lẫn con hoặc từ mẹ lây sang con. Điều trị:
      - Dùng Florfenicol 5%: 1ml/5kg TT tiêm bắp, 1 lần/ngày
      - B.complex + Atropin (2:1): 3ml/con/ngày tiêm bắp, 1 lần/ngày
      - Điện giải, men tiêu hoá sống chịu kháng sinh (Lactobacillus ...): ngày 2 lần cho uống hoặc trộn cám nếu đã biết ăn. Bạn bổ sung càng nhiều men càng tốt.
      - Những con nặng quá: Dùng Glucose 5% tiêm phúc mạc, 10ml/con/ngày.

5. haioanhyl

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Nhưng bác ơi đàn nhà em tiêm phòng e coli và phó thương hàn được 1 tuần rồi mà, em tiêm đủ các loại kháng sinh tiêu chảy rồi mà nó không đỡ (4 ngày tiêm). Em đã tiêm B.comlex + Atropin rồi, cảm ơn bác đã chia sẻ em xem thế nào rồi thông tin tiếp.

6. leminhthanh_th

Nghề nghiệp:
      BSTY
      Vaccine PTH thì 1 tuần mới bắt đầu có miễn dịch, lợn của bạn bị bệnh mấy ngày rồi? chắc không dưới 3-4 ngày đúng ko? vậy lúc đó đã có miễn dịch chưa, đó là mình chưa nói vaccine của bạn có đảm bảo ko đấy, đừng quá tin tưởng vào vaccine bạn ạ tuy rằng đó là biện pháp phòng bệnh hiệu quả nhất.
      Việc tiêm B.complex và Atropin chỉ mang ý nghĩa bổ trợ thôi, quan trọng là kháng sinh đã lựa chọn đúng hay chưa?

7. haioanhyl

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Em cũng đã tiêm Spectilin, Pneumotic, Chloramphenilcol (của người), Tylosin mà vẫn không khỏi. Em đang nghi hay bị cầu trùng bác ạ, hôm nay em tiêm thử thuốc cầu trùng. Mà bác giúp em về triệu trứng về bệnh cầu trùng như thế nào bác nhỉ.

8. chienvet.pro

chienvet.pro Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      bs thú y
      thuốc cấm sử dụng

dùng thử maxflo.la hagx virbac

--------

Chloramphenilcol (của người) thuốc cấm sử dụng trên gia súc, bà con lưu ý

Last edited: 11/3/12
    9. leminhthanh_th

Nghề nghiệp:
      BSTY
      Mới bị có 3 ngày mà bạn đã dùng tới 4 loại kháng sinh rùi, mình cũng không biết bạn sốt ruột đến cỡ nào nữa.
      Mình ủng hộ bạn chienvet.pro, Chloramphenicol đã cấm SD rồi, chúng ta không nên "chuốc hoạ và thân" nữa.
      Nếu bạn đã có chẩn đoán cho riêng mình thì nên tuân thủ phác đồ điều trị của bệnh đó.
      Bệnh cầu trùng ở lợn con thường chỉ có biểu hiện về phân, phân thường loãng,có nhiều bọt và tanh, thường xảy ra ở lợn 5-15 ngày thôi. Bạn có thể tham khảo thêm tại:
      http://agriviet.com/nd/2762-benh-cau-trung-tren-heo/
      http://bayeranimal.com.vn/news/17-t...ang-cau-trung-heo-con-chi-gay-tieu-chay-.html

10. Bizboss

Bizboss Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nong nghiep
      Bác tìm hiểu thêm về bệnh viêm dạ dày, ruột (TGE) xem đàn heo nhà bác có ở trường hợp này k?

11. hoxuansang

hoxuansang Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nhân viên
      em thấy cái bệnh tiêu chảy ở heo con này thì nhà nào cũng bị ấy nhỉ, em giữ kỹ lắm mà ko tránh đc đấy. mấy bác xung quanh chỗ em còn chơi cả smecta (của người) rồi parepemic (của người) nữa, cũng bảo là ok lắm mà em ko dám thử. cũng sợ mấy cái đó ko dùng trong thú y. Có bác nào có kinh nghiệm giữ đàn heo con thì chỉ bảo đàn em với . . .