• Các bệnh về rắn hổ mang

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 4/11/12

1. pianiststudio Nhà nông nghiệp dư

Em nuôi có 2 chuồng rắn hổ mang trắng nhưng dạo gần đây do ít kinh nghiệm tự nhiên thấy một con tróc cả da ra rồi da nó nhăn nheo, cứt của nó thì vàng và lỏng em không biết là mấy em này nó đang bị bệnh gì vì còn ít kinh nghiệm quá.
      Bác nào có biết và kinh nghiệm nhiều về mấy cháu này xin chỉ giáo cho em vs hjx. rắn chết là xem sót sa đau đớn loắm, thiếu mỗi việc ôm nó mà ngủ mất @@. Các bác cho em xin mấy phút kinh nghiệm với.

Đang tải...
    2. phamminhhieu.it

phamminhhieu.it Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nhân Viên
      Bạn có để chuồng ẩm ướt không..???
      Bạn có thể nói sơ qua về chuồng trại, thức ăn, nhiệt độ trong chuồng, và loại rắn mà bạn đang nuôi đc không "Hổ Mang Trắng"

3. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Rắn chữa trị tới đâu rồi bạn ?
      Cho thêm ít vỏ trấu vào chuồng để hút ẩm .
      Nặn mủ ở các nốt sùi trên da ra , rồi cho tắm nước muối ấm .
      Cái mụn nào cứng qúa lấy kim lể cho sì nước ra .
      Tắm mỗi ngày 1 lần , tắm liền 3 ngày là thấy bớt rõ .

4. demobee

demobee Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      KS
      Vỏ trấu có vẻ hút ẩm không tốt, hồi đầu năm mình cũng cho vỏ trấu vào chuồng, thấy ko hút ẩm

5. TranTTuan

TranTTuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nhân viên
      Chữa bệnh rắn hổ mang mà sao cầm và thao tác trên mình rắn được hiệu quả vậy bác Hải?

6. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Móc rắn ra cho vào túi lưới sau đó lần cái đầu của nó cho chui vào góc túi .
      Lấy tay nắm chặt ngay sát cổ không cho nó quay lại được .
      Sau đó sổ thân mình của rắn ra ngoài ( một người nắm giữ , một người chích lể , xoa thuốc )

--------

Bạn xem có chất liệu nào tốt hơn không ?
      Nếu tìm được chất liệu khác thì hay quá .
      Ở ngoài bắc không có sơ dừa nên hơi kẹt

Last edited: 7/11/12
      2 thành viên thích bài này.
    7. thoviet1

thoviet1 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Công nhân
      bạn có thể cho một lớp trú,phía trên thêm 1 lớp đất tơi xốp nửa

8. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Theo tôi hiểu, rắn Việt Nam sống trong điều kiện độ ẩm cao.
      Nếu độ ẩm không đủ, rắn sẽ không khoẻ. Ví dụ khó lột da.
      *
      Vấn đề ở đây không phải là độ ẩm, mà là độ bẩn, độ ô nhiễm
      cao. Lẽ ra phải có nước cho rắn uống và tắm tuỳ thích, nhưng
      trái lại, chỉ có nước đái, nước cứt, và nước thức ăn thiu thừa.
      *

Trong một bài báo tiếng TQ, rắn bị phồng và tuột da, chết
      hàng loạt, nhưng được tiêm thì đã chữa khổi. Bài báo không
      nói thuốc tiêm là gì, liều lượng ra sao.
      *

9. pianiststudio

pianiststudio Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nuôi rắn
      Em đã trở lại với muôn vàn nỗi buồn

Đầu tiên :1^: Một cháu ra đi rồi các bác ạ.
      Rắn tróc da : Lúc đầu nhìn em cứ tưởng con đấy đang lột xác nên da xù xì, mấy hôm nữa nhìn lại vẫn thấy thế, em so sánh với con khỏe mạnh thì con khỏe mạnh da nó trơn láng như da...rắn. Còn cái con ghẻ lở này thì cứ xù xì nhăn nheo, da còn bong ra nữa... và nó đã bị chết,
      Cứt vàng : Em nuôi tập trung nên không biết cái con nào nó đã để lại sản phẩm vàng khè thế này và còn lỏng nữa, không biết nó bị bệnh gì/
      Em ở ngoài Bắc, chuồng của em có hệ thống điện sưởi dưới chuồng nên mùa đông em không sợ, lắm lúc nó nóng quá nó còn bò cả ra ngoài một
      đống làm em phải tắt điện đi để cho nó vào. Chuồng trại khô ráo, độ ẩm vừa phải không khô quá và không ẩm quá. đất em dùng là loại đất sét khô và xốp lấy ở bụi tre mang về rồi đập nhỏ 2x3 cho vào chuồng.
      Cách em bắt rắn @@ : do mới nuôi đang còn hơi sợ nên em bắt bằng cách dùng gậy kiểu bọn ăn trộm chó @@ buộc nó lại, nhưng khi em cho vào nước sôi à quên nước muối ấm thì nó quằn quại khiến nó tróc hết cả da, em sợ cái cách này quá.
      Túm lại là em tìm hiểu rồi mà không có hiệu quả mấy, các bác giúp em với, cái ổ này mà ra đi lần lượt thì em xót lắm, học nuôi kinh nghiệm chả được bao...

10. nguoinhaque85

nguoinhaque85 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân chính hiệu
      bạn ở ngoài bắc _bạn cho mình địa chỉ hôm nào mình đến tham quan xem bạn nuôi theo mô hình ntn mà khốn khổ quá trời zạy ?nếu có điều kiện bạn lót nền chuồng bằng vỏ bào với bã mía khô là tốt nhất

11. phamminhhieu.it

phamminhhieu.it Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nhân Viên
      - Nuôi Rắn Hổ Mang quan trọng nhất là để chuồng khô ráo, sạch sẽ, phải để nước sạch cho rắn uống đầy đủ..!
      - Rắn ko lột da đc ko sao.! ko thành vấn đề.! từ từ da sẽ tróc ra hết.!
      - Vấn đề bạn đang gặp phải. Bạn để chuồng ẩm, ít hay nhiều mình ko biết nhưng chắc chắn có ẩm..!! Nền đất ẩm có phân rắn, nếu chuồng ko thoáng thì còn có hơi nước ngưng trệ trong chuồng, đèn sưởi có lợi nhưng cũng có hại, không khí nóng ẩm là điều kiện thuận lợi cho vi khuẩn phát triển.. khi rắn sắp lột da cơ thể rắn sẽ tiết ra 1 chất lỏng để phân cách lớp da cũ với lớp da mới, nhưng do sức khỏe rắn ko tốt rắn lột da không đc. Nếu chuồng ẩm ướt vi khuẩn sẽ sâm nhập vào chất lỏng đó sẽ nhiễm khuẩn rồi gây viêm nhiễm mưng mủ sau đó mới tấn công vào lớp da mới, và lúc này thì rắn sẽ nhịn ăn và chết.! Khi rắn lột da ko đc..Bạn bắt rắn ra chỉ cần lấy nhíp bóc da sắp lột ở phần đầu quan trọng là 2 con mắt để rắn có thể nhìn thấy để cho rắn ăn mồi.. và nuôi trong môi trường khô ráo thế là đc.! 1 tuần bạn nên cho rắn ăn cóc từ 1-2 lần..!! đối vs Rắn Hổ Mang cóc là thức ăn chủ đạo và như thuốc kháng sinh vậy..!!!
      - Phân rắn màu vàng lỏng..!!
      - Bạn cho rắn ăn thức ăn gì vậy...? ăn mồi sống hay mồi chết...? lượng thức ăn mỗi ngày...? ăn vào buổi sáng hay chiều...? Rắn ăn có đều không...?