• Cách làm chuồng bô câu nuôi thả?

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 21/3/14

1. doanhatinh91 Nhà nông chính hiệu

Chào cà nhà !
      E tìm trên googke k thấy nên nhảy vào đây hỏi ace trong này ạ. E muốn làm chuông nuôi 30 con trở lên, ban đầu thì e chỉ nuôi 5 cặp thôi. Nên bác biết thì chỉ e vs, 1 ô rông bao nhiêu, dài bao nhiêu, nên làm cao bao nhiêu thì dc? E xin chân thàng cảm ơn ạ

Đang tải...
    2. Khởi Sự Chăn Nu

Khởi Sự Chăn Nu BoCauThanhHong

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Sao nuôi thả mà lại 1 ô rộng bao nhiêu hả bạn ! Nói đến mỗi ô rộng bao nhiêu thì phải là nuôi công nghiệp hay bán công nghiêp chứ. 5 cặp nếu nuôi dạng quần thể ( nhốt chung 5 cặp với nhau) trong thời kỳ chim tơ thì khoảng 1m2 là được. Còn nếu chim đang trong thời kỳ sinh sản thì chuồng phải sắp xếp làm sao cho mỗi cặp có ít nhất 2 ổ đẻ, kèm theo chỗ ăn uống, bay nhảy, vận động... làm sao cho đủ rộng để tránh tình trạng tranh giành ổ đẻ gây vỡ trứng, chết chim non... Nói chung nếu nuôi quần thể thì với 5 cặp bạn phải xác định có khoảng ít nhất 3m2 (Đó là trước mắt, còn ngày sau đàn tăng lên thì diện tích cũng cần tăng). Tốt nhất, bạn nên xác định trước mục đích nuôi của bạn là gì? Nuôi vui, nuôi chim cảnh, Nuôi làm kinh tế... và có dự định tăng đàn trong tương lai hay ko? Từ đó có được sự sắp xếp hợp lý nhất. Nếu chỉ nuôi vài cặp chơi hoặc lấy chim ra ràng để nấu cháo thì có thể nuôi theo dạng quần thể mãi mãi. Còn nếu Xác định nuôi để làm kinh tế và có kế hoạch mở rộng trong tương lai thì trong thời kỳ chim còn tơ (chưa bắt cặp với nhau) bạn có thể nuôi chung, còn khi đã vào thời ky sinh sản, chim bắt cặp và đẻ trứng thì nên nuôi nhốt lồng (lồng có thể mua hoặc tự làm, nhưng tốt nhất nên tìm chỗ cung cấp lồng giá phải chăng, thường là lồng trong HCM sẽ tốt nhất cả về giá lẫn chất lương, còn tự đóng thì tuy có thể rẻ hơn chút nhưng k được chuẩn và độ bền sẽ k cao) ! Tạm thời như vậy đã ! :)

dam_me_chan_nuoi_102doanhatinh91 thích bài này.
    3. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Chắc bác hiểu sai ý chủ top rùi, ý chủ tóp hỏi chuồng nuôi thả là như vầy nè:

1 person likes this.
    4. doanhatinh91

doanhatinh91 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      lai o to
      Cảm ơn bác đa tư vấn giùm e, nhưng ý của e là làm chuồng như bác hoang ha nói đó.

5. Khởi Sự Chăn Nu

Nghề nghiệp:
      Tự do
      :)) thẹn quá đi !

6. doanhatinh91

Nghề nghiệp:
      lai o to
      Hi. Thế bác k biết làm loại chuông đó ạ

7. Khởi Sự Chăn Nu

Nghề nghiệp:
      Tự do
      e chưa làm loại đó bác ạ ! Nhưng mà diện tích mỗi ô chắc vào khoảng 30x40x30 (Dài x rộng x Cao), Còn về cách thức làm thì e nghĩ bác cứ thử làm xem sao, kiếm gỗ rồi mua cái cưa, cái búa, tự đóng thôi ! Chắc làm cũng đc nhưng chỉ tội k đẹp lắm :))

8. hoangha49

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Chuồng đó củng chẳng có gì phức tạp lắm, chỉ cần đủ diện tích cho nó làm tổ là được, vì thời gian còn lại chim sinh hoạt bên ngoài, chỉ có ấp và cho con ăn mới vào trong.

9. doanhatinh91

Nghề nghiệp:
      lai o to
      Dạ . E cảm ơn a. Mà theo a thi nuôi nhốt hay nuôi thả thì kinh tế nhất. E đang nuôi thử nếu đâu ra tốt e sẻ nuôi nhốt.

10. hoangha49

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Có 3 kiểu nuôi: cá thể, quần thể và cách thả giống của bạn, cả 3 đều có ưu và nhược, nên tùy theo điều kiện và số lượng của bạn mà chọn cách nào sao cho phù hợp.

11. doanhatinh91

Nghề nghiệp:
      lai o to
      Dạ. Thế e nuôi theo dạng quần thể mà vẫn để lổ cho nó bay ra bao vào bên trong vẫn làm tổ như kiểu nuôi thả rông ấy, như vậy có dc k bác? e xin cảm ơn ạ