• Cách làm mất rêu trên hồ sen

Thảo luận trong 'Cá cảnh' , 3/7/09

1. doremon2111 Guest

Mình có trồng 1 chậu sen, nhưng sau 1 thời gian, thấy trên mặt nước hồ sen có rất nhiêu rêu phủ khấp mặt hồ, vậy mình phải làm sao để mất đây

Đang tải...
    2. doremon2111

doremon2111 Guest

trả lời giúp mình đi

3. Thien Thu

Thien Thu <HTML> <BODY> <p align ="left"><font face="Courier

Chỉ có một chậu, sao không dùng tay hoặc vợt xúc rêu bỏ đi ?

4. Thien Thu

Thien Thu <HTML> <BODY> <p align ="left"><font face="Courier

Chà rửa chậu sau đó thay nước, cuối cùng là thêm một máy lọc, rêu sẽ chậm phát triển

5. hoamuatim

hoamuatim Nhà nông nghiệp dư

Rêu mà bạn nói có thể là tảo lam, để trị nó bạn có thể giảm cường độ ánh sáng chiếu vào mặt nước bằng cách thả bèo hoặc hoa súng... nếu muốn diệt bạn có thể ra hàng bán cá cảnh mua thuốc diệt rong tảo về pha vào nước, nhưng nói chung dùng thuốc hiệu quả không được lâu ban ạ.

6. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Bạn ra hiệu cá cảnh hỏi người ta loại cá nào chuyên dọn dẹp rong tảo . Mua vài con về thả nó sẽ sống trong bể sen và dọn dẹp cho bạn. Phân của nó cũng tốt cho sen ấy chứ ^_^

7. NguyenPhatLoi

NguyenPhatLoi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Student
      người hỏi sau khi hỏi rồi một đi không trở lại luôn :)
      tuy nhiên em cũng xin góp tí kinh nghiệm để sau này có bác nào khác gặp phải vấn đề này thì áp dụng thử.
      thường ở các hồ cá ngoài trời, người ta trồng sen hoặc súng kiểng để lọc nước cho trong, k hiểu sao hồ sen của bác Doremon lại bị đóng tảo như vậy nữa
      bác tìm một ít bèo bỏ vô. bèo này tên gì em quên mất tiu
      hoặc là tìm lục bình thì bảo đảm nước sẽ k đóng rêu xanh trên mặt nữa.
      đây là hồ cá nhà em,chịu nắng 100%
      ---------------
      àh quên, bác chỉ cần bỏ lục bình một góc nhỏ trong hồ sen thôi cũng lọc nước được nữa, phần còn lại tha hồ trồng sen

Last edited: 15/10/09
      1 person likes this.
    8. binh minh

binh minh Guest

Lục bình lọc nước rất hay...đọt lục bình chấm nước cá kho đơn giản mà lại ngon..hoa lục bình đẹp...khi cây già sẽ ra tược thêm nhiều cây con, cây mẹ lá vàng đi..nếu bạn không vớt lên...bỏ đi cây mẽ sẽ mục rữa làm nước ô nhiễm

thân lục bình ủ vào gốc cây rất tốt...rễ lục bình dùng để bó khi chiết cành sẽ mau ra rễ..
      tóm lại lục bình thả ở một góc hồ và quây lại sẽ rất có lợi

9. ao_choangdo

ao_choangdo Guest

người hỏi sau khi hỏi rồi một đi không trở lại luôn :)
      tuy nhiên em cũng xin góp tí kinh nghiệm để sau này có bác nào khác gặp phải vấn đề này thì áp dụng thử.
      thường ở các hồ cá ngoài trời, người ta trồng sen hoặc súng kiểng để lọc nước cho trong, k hiểu sao hồ sen của bác Doremon lại bị đóng tảo như vậy nữa
      bác tìm một ít bèo bỏ vô. bèo này tên gì em quên mất tiu
      [​IMG]This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 800x682.[​IMG]
      hoặc là tìm lục bình thì bảo đảm nước sẽ k đóng rêu xanh trên mặt nữa.

Hình trên của bác là hình của bèo cái cụ thể: Bèo Cái : Pistia stratiotes, thuộc họ Môn Araceae. Loài cây này có thể sinh sản vô tính, các cây mẹ và cây con liên kết với nhau bằng một thân bò ngắn, tạo ra các cụm bèo cái dày đặc. Bèo cái thông thường được sử dụng trong các ao nuôi cá ở các vùng nhiệt đới để tạo nơi trú ẩn cho cá bột và cá nhỏ. Bèo cái cạnh tranh thức ăn với tảo trong nước vì thế nó có ích trong việc ngăn ngừa sự bùng nổ của loài này.

1 person likes this.
    10. MrNguyen

MrNguyen Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kĩ Sư Nông Nghiệp - Chuyên Viên Tư Vấn
      Mình thấy cách sử dụng bèo lục bình của bác Phát lợi là hiệu quả nhất, vừa làm sạch được môi trường nước - tạo điều kiện cho thủy hải sản của chúng ta phát triển lại có thể diệt được Rêu.
      Great!

11. nha_que

nha_que Guest

Bác Tám gửi cho nha_quê nè!

Last edited by a moderator: 22/12/09