• Cần giúp đỡ việc xây dựng nhà kính trồng rau

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 20/4/10

1. Nguyễn Quang Đức

Nguyễn Quang Đức Nông dân nghèo

Dạ mục tiêu em đang nghiên cứu là điều khiển môi trường nhà kính mà. Với các nước phương Tây họ xây nhà cao khoảng 10m ạ, và em có đọc họ nói cứ cao thêm được 1m thì có thể giảm nhiệu được 1 độ, nên em cũng đang hơi băn khoăn về cao độ của nhà. Dù sao Hà Nội cũng khắc nghiệt hơn phía Nam.

Mà anh chưa có kinh nghiệm gì trong việc sử dụng Béc phun ạ, em vẫn đang chờ tư vấn của anh.

Thuy-canh thích bài này.
    2. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Hì hì, em không làm được gì đâu, trước khi em giải-quyết chuyện "nhiệt-độ" trong nhà kính!
      Em, tui đã xuôi ngược từ Nam tới Bắc suốt gần 20 năm để thuyết-phục bà con trồng trong nhà kính. Nhưng như một bức tường kiên-cố chận ngang, tui bị rất nhiều ý-kiến tiêu-cực! Bà con có lý đó chứ! Bởi, trừ các vùng mát, hay độ cao như Đà-lạt, thì những nhà kính đó hoàn-toàn thất-bại! Nguyên-do chánh, là "nhiệt-độ trong nhà kính"! Nên tui nói với bạn-bè:
      - Thằng nào giải-quyết được chuyện "cây bị luộc" trong nhà kính, thì thằng đó thành-công!

Em, đã có nghĩ tới chuyện "nhiệt-độ" chưa? Nếu chưa! Thì em nên ngưng lại ngay!
      Thân.

Nông dân miền đông thích bài này.
    3. Nguyễn Quang Đức

Thì em đang thử đây ạ. Em thấy FPT cũng vừa khai trương rất tiếc là qua mùa hè rồi nên không hóng được tình hình thế nào.

Thực ra mục tiêu là giảm 1 phần thôi ở những tháng khí hậu ôn hòa để tránh mất trắng tay thôi chứ em cũng ko kỳ vọng qua được mùa hè, còn những tháng chính hè thì nghỉ ngơi anh ạ. Em biết có rất nhiều người làm chuyện này rồi nhưng em chưa tìm thấy ai chia sẻ một biểu đồ nhiệt độ tương quan trong nhà và ngoài nhà khi áp dụng và không áp dụng làm mát cướng bức trong 1 năm, 3 năm, có cái đó ta mới biết liệu có làm được gì không chứ ạ.

Không biết Bạn Tàu có giải quyết được vấn đề đó chưa ạ, vì em thấy công nghiệp làm nhà kính bên đó tương đối mạnh? Giải quyết theo ý em không phải là thay đổi 100% nhé chỉ là bình thường anh phập phù lúc sống lúc chết còn đây anh chắc sống 50% là ok rồi. 50% còn lại ta lại làm việc khác(Ví dụ như vậy).

Em mới vào nghiên cứu lĩnh vực này nếu hỏi hơi buồn cười các anh thông cảm ạ.

Last edited: 3/3/16
      Thuy-canh thích bài này.
    4. Thuy-canh

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Em thẳng-thắng nêu lên là điều rất cần để trao đổi, rất hay!
      Vậy tui đề-nghị em, nếu em có hứng-thú, xin chờ trong vòng năm nay, nếu mọi chuyện suôn-sẻ, tui sẽ làm một nhà kính:
      1- Giảm nhiệt-độ trong nhà kính;
      2- Tăng năng-xuất;
      3 :
      - Rẻ : Do ít vật-liệu (so với bình thường);
      - Dễ xây-dựng : Do không có bất cứ chỗ nối nào cố-định (cả sườn nhà kính luôn "nhúc-nhích" khi gió thổi mạnh);
      - Dễ nới rộng (bất cứ Trái Phải (Đông Tây) và Trước Mặt cũng như Sau Lưng;
      - Bền và dễ bảo-trì;
      - Và : Mô-hình nầy dành cho nông-dân nghèo. Nên bất cứ nông-dân nào cũng tự làm được.

Em, tui mong sẽ thực-hiện được.
      Thân.

Nguyễn Quang Đức thích bài này.
    5. Nguyễn Quang Đức

Em rất cảm ơn anh đã trả lời em.

Mục đích của e là tìm cách ứng dụng công nghệ cao vào NN nên với các hệ thống khác em cũng chỉ học hỏi lại các Anh thôi. Đúng theo tinh thần muốn tốt chúng ta phải hợp tác, ko ai có thể giỏi từ A-Z được.

Nếu chung ta hội tụ đủ kỹ sư nông nghiệp, cơ khí, hóa học, kiến trúc, tự động hóa, kinh doanh, nhà KH, nhà đầu tư em nghĩ chẳng có lý do gì nền NN Việt Nam lại thảm thương đến vậy. Nhà nào cũng có cái khó, cái khó duy nhất là ko có đam mê. Chỉ có đam mê mình mới vượt qua được tất cả rào cản, khó khăn.

Em rất chờ mong các sự chia sẻ tiếp theo của bác. Em sẽ còn dựng vài mô hình nhà kính nữa để thử nghiệm nên bác cứ nhanh chóng hoàn thiện đi ạ.

Thuy-canh thích bài này.
    6. Thuy-canh

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Em,
      Tui chỉ là một người thợ máy, nhưng rất mê nông-nghiệp. Có thể nói, dù tui làm nghề gì khác, tui cũng trở lại nhà nông.
      Hì hì, do kiến-thức của tui hạn-hẹp, mà muốn làm gì liên-quan đến trồng-trọt, tui không biết hỏi ai, đi đâu để hỏi, nên tui trước bắt đầu làm thử, mà người Việt mình gọi là "nghiên-cứu", là "thử-nghiệm" (!?), tui tự làm cho tui say mê, cho đến khi chín mùi... rồi tui bắt đầu... làm thật! Lúc nào cũng như vậy.
      Mà do tui tự mò-mẫm làm, nên thường sai luôn! Không sao! Tui quan-niệm: "Mình phải chính tay làm, rồi mới biết đúng sai". Hì hì, mỗi lần sai, tui lại vui khoái! Rồi làm lại khá hơn.
      Mô-hình nhà kính tui sắp làm, đã đi từ sai tới sửa... Hì hì, em biết không, trong khi làm, tui lại thấy có điều nầy cần bỏ bớt, có điều cần thêm. Vui là vậy!

Mà vui nhứt là, chính tay mình làm!

Điều tui nghĩ về em là, em cũng như tui: "chính tay mình làm". Chuyện tạo một môi-trường trong nhà kính trở thành một "tiểu càn-khôn" mini bé tý như em với tui đang làm, tui đề-nghị em đọc càng nhiều càng tốt. Tui có hai tác-giả là tui hiểu ít nhiều mà tui rất thích, đã giúp tui rất nhiều. Nếu em muốn, tui gởi em tham-khảo.
      Thân.

7. Nguyễn Quang Đức

Dạ anh nói cũng đúng tuy nhiên với em thời gian và tiền bạc có hạn, các vấn đề trong NN thì mênh mông nên nếu tự tìm hiểu hết thì chắc team của em ko đủ sức nên em nghĩ mình cố gắng bỏ qua các thất bại bao nhiêu thì chặng đường sẽ rút ngắn được bấy nhiêu. Công nghệ thế giới cũng sẵn sàng hết rồi nhưng cái mình cần là cái cho môi trường Việt Nam, phù hợp với điều kiện, hạ tầng, thổ nhưỡng của ta.

Xa hơn 1 chút nếu thành công em cũng mong sẽ đóng góp 1 phàn công sức của mình có thể vào chuỗi cung ứng sp NN hay có thể là 1 mắt xích nhỏ trong chuỗi cung cấp các công nghệ cho NN.

Em rất mong những chia sẻ của anh về tài liệu, dặc biệt về dự án anh đang thử nghiêm. Em có 1 team nên có thể sẽ giúp được gì đó dù rất nhỏ cho anh, có thể nó chỉ là những ý kiến phản biện thôi.

Email em la quangduc191@gmail.com.

Chân thành cảm ơn anh!

Ps: về tuổi đời có lẽ em phải gọi anh là chú nhưng em xin phép xưng hô là anh cho thân thiện và mong anh luôn ổn định sức khỏe, tinh thần để còn làm việc dài dài.

Thuy-canh thích bài này.
    8. Thuy-canh

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Em gọi tui là anh là tui rất thích! Bởi bạn bè của tui đã hầu như "xi-cà-que" hay đã đi ngủ với giun dế hết rồi! Hì hì! Nên bạn tui bây giờ là giới trẻ, tui khoái lắm! Và khoái nhứt là trong một lúc, tui bị Bể ruột dư, tim ngừng đập do đột quỵ, khiến não không có ốc-xy nên bị tổn-thương", vậy mà bây giờ tui đang nói chuyện với em về những chuyện sắp làm, mà tuổi tui của đã ngoài 70 rồi... thì em thấy: máu tui vẫn chảy, đam-mê trồng-trọt vẫn như ngày xưa... Vậy em gọi tui là anh nha!
      Em khoan làm nhà kính! Chờ tui làm trước, coi như bản nháp! Rồi sau đó, tùy theo. Nhưng nếu em muốn làm ngay, thì xin cũng cứ làm.
      Hiện giờ, phần tui là chưa có gì hết! Kể cả bản vẽ mô-hình, tui cũng vẽ không xong! Nhưng người bạn của tui, đã biết nhau, chia sẻ nhau đến nay đã hơn 10 năm, chú ấy hiểu tui chân-thật, miệng nói tay làm... Mà lại vì chưa bắt đầu, nên tui nói rõ là: Chưa có dấu hiệu bắt đầu khởi công. Và vì tình-thế tui không thuận-lợi, nên tui chỉ có thể:
      - Làm một nhà kính,
      - Ít nhứt có 3 hệ-thống thủy-canh khác nhau,
      - Một khu trồng thổ-canh.
      Như em thấy, tui sẽ góp gọn trong nhà kính 3000m2 để làm mẫu, sau đó nới rộng ra theo mô-hình tui. Càng về sau, càng nhanh hơn. Và vì khả-năng truyền-đạt của tui quá kém, nên tui sẽ có mặt từ A tới Z.... hì hì! Tui tin là mọi việc OK!
      Thân.
      *
      Tui sẽ gởi lài-liệu cho em.

9. Phạm Dương Minh

Phạm Dương Minh Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Tập làm nông dân
      Chú Trung kính mến,
      Cháu là Minh ở Hanoi, cháu đã đọc nhiều bài viết của chú từ 3 năm nay, cháu cũng đã thử trồng thuỷ canh trên sân thượng và có rau ăn một thời gian.
      Hiện nay cháu đang định theo nghiệp của chú. Cháu tính tìm thuê đất ở Thanh Hoá khoảng 1000m2 để làm nhà kính và trồng rau thuỷ canh với mục tiêu làm mẫu cho nông dân và tổ chức kinh doanh phân phối sau sạch.
      Mặc dù đã đọc khá nhiều bài viết của chú về nhà kính và rau sạch nhưng chưa thể hệ thống lại. Rất mong sự giúp đỡ của chú.
      Trước tiên chú giúp cháu thiết kế nhà kính theo mô hình cải tiến của chú.
      Cảm ơn chú.
      --- @ 8/3/16 ---
      Chú Trung,
      Cháu có xem bản thiết kế của chú nhưng không có kích thước, chú cho cháu kích thước tối ưu của từng modun.
      Theo hình vẽ thì khoảng cách cột cách cột theo chiều dài modun nhà kính là 3m; cột cách cột theo chiều ngang 1 modun nhà kính là 10m; còn chiều cao ? có phải vậy không chú, chú có cải tiến gì theo bản vẽ này không ?

Thuy-canh thích bài này.
    10. Thuy-canh

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Tui cám ơn em cùng nghĩ đến mục-tiêu của tui, là: "Trồng rau trong nhà kính với khí-hậu ở Việt-nam". Điều nầy có nghĩa là người trồng rau trong nhà kính vùng nhiệt-đới của mình, thì điều lo nhứt là nhiệt-độ trong nhà kính! Vậy, trước khi em, cũng như tui, mình sẽ làm gì để đối-phó, trước khi bắt tay thực-hiện?
      Như em biết, hiện nay đã có nhiều nhà kính, sản-xuất từ trong nước và nhập-cảng. Vậy, nhà kính em sắp làm sẽ được xếp vào "nhà kình nội-địa" đó em! Tui cũng vậy, nhà kính tui làm, theo sự suy-nghĩ của tui thôi! Và vì tui là nông-dân nghèo, không thể mua được một nhà kính hoàn-chỉnh, nên tui không thể mua được! Thôi thì tui tự làm! Mà nói thật lòng, xin các công-ty làm nhà kính thông-cảm, đừng cười... bởi cấu-trúc của mô-hình của tui nó lộn ngược hết trơn! Không giống ai!
      Mô-hình ở trên nầy của tui chỉ là bản-nháp, cho thấy tui muốn thưa với bà con khái-niệm nhà kính của tui hoàn-toàn không giống các cách làm xưa nay, nên tui thận-trọng lắm! Đó là lý-do khi thực-hiện xây-dựng nhà kính theo mô-hình nầy của tui, tui muốn chính tay tui làm! Nguyên-do là, tui không có khả-năng diễn-tả cách làm, và thêm điều nữa là, cái đầu tiên phải do tui làm, để sau đó, tui sẽ diễn-giải dể hơn! Vậy xin cho tui được làm cái đầu tiên! Vậy, em có thể chờ tui cho trong vòng năm nay thôi! Được không em?
      (Mô-hình trên, chỉ là bản-nháp, em đừng dùng. Cái mới hay hơn).
      Nhà kính diện-tích 1000m2 của em, cùng với các hệ-thống thủy-canh bên trong, em có thể cần khoảng 1 tháng để hoàn-tất.
      Thân.

11. Phạm Dương Minh

Phạm Dương Minh Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Tập làm nông dân
      Chú Trung kính mến,
      Chú nói đúng, khí hậu miền bắc vào mùa hè nhiều khi ngoài trời lên tới 40 độ, do đó hiệu ứng nhà kính có thể lên thêm 6-8 độ thực sự là một vấn đề nan giải. Nhưng cháu có thấy chú đã có phương pháp khắc phục rồi thì phải, chú có lưới lan che bớt nắng ở trên cùng, dưới lưới lan chú đã thiết kế hệ thống phun sương có tác dụng làm sạch màng nilon đồng thời có tác dụng giải nhiệt rất tốt, quây xung quanh tường là thiết kế bên trong lưới, bên ngoài nilon, khi cần thoáng gió có thể cuộn màng nilon lên...
      Cháu cũng thích cách làm của chú, "là nông dân nghèo", "lộn ngược hết trơn". Nhưng quan trọng là hiệu quả, bền, rẻ và phù hợp.
      Cháu cũng mới đang lên kế hoạch và đi tìm đất, chắc cũng phải từ giờ tới hết năm mới triển khai thi công, tuy nhiên rất mong được chú chia sẻ ý tưởng để cháu có thời gian suy ngẫm để hiểu và có phươgn án phù hợp.
      Cháu đọc các góp ý của chú với mọi người thì thấy phải sửa lại kích thước của bản vẽ trên thành cột cách cột 1-1,5m.