Thảo luận Cần tư vấn - Lập kế hoạch chăn nuôi Bò

• Thread starter mrdinh
  • Ngày gửi
Chào cả nhà..!
Em đang là ks xây dựng làm việc nhà nước. Công việc đi xa thường xuyên nên nhìu lúc cũng nản.
Em đang có dự tính nuôi bò thịt vỗ béo kết hợp với trùn quế gà thả vườn với số vốn khoảng 200tr-250tr trên diện tích 5ha tại M'drăk Đắk Lắk (địa hình không bằng phẳng, có thể mở rộng dt, chợ búa tương đối khó khăn).
Nếu được có thể chuyển dần sang bò sữa.(Sữa chắc khó tiêu thụ)
(Và cũng muốn nuôi nhiều loài khác nếu có thêm vốn: Bồ câu pháp, ngỗng, rắn mối, kỳ nhông, gà đông tảo...)
Cho em hỏi, phải lên kế hoạch từng bước như thế nào cho hiệu quả.
Rất mong các bác chỉ giáo...!
Vì nếu có khả quan trong 1 hay 2 năm đầu ...tính bỏ nghề...hì :)

Chào cả nhà..!
Em đang là ks xây dựng làm việc nhà nước. Công việc đi xa thường xuyên nên nhìu lúc cũng nản.
Em đang có dự tính nuôi bò thịt vỗ béo kết hợp với trùn quế gà thả vườn với số vốn khoảng 200tr-250tr trên diện tích 5ha tại M'drăk Đắk Lắk (địa hình không bằng phẳng, có thể mở rộng dt, chợ búa tương đối khó khăn).
Nếu được có thể chuyển dần sang bò sữa.(Sữa chắc khó tiêu thụ)
(Và cũng muốn nuôi nhiều loài khác nếu có thêm vốn: Bồ câu pháp, ngỗng, rắn mối, kỳ nhông, gà đông tảo...)
Cho em hỏi, phải lên kế hoạch từng bước như thế nào cho hiệu quả.
Rất mong các bác chỉ giáo...!
Vì nếu có khả quan trong 1 hay 2 năm đầu ...tính bỏ nghề...hì :)

Bạn xem qua dự án mình đang làm chắc phù hợp với bạn nè.!
Chúc bạn sớm thực hiện thành công

File đính kèm

• Du An Bo Thit Kinh Te Cao.pdf
    552 KB · Lượt xem: 545
nuôi con bò cả năm lời có 7 triệu mà giá bò thịt giảm xuống 5 triệu là dân ta .... đói !

nuôi con bò cả năm lời có 7 triệu mà giá bò thịt giảm xuống 5 triệu là dân ta .... đói !
Sao bạn không tính là một năm bạn nuôi 20 con? Bạn nuôi 1 con thì quá ít để mang lại lợi nhuận khi mà công sức tiền bạc và time bạn nuôi nó. Nếu bạn nuôi thì phải từ 10 hoặc 20 khi ấy nhìn lại xem lợi nhuận của nó như thế nào bạn nhé. Có ít thì cũng từ 2 đến 4 con mới gọi là có thu nhập từ nuôi bò.!

Bạn xem qua dự án mình đang làm chắc phù hợp với bạn nè.!
Chúc bạn sớm thực hiện thành công
Cảm ơn lekhachoa nha, tl khá chi tiết.
E thấy tiền vl xd chuồng trại wá rẻ, ko biết a lấy giá vl năm bao nhiu..va tiền đầu tư bò giống a tính hụt đi 2kon bò đực....hj.
các bác cho e hỏi khẩu phần ăn của 1bò đực trưởng thành/ngày như thế nào, nếu nuôi nhốt htoàn...e tính chi phí ăn uống cho cả đàn...
e tính bắt đầu nuôi 10kon, 6đực vỗ béo 4kái sinh sản luôn....

Last edited by a moderator:
các bác cho e hỏi khẩu phần ăn của 1bò đực trưởng thành/ngày như thế nào, nếu nuôi nhốt htoàn...e tính chi phí ăn uống cho cả đàn...
e tính bắt đầu nuôi 10kon, 6đực vỗ béo 4kái sinh sản luôn....

2 con đực nhà có mình bỏ qua còn ko có thì phải tính thêm vào bn ah.
Mình ko tính chi ly về vật liệu do tuỳ vùng và kết hợp tận dụng để làm chuồng.
Còn về phần thức ăn mình có ghi cụ thể bạn xem rồi chia ra cho bò ăn hợp lý. Về phần cỏ tươi thì tỉ lệ 1/10 trọng lượng con bò.
Ví dụ: bò 100kg/1 con thì 1 ngày cần 10kg cỏ tươi/1con. Rồi thêm cám phụ phẩm.....!

Last edited by a moderator:
https://www.facebook.com/photo.php?Đt j, thì cài pdf vào....là ok..Em định thiết kế chuồng kiểu này có được ko các BácSao ko đính kèm được vậy các bác
https://www.facebook.com/photo.php?...17376129.78586.100000789214402&type=1&theaterChỉ e cách đính kèm với lekhachoa
Đính kèm thì bạn chọn hình có định dạng phù hợp theo qui định là được mà.!
Chọn vào tải lên file đính kèm
Chọn File cần tải lên
Hệ thống tự động tải lên nếu file đó không phù hợp thì có dòng thông báo cho bạn. Rồi bạn tùy chỉnh hoặc chọn file khác để up lên nhé.

Đính kèm thì bạn chọn hình có định dạng phù hợp theo qui định là được mà.!
Chọn vào tải lên file đính kèm
Chọn File cần tải lên
Hệ thống tự động tải lên nếu file đó không phù hợp thì có dòng thông báo cho bạn. Rồi bạn tùy chỉnh hoặc chọn file khác để up lên nhé.
kiếm ko thấy chỗ "tải lên file đính kèm"...

kiếm ko thấy chỗ "tải lên file đính kèm"...

Đây tải file đính kèm nếu ko có máy bạn dùng hề điều hành hay loại máy gì nó bị lổi ko hiển thị. Bạn có thể dùng laptop học PC để xem có tải lên đc ko

Các bác tư vấn giúp em trồng cây gì nhỉ?Nhà em cớ 3hec đất đồi núi,hiện tại đang trồng keo,mà 6-7 năm mới thu hoạch e thấy không hiệu quả nên giờ đang tính trồng cây gì nhanh thu hoạch và hiệu quả hơn.Cảm ơn nhiều!

nếu như bắt đầu làm trang trại nuôi bò mà nhà mình chưa có đất tận dụng như các bạn, tỉnh mình đất đồng bằng còn dư khá ít, chờ xã họ dồn điền đổi thửa thì cũng không có nhiều đất trồng cỏ, mình chỉ có thể đi thuê đất đồi, trồng cây để lấy ngắn nuôi dài khá là ít lựa chọn. nhưng mình thật sự rất rất muốn làm, các bạn cho mình 1 chút ý kiến về dự kiến vốn, dự kiến trồng cây gì hay nuôi con gì trên đất đồi để lấy ngắn nuôi dài được với.

Back