• Cần tư vấn về vấn đề thức ăn cho gà thả vườn

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 14/12/10

1. duybinh225vn Học làm nông dân

Em có một vấn đề rất mong các bác nhiều kinh nghiệm chăn nuôi chia sẻ, đó là nếu nuôi gà thả vườn thì có thể chọn thức ăn chính là giun đất (trong nam gọi là trùn đất) được không? Nếu thức ăn chủ yếu là giun đất hoặc giòi thì có ảnh hưởng gì đến quá trình tăng trưởng của gà không? Còn nếu nuôi theo kiểu kết hợp giữa giun đất, giòi với cám chăn nuôi thì tỷ lệ bao nhiêu là được?
      Em thiết nghĩ, nếu nuôi gà mà tận dụng được nguồn như giun đất hay giòi thì có thể làm giảm rất nhiều chi phí chăn nuôi, nhưng lại băn khoăn là liệu điều có làm gà chậm lớn hơn so với nuôi bằng cám chăn nuôi (hay tăng trọng). Rất mong có bác nào từng có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ. Thanks!!!:confused:

Chia sẻ trang này

Đang tải...
    2. cantruong

cantruong Học làm nông dân

Hi!
      Nếu có giun đất đủ cho gà ăn thì quá tuyệt vời!
      Con giun chứa rất nhiêù đạm, nếu cho ăn thay cám thì gà càng mau lớn.
      Chỉ sợ không đủ giun cho gà ăn thôi

3. tanphatr07

tanphatr07 Học làm nông dân

các bác ơi, em thấy cho ăn giun đất thì tiết kiệm được nguồn chi phí nhưng em sợ rằng gà ăn toàn giun đất và giòi thì sẽ ảnh hưởng đến chất lượng thịt vì em nghe là con vật gì mà nó ăn thịt thì thịt của nó rất hôi, như con mèo chẳng hạn, xin các bác cho ý kiến, hehe

4. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Vậy thì đi ăn cầy hương cho người nó thơm tho đi các bác .

Con gà mà ăn càng nhiều thức ăn có mùi tanh " có nhiều chất đạm" như tôm ,tép,cá,giun ,giòi ,con trùng,gà sẽ lơn nhanh và có thịt thơm . Những con gà lớn chậm ,còi cọc ăn thịt mới hôi rình .

5. zonenuong

zonenuong Học làm nông dân

Thực đơn cho gà thả vườn tốt nhất là: Thức ăn phải hài hòa gồm có thức ăn tinh và mồi tươi. thức ăn tinh như: cám, lúa, gạo. Thức ăn mồi tươi như: tép, cá, trùng, dế, sâu...Nói chung bạn nên chọn thức ăn mà tại địa phương bạn có nhiều và rẻ tiền. Riêng tôi chọn thức ăn cho gà là lúa và sâu superworn. Gà mau lớn và thịt ngọt thơm. Chúc bạn thành công, thân chào.

6. tuongsinh

tuongsinh Học làm nông dân

Theo mình thì gà thả vườn cho ăn bắp chủ yếu và tự đi kiếm mồi sống thì thì da và chân vàng trông rất đẹp, được nhiều người ưu chuộng. Bác thử nuôi xem sao, em nuôi là thấy rất hiệu quả.
      Chúc bác thành công!

7. hoclachinh

hoclachinh Học làm nông dân

Bạn không thể dùng hoàn toàn thức ăn cho gà là giun đất (trùn). Nguyên nhân:
      Cơ thể động vật muốn phát triển phải có đầy đủ dưỡng chất:
      đạm (protit) - bột (gluxit) - béo (lipit) - xơ (xelulo) - khoáng, các axit amin và vitamin ...
      Trong thành phần lượng protid không thể cao hơn lượng glucid được.
      Lượng đạm tiêu chuẩn mỗi thời kỳ có chuẩn riêng là bao nhiêu thì phải cho ăn theo tiêu chuẩn (nhốt),
      nếu quá liều sẽ bị tiêu chảy - giống như người ăn thừa đạm sẽ dẫn đến một số bệnh (cây cũng vậy).
      Như vậy nôi gà thả chỉ có cho ăn trùn theo khẩu phần tự do (con nào cần nhiều ăn nhiều) nhưng trùn
      không thay thế được tinh bột (lúa - tấm - bắp - khoai ,...), như bạn zonenuong, tuongsinh,...
      Vài dòng.

8. Tap_Tanh_Chan_Nuoi

Tap_Tanh_Chan_Nuoi Nhà nông tập sự

Mình có thể cho Gà ăn ốc bươu vàng được không các bác, có bệnh hoạn ji không

9. thanhnhon77

thanhnhon77 Học làm nông dân

Ý kiến của bác này đưa ra là hợp lý nhất.Tôi cũng đồng quan điểm, không chỉ riêng Gà mà con vật nuôi nào cũng vậy, đều phải cho ăn đầy đủ nhưng phải cân đối các chất. Theo tôi ngoài chú trọng đến thức ăn, nuôi gà thả vườn bạn nên bố trí một số hố cát sạch cho gà tắm. Cát sẽ giúp gà làm sạch lông và loại bỏ ký sinh trùng ngoài da, bạn cứ thử xem, nó thích lắm đấy. Chúc bạn thành công.:(
      ---------------
      Hoàn toàn có thể cho gà ăn ốc bươu vàng, nó cũng thích lắm. Gà, Vịt nhà tôi cũng toàn cho ăn ốc bươu vàng mau lớn và đẻ khỏe lắm.

Last edited: 14/12/10
    10. duybinh225vn

duybinh225vn Học làm nông dân

Đúng là gà hay bất kỳ vật nuôi nào khắc thì ko thể ăn nguyên các thức ăn có chất tanh (đạm) như giun đất, nhái, ốc, giòi... Nó có thể sẽ gây mất cân bằng trong sinh trưởng. Vì thế cần phải cho ăn thêm các chất khác có chứa bột (gluxit) - béo (lipit) - xơ (xelulo) - khoáng, các axit amin và vitamin... Nhưng nếu thế thì bác nào ở đây có thể hướng dẫn em một chút về tỷ lệ được không? Vì trong quá trình nuôi, làm sao biết con nào cần nhiều con nào cần ít. Tiện em cũng hỏi thêm, ở đây bác nào có kinh nghiệm về nuôi giun đất không ạ! Hoặc biết địa chỉ nào nuôi giun đất... Có thể chia sẻ cho em với được không?

11. anhmytran

anhmytran Nhà nông chính hiệu VIP

Theo kinh nghiệm của tôi, thì gà nuôi 100% tinh bột, từ ngô, khoai, sắn, đỗ
      thóc, còn nó tìm được giun dế giòi thì nó ăn thôi, vì những con này đắt và
      khó kiếm hơn các hạt lương thực. Nếu bạn có thì cho nó ăn càng nhiều càng
      tốt, không hạn chế, vì bạn đào đâu ra mà có nhiều chứ? Có phải bạn lo không
      có đủ túi để đựng tiền không?
      *
      Còn nuôi giun đất cũng chẳng dễ đâu, mặc dàu nghe nói dễ lắm.
      Dễ như thế này: giống thì đào dưới đất lên, rồi chúng tự đẻ ra con cháu .
      Thức ăn thì các lá cây, cỏ, các quả củ nhặt ngoài chợ, băm ra, quẳng vào.
      Khó ở chỗ nó đẻ con cháu, nó lớn lên, thì phải nhặt ra cho gà ăn, và chọn
      con tốt, trứng tốt mà cho vào mẻ lứa sau. Còn cứt nó phải lấy riêng ra
      để lấy chỗ nuôi mẻ sau. Nhớ đừng cho nó ăn lá han, lá đắng, lá độc là được.
      *
      Tôi ở Mỹ trong thành phố không được phép nuôi gà, nhưng có vườn rau nửa
      sào ta (1/6 sào tây). Mỗi khi tôi xin được cỏ người ta cắt ở vườn họ mà
      đổ vào vườn nhà mình làm phân xanh, thì thấy nhiều giun đất lắm, nhưng khi
      không có cỏ, thì cuốc đất lên lâu lâu mới thấy một con giun. Vậy thì nó
      đi đâu? Chả lẽ chết đói hết sao?
      *

2 thành viên thích bài này.