Cây Sưa Đỏ - Đến Hẹn Lại Lên

viện lâm nghiệpvn

Nhà nông tập sự
Sưa đỏ là loài cây gỗ đặc biệt quý hiếm. Giá trị của nó là có thật, đã được kiểm chứng thực tế. Tuy nhiên, để một cây Sưa đem lại hiệu quả kinh tế, nhiều khi người nông dân phải chờ đợi cả một cuộc đời.

Với thời gian dài và bao nhiêu hi vọng như vậy, sẽ như thế nào nếu như cây mình trồng không phải là cây sưa đỏ?

Câu trả lời?

Xin mời bà con trình bày những suy nghĩ của mình. Tôi sẽ trở lại vấn đề này khi nhận được một số câu trả lời!

nhoangcr

nông trang nhỏ
cây xưa đỏ có phải là cây huỳnh đàn ?
có mấy loại như thế ? giá trị thực của nó như thế nào ?

Tuanfodacon

Nhà nông chính hiệu
mình mới mua 1,5 ha
người ta cũng mới trồng vài chục cây
nhưng mình định phá bỏ để trồng chanh không hạt
Vài chục cây thì cũng ko hết bao nhiêu đất. Bác thử kiểm tra xem có phải sưa đỏ ko. Nếu đungs là sưa đỏ mà đe thêm vài năm nữa thì cũng có giá
[DOUBLEPOST=1432882626,1432882604][/DOUBLEPOST]
mình mới mua 1,5 ha
người ta cũng mới trồng vài chục cây
nhưng mình định phá bỏ để trồng chanh không hạt
Vài chục cây thì cũng ko hết bao nhiêu đất. Bác thử kiểm tra xem có phải sưa đỏ ko. Nếu đungs là sưa đỏ mà đe thêm vài năm nữa thì cũng có giá

huythuong2811

Nhà nông tập sự
theo em thấy bây giờ sưa đỏ nhiều hơn sưa trắng, nhà nhà trồng sưa, người người trồng sưa, muốn kiếm sưa trắng giờ cũng khó, chỗ quê em gần như 100% nhà nào cũng trồng sưa.

nhoangcr

nông trang nhỏ
mình cũng chả biết sưa đỏ hay sưa trắng nữa
kiễm tra ra sao đây hii hii

phirian

chiến binh gà
theo em thấy bây giờ sưa đỏ nhiều hơn sưa trắng, nhà nhà trồng sưa, người người trồng sưa, muốn kiếm sưa trắng giờ cũng khó, chỗ quê em gần như 100% nhà nào cũng trồng sưa.
ko biết sau ở trong rừng thế nào, nhưng sưa nhà em lúc còn nhỏ thì vù vờ như cây dây ấy

huythuong2811

Nhà nông tập sự
Theo em biết thì cây sưa thuộc cây họ đậu lúc nhỏ phát triển rất nhanh nên thân yếu mềm, phải sau 3 đến 4 năm tuổi cây mới cứng cáp dần, bác có thể bón thêm kali xem có cải thiện được tình hình không

Tùng Diệp Nhi

Nhà nông tập sự
bây giờ trồng xưa thì chỉ để cho con cháu dùng thôi. Thỉnh thoảng vẫn có người đi mua sưa non (7-8 năm). Nhưng sau 7-8 năm nữa với tình trạng người người trồng sưa, nhà nhà trồng sưa thì có lái nào muốn mua sưa nhỏ nữa? Có mua thì giá cũng ngang với làm củi vì khi cung vượt cầu rồi thì người ta đâu cần thiết nữa.

vanphuong_qb

Nhà nông tập sự
mình cũng chả biết sưa đỏ hay sưa trắng nữa
kiễm tra ra sao đây hii hii
[DOUBLEPOST=1433033155,1433032714][/DOUBLEPOST]sưa đỏ và sưa trắng nhỏ rất khó phân biệt. lớn rùi thì dễ. sưa trắng thân trơn, màu hơi xanh. sưa đỏ vỏ xù xì. nếu có quả thi bạn đốt hạt thử xem. sưa đỏ có mùi thối con sưa trắng thì ko.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH