Cây Sưa Đỏ - Đến Hẹn Lại Lên

• Thread starter viện lâm nghiệpvn
  • Ngày gửi
Sưa đỏ là loài cây gỗ đặc biệt quý hiếm. Giá trị của nó là có thật, đã được kiểm chứng thực tế. Tuy nhiên, để một cây Sưa đem lại hiệu quả kinh tế, nhiều khi người nông dân phải chờ đợi cả một cuộc đời.

Với thời gian dài và bao nhiêu hi vọng như vậy, sẽ như thế nào nếu như cây mình trồng không phải là cây sưa đỏ?

Câu trả lời?

Xin mời bà con trình bày những suy nghĩ của mình. Tôi sẽ trở lại vấn đề này khi nhận được một số câu trả lời!

Để phân biệt sưa đỏ sưa trắng không khó : Nhìn lá của cây sưa cây nào lá 2 bên mọc đối xứng thì là sưa trắng còn cây nào mọc so le nhau thì là sưa đỏ. Cái này là theo kinh nghiệm của người chú chuyên thu mua gỗ. Các bác tham khảo . Theo như ông ấy nói thì có đất trồng một vài cây chơi thì được còn trồng nhiều để mong thành tỷ tỷ phú thì khó lắm vì có nhiều loại gỗ quý và tốt hơn nhưng giá nó không đến mức đấy ,10-20 năm nữa nó mà vẫn giá như thế thì ông ấy nói Việt Nam sẽ có nhiều tỷ phú thế giới chứ không phải tỷ phú VN đâu.

Last edited by a moderator:
Chuẩn đới. Đừng thấy người ta làm được mà làm theo rồi đến lúc ôm hận! Nếu chủ định trồng cho con cháu thì hãy trồng chứ còn để bán đi trở thành tỉ phú thì không dễ dàng. Giàu mà dễ thế thì chẳng có ai nghèo :))
Chú nên mua sưa đỏ 8-10 năm sau chăm sóc tốt thì 25-30tr/cây bán tụi mua nó bán cho TQ. Cháu cũng ý định 1000 cây chanh ko hạt nhưng quán cac phê cháu bán hằng ngày cũng tầm 5-10 kg chanh cuzng ko dám mua chanh ko hạt vì khanh hoà ko chuộng. Nên sau khi xây trang trại heo xong cháu sẽ trồng hết sưa và 50-100 cây chanh hạt khánh hoà mình ưa và vài chục cây cam. Còn ông bác công an về hưu trc làm giám đốc CA khanh hoà mình ỗng vừa bán 10 sưa 8-9 năm tuổi 30tr/cay, còn hon 1000 cây... :), kêu sợ nhất sâu đục thân, hạt rụng dễ nảy mầm, còn mấy cây lát hoa to đùng ỗng kêu cho cũng ko ai thèm ko có giá trị cao. Tính ra sau này có nhiều cây sua đỏ cũng ít mất giá mà nếu có xuống giá cũng ko lỗ bao nhiêu.
Sưa là gỗ nhóm 1A tất nhiên rất quý. Thế nhưng khi sưa đã nhiều, cung vượt cầu thì những cây nhỏ cỡ chục năm chắc chẳng có ai dùng :)

Chuẩn đới. Đừng thấy người ta làm được mà làm theo rồi đến lúc ôm hận! Nếu chủ định trồng cho con cháu thì hãy trồng chứ còn để bán đi trở thành tỉ phú thì không dễ dàng. Giàu mà dễ thế thì chẳng có ai nghèo :))

Sưa là gỗ nhóm 1A tất nhiên rất quý. Thế nhưng khi sưa đã nhiều, cung vượt cầu thì những cây nhỏ cỡ chục năm chắc chẳng có ai dùng :)
1.làm gì có nhiều gỗ đến mức không ai dùng vậy bạn.nói giá nó không còn đắt thiò có lý chứ nói không ai dùng gỗ sưa thì nghe khó tin quá.
2. người bán giống thường nói sưa đỏ, sưa trắng và khẳng định mình bán sưa đỏ để bán được giông thôi. sưa đỏ giờ đâu đâu chả có, cây 4 năm tuổi đã có trái rồi. hạt sưa đỏ còn nhiều hơn tất cả các hạt cây qúi khác cộng lại ấy chứ. hơi đâu mà ươm sưa trắng giả sưa đỏ làm gì. bác nào nói sưa trắng thì xin hãy chụp lại cho anh em nghía phát, em cá là chẳng có đâu. ah còn có chuyện họ nói họ bán cả sưa đỏ và sưa trắng: giống sưa đỏ giá cao hơn sưa trắng>>> cũng là để tăng giá sưa đỏ lên thôi, ai dại mà mua sưa trắng
3. người ta hàng bao năm nay vẫn đang trồng các cây quí khác như gõ đỏ, giáng hương, trắc, cẩm lai... cho dù sưa đỏ giá bằng các cây này đi chăng nữa thì trồng sưa đỏ vẫn hơn vì theo tôi quan sát sưa đỏ nhanh lớn và rất nhanh cho lõi. nếu bạn thấy 1 cây gõ đỏ, giáng hương hay cẩm lai đường kình trên 20cm cắt xuống mà không có chút lõi nào thì bạn sẽ hiểu.

1.làm gì có nhiều gỗ đến mức không ai dùng vậy bạn.nói giá nó không còn đắt thiò có lý chứ nói không ai dùng gỗ sưa thì nghe khó tin quá.
2. người bán giống thường nói sưa đỏ, sưa trắng và khẳng định mình bán sưa đỏ để bán được giông thôi. sưa đỏ giờ đâu đâu chả có, cây 4 năm tuổi đã có trái rồi. hạt sưa đỏ còn nhiều hơn tất cả các hạt cây qúi khác cộng\ lại ấy chứ. hơi đâu mà ươm sưa trắng giả sưa đỏ làm gì. bác nào nói sưa trắng thì xin hãy chụp lại cho anh em nghía phát, em cá là chẳng có đâu. ah còn có chuyện họ nói họ bán cả sưa đỏ và sưa trắng: giống sưa đỏ giá cao hơn sưa trắng>>> cũng là để tăng giá sưa đỏ lên thôi, ai dại mà mua sưa trắng
3. người ta hàng bao năm nay vẫn đang trồng các cây quí khác như gõ đỏ, giáng hương, trắc, cẩm lai... cho dù sưa đỏ giá bằng các cây này đi chăng nữa thì trồng sưa đỏ vẫn hơn vì theo tôi quan sát sưa đỏ nhanh lớn và rất nhanh cho lõi. nếu bạn thấy 1 cây gõ đỏ, giáng hương hay cẩm lai đường kình trên 20cm cắt xuống mà không có chút lõi nào thì bạn sẽ hiểu.
Mình nói cho vui thế chứ không đến mức không dùng được vào việc gì :D! Cung vượt cầu thì bạn biết đấy, nhiều rồi thì sẽ chẳng còn quý -> giá trị giảm sút (có thể thua các loại cây khác nếu trồng cùng diện tích). Vậy nên cần thận trọng trong canh tác.

Thế bạn đã đọc kĩ comment của mình chưa nhỉ, nếu có nhìu mất giá thì cũng vẫn xòn giá trị và ít lỗ hơn bất kì thứ khác. Con cháu thì chưa biết nhưng trc mắt ôg bác mình 61tuoi và đám cây 8tuoi của ổng rất tốt. Đây là vài tấm hình, có nguoi trả 1tr usd càch đay 2 năm chưa bán muếng đất này

Khu Vườn này đẹp quá, 1tr usd thì cũng xứng đáng. Nhưng mà cây Sưa bầy giờ là 10 năm rùi vậy giá của nó thế nào vậy anh? Mình cũng đang bắt đầu trồng vài chục cây quanh vườn nhà, mong là mai mốt ko bị trộm.
Thuộc nhóm gỗ quý cho dù có giá hay ko cũng đều tốt cả bà con ah!

Khu Vườn này đẹp quá, 1tr usd thì cũng xứng đáng. Nhưng mà cây Sưa bầy giờ là 10 năm rùi vậy giá của nó thế nào vậy anh? Mình cũng đang bắt đầu trồng vài chục cây quanh vườn nhà, mong là mai mốt ko bị trộm.
Thuộc nhóm gỗ quý cho dù có giá hay ko cũng đều tốt cả bà con ah!
Trang trại là vậy 1ha có thể 50-100tr nhưng làm nó đẹp lên là vô giá. 8 năm chăm sóc tốt thì có thể bán 20-30tr/cay

Mình đang nói giá trị của cây sưa, không nói đến miếng đất của bác bạn. Mỗi người có 1 kiểu làm ăn khác nhau, bác bạn có thể có những mối quan hệ tốt và có thể bán những miếng đất đầu tư tiền tỷ thành nhiều tỷ. Nhưng đó không phải là hướng đi cho nông nghiệp mà là bất động sản bạn nhé. Nông dân thì không phải ai cũng có đủ tầm và đủ tài để làm được những thứ không liên quan như vậy đâu bạn. Còn về sưa thì mình cũng mong được như bạn nghĩ để VN mình có thêm nhiều tỷ phú :D!

Để phân biệt sưa đỏ sưa trắng không khó : Nhìn lá của cây sưa cây nào lá 2 bên mọc đối xứng thì là sưa trắng còn cây nào mọc so le nhau thì là sưa đỏ. Cái này là theo kinh nghiệm của người chú chuyên thu mua gỗ. Các bác tham khảo . Theo như ông ấy nói thì có đất trồng một vài cây chơi thì được còn trồng nhiều để mong thành tỷ tỷ phú thì khó lắm vì có nhiều loại gỗ quý và tốt hơn nhưng giá nó không đến mức đấy ,10-20 năm nữa nó mà vẫn giá như thế thì ông ấy nói Việt Nam sẽ có nhiều tỷ phú thế giới chứ không phải tỷ phú VN đâu.
Bạn cho tôi hỏi cây này có phải là cây sưa không? và nếu đúng thì có phải là sưa đỏ không bạn? vì lúc trước tôi đặt mua cây giống, người bán nói họ còn mấy cây sưa trắng kêu tôi lấy giúp, tôi nói nếu sưa đỏ thì trồng vài cây cũng được nhưng sưa trắng tôi không trồng, sau khi nhận lô cây về thì có một số cây không có lá (tôi nghĩ là khi di chuyển bị tuột hết lá nên cũng không để ý) sau một thời gian trồng phát hiện có vài cây lá không giống với những cây đang trồng, mà search ở google thấy giống lá cây sưa.

Mình đang nói giá trị của cây sưa, không nói đến miếng đất của bác bạn. Mỗi người có 1 kiểu làm ăn khác nhau, bác bạn có thể có những mối quan hệ tốt và có thể bán những miếng đất đầu tư tiền tỷ thành nhiều tỷ. Nhưng đó không phải là hướng đi cho nông nghiệp mà là bất động sản bạn nhé. Nông dân thì không phải ai cũng có đủ tầm và đủ tài để làm được những thứ không liên quan như vậy đâu bạn. Còn về sưa thì mình cũng mong được như bạn nghĩ để VN mình có thêm nhiều tỷ phú :D!
Bất động sản gì đây đâu bạn ơi, nếu ai mua 1 trang trại có sẵn cây thì giá trị kinh tế của cây là chủ yếu chứ miếng đất đấy có bao nhiêu. Thôi ko bàn nữa, chủ yếu ai có dự đinh trồng thì mình cho biết giá trị nó thế nào vì đây là mình thấy trc mắt

Bạn cho tôi hỏi cây này có phải là cây sưa không? và nếu đúng thì có phải là sưa đỏ không bạn? vì lúc trước tôi đặt mua cây giống, người bán nói họ còn mấy cây sưa trắng kêu tôi lấy giúp, tôi nói nếu sưa đỏ thì trồng vài cây cũng được nhưng sưa trắng tôi không trồng, sau khi nhận lô cây về thì có một số cây không có lá (tôi nghĩ là khi di chuyển bị tuột hết lá nên cũng không để ý) sau một thời gian trồng phát hiện có vài cây lá không giống với những cây đang trồng, mà search ở google thấy giống lá cây sưa.

Đúng là Sưa đỏ rui chú ak. Mà cây gi mà cong veo thì làm sao có giá

Theo mình thì nó là sưa đỏ vì lá

Em nghĩ đây là cây sưa đỏ. Bác chăm sóc tốt nên rồi tỉa bớt cành nhỏ để định hướng nuôi 1 thân sẽ nhanh lớn hơn giá trị gỗ cũng cao hơn.

Đúng là Sưa đỏ rui chú ak. Mà cây gi mà cong veo thì làm sao có giá
nghe nói gỗ sưa TQ mua về dùng làm đồ trang sức, cây tôi trồng cong cong càng dể làm chứ sao

Oh cây sưa này hay đấy nhưng theo em các bác trồng vài cây thôi đắt bán rẻ để trơi .Theo em thì chúng ta nên trồng cây gì có thu nhập đều như nhãn, bưởi thì tốt hơn

3-4 năm nữa chưa chắc bưởi đã có giá tốt như bây giờ đâu bác :D!
hjhjhj cũng có thể nhưng không biết chừng 3-4 năm nữa trái cây việt sẽ trinh phục được các thị trường khó tính của thế giới bác nhỉ

Gỗ thi cang ngay càng hiếm, ko co chuyên cung vượt cầu dc. Vài năm trước gô tram chi đê lam cui, lm bột giây. Bây jơ gỗ Tram cung da co giá hơn 4tr/khối.
Cây Sưa trắng trên thị trường hiện nay cũng rất nhiều. Cây Sưa đo giông va cây sưa trắng hầu như giống nhau, rất kho phân biệt.
Cách tốt nhất khi chọn giông la ba con nên mua ơ nhưng cơ sơ uy tín, ngươi san xuất phải co kinh nghiệm, tuyệt đôi ko mua hàng trôi noi. Khi mua hang ba con phải yêu câu các giây tờ cần thiết.
Bộ giấy tờ đây đủ gồm: hóa đơn tài chinh, ban sao co cong chứng giấy chứng nhận nguồn gốc xuất xứ do sơ nn va ptnt cấp, phiêu xuất kho.
Ơ miền nam ba con co thê lhe voi tôi: 0919.990.576

Back