• Chăm sóc, phân thuốc thế nào cho trái đẹp mã, vỏ mọng

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 7/1/17

1. nongdanht Học làm nông dân

Chào mọi người, vườn cam mình năm vừa rồi cho thu hoạch lứa đầu, chưa có kinh nghiệm nên cam mình trái vỏ bị dày, không mọng và rất xấu, trái bị xám đen nhiều, cái này chắc do bị nhện và cả do thuốc nhện làm ảnh hưởng. THời điểm giờ chuẩn bị cho mùa vụ mới, mình nhờ mọi người hướng dẫn mình quy trình chăm sóc, phân thuốc thế nào cho mã trái đẹp, mọng. Cám ơn mọi người đã đọc tin, rất cân sự giúp đỡ của mọi người

Đang tải...
    2. proseries

proseries Nhà nông tập sự

Tưới đủ nước ko a

nongdanht thích bài này.
    3. nongdanht

nongdanht Học làm nông dân

Đợt hè không tưới được nhiều lắm bạn à

4. proseries

proseries Nhà nông tập sự

Theo mình nghĩ thì cam cần nước. Đủ nc trái mới căng dc chứ. Bệnh thì mình ko biết. Hj

nongdanht thích bài này.
    5. nongdanht

Vâng, cám ơn bạn :)

6. Dien-HAGL

Dien-HAGL Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Cam bạn ra bông chưa?
      Nếu chưa thì trước khi ra bông phải tưới nhiều nước (Muốn cho ra bông theo ý muốn thì xiết khô nước cho héo lá từ 70 - 15 ngày tùy vùng đất và thời tiết) sau đó tưới lại thật nhiều nước, kết hợp bón phân giàu đạm và lân (bón chủ yếu là DAP + ít Urea). tưới liên tục nước nhiều 3 ngày 1 lần và bón phân 20 ngày/lần. khoảng 100g DAP + 50g Ure/lần). Bón khoảng 2 lần phân cây sẽ ra tược ra hoa. thì giảm nước lại nhưng vẫn tưới đều 3 ngày /1 lần. Sau khi hoa nở được 20 - 25 ngày thì bón phân nuôi trái khoảng 150g gốc (50g Ure + 50g DAP + 50g NPK 20-20-15). Đều đặn lặp lại 1 tháng 1 lần. tưới khoảng 3 lần thì thay đổi công thức phân 50g NPK 20-20-15 + 50g Kali/gốc. Bón khoảng 2 lần phân này nữa thì ngưng phân, giảm nước chờ thu hoạch. Chú ý: Thuốc trừ nhện, bọ trĩ anh có thể sử dụng 1 trong các loại thuốc sau (1 lần 1 loại luân phiên) Kumulus, Radiant, Fenbit, SK Spray 99 (SK nửa liều so khuyến cáo đối với Cam Quýt),

nongdanht thích bài này.
    7. nongdanht

Cám ơn bạn. Cam mình chưa ra bông, mình ở Hà Tĩnh,cam thường ra hoa dịp ra tết bạn nhé! Thuốc trừ nhện hiện tại có Comite 73EC, Dầu khoáng, Nisorun, Sarromite. Những loại thuốc này phun khi trái non có làm ảnh hưởng trái không bạn.
      Cách đây 1 tháng(Có 1/3 số cây mình mới làm được 1 tuần) mình đào rảnh, cắt rễ xung quanh gốc và bón 30kg phân chuồng, 2 Kg Super lân, 1Kg NPK Đầu trâu 13 13 13. Mình vừa phun siêu lân ủ mầm hoa bạn ạ. Đang định phun phân bón lá 5 chim én http://baovecaytrong.com/sanphamchitiet.php?masp=402#
      Có gì bạn tư vấn thêm. À công thức trên là thực tế trên vùng đất của bạn hay là công thức chung hả bạn?

Last edited: 12/1/17
    8. Dien-HAGL

Dien-HAGL Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Công thức phân đó mình đang bón cho vùng Tây Nguyên, Mình bón định kỳ 2 tháng/lần và tươid nhỏ giọt 1 tháng/lần
      Comite và Dầu khoáng 0,3% thì không gây hại trái non. Còn 2 loại còn lại mình chưa sử dụng nên không biết nữa. Dầu khoáng trong nhãn khuyến cao là phun ở nồng độ 0,5% (1 lít pha 200 lít nước) mình thấy nó bị cháy đọt non, nên mình có giảm xuống là 0,3% (1 lít pha 300 lít nước thì ổn)

nongdanht thích bài này.
    9. nongdanht

10. nguyễn quang lâm

nguyễn quang lâm Nhà nông tập sự

Cam của bạn là cam canh phải ko? Cho dù cam vinh, cam canh hay cam khác thì năm đầu quả không mọng nước thì rất bình thường. Xong nếu biết cách sử lý ngay từ trước khi ra hoa thì tỷ lệ quả khô nước sẽ hann chế rất nhiều. Còn quả mã xám thì do bạn ko phun khi quả non.

nongdanht thích bài này.
    11. nongdanht

bạn có thể nói rõ hơn phần xử lý trước khi ra hoa được không, vì hiện giờ cũng sắp ra hoa rồi, nếu không lại bị như vụ trước

Last edited: 12/1/17