Chủ đề nuôi rắn ri voi và đầu ra cho con vật này, lập hội những người nuôi rắn ri

• Thread starter vnpcsoft
  • Ngày gửi
- mình mới tậu một cái trang trại 2ha , nuôi heo, nuôi gà, thả cá .

Giờ mình muốn nuôi thêm rắn rằn ri voi nhưng minh thấy thị trường này khan hiếm nhưng mà hình như mình không biết tình hình bán buôn con vật này như thế nào, mong là anh em nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho em với .

mong chúng ta có một hội nuôi rắn trên đây .
Nguyễn Duy Phương
Y! VNPCSOFT
viettel :0986115079
mobifone: 0935457797

Xin chúc mừng bạn hocnuoiran đã "tai qua nạn khỏi".
Âu cũng là "vạn sự khởi đầu nan".
Cảm ơn bạn về những chia sẻ kinh nghiệm trên diễn đàn.
Mình là người đồng hương (Rạch Giá) hy vọng một ngày gần
đây sẽ có dịp gặp gỡ. Thân.

Thật ra mà nói .... Với tất cả các AC có nuôi rắn ri voi ai ai cũng nói là rắn ri voi có đẹn
. Theo tôi,,,, thì tôi không biết rắn bị đẹn như thế nào, với cách mô tả của các ACE là;, miệng rắn bị lở loét, có vành mủ màu trắng quanh xương hàm, hàm sưng.....Rắn ăn ít hay bỏ ăn, ốm dần rồi chết .....
Theo tôi, đây không phải là bị đẹn đâu, ACE ơi đó là sự thay đổi của răng, trong khi bị tác động mạnh (răng bị gảy do cắn nhau, do người bắt cà gảy răng, nói chung là do rặng bị gảy). Rắn; răng mọc thay thế lại răng bị hư là tự nhiên. Trong thời gian răng bị tổn thương, miệng rắn đau,lở loét do tổn thương , hàm sưng lên, quanh miệng vùng xương hàm có 1 lớp màng bợn màu trắng như mủ vậy. LỚP MÀNG NÀY LÀ LỚP BẢO VỆ CHO RĂNG NON( RĂNG MỚI) MỌC LẠI . CHỨ KHÔNG PHẢI LÀ LỚP MỦ DO BỊ ĐẸN HAY BỊ VIÊM MÀ RA ĐÂU . Đây là ý của riêng tôi , nhưng tôi cũng rất tôn trọng ý của các bạn và đang học hỏi các bạn đây. Và tiện đây tôi xin hỏi nguyên nhân ngây ra bệnh đẹn của rắn, mong ace chỉ giáo

Rắn ri voi

Chào bác Xuân Vũ nghề chính của mình là nuôi tôm sú và cua,thấy nguồn thức ăn và cũng nhàn rổi nên tập tành vừa nuôi vừa học hỏi K ng nên chỉ nghe nói Đẹn thì nghỉ vậy . Chứ lúc mình nuôi trăn thì những con nào ăn mồi hỗn khi cho chuột vào nó táp hụt mắc răng vào lưới thép gãy và trầy miệng gặp lúc chuồng ẩm ướt dơ là rất dễ bị đẹn, còn rắn ri voi thì chỉ nghe ACE trên Dđ bàn nhau thôi
---------------
Chào bạn Hoclachinh !
Bạn ở Rạch giá khúc nào vì thời cấp 3 mình học ở trường Nguyễn t Trực có bạn ở RG rất nhiều vả lại nhà Ông già ở Mĩ hiệp sơn và mấy người anh ở Hòn dất nên mình đi ngang và ghé RG chơi hoài nếu biết nhà lúc nào đi ngang rãnh mình giao lưu nhé.

Last edited by a moderator:
Chào bạn hocnuoiran.
Nhà mình ở P. Vĩnh Lạc, SĐT 0917200790. Mình cũng là cựu hs Nguyễn Trung Trực. (TN 1986)
Thấy diễn đàn cũng có rất nhiều điều hay nên mình tham gia vài ý kiến (còn đọc thì lâu lắm rồi)
Có thể mình may mắn hơn bạn: cũng thích nuôi rắn (trong thùng bê) nhưng cũng
may là mua được rắn con (do người ta mua về nuôi, không có điều kiện nên bán lại)
Mình mua được 29 con x 43.000/con (3 cỡ: gần bằng ngón chân cái, gần bằng ngón tay cái
và vài con cỡ ngón tay út, do người nuôi trước cho ăn không đều). Người ta đang cho ăn mồi
chết và mình về cũng tiếp tục cho ăn như thế: cá lòng tong, bày trầu, cá sặc nhỏ ... được 4 tuần.
Rắn lớn và lột đều. Hình như một vài hôm gần đây, tiết trời hơi lạnh nên rắn ăn hơi ít.
Mình nuôi "văn nghệ" nên không có kinh nghiệm gì cả. Vài dòng cho bạn.

Chào bạn Hoclachinh ! Mình học tiếng Nga lớp 12N2 (TN 1985) , mình mua 10kg giống giá 500.000/kg được 49 con nay còn 27 con 9 con cái, mình cho ăn bằng nhái và đút mồi từng con được nữa tháng rồi thấy cũng ổn. Mà mình xem tin tức đa số những người thành công dều nếm mùi thất bại trước ,cho nên mình nghĩ nếu bao nhiêu đó để đổi những bài học kinh nghiệm sống hoặc KN kỹ thuật đều xứng đáng cả. Chúc bạn và gia đình luôn khỏe và thành công trong cuộc sống! SĐT 01295649189

Chào bác XUAN vŨ,
Theo mình hiểu Đẹn là do vi khuẩn gây ra khi miệng rắn khi bị tổn thương, bị dơ. Những lớp màu trắng ngà, đục quanh miệng rắn là những mảng bám chứa đầy vi khuẩn. Chúng ta nên vệ sinh tẩy sạch lớp vi khuẩn này tạo điều kiện tốt cho rắn trở lại bình thường. Còn nguyên nhân gây ra đẹn thì có lẽ có nhiều nguyên nhân ngoài nguyên nhân miệng rắn bị tổn thương.
Ví dụ: một con rắn con mang từ một nơi xa về nuôi thường sảy ra đẹn. Có thể là do thay đổi môi trường đột ngột rắn không bắt mồi, vi khuẩn sẻ sinh sản mà tạo ra những mảng bám mà bà con gọi là đẹn.
NẾU CÓ GÌ XIN AE CHỈ GIÁO THÊM!
MẾN

Bạn ơi lớp màng mỏng màu trắng đó không phải do vi khuẩn, hay viêm nhiểm ra đâu, bạn đừng động đến , nếu bạn lấy bal ngở nhẹ là nó trốt ra ngay và chảy máu đó. Lớp này như cái MÀI của mục ghẻ, hay vết thương trước khi lành đó bạn. Nó có trách nhiệm bảo vệ lớp da non, hay răng non mọc lên đó. Nếu môi trường sống bị ô nhiểm thì vi khuẩn, vi trùng sẽ tấn công ngay chổ mỏng nhất hay chổ trống trên cơ thể con vật. Thế chổ này là chổ vi khuẩn, vi trùng dể xâm nhập nhất, nếu bạn lấy lớp đó ra, là vô tình bạn tạo chổ trống cho vi khuẩn tấn công dể dàng hơn.
Trường hợp con vật bỏ ăn, vì răng chưa mọc lại, làm sao ăn được đó là chuyện bình thường thôi. Mình nóng ruôt gại gở, thoa xức, làm động, xây xát, thì sẽ dể gây ra nhiểm trùng, làm cho con vật suy yếu dần,..... he he đây là bài học của mình đó bạn à

nếu đã như vậy ta phải can thiệp như thế nào hởi bạn xuân vũ ???
Mình để cho nó sống nơi yên tỉnh, mật độ thưa để tránh cắn nhau, nước sạch mát và có lục bình, hang trong gò đất sét để chúng chui vào trú ẩn, đất sét cũng là 1 trong những chất rất cần cho con vật, không những cho rắn mà còn cho chim, khỉ, voi, v... v... Là chất giải độc, tẩy độc, hay dung hòa chất độc đó. không cần thay nước đến lúc thấy nó bò đi quanh thành ao, là cho cá trê hay nhái vào , nhớ cho con mồi nhỏ nha. thế là tốt rồi đấy anh Vỉnh à. Tránh đút nhét, hay quấy động đến con rắn

Bác Xuân Vũ
Có lẽ hiểu nhầm nhau rồi, Nếu như bác Vũ nói màng này có thể chảy máu khi gở ra?? Đây là mảng bám (cục) không dính chặt, Chỉ cần bác Vũ lấy vòi nước sịch nhẹ là rớt ra. Hoặc nhúng đầu con rắn vẩy xuống nước là nó trôi ra. Nếu bị nặng thì ở giữa nắp vọng (phí hàm trên) rất là nhiều, đến nổi nó xồng lên mắt gây mù cho con rắn của bạn.( điều này rất dể thấy ở rắn con 30-45j tuổi) Nếu bác lấy que tâm quấn chút bông gòn rồi ấn nhẹ lên nắp vọng nó sẻ sì ra như mủ vậy đó.( và dĩ nhiên là không chảy máu)
mến!

Chào mọi người.
Nhờ anh em (hocnuoiran, taiedson,...) chỉ giúp cách đút cho rắn ăn. Tôi có đọc
trên bài viết về A Năm Minh (Sóc Trăng): cầm đầu rắn, nhúng xuống thau nước
thì rắn sẽ tự hả miệng, sau đó đút mồi vào miệng, rắn sẽ tự ngậm miệng.
Tôi có thử nhưng không phải lúc nào cũng được như thế.
Anh em nào biết thì chỉ giúp, mình đang muốn đút vài con rắn đẹt cho nó kịp trong bầy.
Xin cảm ơn nhiều.

Thật ra mà nói mình cũng như anh "hoclachinh" có lần mình cũng đút cho rắn ăn sl ít thì không sao nhưng sl nhiều thì làm sao mà làm, nên mình không làm được. Thôi thì để tự nó bắt nó ăn cho giống ngoài tự nhiên. Mấy con rắn đó rất mê cá trê con và ham ăn lắm. Bạn ra trại cá giống mua cá trê nhỏ hơn cở rắn hây chịu khó tối bắt vài con bù tọt về nhốt chung(mồi sống nha) nó tự bắt ăn.
Nếu làm siêng chạy lên BD mình cho 1 ích cá Trê lồng chút xíu đến lồng 18 mang về cho rắn ăn
hihi
Chút bạn thành công
Tấn Tài

Cảm ơn bạn Tấn Tài. Mình sẽ ghi nhận tư vấn của bạn.
Nếu có dịp đi BD mình sẽ mang theo một chai ... nước mắm Phú Quốc, ngang Long An mình
sẽ cầm thêm một ... chai đế Gò Đen. Mình sẽ gặp và xin bạn một ít cá trê ... bỏ bụng mang về.
Thân.

Chào mọi người.
Nhờ anh em (hocnuoiran, taiedson,...) chỉ giúp cách đút cho rắn ăn. Tôi có đọc
trên bài viết về A Năm Minh (Sóc Trăng): cầm đầu rắn, nhúng xuống thau nước
thì rắn sẽ tự hả miệng, sau đó đút mồi vào miệng, rắn sẽ tự ngậm miệng.
Tôi có thử nhưng không phải lúc nào cũng được như thế.
Anh em nào biết thì chỉ giúp, mình đang muốn đút vài con rắn đẹt cho nó kịp trong bầy.
Xin cảm ơn nhiều.

Chào bạn Hoclachinh ! Không biết rắn của bạn thế nào, chứ rắn của mình thì cầm con nhái rà nhẹ nhẹ vào miệng rắn gần mũi, nhằm con nó táp đồng thời giật đầu ngang liền nếu mình không kịp thả con nhái nó sẽ xước răng rắn không tốt, vả lại khi đút cho nó ăn do mình thấy nó ngốn ngon lành nên cứ bồi thêm hậu quả là tới đêm nó ói ra hết. Tốt nhất để nó tự ăn, chỉ khi cần thiết hãy đút. Khi bạn đút thì cần nhiều thời gian, vì con nào làm biếng ăn mồi có thể do miệng hoặc cổ họng bị
vướng hoặc đau gì đó với những con rắn như vậy nếu nó đang nuốt con mồi nữa chừng mà bạn để xuống là nó nhả ngay.
---------------
Chào bác X Vũ mình đang tìm hướng chăn nuôi thêm ngoài con tôm và cua truyền thống, mới thử rắn Ri voi đã vất vả khâu giống rồi, giờ thì còn đang tìm hiểu về con Kỳ đà và Ba ba. Thấy bác rành nhiều lĩnh vực chăn nuôi mong bác tư vấn giúp về tiềm năng thị trường, kĩ thuật.....
Mong được Bác Vũ cho ý kiến với.
Đồng thời cũng mong ACE khác cho ý kiến thêm. Xin chân thành cảm ơn!
---------------
Bạn ơi lớp màng mỏng màu trắng đó không phải do vi khuẩn, hay viêm nhiểm ra đâu, bạn đừng động đến , nếu bạn lấy bal ngở nhẹ là nó trốt ra ngay và chảy máu đó. Lớp này như cái MÀI của mục ghẻ, hay vết thương trước khi lành đó bạn. Nó có trách nhiệm bảo vệ lớp da non, hay răng non mọc lên đó. Nếu môi trường sống bị ô nhiểm thì vi khuẩn, vi trùng sẽ tấn công ngay chổ mỏng nhất hay chổ trống trên cơ thể con vật. Thế chổ này là chổ vi khuẩn, vi trùng dể xâm nhập nhất, nếu bạn lấy lớp đó ra, là vô tình bạn tạo chổ trống cho vi khuẩn tấn công dể dàng hơn.
Trường hợp con vật bỏ ăn, vì răng chưa mọc lại, làm sao ăn được đó là chuyện bình thường thôi. Mình nóng ruôt gại gở, thoa xức, làm động, xây xát, thì sẽ dể gây ra nhiểm trùng, làm cho con vật suy yếu dần,..... he he đây là bài học của mình đó bạn à

Chào bác Xuân Vũ và các Anh Em trên D Đ mình có một vấn đề cần nhờ các bác tư vấn giúp đở như sau:
Mình mới vừa mua được một con ri voi cái của hàng xóm gần nhà, người ta nuôi được 3 năm trong cái can nhựa 30 lit nặng 2kg chuyên thay bằng nước giếng khoan, nó đã đẻ 1 lứa nhưng vì không có rắn đực nên chỉ đẻ ra trứng thôi. Nay mình đã mua về nhà khả năng đã có trứng trong bụng ,vậy xin hỏi là mình có thể tìm rắn đực cho phối giống ngay lúc này được không vậy ? Rất mong được bác X Vũ và các AE khác tư vấn giúp xin chân thành cảm ơn !

Phần lớn các giống rắn phối xong rồi thì trứng mới lớn .
Trứng trong bụng đã lớn rồi, thì có thể đã muộn để phối giống .
Bạn cứ thử phối đi, còn nước còn tát mà.

oh de!!!!!!!!! rắn ri voi, nghe mê quá. trời ơi con này nhậu làm được nhiều món ngon lém nè
- bác nào chăn nuôi loại rắn này cho em xin lên tham quan học hỏi và xin ở lại nhậu ké vài ngày>?????????
- em đang nuôi động vật hoang dã, nhưng có một cái ao to lắm. không biết nuôi con gì dẽ kiếm đầu ra. nay nghe con rivoi này coi bộ dẽ ăn quá, nên me quá
- bác nào đang chăn nuôi có kỹ thuật cao cho em xin bái sư với
APHƯƠNG-TRẠI LÃO NÔNG-X.MINH LẬP-CHƠN THÀNH-T.BÌNH PHƯƠC
ĐT: 06516.5056.77 -

Bác Xuân Vũ và các ae trên DĐ cho em hỏi là con rắn Hổ Hèo hay Hổ trâu có nọc độc ko nhì? em đang cbi nuôi con nay, như e tim hiểu thì con này ko có độc nhừng hm nay đọc bài báo này cũng hơi sợ, http://dantri.com.vn/c728/s728-438862/bi-ran-ho-meo-can-be-trai-suyt-mat-mang.htm
có ai biết hoặc đã bị Hổ Hèo cắn rồi thì giúp e với. thanks!

Bạn đọc kỹ lại link trên, Hổ Mèo và Hổ Hèo là 02 loại rắn khác nhau; Hổ Hèo còn có tên Hổ Trâu, Ráo Trâu, Long Thừa; không độc. Mình đã bị cắn vài lần nhưng vẫn trả lời bạn đây nè :(

Bác Xuân Vũ và các ae trên DĐ cho em hỏi là con rắn Hổ Hèo hay Hổ trâu có nọc độc ko nhì? em đang cbi nuôi con nay, như e tim hiểu thì con này ko có độc nhừng hm nay đọc bài báo này cũng hơi sợ, http://dantri.com.vn/c728/s728-438862/bi-ran-ho-meo-can-be-trai-suyt-mat-mang.htm
có ai biết hoặc đã bị Hổ Hèo cắn rồi thì giúp e với. thanks!

Chào bạn sonnongdan mình sống gần vùng rừng U minh trước kia rắn hổ hèo rất nhiều, nó không có độc đâu.

Back