Có nên tỉa cành ớt không?

• Thread starter tranvietnha
  • Ngày gửi
Hiện tại mình đang trồng 1,5 ha ớt chỉ thiên, giống nhập khẩu từ ấn độ. Cây đang phát triển tương đối tốt. Mọi người cho hỏi có nên cắt những nhánh sát đất dưới chỗ phân cành cấp 1 không ạ?
Trân trọng cảm ơn!

Mình cũng trồng được 2 vụ ớt rồi, nhận thấy việc tỉa nhánh như các bài post lên mạng thật sự không chính xác lắm. Nếu tỉa hết nhánh dưới chạc 3 thì cây sinh trưởng yếu hẳn. Với cây nào ra nhiều nhánh con thì tỉa bớt 30%, còn cây nào ra ít thì để nguyên, mình thấy như vậy ớt ra trái rất nhiều và cây sinh trưởng rất mạnh. Mình trồng 2000 cây ớt chỉ thiên và thu được gần 3 tấn quả trong 3 đợt thu đấy.

Mình cũng trồng được 2 vụ ớt rồi, nhận thấy việc tỉa nhánh như các bài post lên mạng thật sự không chính xác lắm. Nếu tỉa hết nhánh dưới chạc 3 thì cây sinh trưởng yếu hẳn. Với cây nào ra nhiều nhánh con thì tỉa bớt 30%, còn cây nào ra ít thì để nguyên, mình thấy như vậy ớt ra trái rất nhiều và cây sinh trưởng rất mạnh. Mình trồng 2000 cây ớt chỉ thiên và thu được gần 3 tấn quả trong 3 đợt thu đấy.
Bạn trồng ở đâu vậy? nếu gần cho mình đến học kinh nghiệm với, mình ở hòa bình

@Ngaytrovellcd biết vụ này chỉ bạn ấy với nè ^^
Theo mình thì không tỉa vì những lý do sau:
1. Tổn thương cây, đây là cơ hội để bệnh xâm nhiễm
2. Giảm năng suất vì cây ớt ra trái trên các mắt nhánh. Càng nhiều nhánh càng nhiều trái.
3.Phí quá!
P/S: người ta trồng cây ớt mong có nhiều nhánh bạn đi nghĩ đến việc tỉa nhánh!!!!

2. Giảm năng suất vì cây ớt ra trái trên các mắt nhánh. Càng nhiều nhánh càng nhiều trái.
3.Phí quá!
P/S: người ta trồng cây ớt mong có nhiều nhánh bạn đi nghĩ đến việc tỉa nhánh!!!!

kéo,dao cắt trúng cây bị bệnh, xong cắt vào cây còn lại thì nó chết cả vườn luôn bác hỷ.

Bạn trồng ở đâu vậy? nếu gần cho mình đến học kinh nghiệm với, mình ở hòa bình
Mình ở Đăk Lăk bạn ạ. Nếu bạn cần có thể gọi 0987853585, mình chỉ cho.

Mình ở Đăk Lăk bạn ạ. Nếu bạn cần có thể gọi 0987853585, mình chỉ cho.
@ndduc84 hướng dẫn trên topic này cho nhiều thành viên tham khảo với bạn ^^
Sẵn bạn Tứ trả lời mềnh hỏi luôn ^^
3.Phí quá!
Sẵn tui hỏi luôn cây khổ qua của tui á, trên thân chính từ lá đâm chồi nhánh mới, vậy tui muốn tham khảo ý ông là có nên cắt bớt lá để nhanh phát triển ko?
Tui sẽ cắt khi nhánh leo dàn tầm 1m chứ ko phải mới lên như hình đã cắt.

@ndduc84 hướng dẫn trên topic này cho nhiều thành viên tham khảo với bạn ^^
Sẵn bạn Tứ trả lời mềnh hỏi luôn ^^

Sẵn tui hỏi luôn cây khổ qua của tui á, trên thân chính từ lá đâm chồi nhánh mới, vậy tui muốn tham khảo ý ông là có nên cắt bớt lá để nhanh phát triển ko?
Tui sẽ cắt khi nhánh leo dàn tầm 1m chứ ko phải mới lên như hình đã cắt.

Báo cáo là chỉ nên cắt khi lá đã già, có dấu hiệu bệnh. Nên dùng dam lam cắt vì nếu cắt bằng kéo sẽ làm tổn thương (dập) vết cắt - điều kiện để nấm bệnh xâm nhập. Lá hiện tại như hình thì không cần làm gì cả ngoài việc tưới nước cho nó hàng ngày.
P/S: Ngọn khổ qua cũng có thể xào tỏi rất hợp với ....!!!! Cách này chỉ dùng cho vườn khổ qua không muốn lấy trái!!!

Không cần tỉa -> để dành công giăng dây giữ cây tránh đổ ngã, tét nhánh khi làm trái ...
Chúc đạt năng suất cao :D

Nhìn mấy bài trồng ớt thế này làm mình đau lòng quá. Giá ớt giờ rớt quá thê thảm chỉ còn 10.000đ/kg thậm chí có ngày giá còn 8.000đ/kg

Nhìn mấy bài trồng ớt thế này làm mình đau lòng quá. Giá ớt giờ rớt quá thê thảm chỉ còn 10.000đ/kg thậm chí có ngày giá còn 8.000đ/kg

cái gì cũng vậy, không phải ớt cái này rất bình thường. Còn cái không bình thường là sao lúc lên giá, lời nhiều thì không la, mà rớt giá thì lại la làng??? làm nông thì phải tính giá trị trung bình của cả năm, của từng mùa.

cái gì cũng vậy, không phải ớt cái này rất bình thường. Còn cái không bình thường là sao lúc lên giá, lời nhiều thì không la, mà rớt giá thì lại la làng??? làm nông thì phải tính giá trị trung bình của cả năm, của từng mùa.
Cái này thì mình biết rõ chỉ tiếc cho mọi người chạy theo lợi nhuận bị thương nhân TQ dắt mũi liên tục thôi.

Back