• Có nên trồng mít vào lúc này?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 7/12/13

1. vothanhtamit Nhà nông nghiệp dư

Giá mít đang rớt thê thảm. Theo các bác có nên trồng thêm mít vào lúc này?

Đang tải...
    2. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Theo mình vẫn cứ nên trồng. mít xuống giá nhiều nơi chặt bỏ. nhưng nó là cây trung hạn nên ko vấn đề gì. mít 2500đ/1kg mình vẫn thấy lời. nhưng bạn nên tính toán xem hiệu quả kinh tế và đất ở đó làm gì cho phù hợp nhất

3. vothanhtamit

vothanhtamit Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Lập Trình Viên
      mình cũng nghĩ giống bạn nên mới hỏi thử xem ý kiến mọi người thế nào? Có giống ý mình không?

4. vothanhtamit

Nghề nghiệp:
      Lập Trình Viên
      nếu ko trồng mít thì biết trồng cây gì các bác nhỉ, xin cho ý kiến. mình ở đồng nai, đất đỏ bazan. mình thấy trồng tiêu là hợp lý nhất, nhưng lại đòi hỏi nhiều công chăm sóc, mà mình thì lại không có nhiều thời gian, vì phải đi làm kiếm ăn, thu nhập từ rẫy chưa đủ sống.

5. nghenong

nghenong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Làm nông
      đất của bạn diện tích nhiều hay ít, điện, nước có đủ không, giao thông thế nào??

6. huybm

huybm Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kỹ sư điện
      trồng mít như nhà mình trồng bờ ranh thôi, khoảng 20 cây mỗi cây mỗi năm thu khảong trên 500 ngàn, cũng khá nhưng cực cái lâu lâu đi quét rác lá mít đốt chứ lá mít khó mục lắm, mà để vậy thì nó ảnh hưởng đến các cây trồng khác lắm.
      Nói chung trồng mít đám luôn thì công chăm sóc tương đối khỏe hiệu quả cũng khá so với công sức bỏ ra.
      Còn bây giờ trồng tiêu mình hơi dị ứng, nếu cứng kỹ thuật thì trồng cũng được, nhưng nếu không cứng mà đến khi bệnh rồi thì bao nhiêu tiền thuốc men cho lại, mà không biết có hiệu quả để mà vực lại được cây tiêu bệnh không? Đó là chưa nói vấn đề xuống giá khi mà sắp tới đây hầu như không phải chỉ có nông dân mình là nhà nhà trồng tiêu người người trồng tiêu, nông dân các nước khác cũng đang bắt đầu trồng nhiều rồi.

7. vothanhtamit

Nghề nghiệp:
      Lập Trình Viên
      ừ mình cũng sợ bệnh chết nhanh trên cây tiêu lắm. đất mình thì chỉ có khoản 1ha thôi, nhưng vì không có thời gian nên vẫn còn 4 sào chưa làm tới. điện nước thì cũng tạm ổn, giao thông thì hơi khó khăn vì đường đất đỏ.

8. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Trồng mãn cầu ta đi bạn, cây này củng kinh tế vô cùng, dễ chăm nữa chứ khỏi sợ rớt gjá lun, đất của bạn củng thích hợp nữa

9. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Nếu bác chú tâm vô 1 thứ thì miếng rẫy của bác củng có thể giúp bác làm giàu rồi, Bác nói trồng tiêu đòi hỏi nhiều công củng ko phải. Nhà mình có 800 trụ mà có động tay động chân gì đâu, chỉ có những việc nhỏ ko thể thuê người thì mình mới làm, tất cả đều thuê người làm hết. Mổi năm tiền công tất tần tật chỉ vào tầm 15tr tiền công, bù lại cây tiêu cho thu nhập khá cao.
      Mình liệt kê chi phí và thu nhập như sau:
      Chi:
      -phân hữu cơ( phân bò) 15.000.000
      -phân vô cơ 10.000.000
      -Nhân công 15.000.000
      -Thuốc phòng trị bệnh 15.000.000
      -Điện để tưới 5.000.000
      -Vấn đề phát sinh MAX 40.000.000
      TỔNG: 100.000.000
      Thu:
      sản lượng 3 tấn, giá hiện tại 160.000/kg ( mình cho 150.000 cho chẵn)
      =>3*150.000= 450.000.000
      Lãi: 450.000.000-100.000.000=300.000.000

Nó chỉ nặng đầu tư ban đầu, nhưng củng có cách đầu tư làm sao giảm được nhiều chi phí ban đầu. Bên cạnh đó mình bỏ công ra thì củng giảm một phần chi phí.

Last edited: 7/12/13
    10. skaterboi

skaterboi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      nếu ít công chăm sóc thì trồng mít luôn cho tiện.
      trồng phẹt phẹt 4 sào , 1 năm cũng cả đống tiền

11. Doan Truong

Doan Truong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Trồng măng cầu xiêm, 1 cây cả mấy chục trái, có trái nặng tới mấy kí,có lúc giá bán ngoài chợ tới 60 ngàn đồng 1kg
      nó có 2 loại : loại chua và loại ngọt.loại nào cũng ngon, nhưng loại chua ngon hơn