Có nên trồng mít vào lúc này?

• Thread starter vothanhtamit
  • Ngày gửi
Giá mít đang rớt thê thảm. Theo các bác có nên trồng thêm mít vào lúc này?

Theo mình thấy thì trồng mít ít công chăm sóc, đầu tư ít mà cũng cho thu nhập ổn đấy chứ. Nhà mình trồng 10 gốc chủ yếu dể cho cả nhà ăn thôi, một năm ra trái hai lần mùa thuận thì khỏang chục trái/ cây, mùa nghịch thì 2-3 trái/ cây, nhà mình ăn không hết thì bán bớt lái đến tận nhà mua khỏang 40-50k/trái, đó là nhà mình bán rẻ đó chứ mấy nhà gần nhà mình có nhiều thì bán 4-5k/kg

đang phân vân mít.....bơ....chuối .cây nào đây bà con ??/
Việc gì phải phân vân. nếu vậy bác trồng cả 3 loại mỗi loại 1 khu riêng, mai kia cây nào hợp với đất và với mình thì chiến cây đó, nếu đất rộng thì chơi cả 3 loại cây luôn, được giá cái nọ thì mất giá cái kia mà. đời đâu thăng thiên mãi được

Mục comment trên mình nói năng suất 3kg trên trụ là năng suất bình quân của những hộ nông, mà chưa chắc gì đã đạt được con số đó, riêng nhà bạn trồng năng suất đạt cao như vậy thì phải gọi là kỹ thuật cao rồi chứ mình đâu có bảo là không đạt được đâu. Và mình đâu có bảo là không nên trồng hẳn đâu mà chỉ bảo nếu có kinh nghiệm + kỹ thuật + đất phù hợp thì có thể suy nghĩ trồng cây này.

Thực tế thì không thể đem vườn nhà một người nào đó + cách trồng của nhà đó mà áp dụng cho nhiều nhà khác được. Nếu nhà nhà ai cũng được như nhà bạn thì nông dân Việt ta đã giàu lắm rồi bạn ah. Nếu ai cũng nhìn vào những gì người khác đang có; làm được và làm theo bất kể thực tại mình và xu thế kinh tế xã hội như thế nào thì đó không phải là cách tối ưu để phát triển và làm giàu đâu bạn.

Trên diễn đàn thì mang tính xây dựng là chính, mình tự ngẫm những comment của mình đâu đả động đến ai và cũng đâu có nói không tin ai đâu nhỉ. Mình chỉ mang suy nghĩ của mình để chúng ta cùng xem xét thôi và xây dựng mà thôi.

mình củng ko muốn tranh cải gì nhiều với bạn về cây tiêu, những những gì liệt kê như trên là sự thật 100% nhé. nhà mình có 4 sào= 800 trụ. 80% trụ sống .
- Mổi lần chặt cành cây cho trụ sống mình khoáng cho người ta 1tr, mổi năm chặt 3 lần. 40tr/hec và 15tr/4 sào thì khác nhau là mấy?
- Giá tiêu, nếu bác nói giá hiện giờ và giá vào mùa vụ chênh lệch như vậy thì người ta bỏ tiền thu mua khi vào mùa vụ và bán ra khi mà cái bạn nói là giá lưu trữ thì có lẻ củng đủ giàu rồi. Theo bạn khi nào thì gọi là lưu trữ ?khi nào là mùa vụ? Có khi giá vào mùa vụ còn cao hơn giá khi đả hết vụ bạn nhé.
- CÒn nói về sản lượng thì ở đây mình nói luôn, sản lượng trung bình của nhà mình là 4kg/ trụ. gần nhà mình có nhà trung bình 6kg/trụ. Riêng củng có 1 số trụ có sản lượng 15kg ( chỉ số ít). 3kg/trụ của bạn là chuyện bình thường thôi nhé.
-Hiện nhà mình trồng tiêu chỉ mới được có 10 năm thôi, kinh nghiệm củng ko nhiều, nên mình chỉ nói vậy thôi.
= cồn bác nào ko tin thì cứ tìm hiểu hoặc có thể tới nhà mình mình sẵn sàn dẩn đi tham quan luôn.
-

Last edited by a moderator:
Trong mục trả lời của bạn hoangha49 mình rất đồng ý một điểm đó là "bỏ tiền ra thu mua khi vào vụ =>giá rẻ, bán ra khi giá cao nhờ hoạt động lưu trữ, chỉ khi khả thi". Và đó chính là lý do tại sao mà mình muốn đề cập đến với tất cả mọi người trên diễn đàn là chúng ta nên so sánh hiệu quả từ kinh tế nông nghiệp dựa trên giá mùa vụ, đó là cái giá tại thời điểm mà chúng ta thu nông sản.

Nên phân biệt 2 hành động: trồng trọt và lưu trữ, 2 việc này hoàn toàn khác nhau mà chúng ta thường tưởng là một. Mình ví dụ: đối với nhà nào đó chẳng hạn, đất không thích hợp trồng tiêu (hoặc một cây trồng khác đang cho kinh tế tốt), mà chỉ có khả năng trồng những cây khác thì chúng ta nên trồng những cây đó, chẳng hạn cây mít đã nói ở trên vậy, rất dễ trồng mà thu nhập cũng khá, và sau khi thu hoạch chúng ta hoàn toàn có thể thu mua hạt tiêu (hoặc loại nông sản khác - căn cứ vào khả năng thu lời) khi vào vụ với khá khoảng 120.000 (thực tế vào vụ ở các năm trước, ở vùng mình có khi thấp hơn giá đấy cả 10 ngàn) và lưu trữ cho đến khi giá cao thì xuất bán.
Như vậy chúng ta có thể thấy sẽ không quá chênh lệch hiệu quả cho lắm khi trồng những cây khác so với nhất thiết phải trồng cây tiêu(...).
Có chút ý kiến nhỏ mình đóng góp vậy thôi

Trong mục trả lời của bạn hoangha49 mình rất đồng ý một điểm đó là "bỏ tiền ra thu mua khi vào vụ =>giá rẻ, bán ra khi giá cao nhờ hoạt động lưu trữ, chỉ khi khả thi". Và đó chính là lý do tại sao mà mình muốn đề cập đến với tất cả mọi người trên diễn đàn là chúng ta nên so sánh hiệu quả từ kinh tế nông nghiệp dựa trên giá mùa vụ, đó là cái giá tại thời điểm mà chúng ta thu nông sản.

Nên phân biệt 2 hành động: trồng trọt và lưu trữ, 2 việc này hoàn toàn khác nhau mà chúng ta thường tưởng là một. Mình ví dụ: đối với nhà nào đó chẳng hạn, đất không thích hợp trồng tiêu (hoặc một cây trồng khác đang cho kinh tế tốt), mà chỉ có khả năng trồng những cây khác thì chúng ta nên trồng những cây đó, chẳng hạn cây mít đã nói ở trên vậy, rất dễ trồng mà thu nhập cũng khá, và sau khi thu hoạch chúng ta hoàn toàn có thể thu mua hạt tiêu (hoặc loại nông sản khác - căn cứ vào khả năng thu lời) khi vào vụ với khá khoảng 120.000 (thực tế vào vụ ở các năm trước, ở vùng mình có khi thấp hơn giá đấy cả 10 ngàn) và lưu trữ cho đến khi giá cao thì xuất bán.
Như vậy chúng ta có thể thấy sẽ không quá chênh lệch hiệu quả cho lắm khi trồng những cây khác so với nhất thiết phải trồng cây tiêu(...).
Có chút ý kiến nhỏ mình đóng góp vậy thôi
mọi sự so sánh đều là khập khiễng chính vì vậy mỗi vùng thường phát triển chuyên canh để việc lưu thông sản phẩm được dễ vì nhiều khi sản phẩm làm ra không có người mua hoặc không đủ số lượng để chế biến hoặc chuyển đi xa. nói chung trồng cây công nghiệp trung hạn sẽ nhàn hơn trồng cây rau màu ngắn ngày. nhưng ở xa thành phố hoặc vùng đông dân nếu trồng rau màu nhiều sẽ khó tiêu thụ hoặc vận chuyển xa quá, vì vậy chúng ta nên chọn sản phẩm thế mạnh phù hợp với từng vùng mang tính ổn định cao, ngoài ra xen canh hoặc chăn nuôi tận dụng sẽ phát huy hết thế mạnh của đất và của lao động

mọi sự so sánh đều là khập khiễng chính vì vậy mỗi vùng thường phát triển chuyên canh để việc lưu thông sản phẩm được dễ vì nhiều khi sản phẩm làm ra không có người mua hoặc không đủ số lượng để chế biến hoặc chuyển đi xa. nói chung trồng cây công nghiệp trung hạn sẽ nhàn hơn trồng cây rau màu ngắn ngày. nhưng ở xa thành phố hoặc vùng đông dân nếu trồng rau màu nhiều sẽ khó tiêu thụ hoặc vận chuyển xa quá, vì vậy chúng ta nên chọn sản phẩm thế mạnh phù hợp với từng vùng mang tính ổn định cao, ngoài ra xen canh hoặc chăn nuôi tận dụng sẽ phát huy hết thế mạnh của đất và của lao động
Bác vu_tuan nói có lý lắm chỉ có điều câu đầu tiên của bác viết làm em đọc gần hết hơi, dài quá bác ơi :mellow:

Các bác nói như đinh đống vào đầu em lun. Hết ý kiến phản biện... Ý của bác huybm là BÁN MÍT MUA TIÊU cái này người ta gọi là kinh doanh phải không vậy bác?

ở đây mình chỉ tư vấn cho chủ top là lợi nhuận cây tiêu như thế nào thôi. Nếu đất bác trồng tiêu được thì cứ mạnh dạng đầu tư...
đó là ý kiến của em là như thế. còn bác trồng cây gì thì tùy bác thôi...

Bác vu_tuan nói có lý lắm chỉ có điều câu đầu tiên của bác viết làm em đọc gần hết hơi, dài quá bác ơi :mellow:
Sorry bác vì tý làm bác đứt hơi. em viết theo dòng suy nghĩ lên nhiều khi nó vậy. bác nên cân nhắc, chỗ bác định trồng cây ở đâu vậy bác. mà bác trồng tiêu xen canh mít được đó, tốt cho cả 2

Tiêu xen canh với mít thì e rằng hơi khó. Ở trên mình củng có một số nhà trồng tiêu lên cây mít, nhưng năng xuất cả 2 đều thấp.... chắc bác nên cân nhắc kỉ vấn đề này.
Sorry bác vì tý làm bác đứt hơi. em viết theo dòng suy nghĩ lên nhiều khi nó vậy. bác nên cân nhắc, chỗ bác định trồng cây ở đâu vậy bác. mà bác trồng tiêu xen canh mít được đó, tốt cho cả 2

Tiêu xen canh với mít thì e rằng hơi khó. Ở trên mình củng có một số nhà trồng tiêu lên cây mít, nhưng năng xuất cả 2 đều thấp.... chắc bác nên cân nhắc kỉ vấn đề này.

Không chồng xem canh cây nọ đến cây kia cho khoảng cách nó xa nhau, với cả cho mát mẻ chắn gió chứ ai lại leo chèo thế ko ổn

như vậy càng ko được rùi anh vu_tuan, rể cây mít ăn xâu và xa lắm... tán rộng nữa, rợp quá củng ko tốt!
Không chồng xem canh cây nọ đến cây kia cho khoảng cách nó xa nhau, với cả cho mát mẻ chắn gió chứ ai lại leo chèo thế ko ổn

như vậy càng ko được rùi anh vu_tuan, rể cây mít ăn xâu và xa lắm... tán rộng nữa, rợp quá củng ko tốt!

căng nhỉ mấy cây mít thái bé bằng cái mắt mũi rễ chùm, thôi kiếm cây khác trồng vậy, xem nào trồng mít vòng quanh như bọn đaknong trồng làm rào chắn gió cho tiêu và cafe ko biết ổn không nhỉ

như vậy thì được, trồng xung quanh chắn dó là rất tốt, ko ảnh hưởng nhiều đến tiêu mà củng có sản lượng mít để bán lai rai thì còn gì bằng...:156:
căng nhỉ mấy cây mít thái bé bằng cái mắt mũi rễ chùm, thôi kiếm cây khác trồng vậy, xem nào trồng mít vòng quanh như bọn đaknong trồng làm rào chắn gió cho tiêu và cafe ko biết ổn không nhỉ

Cái này nhà mình đang trồng nè, song song với mít thì có trồng thêm cây dầu điều nữa, dầu điều trồng chơi chơi bờ ranh vậy thôi nhưng cũng cho khá tiền ăn tết cuối năm đó ah nha

Cái này nhà mình đang trồng nè, song song với mít thì có trồng thêm cây dầu điều nữa, dầu điều trồng chơi chơi bờ ranh vậy thôi nhưng cũng cho khá tiền ăn tết cuối năm đó ah nha
đúng vậy . dầu điều thích bóng dâm nên trồng rất ok. bạn có chị gái xinh thế

dầu điều thấy ngon đấy chứ nhỉ?
dễ sống, ít người trồng
Huybm tư vấn cho Boi về năng suất và giá cả với

Back