Cùng phân tích nên trồng chuối hay nuôi bò?

• Thread starter Nông R rân
  • Ngày gửi
Nhờ ae phân tích cùng mình nên trồng chuối hay nuôi bò trên S 3ha
-- Nuôi bò: để tận dụng đc hết 3ha đất trồng cỏ thì phải nuôi 150 von bò,trung bình mỗi ha cỏ nuôi đc 50 bò
* CHI PHÍ
+ Vốn bỏ ra mua 150 bê 6 tháng tuổi,giá 20tr/1 con,vị chi hết 3 tỉ
+ Tiền làm chuồng trại đủ nhốt 150 con,vì đã nuôi 150 con tức là trang trại lớn,ko làm chuồng tạm bợ đc,phải lợp tôn,khung sắt... Tính sơ hết khoảng 300tr.
+ Chưa tính tiền giống cỏ và thuê nhân công đã ngốn 3tỉ3 ban đầu
* NGUỒN THU
+ Tính bình quân mỗi con bò 1 tháng lãi 1tr,sau khi trừ hết chi phí,như vậy 150 con = 150tr/1 tháng,chưa tính tiền bán phân bò,1 năm thu 1 tỉ 8, chưa trừ lãi xuất.
+ chưa tính chăn nuôi thêm gà,cá..

-- Trồng Chuối lai năng suất cao
Hiện tại bố tôi ở quê đang trồng loại chuối này,ông mới trồng năm đầu tiên nên trồng thử 4 sào = 1440m2,trên diện tích đất này trồng đc 400 cây,mỗi sào 100 cây.Hiện tại còn 1 tháng nữa đc thu hoạch,giá trung bình thương lái đến tận vườn thu mua là 200k/1 buồng.Mẹ tôi đã thử đem đi chợ bán,những buồng đẹp có giá trên 400k.
Vị chi 400 buồng gia đình tôi thu về sẽ là 80tr nếu bán cho thương lái.
Bây h tôi tính trồng chuối trên diện tích 3 ha.
* CHI PHÍ
+ 3 ha = 9 mẫu = 90 sào, 1 sào đc 100 cây,vậy 3 ha trồng đc khoảng 9000 --> 1 vạn cây.Giá cây giống tôi chưa năm đc,nhưng nghe bố nói là rẻ,khoảng 5k/1 cây,vậy tiền giống là 50 tr.
+ phân bón và thuê nhân công trồng,khoảng 100tr,vì trồng chuối cực nhàn,mất công trồng và tỉa cây con mà thôi
* NGUỒN THU
+ Tính sơ qua cứ cho mất mát nọ kia còn 9000 buồng × giá 180k = ~ 1 tỉ 7.
+ Sau khi trừ chi phí giống,nhân công còn khoảng 1 tỉ 5.

Bài toán đặt ra ở đây là,nuôi bò vốn ban đầu rất tốn,nếu nuôi nhốt,sẽ tốn 1 diện tích đất rất lớn để trồng cỏ,nuôi bò phải lao động hàng ngày,150 con bò,ít nhất 5 người chăm sóc với điều kiện máy móc đầy đủ.Vẫn biết nuôi bò ít rủi ro,nhưng vẫn còn đó câu hỏi lớn nhất là GIÁ BÒ THỊT VÀI NĂM NỮA ?
Còn cây chuối,chỉ mất 10 tháng,nếu giá rẻ còn 1/2 vẫn có lãi.
Và câu hỏi lớn nhất là CÓ THỂ KẾT HỢP VỪA TRỒNG CHUỐI,LẤY THÂN CÂY NUÔI BÒ KO?
Nhưng chuối đến khi thu hoạch hàng loạt,bò ăn sao kịp?
Có cách nào giữ cây chuối tươi quanh năm để làm thức ăn cho bò ko?
MONG MỌI NGUỜI CÙNG GIẢI BÀI TOÁN NÀY.

Bài toán đã giải rồi, đáp số quá đẹp. 1ha chuối mà có thể đạt được 500 triệu tiền lãi ròng. Quá ảo. 1ha chuối lãi ròng cỡ 200 là quá mừng rồi.

Bài toán đã giải rồi, đáp số quá đẹp. 1ha chuối mà có thể đạt được 500 triệu tiền lãi ròng. Quá ảo. 1ha chuối lãi ròng cỡ 200 là quá mừng rồi.
Bạn trồng chuối chưa,mà phán kinh vậy.4 sào chuối 400 cây,1 mình bố tôi trồng,chỉ mất tiền ban đầu thuê máy xúc về đào mương chứa nước.
Cái gì trải qua thực tế hãy phán bạn à.

Cách tính của bạn sơ sài quá, bạn chưa tính đủ chi phí (nhân công, phân bón, thuốc bệnh, thuốc sâu...) cũng như dự phòng rủi ro do dịch bệnh, bão lụt....
Theo mình nên kết hợp làm cả 2, thân chuối có thể ủ chua cho bò ăn dần, phân bò qua xử lý lại bón cho chuối...
Nếu không có nhiều vốn thì làm vậy, nếu nhiều vốn thì tính như bầu Đức ấy

Thức ăn chăn nuôi bằng thân cây chuối thì
vật nuôi chỉ xuống cân thôi. Bạn có biết
thân cây chuối có chất dinh dưỡng gì không?

Khi tôi còn trẻ, người ta thái cây chuối nuôi
lợn. Nuôi 1 năm thì bán. Bây giờ mà lấy kỹ
thuật nửa thế kỷ trước thì sạt nghiệp sớm.

À, bây giờ đang có 2 phong trào phản khoa học
là "Trồng Xen" và "Chăn nuôi bằng cứt gà."

Cũng có khi bò khác lợn bác à,vì nó là động vật ăn cỏ.Tại e thấy nhiều người cũng cho bò ăn cây chuối,nhưng ko biết ủ chua thi dùng đc trong bao lâu nhỉ

Bạn trồng chuối chưa,mà phán kinh vậy.4 sào chuối 400 cây,1 mình bố tôi trồng,chỉ mất tiền ban đầu thuê máy xúc về đào mương chứa nước.
Cái gì trải qua thực tế hãy phán bạn à.
Không biết chuối bạn chỗ nào. Chứ chuối thì 1kg khoản 5k. Mỗi buồn từ 15-30kg. Thì nó khoản 80-150k. Bạn bán giá 200k mỗi buồn mà được giá như vậy mãi thì quá ngon.

Không biết chuối bạn chỗ nào. Chứ chuối thì 1kg khoản 5k. Mỗi buồn từ 15-30kg. Thì nó khoản 80-150k. Bạn bán giá 200k mỗi buồn mà được giá như vậy mãi thì quá ngon.
Mẹ tôi mang đi bán lẻ còn đc 400k,đủ biết thương lái họ lãi cỡ nào,chuối này giống lai,cây nó to và cao lắm,trồng cây 1 cách nhau 4m2

Cháu đang làm cả 2 phong trào đó

chuối gì mà đắt vậy 200k 1 buồng , chổ tôi khoảng 70-80 k 1 buồng

Mình đoán bạn ở ngoài Bắc ? Chuối có 3 loại đang trồng chủ yếu là chuối tiêu hồng, trong nam gọi là chuối già hương, già lùn. chuối xiêm gồm có chuối xiêm đen , xiêm trắng, xiêm lùn và xiêm thái, cẩn thận nhóm chuối xiêm dễ mắc bệnh vàng lá panama , bệnh này ko có thuốc chữa đó nhen. Chuối ngự trong nam gọi là chuoiis cau ....

Chuối gì thì bạn cũng không bán lẻ số lượng lớn như thế được...còn giá chuối bán buôn 200k 1buồng như bạn nối thì bnhieu tiền/kg và buồng chuối ấy nặng bao nhiêu kg?

Mình ko trồng bạn ạ.Bố mình trồng,nghe nói là chuối tây,có thể tên gọi mỗi vùng khác nhau,nhưng buồng chuối rất to,mỗi buồng chỉ để 6,7 nải thôi.
À, chuối tây hay còn gọi là chuối xiêm, năm nay đang được giá mà, nhưng cẩn thận chuối tây dễ bị bệnh vàng lá panama lắm đó, chỉ được vụ đầu tiên thôi, sang năm thứ 2 3 thì thôi rồi luôn, đốn bỏ....

Chuối gì thì bạn cũng không bán lẻ số lượng lớn như thế được...còn giá chuối bán buôn 200k 1buồng như bạn nối thì bnhieu tiền/kg và buồng chuối ấy nặng bao nhiêu kg?
1. Khu vực Khoái Châu Hưng Yên và Kim Động - Hưng Yên trồng nhiều chuối Tây ( Thái Lan) và giá thương lái mua khoảng 200k/ buồng là có thật. Nhưng cần lưu ý chi phí thuốc và bão lụt đổ cây, chi phí múc đất thành luống trồng cây và hố nước tưới.
2. Thân chuối cho bò ăn là người ta cho bò nái ăn duy trì hoặc bò sữa ăn trong giai đoạn tắt sữa và cho ăn để tẩy sán lãi, còn bò vỗ béo mà ăn chuối thì tăng trọng kém.
3. Nuôi bò vỗ béo có thể đạt lợi nhuận cao hơn con số bạn tính nhưng bạn phải tính thêm chi phí thức ăn tinh (cám...) nữa thì mới đủ chất vỗ béo bò. Ngoài ra bạn nuôi số bò lên đến hàng trăm con thì phải có thêm vốn mua máy móc hỗ trợ băm cỏ, làm đất,...và phải có thêm kho dự trữ thức ăn vì cỏ có thể đạt tổng năng suất nuôi đủ số bò đó nhưng lại không đều trong năm vì có những mùa thừa có nhưng có mùa cỏ không mọc được.
4. Bạn có quỹ đất đó và có nguồn vốn đầu tư đó thì gặp tôi, thăm mô hình của tôi thì bạn có thể làm được cả hai chương trình đó. Có cả bài toán ngắn hạn và dài hạn để có dòng tiền đều thực hiện chương trình

Thức ăn tinh mà bác nói bác tự pha hả...công thức sao vậy chỉ e với!
1. Khu vực Khoái Châu Hưng Yên và Kim Động - Hưng Yên trồng nhiều chuối Tây ( Thái Lan) và giá thương lái mua khoảng 200k/ buồng là có thật. Nhưng cần lưu ý chi phí thuốc và bão lụt đổ cây, chi phí múc đất thành luống trồng cây và hố nước tưới.
2. Thân chuối cho bò ăn là người ta cho bò nái ăn duy trì hoặc bò sữa ăn trong giai đoạn tắt sữa và cho ăn để tẩy sán lãi, còn bò vỗ béo mà ăn chuối thì tăng trọng kém.
3. Nuôi bò vỗ béo có thể đạt lợi nhuận cao hơn con số bạn tính nhưng bạn phải tính thêm chi phí thức ăn tinh (cám...) nữa thì mới đủ chất vỗ béo bò. Ngoài ra bạn nuôi số bò lên đến hàng trăm con thì phải có thêm vốn mua máy móc hỗ trợ băm cỏ, làm đất,...và phải có thêm kho dự trữ thức ăn vì cỏ có thể đạt tổng năng suất nuôi đủ số bò đó nhưng lại không đều trong năm vì có những mùa thừa có nhưng có mùa cỏ không mọc được.
4. Bạn có quỹ đất đó và có nguồn vốn đầu tư đó thì gặp tôi, thăm mô hình của tôi thì bạn có thể làm được cả hai chương trình đó. Có cả bài toán ngắn hạn và dài hạn để có dòng tiền đều thực hiện chương trình

Back