Đầu tư trang trại bò cần các cụ tư vấn giúp

lekhachoa

http://traibogiong.mov.mn
Giá bò hơi hiện tại giao động từ 70-80kg. Giá bò giống từ 120-140kg. Hiện tại giá vẫn đang bình ổn chưa có rớt giá bạn nhé.
Công thức tính kg cho bò: = (VN*2)*DTC*88.4 ± 5%=XXX
VN= Vòng ngực
DTC= Dài Thân Chéo.
±5% là dùng cho bò ốm hay mập
88.4= số liệu chuẩn của ngành nông nghiệp khi tính trọng lượng bò

nickyta

Thành viên mới
@ Hòa ơi, bò siêu thịt cũng vậy hả? vì nếu siêu thịt thì u to, đùi to nên những chỉ số kia ko ảnh hưởng đến số kg.

lekhachoa

@ Hòa ơi, bò siêu thịt cũng vậy hả? vì nếu siêu thịt thì u to, đùi to nên những chỉ số kia ko ảnh hưởng đến số kg.
Đó là tính cho bò. Vì tính theo vòng ngược và dài thân chéo. Con vật nào khi mập hay ốm nó đều có vòng ngực phát triển và chiều dài thân bò. Chứ đâu có con nào chỉ mập 4 cái chân....! Nên công thức đó được mọi người áp dụng một cách tốt nhất hiện nay. Trên lệch sai số 5%. nên khi mua người ta có cộng trừ 5% đó ạ. Mua nhiều rồi kinh nghiệm đo tính toán sẽ chuẩn dần.

hthmobile

Lữ khách
Vào trại giống công ty giống Thanh Ninh ở Bỉm Sơn Thanh Hóa có nhiều bò cho bạn mua. Hiện bê khoảng gần 1 năm 14 triệu.
Giống lai braman bạn à. Nhưng bê đực thì cao hơn, khoảng 16-19 triệu.[DOUBLEPOST=1404283208][/DOUBLEPOST]
Giá bò hơi hiện tại giao động từ 70-80kg. Giá bò giống từ 120-140kg. Hiện tại giá vẫn đang bình ổn chưa có rớt giá bạn nhé.
Công thức tính kg cho bò: = (VN*2)*DTC*88.4 ± 5%=XXX
VN= Vòng ngực
DTC= Dài Thân Chéo.
±5% là dùng cho bò ốm hay mập
88.4= số liệu chuẩn của ngành nông nghiệp khi tính trọng lượng bò
Trong Bình Dương có trại bò Bến Cát họ có cân điện tử chính xác luôn. Năm ngoái (2013) giá bò ở đây là 130k/kg TT

kimdung29

Thành viên mới
Có ai biết chỗ nào bán bò giống xin chỉ mình với,trong khu vực Bình Chánh,Hóc Môn,Củ Chi,Bình Dương nha.

mrhai

Không nên bỏ tất cả các quả trứng vào một rổ
Các bác cho em hỏi nuôi bò lai nhốt chuồng vs thả rông thì cái nào cho năng suất hơn nhỉ?em dự tính nuôi bò lai lấy thịt?chưa có kinh nghiệm nên đầu tiên nuôi khoản 3 con

lekhachoa

Có ai biết chỗ nào bán bò giống xin chỉ mình với,trong khu vực Bình Chánh,Hóc Môn,Củ Chi,Bình Dương nha.
Mới hôm trước người ta rao bán 7 con bò cái đó chị. 4 Con có bầu 5thang còn 3 con chưa có. Giá 175tr cho nguyên 7 Con[DOUBLEPOST=1406116784,1406115908][/DOUBLEPOST]
Các bác cho em hỏi nuôi bò lai nhốt chuồng vs thả rông thì cái nào cho năng suất hơn nhỉ?em dự tính nuôi bò lai lấy thịt?chưa có kinh nghiệm nên đầu tiên nuôi khoản 3 con
Kết hợp giữa chăn thả và nuôi nhốt là lợi nhuận nhất. Còn ko có quỷ đất đành nuôi nhốt. Nhưng nuôi nhốt nên chọn loại bò vỗ béo từ 3-6 tháng là bán. Nếu nuôi quá lâu giá thành lên cao. Chi phí sau khi bán ko còn lợi nhuận nhiều.
Nên mua bò từ 2 năm tuổi nếu có điều kiện về vốn. Hoặc mua Bê từ 12-18thang. Mấy loại như thế lên nhanh. Thúc vài tháng mập mạp là bán kiếm lời.
Cứ làm lần đầu 2-4 con khi nào nắm đc kinh nghiệm thì đầu tư tăng thêm. Chúc bạn thành công nhé.

mrhai

Không nên bỏ tất cả các quả trứng vào một rổ
Mới hôm trước người ta rao bán 7 con bò cái đó chị. 4 Con có bầu 5thang còn 3 con chưa có. Giá 175tr cho nguyên 7 Con[DOUBLEPOST=1406116784,1406115908][/DOUBLEPOST]
Kết hợp giữa chăn thả và nuôi nhốt là lợi nhuận nhất. Còn ko có quỷ đất đành nuôi nhốt. Nhưng nuôi nhốt nên chọn loại bò vỗ béo từ 3-6 tháng là bán. Nếu nuôi quá lâu giá thành lên cao. Chi phí sau khi bán ko còn lợi nhuận nhiều.
Nên mua bò từ 2 năm tuổi nếu có điều kiện về vốn. Hoặc mua Bê từ 12-18thang. Mấy loại như thế lên nhanh. Thúc vài tháng mập mạp là bán kiếm lời.
Cứ làm lần đầu 2-4 con khi nào nắm đc kinh nghiệm thì đầu tư tăng thêm. Chúc bạn thành công nhé.
Cảm ơn bác nhiều,ở quê e thì quỹ đất thì rất nhiều

sevenle

Thành viên mới
Minh o tien giang cung muon nuoi cỡ 20 con. Xin cho biet nguon cung con giong. 20 con voi dien tich trong cỏ cỡ 6000m2 co đủ cho bo thit với bo đẻ. 10 thit 10 cai đẻ[DOUBLEPOST=1406248970][/DOUBLEPOST]Ah. Co bạn nao o mien tay co trai nuoi bò ko. Xin cho biet dia chi de tham quan hok hoi.

Mình làm trại ở Quốc Oai mà. Đang muốn nuôi bò nên cũng theo mấy ng chuyên vỗ béo với nuôi bò sinh sản học hỏi đc ít thôi. Tại mình tính gột bê với nghé nên phải học cách bắt trọng lượng với kĩ thuật vỗ béo :D
Đàn bò của bạn có nhiều không? Mình đang tìm giống bò lai sind để nuôi nhưng ít thông tin quá. Mình ở tận Điện Biên, bạn có chỗ nào có giống tin tưởng không thì giới thiệu cho mình nhé. Thanks

Nuôi bò với số lượng ít mà cứ vào mấy cái trại giống lớn mua thì làm sao mà có lời được .Trước tiên phải đi xem tham quan khu vực mình đang sống hỏi xem người đân có ai bán bò ko đã hỏi giá cả ra sao hoặc nhờ ai đó biết xem bò coi giúp nếu hợp lệ thì mua rồi gom đàng từ từ về nuôi .Chứ mới nuôi bò mà nhảy vào mấy cái trại giống mua một lần thì kiểu jì thì kiểu củng bị hố một khoảng tiền ko phải là nhỏ .Cái này là e góp ý với mọi người mới bắt đầu nuôi bò thì nên làm như vậy .
Nếu là e nuôi bò ss thì vô trại giống e chỉ mua đuy nhất là một con đó là bò đực đẹp tỷ lệ máu lai cao về làm nọc thôi và nếu có nuôi bò vỗ béo đi chăng nữa thì e cũng chẳng vô trại giống mà làm ji .
Vài điều e góp ý mọi người