Điểm Danh Hằng Ngày Của Hội Nuôi Gà.

Thời gian gần đây, trên Hội chúng ta yên ắng quá. Sự thực thì nhiều thành viên tham gia rồi xem có gì mới, sau đó out.
Biết rằng bạn quan tâm Hội lắm.
Từ đây, chúng ta sẽ có một topic dành riêng cho Anh em "tạm gọi là chém gió". Đúng ra nó phải được gắn ở chuyên mục Giải Trí. Tuy nhiên, ACE trong Hội chắc chủ yếu load trang này.

Nên tạm thời để ngay đây vậy. :6^:

* Mỗi ngày khi chúng ta đăng nhập thành viên thì nếu vào trang Hội nhớ ghi một status để thử xem thành viên chúng ta được bao nhiêu người load trang nhé. Chắc hẳn đó nguồn cảm hứng cho mọi người vào mỗi ngày..thử xem!

ví dụ: Status "Đi làm thôi! ". hay " Ra xem gà hết bệnh chưa?" hay "Hội nay rãnh thiệt", "giá gà được 90.000 đ.kg"....."TQ bán gà qua nữa"...:blush:

Last edited:
Vậy hả Thuỷ!.
Khu vực miền Tây, 70.000 đ/kg không một lái nào bắt...nên không biết giá chính xác là nhiêu.!!!

cho em hỏi . Hiện em đang muốn nuôi thử loại gà hướng trứng Ai Cập. Nhưng không biết mua giống uy tín ở đâu. Em ở bình dương, nghe noi là phải nhập từ ngoài bắc mới có . Ai biết địa chỉ nào uy tín tư vấn dùm em giúp !

Vậy hả Thuỷ!.
Khu vực miền Tây, 70.000 đ/kg không một lái nào bắt...nên không biết giá chính xác là nhiêu.!!!

Biết tháng mấy rồi chưa Hoangtu? (chắc còn dư âm Tết? ! :lol:) Và nguồn cung cũng mênh mông trời biển. Kèm theo mấy cái vụ H5N1 nên....

Làm như "có giá" lắm dạ! Kêu giá 70.000, rồi ngồi chờ cho người ta đến đi hén! ....Tới đó mở tiệc mời Tigon xuống miền Tây là vừ

a ka....ka....(gà xé phay, gà nướng, gà quay, ...quá đã! Có ai theo Tigon không?

Mùa hè tới nơi, muốn thăm vườn cây ăn trái quá, chẹp...chẹp....:lol:

--------

miền bắc giá gà đã đứng lại ở giá 9000/một con gà bóc trứng
còn gà thịt cũng đang giữ ở giá 55000/kg
gà thải bố mẹ em bán với giá 75000 / kg cách đây khoảng 15 ngày trước ,
giá trứng gà cũng đã nhích được hơn một ít rồi thì phải

Chào Thủy! Ngoài đó mình nuôi gà gì thế? Thời gian sinh trưởng là bao lâu? Sao giá bán có 55.000đ vậy. Nếu gà ta thả vườn chính ....cống, chắc.... móm luôn ấy nhỉ?

Last edited by a moderator:
Chào Thủy! Ngoài đó mình nuôi gà gì thế? Thời gian sinh trưởng là bao lâu? Sao giá bán có 55.000đ vậy. Nếu gà ta thả vườn chính ....cống, chắc.... móm luôn ấy nhỉ?
ở chỗn em chủ yếu nuôi loại gà ta lai , được nhân giống từ gà bố mía với gà mẹ lương phượng lên nuôi gà rất nhanh lớn
gà này nuôi bằng cám công nghiệp thì chỉ cần nuôi 3 tháng là đã xuất bán đươc khi này gà trống trọng lượng bình quân được 2,8 kg - 3kg gà mái bình quân được 2,5 kg
còn riêng với gà ta thả vườn chính cống thì giá bào giờ vẫn cao hơn mấy gía
hình như bây giờ giá khoảng 80000- 90000 gì đấy

Một tuần làm việc, hiện giờ đang đơ như cây cơ.
Giá gà không khả quan lắm mọi người ơi.
Nếu thương lượng giá tốt thì bán nhé.
Sắp có lương gà khá lớn sau 3-4 tuần nữa.

Theo tình hình chung mà mọi người đã thông tin thì giá gà ta hiện tại ở Daklak vẫn còn cao nhỉ?
Hồi sáng mới bán cho thương lái với giá 95.000đ/kg xong! :5^:

Úp một vài tấm hình gà nhà mình cho bạn bè xem nào (!!) :lol:

Chúc mừng NNN! Giá 95.000đ/kg thì lời quá rồi còn gì?
Không biết nhỏ nuôi gà thả vườn cho ăn bằng thức ăn gì và quy mô ra sao mà gà đẹp quá.
(Hì, thấy có trái gì quá trời gai..chẹp ..chep....)

Hihi... chị tigon tinh mắt ghê! (Trái sầu riêng ở xa xa vậy mà chị cũng thấy nữa... :lol:)

Đàn gà đó là do mami yêu dấu của em nuôi đó chị! Lâu lâu rảnh rỗi về thăm nhà, thấy đàn gà thích quá chừng nên lấy điện thoại ra chụp vài tấm chơi (nhưng hình hơi mờ... ^_^)

Mẹ em nuôi khoảng vài trăm con gà gối đầu thôi chị àh, nuôi theo phương pháp cổ truyền kết hợp với vài "chiêu" kỹ thuật lượm lặt được từ các "trợ thủ"... nông dân @ :lol:

Ban ngày thả gà ra vườn, vườn rộng nên gà tha hồ bươi bới tìm côn trùng ăn và bay nhảy... tập thể dục (!!)

Thức ăn chính của gà là bắp hạt. Kinh nghiệm cho thấy gà ăn bắp thì nhanh mập, thịt vàng ươm và rất thơm ngon.

(Híc, ước mơ nông nghiệp của mình tạm gác lại lâu quá rồi, cuộc sống bon chen bộn bề với những "cơm áo gạo tiền" cứ cuốn mình đi xa, xa mãi... không biết đến bao giờ mới dừng lại được nữa... :mellow:)

Trời đã sắp về khuya rồi, chúc cả nhà ngủ ngonnnnnnn :76:

P/S: Khi nào rảnh rỗi chị tigon và mọi người nhớ post hình gà của trại mình lên cho ace xem... đỡ buồn nha! :77:

Hihi... chị tigon tinh mắt ghê! (Trái sầu riêng ở xa xa vậy mà chị cũng thấy nữa... :lol:)

Đàn gà đó là do mami yêu dấu của em nuôi đó chị! Lâu lâu rảnh rỗi về thăm nhà, thấy đàn gà thích quá chừng nên lấy điện thoại ra chụp vài tấm chơi (nhưng hình hơi mờ... ^_^)

Mẹ em nuôi khoảng vài trăm con gà gối đầu thôi chị àh, nuôi theo phương pháp cổ truyền kết hợp với vài "chiêu" kỹ thuật lượm lặt được từ các "trợ thủ"... nông dân @ :lol:

Ban ngày thả gà ra vườn, vườn rộng nên gà tha hồ bươi bới tìm côn trùng ăn và bay nhảy... tập thể dục (!!)

Thức ăn chính của gà là bắp hạt. Kinh nghiệm cho thấy gà ăn bắp thì nhanh mập, thịt vàng ươm và rất thơm ngon.

(Híc, ước mơ nông nghiệp của mình tạm gác lại lâu quá rồi, cuộc sống bon chen bộn bề với những "cơm áo gạo tiền" cứ cuốn mình đi xa, xa mãi... không biết đến bao giờ mới dừng lại được nữa... :mellow:)

Trời đã sắp về khuya rồi, chúc cả nhà ngủ ngonnnnnnn :76:

P/S: Khi nào rảnh rỗi chị tigon và mọi người nhớ post hình gà của trại mình lên cho ace xem... đỡ buồn nha! :77:

Hì, cảm ơn nhỏ đã chia sẽ! Trên nhà, ba mẹ chị cũng nuôi giống như má em vậy đó. Gà ăn bắp da rất vàng và mập ù, y như lời nhỏ nói. Với những trại nào có diện tích rộng, nên áp dụng thep phương pháp nuôi này.
Trại chị giờ đang cải tạo, chưa nhập gà lại nhỏ à. Mai mốt nuôi lại, up cho nhỏ coi hén!^_^
Mà hôm trước nghe nói nhỏ làm nghề may vá gì mà? Theo cách viết trên đây thì không phải nhỉ?!:unsure:

Hì, em nhiều nghề lắm đó chị! ^_^

Mới nghỉ học về quê, em cũng có tập tành nuôi thỏ, nuôi heo mọi, nuôi cá... nhưng rồi thấy không ổn nên lại lên BMT phụ chị 4 bán shop hoa, làm linh tinh đủ thứ việc... Kiếm được một ít vốn thì niềm đam mê nuôi trồng trong em lại trỗi dậy, em lại về nhà nuôi thỏ --> thất bại --> buồn --> xuống EaKar phụ chị 2 may vá. Bây giờ em lại đang có "âm mưu" mở một quán ăn nho nhỏ, không biết sẽ như thế nào nhưng vẫn cứ... "liều" :lol:

Mọi người vẫn thường hay nhắc nhở: "nói trước bước không qua", nếu mà thất bại thì sẽ... "xí cọp" lắm! Nhưng cuộc đời em là những chuỗi ngày dài thất bại mà, nếu thất bại thì lại làm lại từ đầu thôi! (Híc... nhưng mà... chỉ ngại có một điều... "cái tuổi nó cứ đuổi xuân đi!" :1^:)

Lang thang phiêu bạt giang hồ mãi, nuôi sống được mình đã là một "chiến tích" rồi chứ nói gì đến "nuôi con gì, trồng cây gì". Mọi người hãy chờ em nhé, khi nào... "dư giả" rồi em sẽ quay về với mọi người thôi mà! Yêu nông nghiếp lắm lắm (!!) :6^:

Mới nghỉ học về quê, em cũng có tập tành nuôi thỏ, nuôi heo mọi, nuôi cá... nhưng rồi thấy không ổn nên lại lên BMT phụ chị 4 bán shop hoa, làm linh tinh đủ thứ việc... Kiếm được một ít vốn thì niềm đam mê nuôi trồng trong em lại trỗi dậy, em lại về nhà nuôi thỏ --> thất bại --> buồn --> xuống EaKar phụ chị 2 may vá. Bây giờ em lại đang có "âm mưu" mở một quán ăn nho nhỏ, không biết sẽ như thế nào nhưng vẫn cứ... "liều" :lol:

Mọi người vẫn thường hay nhắc nhở: "nói trước bước không qua", nếu mà thất bại thì sẽ... "xí cọp" lắm! Nhưng cuộc đời em là những chuỗi ngày dài thất bại mà, nếu thất bại thì lại làm lại từ đầu thôi! (Híc... nhưng mà... chỉ ngại có một điều... "cái tuổi nó cứ đuổi xuân đi!" :1^:)

Lang thang phiêu bạt giang hồ mãi, nuôi sống được mình đã là một "chiến tích" rồi chứ nói gì đến "nuôi con gì, trồng cây gì". Mọi người hãy chờ em nhé, khi nào... "dư giả" rồi em sẽ quay về với mọi người thôi mà! Yêu nông nghiếp lắm lắm (!!) :6^:
NNN Năm nay bao nhiêu tuổi rùi mà chiến tính đầy người thế? hehe. cũng Gần giống anh nhỉ!
Thế em đã bỏ nuôi thỏ rùi à? Còn anh đang tập tành nuôi thỏ đây. Kết hợp Gà - chim - thỏ.

Ừhmm, năm nay là NNN tròn... "2 con giáp" đó anh phieu.bat1902! ^_^

Nuôi thỏ là định hướng ngay từ đầu của NNN rồi nên có lẽ là NNN sẽ không từ bỏ đâu. Sau này nếu có điều kiện thì chắc chắn là NNN sẽ nuôi thỏ lại mà! Ôi, những chú thỏ xinh xắn dễ thương (!!) B)

Hiii, anh phiêu bạt cứ phát triển nghề nuôi thỏ đi, NNN nghĩ cũng có tương lai lắm đó! Có gì thì NNN sẽ nhìn anh mà... "rút kinh nghiệm"! :lol:

Lang thang phiêu bạt giang hồ mãi, nuôi sống được mình đã là một "chiến tích" rồi chứ nói gì đến "nuôi con gì, trồng cây gì". Mọi người hãy chờ em nhé, khi nào... "dư giả" rồi em sẽ quay về với mọi người thôi mà! Yêu nông nghiếp lắm lắm (!!)
cuộc đời ngoinhanho cũng khá vất vả cũng có nhiều khó khăn và gian lan thất bại cũng nhiều nhưng so với mình thì .... chưa là gì ,mình từ nhỏ tới giờ chưa làm được gì thành công , dù có thành công nhưng cũng không đang kể ,lếu kể những thất bại của mình thì khó mà nói hết được , ngày xưa mình cũng nuôi 10 cặp thỏ bố mẹ thì thất bại quá thảm hại thỏ con sinh ra con nào thì chết con đấy , thỏ con chỉ nuôi được một tháng là bị chết
rồi thỏ bố mẹ sau này cũng chết gần hết , nhưng mình đến giờ vẫn thích nuôi thỏ
còn mình nuôi gà thì cũng không ít thành công , cuộc đời mình chỉ toàn thất bại mặc dù mình cũng đã có gắng hết sức và những khả năng mà minh có nhưng vẫn thất bại nhưng không phải vì thế mà mình nản chỉ ,mình vẫn tiếp tục vươn tới ước mơ và hi vọng ngày nào đó mình sẽ thành công

thành công chỉ đến với những người quyết tâm vươn tới ước mơ

mình chúc, thành công sẽ đến với ngoinhanho trong thơi gian sớm nhất

--------

NNN Năm nay bao nhiêu tuổi rùi mà chiến tính đầy người thế? hehe. cũng Gần giống anh nhỉ!
Thế em đã bỏ nuôi thỏ rùi à? Còn anh đang tập tành nuôi thỏ đây. Kết hợp Gà - chim - thỏ.
anh lâm cũng định nuôi thỏ hả , em cũng rất thích nuôi thỏ ,ngày xưa em nuôi thỏ bố mẹ thich lắm, cứ mỗi tháng lại có thỏ con được sinh ra có rất đáng yêu nhưng cứ nuôi được một tháng là nó lại bị chết trông thấy mà thương nhưng không cách nào để cứu nó được em đã làm chết gần 100 con thỏ còn mà không cứu được nuôi thỏ bố mẹ đượ 7-8 tháng mà chỉ bán được 2 cặp thỏ con hic " buồn quá phải không anh" cho lên lếu anh đang tính nuôi thỏ thì trước tiên anh hay bắt tay vào tìm kiếm tài liệu để tham khảo và phải học hỏi kinh nhiệm nuôi thỏ từ người khác khi thật chắc chăn thì hãy nuôi , vì sức đề kháng của on thỏ rất kém rất dễ bị nhiễm bệnh tuy bệnh của thỏ không nhiều bằng gà
chú y cẩn thận bệnh ghẻ ở thỏ rất hay lây sang người đó em cũng bị rồi hihi vì khi thỏ bị ghẻ mà mình cứ tì người vào chuồng lên ghẻ nó lây sang

Last edited:
=anh lâm cũng định nuôi thỏ hả , em cũng rất thích nuôi thỏ ,ngày xưa em nuôi thỏ bố mẹ thich lắm, cứ mỗi tháng lại có thỏ con được sinh ra có rất đáng yêu nhưng cứ nuôi được một tháng là nó lại bị chết trông thấy mà thương nhưng không cách nào để cứu nó được em đã làm chết gần 100 con thỏ còn mà không cứu được nuôi thỏ bố mẹ đượ 7-8 tháng mà chỉ bán được 2 cặp thỏ con hic " buồn quá phải không anh" cho lên lếu anh đang tính nuôi thỏ thì trước tiên anh hay bắt tay vào tìm kiếm tài liệu để tham khảo và phải học hỏi kinh nhiệm nuôi thỏ từ người khác khi thật chắc chăn thì hãy nuôi , vì sức đề kháng của on thỏ rất kém rất dễ bị nhiễm bệnh tuy bệnh của thỏ không nhiều bằng gà
chú y cẩn thận bệnh ghẻ ở thỏ rất hay lây sang người đó em cũng bị rồi hihi vì khi thỏ bị ghẻ mà mình cứ tì người vào chuồng lên ghẻ nó lây sang
không hiểu sao anh lại ko ngại về vấn đề kỹ thuật cho lắm! anh chỉ ngại là vấn đề thị trường tiêu thụ thôi. vì giờ anh thấy cũng nhiều người đang bắt đầu nuôi thỏ. Trước kia hồi anh còn học cấp 2 anh cũng nuôi thỏ rùi
lúc đó anh chỉ nuôi 4 thỏ nái và 1 thỏ đực.anh nuôi ít nên chẳng thấy vấn đề gì cả, lúc đó anh bán thỏ thịt giá chỉ có 35k/1kg. thế mà anh cũng thừa tiền đóng học đó! hehe.
------
Chú thủy dạo này khỏe ko? tình hình gà giống thế nào rùi?

--------

Ừhmm, năm nay là NNN tròn... "2 con giáp" đó anh phieu.bat1902! ^_^

Nuôi thỏ là định hướng ngay từ đầu của NNN rồi nên có lẽ là NNN sẽ không từ bỏ đâu. Sau này nếu có điều kiện thì chắc chắn là NNN sẽ nuôi thỏ lại mà! Ôi, những chú thỏ xinh xắn dễ thương (!!) B)

Hiii, anh phiêu bạt cứ phát triển nghề nuôi thỏ đi, NNN nghĩ cũng có tương lai lắm đó! Có gì thì NNN sẽ nhìn anh mà... "rút kinh nghiệm"! :lol:
vậy là năm nay em 24. vẫn còn trẻ khỏe lắm. hãy cố gắng lên nhé!
hãy cố gắng kiếm được một số tiền kha khá để về tiếp tục công việc mình yêu thích đó là chăn nuôi thỏ!nhưng anh e là thị trường con thỏ đang có chiều hướng Cung vượt cầu đó.

Last edited:
@ di len lam giau:

Mỗi người đều có một cuộc sống, một số phận khác nhau, không ai giống ai đâu di len lam giau àh! Điều quan trọng là mình phải biết mình là ai trong cuộc đời này, cố gắng sống sao cho thật lạc quan, vui vẻ... Vì suy cho cùng thì mục đích cuối cùng của cuộc sống là hạnh phúc. Di len lam giau đừng buồn nhiều nữa nha! Cuộc sống luôn có những điều bất ngờ mà. Hôm nay thất bại, ngày mai sẽ thành công. Rồi sẽ có một ngày không xa may mắn sẽ gõ cửa ghé thăm và mỉm cười với di len lam giau thôi (...và với cả Ngôi Nhà Nhỏ nữa!). Mình hãy cứ tin là như vậy nhé di len lam giau! ^_^

Mỗi buổi sáng thức dậy di len lam giau hãy nhìn mặt trời mọc nhé! Điều đó rất tốt cho cả sức khoẻ và tinh thần của di len lam giau đó! B) Hướng tới ánh sáng của một ngày mới, xua đi những gì tăm tối ở phía sau... Cười thật tươi lên nào!..................................................... chụp một pô hình gửi cho NNN nha! :lol:

Thỏ con sinh ra nuôi được một tháng thì chết có thể là do thỏ bố mẹ bị trùng huyết đó, di len lam giau cố nhớ lại thử xem có phải như vậy không nha!

@ phieu.bat1902: Đúng là vào thời điểm này thì thỏ thịt đang cung vượt cầu nhưng nuôi con gì thì giá cả cũng có lúc này lúc khác thôi anh àh! Hii, Phải thật kiên nhẫn!

@ di len lam giau:

Mỗi người đều có một cuộc sống, một số phận khác nhau, không ai giống ai đâu di len lam giau àh! Điều quan trọng là mình phải biết mình là ai trong cuộc đời này, cố gắng sống sao cho thật lạc quan, vui vẻ... Vì suy cho cùng thì mục đích cuối cùng của cuộc sống là hạnh phúc. Di len lam giau đừng buồn nhiều nữa nha! Cuộc sống luôn có những điều bất ngờ mà. Hôm nay thất bại, ngày mai sẽ thành công. Rồi sẽ có một ngày không xa may mắn sẽ gõ cửa ghé thăm và mỉm cười với di len lam giau thôi (...và với cả Ngôi Nhà Nhỏ nữa!). Mình hãy cứ tin là như vậy nhé di len lam giau! ^_^

Mỗi buổi sáng thức dậy di len lam giau hãy nhìn mặt trời mọc nhé! Điều đó rất tốt cho cả sức khoẻ và tinh thần của di len lam giau đó! B) Hướng tới ánh sáng của một ngày mới, xua đi những gì tăm tối ở phía sau... Cười thật tươi lên nào!..................................................... chụp một pô hình gửi cho NNN nha! :lol:

Thỏ con sinh ra nuôi được một tháng thì chết có thể là do thỏ bố mẹ bị trùng huyết đó, di len lam giau cố nhớ lại thử xem có phải như vậy không nha!
đợt trước mình cũng hỏi bác nguyen hung dung thì bác ấy cũng nói như NNN và ngoài ra núc đó mình nuôi thỏ cũng có một tài liệu chăn nuôi thỏ và mình thấy bệnh tình đó rất giống với bệnh trùng huyết vì khi mình mua thỏ bố mẹ đang đẻ rồi không biết nguồn gốc thế nào có khi đúng như nnn và bác nguyen hung dung nói là bệnh trùng huyếtn ở thỏ

- Đang lo lắng vụ cúm gia cầm có anh em nào giống mình ko, hic hic, tất cả h đổ vào đàn bồ câu kiểng với mấy con gà h, h ...........................
- Em ở Sóc Trăng hiện chưa có thông tin gì về dịch cúm, còn các tỉnh khác thì sao ạ, hy vọng ace vượt qua nhẹ nhàng vụ này, sáng nay xem tin tức thì ở đồng pháp đã có 1 bé gái tử vong, hic hic, xin chia buồn cùng gia đình bé bằng cả tấm lòng!

Last edited by a moderator:
ai ở Gia Lai ( xã IALE) cho xin thông tin nhé
Thiên đang chuẩn bị dọn nhà lên đó, có cơ hội gặp mặt giao lưu

Back