• Dismiss Notice

Điều kiện như em có nuôi được dê không ?

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 16/4/14

1. Trần Đoàn Nhà nông chính hiệu

Chào cả nhà.
      Xin phép e đi vào chủ đề chính luôn ạ
      Điêu kiện e có như sau.
      Đất nhà rộng 4hecta
      Xung quanh nhà toàn là cây cao su và keo , đã lớn dê không phá được nữa. Ở trong vươn hơn 2hecta keo nựa,
      Nhưng vẫn đề e lo khi nuôi dê.
      Dê phá cao su, hất đổ chén đựng mủ. Phá keo
      Mất trộm,
      Vậy điêu kiện như e có nuôi dê thả được không ? Và nuôi bao nhiêu thì đủ nuôi 1 công nhân chăn thả dê, và có lợi nhuận ? Va Tiên giống bao nhiêu ? Tiên chuông ?
      E xin chân thành cảm ơn nhiều ạ

quang cand, kutyhnnguyentung9860 thích bài này.
      Đang tải...
    2. tatdat87

tatdat87 Nhà nông nghiệp dư

Hay bạn làm chuồng nuôi công nghiệp ý, chịu khó đi cắt lá cho dê ăn
      Tạo sân chơi cho dê trong 1 khuôn viên ko ảnh hưởng đến cs

kutyhn, nguyentung9860Trần Đoàn thích bài này.
    3. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      tận dụng lá keo trong những đợt tỉa cành cho dê ăn ... vì có người nói dê ăn cá lá keo ....

4. Trần Đoàn

Trần Đoàn Nhà nông chính hiệu

Nuôi thả tự do vẫn tốt hơn chứ bạn , chư dê không giống bò , vì dê thích ăn lá chứ không thích ăn cỏ , mà lá thì lây đâu ra nêu e nuôi số lượng lớn

GaLongAn174, kutyhnnguyentung9860 thích bài này.
    5. minhlong0080

minhlong0080 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      CÔNG NHÂN,NÔNG DÂN
      bạn chiu khó đọc hết topic nuôi dê bạn sẽ hiểu hơn rất nhiều, ở đây mình xin nói vài vấn đề chính cho bạn hiểu thêm:
      1- dê thích an lá nhưng ăn cỏ cũng ok bạn à( ở miền tây dê toàn ăn cỏ đó),
      2- nếu bạn muốn nuôi thả thì phải qui hoạch lại 1 vùng nào đó,nếu ko dê sẽ hất đỗ các chén cao su.
      3-1 người có thể giữ được 100 con dê.
      4- 1 con dê cái giống bây giờ khoãng 3-5tr
      5- chuồng thì bạn có cái gì làm cái nấy nếu ít tiền, tận dụng những thứ có sẳn, cây,tôn,lưới b40,,,,tùy theo số lượng dê nhiều hay it thì làm chuồng tương đương.
      6- bạn có thể trồng thêm cỏ,cho dê đủ chất dinh dưỡng chứ ăn lá keo hoài cũng ngán,có thể xin lá dông về cho dê ăn.
      chúc bạn thành công!

GaLongAn174, tatdat87, kutyhn2 thành viên thích bài này.
    6. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Nuôi dê trong thời buổi hiện nay phải tìm những địa thế thuận lợi cho dê. Chứ nuôi theo lối công nghiệp, nuôi nhốt lẻ tẻ không có lời đâu. Vì con dê không thích nuôi nhốt, hoặc nuôi công nghiệp thì thịt dê không ngon... Vườn cây keo thì có thể nuôi dê được, còn vườn cây cao thì không. Do dê rất linh động chạy nhảy phá phách làm đỗ rơi chén mủ. Trong vườn cao su không có cỏ, cây nào khác.... Thế thì dê lấy gì mà ăn. Còn nuôi nhốt tìm cỏ cho ăn thì quá nhiều khê. trồng cỏ, trông cây bụi cho dê ăn thì lấn chiếm hết đất trồng cao su.
      Nếu có vùng đất đồi hoang, rẫy hoang, rừng chồi, cây bụi ... nuôi dê là tốt nhất. Đất trồng cây keo có thể còn chen lẩn 1 vài cây cỏ khác cho dê ăn. Nếu nói lấy lá keo cho dê ăn cũng được, nhưng không được lâu . Vì lá keo đâu phải ngày nào mình cũng tỉa . Đất trồng keo là sân chơi, cho dê vận động là tốt hơn nuôi cầm dê.

7. wasino

wasino Tôi yêu VietNam

Nghề nghiệp:
      cơ khí chế tạo
      nếu bạn nui ít tầm vài chục con thì mình nghĩ nui trong vườn keo 2 hecta là tạm ỗn rồi bạn ạ trông thêm ít cỏ nữa

8. Trần Đoàn

Trần Đoàn Nhà nông chính hiệu

E xin chân thành cảm ơn bác xuan vu ạ. Trong vườn cao su vẫn có cỏ bác ạ , chỉ không có cây lá thôi , e chỉ thích nuôi thả thôi , chư nuôi nhốt chăm sọc mệt mà hiểu quả kinh tế chắc không bằng nuôi thả rồi. Hi
      Mà nếu e để hoang 3hecta đất núi thì nuôi được bao nhiêu con bác nhỉ ?
      --- @ 16/4/14, Original Post Date: 16/4/14 ---
      Dạ. Thê e nuôi khoảng 30 chục con thì lợi nhuận hàng là bao nhiêu bác nhỉ ?

Last edited: 19/4/14
      kutyhnnguyentung9860 thích bài này.
    9. nguyentung9860

nguyentung9860 Tùng Nông Dân

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Bác nói như thế chưa chính xác lắm, dê nó ăn lá keo là đúng, nhưngnhưng nó ăn rất rất ít, nên lá keo ko ổn.
      --- @ 16/4/14, Original Post Date: 16/4/14 ---
      Dê nhà mình toàn ăn cỏ nhé bác, quan niệm dê chỉ ăn lá quá xưa rồi bác ak.
      --- @ 16/4/14 ---
      Bác chủ thớt đầu tư 1 ha trồng cỏ thì việc nuôi 50 nái ko thành vấn đề.

10. wasino

wasino Tôi yêu VietNam

Nghề nghiệp:
      cơ khí chế tạo
      chỉ là tạm ỗn thôi 30 nái thì thu nhạp 1 năm chắc củng trên 100 triệu đấy bác tùng nhĩ. 2ha keo trong vườn nế trồng sưa thì trồng xen lẫn cỏ chắc cũng được bạn ạ kiếm thêm một số loại cây leo mà dê thích ăn trồng cho nó leo lên cây keo để dê no tự hái ăn có khi cũng hay :D

nguyentung9860kutyhn thích bài này.
    11. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      Ai bảo dê hok thích cỏ. Gần nhà có 1 tây nuôi 100 con dê mà toàn chăn vùng cỏ nước nhé. Hà nội móc đâu lá mà dee vẫn ok có thấy sao đâu>?? Ruộng lúc nào cũng có 10cm nước mà dê lội ăn ầm ầm hơn cả bò.

nguyentung9860wasino thích bài này.