Dự án nuôi gà lấy trứng hữu cơ

• Thread starter LyThanhTuan
  • Ngày gửi
Chào mọi người, hiện mình là giám đốc cho một cty nước ngoài. Vốn chán cuộc sống bon chen nơi công sở nên muốn về quê chăn nuôi. Mình rất thích nuôi gà trồng rau và hiện có ý định dùng 300tr tích cốp được để triển khai kế hoạch thuê đất, nuôi gà lấy trứng theo cách chăn nuôi hữu cơ an toàn sạch sẻ. Mình đang định tìm miếng đất khoảng 2-3000m2 ở khu vực Bình Chánh/Củ Chi/Hóc Môn để thuê làm trang trại nuôi gà.Các bạn thấy kế hoạch trong bối cảnh kinh tế hiện tại có khả thi không? Kinh nghiêm không nhiều nhưng được cái chịu học hỏi, năng động và sáng tạo.

Cảm ơn mọi người chia sẻ.

ad bài này định đi thu hoạch bao tải lá vỏ dứa, rau bỏ ở chợ, cái nguy cơ nhiễm thuốc bvtv.
cơm thừa hay đồ thừa các quán chủ yếu là tinh bột ngậm nước như miên phở cơm bún và chất béo, chỉ dùng vỗ béo ra mỡ cho hiệu quả, bạn k thể nấu thứ gì coi là thừa mà thành phần giàu đạm trên 50% được. Và thưa rằng chất béo chỉ ăn ở mức giới hạn thấp không vật nuôi ỉa ra nguyên váng mỡ cho bạn xem.
Nuôi dòi và trùn quế, dòi dễ nuôi thôi k có khó xong thu hoạch ntn mới là vấn đề. Nguồ n phân gà ăn thực vật là chính cho kết quả tốt hơn, dễ được trùn tiêu thụ còn dòi thì lấy lòng cá ở chợ để đó mùa này thì 2 hôm là thu hoạch.

Chính xác đó bạn, cái trứng của ad nó ko tự chứng mình nó là trứng hữu cơ sạch được! Nói thật với ad, ko nổ, mình đang nuôi gà còn sạch hơn ý tưởng của bạn, từ con giống ko lai gà ngoại nhập luôn vì sợ gà biến đổi gen, đến thức ăn ko có bắp luôn vì sợ thứ nhất bắp biến đổi gen ngoại nhập, thứ hai mình nuôi chung với gà chọi sợ gà chọi gà chọi ăn phải bắp. to xương nặng nề, đá mau hết hơi, gà mình 100% ko thuốc thú y và cám CN từ trong trứng luôn chỉ sử dụng 1 số bài thuốc dân gian. Trứng vẫn ế, 3000 ko mua chỉ đòi 2500 rẻ hơn trứng gà CN lứa so bán ngoài chợ
Bạn nói chính xác. Hiện nay ở ta chưa có được cơ quan nào đủ uy tín để chứng nhận cho nông sản sạch, đúng ra là ta chưa có được bộ tiêu chuẩn để đánh giá nông sản. Nếu có thể phân chia thành 3 loại: không an toàn- an toàn- và sản phẩm hữu cơ. Thì cơ quan kiểm dịch chỉ phân được thành 2 loại là an toàn và không an toàn, tức là chỉ căn cứ vào tồn dư các chất cấm để phân loại. Còn sản phẩm hữu cơ thì vẫn chủ yếu do người sản xuất tự tìm quy trình sản suất và tự sướng là chính. Mà đối với trứng gia cầm thì lại càng khó phân loại, nhiều loại trứng bày bán trong siêu thị gắn mác trứng sạch nhưng người nuôi toàn dùng cám CN chăn thẳng. Với quy trình chăn nuôi của bạn, tôi tin bạn có sản phẩm chất lượng và đúng là sản phẩm hữu cơ. Nhưng để làm sao cho người mua tin và chấp nhận trả giá cao hơn? Tôi thấy cần phải tìm hiểu thêm về nhu cầu, thị hiếu của khách hàng

Last edited:
Bạn nói chính xác. Hiện nay ở ta chưa có được cơ quan nào đủ uy tín để chứng nhận cho nông sản sạch, đúng ra là ta chưa có được bộ tiêu chuẩn để đánh giá nông sản. Nếu có thể phân chia thành 3 loại: không an toàn- an toàn- và sản phẩm hữu cơ. Thì cơ quan kiểm dịch chỉ phân được thành 2 loại là an toàn và không an toàn, tức là chỉ căn cứ vào tồn dư các chất cấm để phân loại. Còn sản phẩm hữu cơ thì vẫn chủ yếu do người sản xuất tự tìm quy trình sản suất và tự sướng là chính. Mà đối với trứng gia cầm thì lại càng khó phân loại, nhiều loại trứng bày bán trong siêu thị gắn mác trứng sạch nhưng người nuôi toàn dùng cám CN chăn thẳng. Với quy trình chăn nuôi của bạn, tôi tin bạn có sản phẩm chất lượng và đúng là sản phẩm hữu cơ. Nhưng để làm sao cho người mua tin và chấp nhận trả giá cao hơn? Tôi thấy cần phải tìm hiểu thêm về nhu cầu, thị hiếu của khách hàng
Thực sự để tạo thương hiệu trứng sạch khó hơn lên trời nên mình ko tạo trứng sạch để bán mà để có đàn con khỏe mạnh nuôi hướng thịt chất lượng cao thôi

Khúc bán hàng cho người nghĩ mình có tiền và không nuôi gà là rất rủi ro nếu sản phẩm không đồng nhất và thiếu tin cậy. Được nhiều tiền nhưng cũng dễ bị tảy chay, đây là bài học t học được.

Đúng là chứng minh sản phẩm mình là sạch thì khó thật, và để tìm đầu ra lại càng khó. Nêú bạn là tôi thì bạn sẽ đi làm công ăn lương 40tr/tháng hay làm chăn nuôi?
Chính xác đó bạn, cái trứng của ad nó ko tự chứng mình nó là trứng hữu cơ sạch được! Nói thật với ad, ko nổ, mình đang nuôi gà còn sạch hơn ý tưởng của bạn, từ con giống ko lai gà ngoại nhập luôn vì sợ gà biến đổi gen, đến thức ăn ko có bắp luôn vì sợ thứ nhất bắp biến đổi gen ngoại nhập, thứ hai mình nuôi chung với gà chọi sợ gà chọi gà chọi ăn phải bắp. to xương nặng nề, đá mau hết hơi, gà mình 100% ko thuốc thú y và cám CN từ trong trứng luôn chỉ sử dụng 1 số bài thuốc dân gian. Trứng vẫn ế, 3000 ko mua chỉ đòi 2500 rẻ hơn trứng gà CN lứa so bán ngoài chợ
Haiz tội nghiệp vậy.

bạn phải chắc là sản phẩm vừa có tính công nghiệp nhưng lại là sản phẩm nông nghiệp sạch, đó là điều khó khăn nhất. Vượt qua được điều đó thì b sẽ thấy 40tr, một khoản tiền mơ ước của bạn k bằng tiềm năng của những bãi rác.

Mình không có đất ở dưới quê và cũng muốn thuê hoặc mua đất ở các vùng ven Sàigòn để thuận tiện cung cấp cho thành phố và giảm chi phí vận chuyển. Nếu mà có đất ở Hóc Môn, Bình Chánh hay Củ Chi tầm 150-200tr/1000m2 thì tốt quá rồi, còn nếu không thì thuê. Mình thấy đất khoảng 3-4000m2 cũng thuê tầm 3-4 triệu/tháng.

Vì vốn tiếng Anh mình cũng thuộc loại rất khá nên muốn đánh vào đối tượng người nước ngoài, nhà hàng khách sạn cao cấp cũng như đối tượng người mình thuộc tầm trung lưu và khá giả.

Mô hình thì mình tham khảo nhiều và muốn đầu tư theo kiểu organic/hữu cơ với thức ăn chủ yếu dựa vào thức ăn và phế phẩm từ nhà hàng, tự trồng rau mầm cũng như tự nuôi trùn quế/dồi. Các bạn thấy sao?
Mình thấy nếu vốn tiếng Anh của bạn rất khá thì sao bạn không đi xin dạy tiếng Anh tại các trung tâm Anh ngữ hay biên phiên dịch , bạn đi nuôi gà làm gì vì nghề chăn nuôi rất cực và bạn phải sống chết với nghề , phải yêu nghề thì mới phát triển mạnh lên được, chứ nuôi tài tử thì chỉ tốn thời gian ,mất công sức, tiền bạc mà thôi !

Đúng là chứng minh sản phẩm mình là sạch thì khó thật, và để tìm đầu ra lại càng khó. Nêú bạn là tôi thì bạn sẽ đi làm công ăn lương 40tr/tháng hay làm chăn nuôi?

Haiz tội nghiệp vậy.
Bình ko có nuôi gà bán trứng nên ko có gì gọi là tội nghiệp! Tội nghiệp cho những người nổ ko đúng chỗ, từ bỏ luơng 40t/tháng thì cũng có nhưng để làm những gì có thu nhập cao hơn 40t/tháng chứ ko phải để suy nghĩ trong đầu những việc ấu trĩ như trứng gà hữu cơ, trứng gà này chỉ có ông nội bà nội mới tin mà mua

Làm giám đốc lương 40tr/tháng thì mình đảm bảo với bạn trong đầu bạn nhìn thấy con gà chê dơ và thấy người buổi gà thì khinh thường chứ đừng nói đến chuyện nuôi gà. Nuôi gà chỉ dành cho những nhà nông chính hiệu. Tận tâm chăm sóc chúng như con mình ấy. Chứ ko phải thấy là đc đâu. Hình như bạn PR bản thân ko đúng chổ thì phải

Đúng là nếu đem so sánh cuộc sống cũng như thu nhập của đại đa số người làm nông thì chủ thớt đang có thu nhập như vậy quả là mơ ước, cớ sao lại nghĩ đến việc đi nuôi gà? Tuy nhiên tôi được biết đã có rất nhiều người như chủ top đã chuyển hướng sang làm nông nghiệp. Họ có vốn, có kinh nghiệm quản lý, có khả năng tìm đầu ra tốt cho nông sản làm ra, họ thấy được tiềm năng của sản phẩm đó vậy là họ đầu tư thôi. Tôi nghĩ rằng các bạn có vào đây thảo luận thì hãy tập trung vào chủ đề mà chủ top đưa ra là "Dự án nuôi gà lấy trứng hữu cơ". Tôi nghĩ đây không phải là ý tưởng tồi

Mình chỉ thắc mắc : gà có ":hữu cơ" không mà đẻ ra trứng " hữu cơ " được nhỉ ??? Rồi trong quá trình " sinh đẻ " lỡ mà lọt một cái gì đó không " hữu cơ " vào thì có còn là trứng " hữu cơ " không ???

Đúng là nếu đem so sánh cuộc sống cũng như thu nhập của đại đa số người làm nông thì chủ thớt đang có thu nhập như vậy quả là mơ ước, cớ sao lại nghĩ đến việc đi nuôi gà? Tuy nhiên tôi được biết đã có rất nhiều người như chủ top đã chuyển hướng sang làm nông nghiệp. Họ có vốn, có kinh nghiệm quản lý, có khả năng tìm đầu ra tốt cho nông sản làm ra, họ thấy được tiềm năng của sản phẩm đó vậy là họ đầu tư thôi. Tôi nghĩ rằng các bạn có vào đây thảo luận thì hãy tập trung vào chủ đề mà chủ top đưa ra là "Dự án nuôi gà lấy trứng hữu cơ". Tôi nghĩ đây. không phải là ý tưởng tồi

Làm gần 20 năm nay để leo lên vị trí này giờ thì cảm thấy thấm mệt với cuộc đua không có hồi kết. Mình muốn chuyển qua công việc an nhàn đầu óc hơn nhưng bây là lại có một đống ẩn số phải lo.

Nông dân chân chính là người giúp phần phát triển và chống thoái hóa giống nòi, đừng nghĩ nhiều nếu muốn những người xung quanh nhận được mục đích đó dù họ có không hiểu. Cta thông cảm cho nhau là đủ rồi!

Khuyên thật bác chủ là tính cách khác đi. Để mà nuôi gà kiếm đc 40tr/tháng thì còn phải mệt với mất nhiều thời gian lắm. Bác cứ thử xin nghỉ phép một tháng rồi làm thực tế ở một trại nào đó đi. Chọn thời điểm vất vả nhất nhé. Bác sẽ cảm nhận được, và thấy mình coa nên làm hay không.

Nói thẳng thì hiện nay chưa có tổ chức nào ở VN có năng lực làm kiểm nghiệm, chứng nhận sản phẩm gà" hữu cơ "cả ! Bởi vì đó phải là quy trình khép kín , từ khâu con giống , đến lúc nuôi , từ miếng rau cho gà ăn cũng phải tự trồng để đảm bảo " hữu cơ" , cám . bắp... cũng phải tự sản xuất thì mới đảm bảo " hữu cơ " ! Đấy là chưa kể gà bị bệnh ! Chỉ chữa bàng cây cỏ dân gian liệu có hết không ???
Nếu không nói " hữu cơ " mà nói " gà sạch " thì tạm chấp nhận được , tiêu chuẩn gà sạch thì đã xây dựng rồi -theo tiêu chuẩn nhà nước đã quy định trên mẫu thịt và mẫu trứng . Còn nếu " sạch " theo tinh thần tự trồng rau nuôi gà , thả cho gà tự kiếm ăn., gà bịnh chữa bằng cây cỏ ..thì tỷ lệ hao hụt rất cao , có khi cả đàn 100 con may ra còn vài ba con đến cuối ! Như vậy giá sẽ rất đắt thì mới đủ bù vốn , 1kg gà kiểu này =50-60 lần /kg bình thường liệu có ai mua không ????

Nhất trí dự án - chia sẻ tìm người cùng chí hướng.
Mình ngoài Bắc - cũng hoàn cảnh tương tự, Dự án định làm Nuôi gà lấy phân ; Hiểu là phân là sản phẩm chính và Thịt, Trứng là sản phẩm phụ của công nghệ.
Sang tuần là dự án bắt đầu - cũng chia sẻ đôi chút là đã nháp với số lượng gà nho nhỏ rồi.
Tks,
Nếu không phiền và Bà con quan tâm sẽ up lên thông tin từng giai đoạn của gà, và giá trị phân tích chất lượng phân để cùng chia sẻ

Canh tác hữu cơ cần các giống nội có sản lượng thấp và giữ giống ổn định qua nhiều thế hệ. Canh tác hữu cơ chỉ phù hợp với đô thị vì nguồn phân hữu cơ vô hạn. T gợi ý cho các bạn cùng ý tưởng là hãy bắt đầu với ngô nếp ta, tương ta và phụ phẩm động vật làm tawcn . Và canh tác hữu cơ cần đầu tư nhà kính, cần lao động có sức khỏe và trình độ lao động chân tay cao. Tất cả chỉ chờ vào sức khỏe là chính còn vốn như tiền là phụ. Sức khỏe của người lao động là thước đo cho mức độ hữu cơ của sản phẩm tổ chức đó. T đang làm rồi chứ k phải dự tính nữa, thiếu đất trồng cây lương thực và tương thôi!

Back