Dự án nuôi gà lấy trứng hữu cơ

• Thread starter LyThanhTuan
  • Ngày gửi
Chào mọi người, hiện mình là giám đốc cho một cty nước ngoài. Vốn chán cuộc sống bon chen nơi công sở nên muốn về quê chăn nuôi. Mình rất thích nuôi gà trồng rau và hiện có ý định dùng 300tr tích cốp được để triển khai kế hoạch thuê đất, nuôi gà lấy trứng theo cách chăn nuôi hữu cơ an toàn sạch sẻ. Mình đang định tìm miếng đất khoảng 2-3000m2 ở khu vực Bình Chánh/Củ Chi/Hóc Môn để thuê làm trang trại nuôi gà.Các bạn thấy kế hoạch trong bối cảnh kinh tế hiện tại có khả thi không? Kinh nghiêm không nhiều nhưng được cái chịu học hỏi, năng động và sáng tạo.

Cảm ơn mọi người chia sẻ.

đúng đó bác ạ : bán ra thị trường những gì mà thị trường cần, ko phải bán ra những gì mình có. nhưng mình là nhà cung nên tiếp thị cầu về hàng của cung. để cầu biết cung có những ưu thế gì mà mua. ( ngày trước đi học thầy e bảo thế, mà dạo này bên cầu người ta cũng thích đồ permaculture lắm các bác ạ.

Vâng rõ là vậy. Vì thị trường nó chia ra làm nhiều khúc mà bác, nó có đồng nhất đâu. Nhưng hiện nay em thấy nhu cầu này nó không lớn lắm so với tổng cầu. Đã có một số bác đi tiên phong tiếp cận đối tượng khách hàng này nhưng tình hình nó không được sáng sủa lắm bác ạ.

T xin ý kiến
Không bàn về tiêu chuẩn này nọ mà nói về thị phần nào tốt nhất.
Cta có người điều kiện gồm công chức, người kinh doanh hay bản chất là trung gian, thương lái. Họ giàu, chảnh và sẵn sàng chi tiền nhưng tiêu chuẩn k hữu cơ nhiều. Điển hình như ông bố t, cho thuê nhà và có nuôi gà, nhưng ô k chuyên mà vẫn lựa gà ngoài gột lại k cám chỉ để loại bỏ tồn dư cám hay kháng sinh. Suy nghĩ đó về gần là được nhưng cta vẫn phụ thuộc vào nguồn tă cn kém thân thiện về giá, chất lượng. Nên t k tán thành vì t hiểu rõ rồi đến ngày, Na Hang cũng không còn ngô nếp ta, lợn ỉ cũng tuyệt chủng vì không ai chăm. Nên nhớ là chế độ ăn đã gây khác về chất lượng thịt nhưng cho ăn hữu cơ còn khác nhiều nữa.
Bài đăng này có a Vô Tình Kẻ, bambinuoiga vốn 2 người giàu kinh nghiệm nhưng không nằm vùng tiêu thụ như thành phố. Nên tạm coi t hiểu hơn nhiều người về tâm lý bởi t đã nuôi bán rồi, được coi là đủ thành phần trong xã hội thu nhỏ.
Nên suy nghĩ của t về thị phần cho người có tiền là sắt ra miếng nhưng k bền vững vì bạn nuôi hữu cơ trong khi gà tiệc, dỗ lại ăn cám thẳng và gột lại vào 2 tháng cuối bằng ngô. Vốn đã định hướng tiêu chuẩn cho gà ngon rồi, nhớ là gà ngon, người vn cta hầu hết thích ngon chứ sạch thường xếp thứ, nhất là với dân lao động. Kết luận là không bền vững và không có tính định hướng, doanh nghiệp sản xuất phục vụ cho phân khúc này kém bền vững, ổn định.
Còn nói về sự bền vững, lâu dài cho doanh nghiệp không phải chỉ về người nghèo mà là các khách hàng " sẵn có" nhu cầu, khả năng hấp thu tốt nhất và có tính định hướng " nhu cầu thị trường " về sau tốt nhất. Cta chỉ cần quan tâm tới nguồn tă và con giống giá rẻ sẵn có trên thị trường và đang không được khai thác hợp lý. Những người chăn nuôi hữu cơ phải đầu tư về chuồng trại tốt hơn và có kĩ thuật tốt hơn để tạo ra sản phẩm rẻ hơn vì k lạm dụng kháng sinh và tă công nghiệp. Nó phù hợp để phục vụ cho người trẻ có khả năng hấp thu và nhu cầu tốt nhất sẽ định hướng thị trường trở về hữu cơ, đúng giá.

Vâng rõ là vậy. Vì thị trường nó chia ra làm nhiều khúc mà bác, nó có đồng nhất đâu. Nhưng hiện nay em thấy nhu cầu này nó không lớn lắm so với tổng cầu. Đã có một số bác đi tiên phong tiếp cận đối tượng khách hàng này nhưng tình hình nó không được sáng sủa lắm bác ạ.
Có lẽ bạn không đọc hết hoặc ko hiểu hết những gì mình viết
Thứ nhất, việt nam là nước đi sau, cho dù chúng ta công nghiệp hóa nông nghiệp thì tất cả phải nhập khẩu: mô hình, thuốc, thức ăn, cây con giống...tức là phụ thuộc nước ngoài. Trong khi họ đã khấu hao hết những thứ như chuồng trại, máy móc...thì chúng ta mới đang bắt đầu. Và một vài thứ như đất đai chắc chắn có rông, tốt cũng ko thể so sánh được như mỹ, úc, ...vì đất đai họ rộng lớn, việt nam không khéo chưa bằng diện tích 1 bang của họ.
Làm nông nghiệp công nghiệp mà không có hệ thống công nghiệp phụ trợ, máy móc, thức ăn , con giống đều nhập khẩu từ chính các nước chúng ta sẽ phải cạnh tranh, như vậy so lợi thế nông nghiệp, đầu tư công nghiệp hóa chúng ta sẽ hoàn toàn bị họ đánh bại.
Hiện ta có gì: nhân lực giá rẻ không có ý nghĩa vì chăn nuôi trồng trọt sử dụng máy móc cao không cần nhiều lao động.
Sự gần gũi, hiểu biết thiên nhiên: do chưa kịp công nghiệp hóa nên nền nông nghiệp hiện nay có thể nói tương đối thân thiện với môi trường. Nhưng vài chục năm nữa, khi lớp người cũ đã già, lớp trẻ quen với chuyên canh công nghiệp thì chả chắc người ta còn biết được cây cỏ dại trước kia tên gì , công dụng gì, có ăn được hay ko...
Các mô hình nông nghiệp sinh thái của phương tây, họ muốn áp dụng rất khó vì lương cao gấp hàng chục lần chúng ta, tại sao không dùng chúng để tạo thương hiệu cho nông nghiệp việt mà đi chạy đua với mô hình nắm chắc thất bại.

Việt nam hay ảo tưởng, nào là lúa gạo thứ hai thế giới, hồ tiêu , mì ( sắn) thứ nhì thế giới...nhưng sự thật người tiêu dùng không biết đến nông nghiệp hay sản phẩm việt . và những thứ có thương hiệu, giá trị của việt nam toàn hân hạnh made in thailand, china...
Nông dân việt chỉ cần học cách...trở lại như xưa, khi họ không phụ thuộc vào các sản phẩm nước ngoài như kháng sinh, thuốc sâu...và học cách quản lý nông trại, sản phẩm, sử dụng máy móc hợp lý...chứ không nhất thiết rập khuôn máy móc các mô hình ở nước ngoài.
Nông sản của ta đều mơ ước được xuất ngoại...chúng ta cần một thương hiệu quốc gia, khẩu hiệu hay gì gì đó chung cho nông sản Việt, khiến người dùng chỉ cần đọc made in vietnam sẽ hình dung ngay được chất lượng của chúng chính là nuôi trồng sinh thái, hữu cơ chẳng hạn.
Về giá mình nghĩ sản phẩm hữu cơ việt rẻ hơn bản xứ do nhân công giá rẻ, vì nông nghiệp hữu cơ cần nhiều nhân công
Mơ vậy thôi, chém gió cho vui
Định hướng của tôi là hướng xk sản phẩm hữu cơ, sinh thái chứ ko nói tiêu dùng trong nước. Chỉ cần giá trị xuất khẩu tăng là nông dân khấm khá rồi.
Còn trong nước phải thừa nhận là các bác bán hàng thổi giá sản phẩm quá kinh khủng.
Tương lai chăn nuôi việt có thể chết vì ko cạnh tranh nổi với nn
Tôi đang tìm đất tại Củ Chi/Hóc Môn/Bình Chánh để tiến hành kế hoạch đây.
Chúc bạn thanh công dù mình nghĩ là rất khó. Nếu xây dựng trang trại ở hóc môn hay củ chi, mình có thể đến tham quan được chứ?

Mơ gì, t tận mắt thấy người ta nuôi gà k kháng sinh, vacxin và ăn thực vật hoàn toàn. Nhà vợ t chứ đâu xa, còn nuôi công nghiệp như là cám thẳng thì ai úm nhiều cũng biết. Đúng lứa đúng loại!
Về gà thì hữu cơ 100% t chưa dám hứa vì khi đem nuôi số lượng lớn, gà 1 tháng ăn thức ăn ngoài được rồi. Còn thủy cầm như vịt thì hữu cơ 100% là hoàn toàn có thể vì thức ăn của chúng lúc gột úm tương đối dễ kiếm, dễ sản xuất số lượng lớn gồm sản phẩm liên quan động vật thân mềm hay sống dưới nước như ốc, cua,... Chuyện chỉ là vốn để đầu tư chuỗi thức ăn, chuồng. Khi mà nông nghiệp bắt đầu quy chuẩn hóa nguồn hữu cơ thì phần bỏ để tái chế trở nên phổ biến hơn vì dư lượng giảm nhiều so với hiện nay.
Đây là một bước ngoặt trở về canh tác hữu cơ, vì các giống nội, các nguồn hữu cơ tương đối sẵn. Phân hóa học, giống GMO xâm chiếm chính xác ra là từ việc di dân, dân số tăng nhưng suy nghĩ mỗi người mỗi việc khiến cho nhiều người coi tiền hơn cả việc tự sản xuất thức ăn cho mình. Việc không dùng kháng sinh, vacxin là tương đối khó, nhất là gần ổ dịch mà giờ đây tỉnh nào cũng có.
Hữu cơ hoàn toàn là có thể, nhưng nó dành cho người có kinh nghiệm và coi trọng vật nuôi. Cta phải hướng tới người trẻ, rồi mới tới người có tiền trong sản phẩm cao cấp hơn. Ví dụ như sản phẩm gà thả mật độ thưa ăn thức ăn tự nhiên thì sản phẩm từ chúng đắt tiền hơn. Còn chăn nuôi nhốt mật độ cao chỉ phù hợp với khu dân cư đông đúc, người k có tiền mới phải sử dụng.

Ngày xưa chừng 20 năm trước cha mẹ mình nuôi gà vịt heo cũng chả biết tới thức ăn công nghiệp, dù lúc đó nuôi heo lai, toàn mua cám về trộn.

Hội nhập là đi đâu cũng có bệnh, có thuốc vì các giống ngoại nhập sll về toàn truyền về cho giống nội, từ cổ điển tới thể mới,... Nên quay lại với giống nội vì sức kháng bệnh tốt, mình cũng quyết tâm làm tới lắm, nắm rất rõ cách thức để thâu tóm thị trường, phân phối có chiến lược nhưng vốn èo oặt. Nhưng mà vui vì có khó khăn mới phấn khích vô cùng.
Như bạn nhưng giờ bố mình vẫn nuôi thủ công nhưng là giống khác, ô bố vợ k giỏi thú y nên toàn làm cho có chứ k dứt khoát nên chết nái hoài. Khổ nông dân thế đấy, con cái mình đi đêm với ai có biết đâu.

Thứ nhất, việt nam là nước đi sau, cho dù chúng ta công nghiệp hóa nông nghiệp thì tất cả phải nhập khẩu: mô hình, thuốc, thức ăn, cây con giống...tức là phụ thuộc nước ngoài. Trong khi họ đã khấu hao hết những thứ như chuồng trại, máy móc...thì chúng ta mới đang bắt đầu. Và một vài thứ như đất đai chắc chắn có rông, tốt cũng ko thể so sánh được như mỹ, úc, ...vì đất đai họ rộng lớn, việt nam không khéo chưa bằng diện tích 1 bang của họ.
Làm nông nghiệp công nghiệp mà không có hệ thống công nghiệp phụ trợ, máy móc, thức ăn , con giống đều nhập khẩu từ chính các nước chúng ta sẽ phải cạnh tranh, như vậy so lợi thế nông nghiệp, đầu tư công nghiệp hóa chúng ta sẽ hoàn toàn bị họ đánh bại.
Hiện ta có gì: nhân lực giá rẻ không có ý nghĩa vì chăn nuôi trồng trọt sử dụng máy móc cao không cần nhiều lao động.
Sự gần gũi, hiểu biết thiên nhiên: do chưa kịp công nghiệp hóa nên nền nông nghiệp hiện nay có thể nói tương đối thân thiện với môi trường. Nhưng vài chục năm nữa, khi lớp người cũ đã già, lớp trẻ quen với chuyên canh công nghiệp thì chả chắc người ta còn biết được cây cỏ dại trước kia tên gì , công dụng gì, có ăn được hay ko...
Các mô hình nông nghiệp sinh thái của phương tây, họ muốn áp dụng rất khó vì lương cao gấp hàng chục lần chúng ta, tại sao không dùng chúng để tạo thương hiệu cho nông nghiệp việt mà đi chạy đua với mô hình nắm chắc thất bại.

Việt nam hay ảo tưởng, nào là lúa gạo thứ hai thế giới, hồ tiêu , mì ( sắn) thứ nhì thế giới...nhưng sự thật người tiêu dùng không biết đến nông nghiệp hay sản phẩm việt . và những thứ có thương hiệu, giá trị của việt nam toàn hân hạnh made in thailand, china...
Nông dân việt chỉ cần học cách...trở lại như xưa, khi họ không phụ thuộc vào các sản phẩm nước ngoài như kháng sinh, thuốc sâu...và học cách quản lý nông trại, sản phẩm, sử dụng máy móc hợp lý...chứ không nhất thiết rập khuôn máy móc các mô hình ở nước ngoài.
Nông sản của ta đều mơ ước được xuất ngoại...chúng ta cần một thương hiệu quốc gia, khẩu hiệu hay gì gì đó chung cho nông sản Việt, khiến người dùng chỉ cần đọc made in vietnam sẽ hình dung ngay được chất lượng của chúng chính là nuôi trồng sinh thái, hữu cơ chẳng hạn.
Về giá mình nghĩ sản phẩm hữu cơ việt rẻ hơn bản xứ do nhân công giá rẻ, vì nông nghiệp hữu cơ cần nhiều nhân công

Em nghĩ cái tư duy của bác đang bị giới truyền thông định hướng! Nói thẳng với kiểu chăn nuôi công nghiệp thì dù có thuế suất 0% hay gì gì nữa thì cũng không có chuyện sản phẩm nông nghiệp của họ ồ ạt chiếm lĩnh thị trường việt nam đâu. Nếu bác khảo sát giá cả tại các nước và so sánh với việt nam bác sẽ thấy nó rẻ hơn trong nước mình được bao nhiêu? Rồi để sang đến việt nam bao thứ chi phí cộng thêm bao chi phí khác họ lấy gì để bóp chết hàng nội? Em thấy mấy bác được gắn với cái danh "chuyên gia kinh tế" , mấy bác lãnh đạo phán toàn kiểu học thuộc trong sách nó không thực tế và thuyết phục!
Cái gì cũng vậy lấy giá cả tại các nước so sánh là chuẩn nhất, nhưng hỏi đến em dám cá là rất nhiều bác không biết nhưng phán như đúng rồi.

Còn sản phẩm nông nghiệp việt nam không có thương hiệu, giá bán thấp... trên thị trường trong và ngoài nước đó là sự yếu kém của bên phân phối sản phẩm nông nghiệp. Nó quá nhỏ lẻ, manh mún và ăn sổi nên thực trạng hiện nay là điều đương nhiên! Một nền sản xuất nông nghiệp sẽ không bao giờ phát triển bền vững nếu công đoạn phân phối đến tay người tiêu dùng không lớn mạnh.

Là nông dân em chẳng mong việt nam có thương hiệu quôc gia nức tiếng toàn cầu hay những thứ gì gì nữa nổi tiếng. Em chẳng cần, cái em cần là em bán được hàng với giá tốt và ổn định để em đầu tư mở rộng sản xuất! Còn thương hiệu quốc gia nổi tiếng mà em vẫn bán hàng giá rẻ, bấp bênh thì em cũng chẳng được cái gì.

Hội nhập là đi đâu cũng có bệnh, có thuốc vì các giống ngoại nhập sll về toàn truyền về cho giống nội, từ cổ điển tới thể mới,... Nên quay lại với giống nội vì sức kháng bệnh tốt, mình cũng quyết tâm làm tới lắm, nắm rất rõ cách thức để thâu tóm thị trường, phân phối có chiến lược nhưng vốn èo oặt. Nhưng mà vui vì có khó khăn mới phấn khích vô cùng.
Như bạn nhưng giờ bố mình vẫn nuôi thủ công nhưng là giống khác, ô bố vợ k giỏi thú y nên toàn làm cho có chứ k dứt khoát nên chết nái hoài. Khổ nông dân thế đấy, con cái mình đi đêm với ai có biết đâu.
Mình chúc bạn thành công. Thực ra mình mê nông từ bé mà giờ chỉ được làm nông trên bàn phím thôi.
Em nghĩ cái tư duy của bác đang bị giới truyền thông định hướng! Nói thẳng với kiểu chăn nuôi công nghiệp thì dù có thuế suất 0% hay gì gì nữa thì cũng không có chuyện sản phẩm nông nghiệp của họ ồ ạt chiếm lĩnh thị trường việt nam đâu. Nếu bác khảo sát giá cả tại các nước và so sánh với việt nam bác sẽ thấy nó rẻ hơn trong nước mình được bao nhiêu? Rồi để sang đến việt nam bao thứ chi phí cộng thêm bao chi phí khác họ lấy gì để bóp chết hàng nội? Em thấy mấy bác được gắn với cái danh "chuyên gia kinh tế" , mấy bác lãnh đạo phán toàn kiểu học thuộc trong sách nó không thực tế và thuyết phục!
Cái gì cũng vậy lấy giá cả tại các nước so sánh là chuẩn nhất, nhưng hỏi đến em dám cá là rất nhiều bác không biết nhưng phán như đúng rồi.

Còn sản phẩm nông nghiệp việt nam không có thương hiệu, giá bán thấp... trên thị trường trong và ngoài nước đó là sự yếu kém của bên phân phối sản phẩm nông nghiệp. Nó quá nhỏ lẻ, manh mún và ăn sổi nên thực trạng hiện nay là điều đương nhiên! Một nền sản xuất nông nghiệp sẽ không bao giờ phát triển bền vững nếu công đoạn phân phối đến tay người tiêu dùng không lớn mạnh.

Là nông dân em chẳng mong việt nam có thương hiệu quôc gia nức tiếng toàn cầu hay những thứ gì gì nữa nổi tiếng. Em chẳng cần, cái em cần là em bán được hàng với giá tốt và ổn định để em đầu tư mở rộng sản xuất! Còn thương hiệu quốc gia nổi tiếng mà em vẫn bán hàng giá rẻ, bấp bênh thì em cũng chẳng được cái gì.
Mình trước kia hay mia bán trên ebay, và khi tìm hiểu thì thấy tiêu campuchia nổi tiếng lắm bạn ạ, dù nó đắt lắm luôn. Chả thấy có ai anghe đến tiêu phú quốc dì trong nước cứ khoe tiêu phú quốc này nọ. Còn mấy thứ bún, phở việt thì made in thái với tàu tràn ngập in bằng mấy thứ tiếng. Vậy bạn nói có thương hiệu có quan trọng không? Không quan trọng sao nước mắm phú quốc, cà phê bmt ...bị đánh cắp, ai lại trộm mấy thứ ko có giá trị.
Mình nghĩ chăn nuôi việt chết do phụ thuôc nước ngoài, giả dụ hiện giá chúng ta còn khá rẻ nhưng sau đó chi phí vacxin, con giống, kháng sinh, thức ăn...thậm chí là giết mổ tăng vì phải đầu tư nhập dây chuyền giết mổ trước sức ép của nn. Bạn nghĩ lúc đó lợi thế giá rẻ của bạn có cạnh tranh nổi của các nước khác không. Đó là do nước mình ko chủ động trong nông nghiệp.
Ngay như bây giờ, nếu ko có lời người ta nhập bò, trâu, gà loại nước ngoài về làm gì nếu sản phẩm việt thật sự rẻ.

cái ngốn 99,9% vốn vào chuồng trại, thức ăn và phân phối sản phẩm.
Còn giống bạn làm con tải qua Đại Xuyên, Phú Xuyên Hà Nội gà mái chất lượng cao đã tiêm marek 1 ngày tuổi chỉ có 20tr 1 vạn. Mái chuyên trứng chắc cao hơn xíu. Vì miền nam lấy hàng ở đó nhan nhan mới ra trại giống nhan nhản.
1 vạn con ma 20tr chắc gà trôi sông lạc chợ ko rẻ như thế. 1 vạn con có mà 200tr ấy bác!!
Để mà từ bỏ cương vị đó với mức lương như thế để nuôi gà thì trên đời này ko ai nghĩ đến
Làm gì ko có. Cái wan trọng là ngta có ý làm thêm thu nhập thụ động thôi. Mà các bác toàn bàn ra ko. Bác chủ topic có rảnh xuống nhà mình cf giao lưu chơi. Mình vừa nuôi dê, bò, gà, heo, cá tại Bình Chánh tp Hcm.

Dĩ nhiên t ấp nở r bác ạ , t biết rất rõ gà nó ntn. Gà loại này cũng có nhưng nếu bác k bán giá đó cho e thì bác k thu hồi vốn và có lãi từ bán trống giá cao. Đó là cách làm ăn ở nơi đó, mái rẻ trống đắt, xô trung bình cộng thì họ luôn có lãi và giữ khách. Rẻ nhất là 1k7 đã tiêm và nặng bụng nhưng k phải ai cũng bán gà nặng bụng giá đó. Vấn đề chỉ là họ có thu được vốn từ mái hay k.

Tôi đang tìm đất tại Củ Chi/Hóc Môn/Bình Chánh để tiến hành kế hoạch đây.
thì bác cứ tiến hành luôn đi nhưng nhớ là để vốn dài hơi đấy! có dân chơi còn chi cả tỉ mua xe đẹp mà vừa lái xe vừa run vì đi xe chưa rành, mình có tiền chi mấy trăm triệu làm điều mình thích thì cũng đáng đồng tiền mà.

Định hướng của tôi là hướng xk sản phẩm hữu cơ, sinh thái chứ ko nói tiêu dùng trong nước. Chỉ cần giá trị xuất khẩu tăng là nông dân khấm khá rồi.
Còn trong nước phải thừa nhận là các bác bán hàng thổi giá sản phẩm quá kinh khủng.
Tương lai chăn nuôi việt có thể chết vì ko cạnh tranh nổi với nn

Chúc bạn thanh công dù mình nghĩ là rất khó. Nếu xây dựng trang trại ở hóc môn hay củ chi, mình có thể đến tham quan được chứ?
bác TU viết hay quá,với cá nhân e, e ko dám mơ làm gì đó to lớn cho quốc gia tổ quốc j cả, e chỉ nghĩ làm nông ngiệp hữu cơ là dễ tạo thương hiệu cho chính sản phẩm của mình và có đất đứng trong thị trường nhỏ ở địa bàn e. vì nhà e có hàng gì bán là dân trong vùng tranh nhau mua hết . nhưng đó chỉ là thương hiệu lòng tin thôi còn phát triển rộng ra ngoài ko ai biết mình, hàng hóa kiểm dịch bây giờ có dấu cũng ko biết có tin dc ko? thì e ngĩ bài toán hữu cơ cần pải có cao thủ mới giải được.

thì bác cứ tiến hành luôn đi nhưng nhớ là để vốn dài hơi đấy! có dân chơi còn chi cả tỉ mua xe đẹp mà vừa lái xe vừa run vì đi xe chưa rành, mình có tiền chi mấy trăm triệu làm điều mình thích thì cũng đáng đồng tiền mà.

bác TU viết hay quá,với cá nhân e, e ko dám mơ làm gì đó to lớn cho quốc gia tổ quốc j cả, e chỉ nghĩ làm nông ngiệp hữu cơ là dễ tạo thương hiệu cho chính sản phẩm của mình và có đất đứng trong thị trường nhỏ ở địa bàn e. vì nhà e có hàng gì bán là dân trong vùng tranh nhau mua hết . nhưng đó chỉ là thương hiệu lòng tin thôi còn phát triển rộng ra ngoài ko ai biết mình, hàng hóa kiểm dịch bây giờ có dấu cũng ko biết có tin dc ko? thì e ngĩ bài toán hữu cơ cần pải có cao thủ mới giải được.
mình chỉ biết nói thôi à, nông dân bàn phím thôi.
có điều thấy các bác iq nhà mình đang mê mải xây dựng hình tượng việt nam là "bàn ăn của thế giới" mà quên mất chài ai, thực phẩm bẩn kinh hồn thì món ăn ngon tới mấy người ta cũng sợ, phí cho cái slogan du lịch việt nam. người ta tới việt nam vừa ăn vừa uống thuốc tiêu hóa, còn ai mà nhiều thông tin thì chắc chả dám ăn gì luôn không chừng.:Haha:

Ủng hộ chủ thớt . Điều kiên như bác nên làm lun và ngay chúc bác tìm được hướng đi phù hợp. Đang muốn làm nhiều thứ mà k có được đk như bác .

1 vạn con ma 20tr chắc gà trôi sông lạc chợ ko rẻ như thế. 1 vạn con có mà 200tr ấy bác!!

Làm gì ko có. Cái wan trọng là ngta có ý làm thêm thu nhập thụ động thôi. Mà các bác toàn bàn ra ko. Bác chủ topic có rảnh xuống nhà mình cf giao lưu chơi. Mình vừa nuôi dê, bò, gà, heo, cá tại Bình Chánh tp Hcm.
Bạn cho sđt đi, cuối tuần rảnh rỗi anh em cf trao đổi thêm kiến thức. Mình rất tâm huyết với trồng rau nuôi gà nhưng toàn gặp bàn ra, như người yêu, bạn bè và những người trên đây nữa cho nên cũng thấy nhục chí.
Ủng hộ chủ thớt . Điều kiên như bác nên làm lun và ngay chúc bác tìm được hướng đi phù hợp. Đang muốn làm nhiều thứ mà k có được đk như bác .
Đang tìm hiểu thông tin và nạp thêm kiến thức hàng ngày để có sự chuẫn bị tốt. Mong bác sớm có đk để theo đuổi ước mơ của mình.

Bạn cho sđt đi, cuối tuần rảnh rỗi anh em cf trao đổi thêm kiến thức. Mình rất tâm huyết với trồng rau nuôi gà nhưng toàn gặp bàn ra, như người yêu, bạn bè và những người trên đây nữa cho nên cũng thấy nhục chí.

Đang tìm hiểu thông tin và nạp thêm kiến thức hàng ngày để có sự chuẫn bị tốt. Mong bác sớm có đk để theo đuổi ước mơ của mình.
Xuống Bình Mỹ củ chi mình giới thiệu đất cho ... Nhiều xiềng mua đất vừa làm nông nghiệp vừa đầu cơ bất động sản...1000m2 từ 300-600 triệu tùy vị trí. Mình đang nuôi mấy con ngỗng hữu cơ đây :D

Em ở đồng xoài bác ơi cafe chắc phải cáo lỗi bác thôi. Bác có công việc thu nhập ổn định qúa . Nếu cảm thấy mệt mỏi nông nghiệp cũng là một hướng đi nhưng k được cấp tốc bằng viêc khác về mặt kt được cái đầu óc thảnh thơi . Chăn nuôi cũng là niềm đam mê của e . Đang tìm hiểu mua cai máy âp bác ạ

Xin lỗi bác thớt, e có tiền như bác thì e sắp làm trùm rồi. Dĩ nhiên kinh nghiệm ae và tiền của bác lèo lái đi thì không còn gì hơn được. Bác có mỗi tiền mà nguy hiểm quá, chắc một câu thuê người không có giúp bác thông ra đâu.

Vậy theo bác thì thuê người làm sao cho có hiệu quả kinh tế và nọ giúp mình tận tuỵ mà không qua mặt mình. Xin lỗi nhưng kinh nghiệm về nông nghiệp trồng trọt như bác biết là mình không rành lắm. Nếu học chưa đến nơi đến chốn thì mình không dám làm liều.

Như bác đã thấy, cta phải phục vụ cho nhu cầu bản thân trước. Tiếp đến khi đã biết sản phẩm của mình như thế nào, bác chỉ cần k nghĩ gì cả mà khách hàng ngay trước mặt. Làm nông nghiệp, khi đem tư duy lên thành lí thuyết cho ai đọc, họ k có thời gian trải nghiệm thì nó trở nên thiếu thực tế.
Bác phải làm đã, hưởng thụ thành quả là sản phẩm. Khi làm ra mà ăn không hết, xin nhớ là ăn uống kiểu việt nam là dùng gia vị rất nhiều. Ví dụ như muối, hàm lượng muối tự nhiên có trong thực phẩm là hàm lượng tốt nhất. Trong khi đó chất béo, muối,đường đơn lại đang bị lạm dụng. Nó khiến hoạt động cơ thể trở nên bất bình thường và sự ức chế xảy ra. Người chăn nuôi thực nghiệm phải giải quyết vấn đề đó ở phạm vi cá nhân trước để thay đổi hành vi rồi mới tự biết cách sản xuất ra sao số lượng lớn hơn nhưng tiêu thụ dễ hơn và sản phẩm bản thân cũng được người tiêu dùng cảm thấy tối ưu.
Nói cách khác, bác phải đảm bảo nhu cầu thực phẩm sạch, k giới hạn nhu cầu thực tế cho người làm thì bác mới có được một nhân viên làm nông đủ yếu tố. Những câu trên của t giúp bác giải thích vì sao hiện tại khó có tổ chức nào mà hữu cơ organic hoàn toàn mà lại có số lượng lớn nổi trội trong thời gian ngắn vì họ k quan tâm tới quyền lợi của nhân viên, những nền tảng vững chắc đầu tiên.
Khi quyền lợi thỏa mãn, bạn có thể đưa ra cho nhân viên những yêu cầu cao hơn mà không cần thay người, điều này đúng với tôi từ người lười làm ham hốc thành người có kĩ năng mà nếu t thuê người, t không thể yêu cầu họ làm được.

Back