• Dự định mở trang trại,xin tư vấn và góp ý

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 19/2/12

1. giapnt Nhà nông nghiệp dư

Chào cả nhà!em và gia đình có ý định thuê đất mở trang trại nên xin ý kiến tư vấn của mọi người.Tình hình cụ thể như sau:
      -mảnh đất khoảng hơn 1 mẫu bắc bộ,gần trung tâm xã,gần chợ,cách quốc lộ khoảng 70m,dự định thuê trong 7-10 năm
      -nhân lực gia đình có em,bố mẹ em(em chỉ làm được nửa buổi vì còn đi làm cty)
      -em định trồng cam đường canh(hiện giờ gia đình trồng khoảng 100 gốc và có khoảng hơn 400 gốc con nữa,khoảng 2 năm nữa cho thu quả),ổi trâu,táo.Ngoài ra trồng khoang 300 gốc quất cảnh bán têt.Hàng rào xung quanh chôn cọc tre căng dây thép làm giàn trồng chanh leo,thiên lý,sắn dây.
      -về chăn nuôi.em định nuôi thỏ,lấy phân thỏ nuôi trùn quế để nuôi gà ta thả vườn.
      Em xin tư vấn của mọi xem có vấn đề gì chưa ổn mong mọi người chỉ giáo.À!em ở Hà Nội nhé!em cảm ơn!
      update ngày 19/1/2014:quê em đang thực hiện dồn điền đổi thửa nên ra tết gia đình sẽ nhận được 4 sào bắc bộ ruộng(1440m2) nên có thể làm lâu dài ạ.

Last edited: 19/1/14
      Đang tải...
    2. giapnt

giapnt Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      hic!không ai giúp em à?

3. botienthi

botienthi Moderator

Nghề nghiệp:
      Học làm nông
      Tôi cũng liều xin góp mấy ý :
      Thứ nhất là đất thuê thời hạn quá ngắn không nên trồng cây ăn quả lâu năm. Vì vừa đúng lúc khăc phục bao khó khăn, bỏ bao công sức chăm bón cây, vào lúc cho năng suất cao nhất thì lại phải trả rồi, mà thuê kiểu này chắc không được "đền bù" phải không?

Thứ hai là với các loại cây leo định trồng thì nên giảm chủng loại. Tính toán cân nhắc thị trường và thời vụ, tập trung trồng một loại thì mới tạo thành số lượng lớn bán theo kiểu hàng hóa cho khách thu mua được, để thu hồi vốn tập trung. Không phải "bưng ra chợ" ngồi bán.

Thứ ba là nếu gia đình vẫn quyết định trồng cây ăn quả thì trong thời gian cây còn nhỏ mà có sức và có vốn thì nên trồng một số loại màu ngắn ngày giá trị cao như gừng, ớt...hoặc loại nào đó để tăng thêm hiệu quả sử dụng đất (khoanh vùng riêng cho gà thả vườn). Quá trình chăm sóc cây ngắn ngày cũng là chăm sóc cho cây dài ngày luôn thể.

Hy vọng có thể có ích cho gia đình bạn.
      Chúc gia đình bạn thành công!

hac long thích bài này.
    4. giapnt

Nghề nghiệp:
      nong dan
      cảm ơn anh botienthi ạ!em nghĩ trồng chanh leo, thiên lý,sắn dây cũng không tốn công chăm sóc lắm đâu ạ.mà e còn muốn tận dụng lá sắn dây nuôi thỏ nữa ạ.còn trồng cây ăn quả để em nghiên cứu thêm xem trồng loại gì thích hợp ạ.Nhưng chắc là cam đường canh vẫn là chủ lực vì gia đình cũng có kinh nghiệm trồng(hiện tại đang trồng khoảng hơn 100 gốc và có hơn 400 gốc 2 năm nữa sẽ cho quả).

--------

à quên!em tìm mãi chẳng biết nút thank ở đâu.cảm ơn anh và mọi người lần nữa nhé!

Last edited: 20/2/12
    5. minhmavi

minhmavi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Trang trại
      ý tưởng của bạn tuyệt vời đó,đã snghi là phải làm.CHúc bạn thành công.Thân

6. minhduc96

minhduc96 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buôn bán
      heloo đồng hương.mình cũng đang tìm tòi về nghề nông

7. giapnt

Nghề nghiệp:
      nong dan
      chào bạn!bạn ở đâu hà nội.nếu có dịp sẽ giao lưu học hỏi với bạn.mình ở gia lâm

8. biencuonghue

biencuonghue Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      đi ngông thui
      Tôi có thế này:
      Vị trí khu đất mà bạn đang định thuê ở trung tâm và mình thấy bạn định đầu tư quá nhiều thứ mà thời gian thuê lại ngắn.
      Về trồng trọt thì mình không rành lắm nhưng mình nghĩ thời gian để thu hoạch cây dài ngày mà thời gian thuê lại ngắn thì bạn xem có hoàn lại vốn kịp ko. Bạn tính đường suôn sẻ nhưng theo mình nghĩ nên tính cả rủi ro nữa nhé (chẳng hạn như giá thấp, cây bị bệnh.
      Về chăn nuôi thì bạn định nuôi thỏ (thời tiết ở ngoài đó thì thường lạnh) mà thỏ - mẫn cảm với thời tiết. tôi nghĩ bạn nên cân nhắc nhé. Thường mình thấy các trang trại có nhiều cây trái thì họ hay nuôi kèm thêm gà thả vườn dưới tán.
      Chúc bạn và gia đình làm ăn thành công nhé

9. sakuda

sakuda Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      bác sĩc thú y
      không biết bạn đã làm chưa? tình hình thế nào rồi bạn

10. giapnt

Nghề nghiệp:
      nong dan
      xin phép cả nhà cho em đào mộ topic này vì đang cần tư vấn gấp ạ.Nhưng cũng phải xin lỗi mọi người vì bỏ topic này 1 thời gian dài(do vợ sinh em bé nên lu bù không thực hiện được kế hoạch)
      tình hình là điều kiện đang thuận lợi ngoài mong đợi.Quê em đang thực hiện dồn điền đổi thửa nên nhà em đc nhận 1 mảnh ruộng diện tích là 4 sào bắc bộ(1440m2) tính làm tới như dự định e nêu luôn.Nhưng hơi khác là e sẽ xác định sẽ trồng bưởi diễn thay vì cam canh và cây trồng hàng rào sẽ là sắn dây ạ.Và có vài điều muốn xin tư vấn của các bác gần xa trong diễn đàn ạ
      -thứ nhất em muốn áp dụng cái em tạm gọi là "công nghệ tưới nhỏ giọt nửa mùa" mà tình cờ em đọc trên mạng là dùng dây truyền dịch y tế và ống pvc vậy có khả thi không ạ?có dùng được lâu dài không ạ?bác nào đã từng dùng có thể cho em ít kinh nghiệm về vấn đề này không ạ(đặc biệt là bác botienthi vì em biết bác cũng có bài viết về cái này rồi ạ)
      -thứ hai em muốn hỏi về vấn đề trồng sắn dây trong bao tải.Em đã lục tung cả máy chủ của google mà vẫn chưa được tí thông tin kiến thức nào về vấn đề này vậy bác nào có kinh nghiệm hay biết sơ qua cũng được truyền cho em tí công lực ạ
      em xin cảm ơn diễn đàn ạ!

11. tieudien

tieudien Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      nhân viên bán hàng và tư vấn sản phẩm
      bạn nghĩ đúng đấy. theo một số chủ trang trại cho biết thì đó đang là 2 cây đáng tiền, dễ trồng dễ bán. tuy vậy đất có thời hạn ngắn thế cũng hơi thiệt thòi.
      sắn dây cũng hay, nếu tìm được thị trường, tuy vậy sản lượng của bạn không lớn vì chỉ trồng hàng rào, thì cũng không phải cái cần dồn nhiều công sức đầu tư