Đừng quay lưng với con rắn

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Hiện nay phong trào nuôi rắn đã giảm rất nhiều, với nhiều lý do. Nhưng nghĩ cho kỹ xem con rắn nó vẫn còn hấp dẫn với người nuôi, hơn nhiều với những con vật khác. Bởi gì giá cả tăng cao rồi hạ xuống quá đột ngột, nên người ta buôn con rắn ra không nuôi nửa. Thật chất ra, khi tôi bắt đầu nuôi, thì rắn cũng tầm giá như hiện bây giờ thôi, chứ có cao gì đâu.
- Nguyên do không nuôi rắn.
- Giá đang cao hạ xuống đột ngột người nuôi nản
- Thức ăn ngày càng hiếm đi, khó mua, giá thành cao ( Đây là nguyên do tôi nghĩ nuôi).
Nói về con rắn được nuôi thông dụng là rắn hổ hèo và rắn ri voi. Xét cho kỹ ra giá rắn ri voi hiện nay tầm 300 ngàn -500 ngàn 1 kg , có khi cao hơn. Rắn hổ hèo giá từ 400 ngàn đến 500 ngàn 1 kg. So với các con vật khác giá rắn vẫn còn cao hơn nhiều. Tại sao con L..... giá thấp hơn rắn, mà hiện nay lại được bùng phát lên. Đó là do phong trào, do nghe lời ngon ngọt của chỗ bán giống chăng? Con L giá trên 100 ngàn 1 kg, thức ăn, nước nôi, chuồng trại, hồ nuôi ... cầu kỳ hơn rắn. Giá lại thấp tại sao hơn con rắn, vẫn có người nuôi, có phải họ quên đi con số giá trị, của con rắn chăng,
Về tỷ số thức ăn cũng ngang nhau từ 5-7kg thức cho ra 1 kg con thương phẩm.
Về môi trường nuôi nhốt cũng tương đương có khi con rắn lại dễ tính hơn.
Về giá thành sản phẩm con rắn cao hơn nhiều gấp 3-4 lần.
Về bệnh dịch con nào cũng có, có khi con Khác còn nhiều hơn, thế thì rủi ro tương đương.
Về con giống, rắn ri voi, và hổ hèo, nuôi 1 năm, là đã tự nhân được con giống không cần mua. Và thậm chí còn bán được con giống nửa. Với Khác thì con giống lại càng mù tịt
Tại sao quên con rắn , tại gì giá rắn vừa ngã ngựa nên người nuôi bị sốc, mới bỏ qua con rắn. Hãy tính kỹ lại đi con vật gì bán giá hơi từ 300 ngàn đến 500 ngàn 1 kg đâu. Chỉ có con rắn và 1 vài con khác thôi.
Không phải ai ai cũng nuôi rắn có lời hết. Có người nuôi lời, có người không.
Người nên nuôi rắn;
- Là nơi ở của họ có mồi dễ tim, dễ mua, mua giá rẻ... Những nơi này nên nuôi rắn.
- Phảỉ tìm hiểu kỹ về cách nuôi, thật ra con rắn cũng rất dẽ nuôi, ( ri voi và hổ hèo)
Người không nên nuôi:
- Chỗ họ con mồi giá cao , khó mua, .... Đây là tình cảnh mà tôi đã phải chia tay với con rắn.

Với thời gian vừa qua tôi không còn nuôi rắn với số nhiều nửa, nhưng vẫn còn nuôi ít, vẫn có bán con giống và con thương phẩm. Nuôi cho đỡ nhớ nghề, và tìm hiểu con rắn.
- Rắn ri voi thích ăn cá da trơn là 1 điều không chối cãi. Nhưng thật ra rắn ri voi còn ăn cá có vẫy, như cá chép, cá mè, cá sặc, những con cá nhỏ vẫy mềm là ri voi ăn tốt.
Còn về cá da trơn, cho ri voi ăn đơn thuần và ăn nhiều cũng không tốt cho rắn.
- Rắn ráo trâu ăn chim chuột, gà vịt, cóc ếch là chính, nhưng hổ hèo còn ăn thịt, cá da trơn. Nhưng đối với cá, rắn hổ hèo ăn chuyên là không tốt chỉ ăn dậm mà thôi.
Với đôi điều suy nghĩ gởi đến ai có sở thích chăn nuôi, nhất là con vật mới.

Nuôi rắn nên nhớ câu này nhé
" Trong lúc no, phải có cái đói
đừng để lúc đói có cái no"
Đây là phương châm mà tôi đã thực hiện trong suốt thời gian nuôi rắn. Và tôi cũng dựa vào câu này, đã nuôi thành công nhiều loài vật hoang dã mới hiện nay.
Rùa ở miền Nam cũng đưa ra Bắc thôi, tôi nghĩ miền Trung cũng vậy. Con dúi tôi chỉ nuôi chơi chứ không nuôi kinh tế, vì thấy nó nhiều khê
Theo tôi con dúi hiện nay chỉ tiêu thụ tại Việt Nam. Tuy ăn tại Việt Nam nhưng giá cả và đầu ra ổn định. Và chưa phân biệt giữa con nuôi và con hoang dã như các con khác.
Tại sao con dúi đã được nuôi lâu rồi mà giá , đầu ra, va chưa phân biệt?
- Người nuôi thành công có ít, thất bại nhiều
- Thức ăn của nó không đơn giản , như thức ăn của các con khác
- Sinh sản khó, khi đã đẻ được rồi, nuôi con con lại càng khó hơn.
- Nơi nuôi rất cần sự yên tĩnh
- Vận chuyển khó khăn...
Vì thế con dúi hiện nay chưa có nhiều, vẫn còn tầm quan trọng ở thương trường.
Bạn khắc phục được mấy yếu điểm trên là bạn nuôi dúi tốt
Anh Vũ ơi cho em xin hạch toán nuôi rùa và cách nuôi cũng như chuồng trại được không anh daituhoankiem@gmail.com đây là mail của em. cám ơn anh!

Anh Vũ ơi cho em xin hạch toán nuôi rùa và cách nuôi cũng như chuồng trại được không anh daituhoankiem@gmail.com đây là mail của em. cám ơn anh!

Ối giời ơi... còn trẻ mà tính nuôi sao he he. Không sao cả, con rùa à . Nó ăn rất ít, chi phí rất nhẹ, thức ăn tôi đi xin không hà, nên chẳng có chi phí bao nhiêu hết, không lẻ tôi nói bằng không. Chuồng trại vì đâu, chuồng heo củ, hay làm 1 khung nào đó, với 4m2 nuôi được 50=70 con

Ối giời ơi... còn trẻ mà tính nuôi sao he he. Không sao cả, con rùa à . Nó ăn rất ít, chi phí rất nhẹ, thức ăn tôi đi xin không hà, nên chẳng có chi phí bao nhiêu hết, không lẻ tôi nói bằng không. Chuồng trại vì đâu, chuồng heo củ, hay làm 1 khung nào đó, với 4m2 nuôi được 50=70 con
cũng nhiều tuổi rồi anh à nhưng cũng có thú như anh em thích nấu ăn và nhất là những con đặc sản lại phải tiếp khách nhiều chủ yếu cán bộ các tỉnh, các bộ nên muốn nuôi mỗi loại 1 ít để thể hiện thôi anh à. Cũng là mấy thằng con nó cũng thích động vật cho nó làm quen với thực tế thấy anh nói nó dễ nuôi muốn tìm hiểu tý anh à. Bác cứ hướng dẫn dễ thì em nuôi con gì dễ bác có em cũng sẽ nuôi ok anh.

Tôi chỉ còn vài chục con Cháu có mua gọi sdt 01239922456 , số này của tôi để trao đổi nhiều hơn. Về kỹ thuật tôi biết bao tôi nói hết , chứ giấu làm gì hi hi
Hiện giờ cháu đang dọn lại cái ao, vài hôm dọn xong cháu alo chú nha. Cái ao cũ sau khi dọn xong có cần rải voi khử trùng ko chú, cái ao đó hơn 1 năm rồi ko nuôi gì cả nhưng vẫn còn 1 ít nước cũ.
Con ghe nói bác vũ ở long an , bác có thể cho con địa chỉ cụ thể đc ko , con ở gần củ chi qua long an cũng ko xa lắm , con muốn đc đến chỗ bác để đc học hỏi thêm về chăn nuôi vì con đam mê chăn nuôi lắm, hiện con đang nuôi rắn ráo trâu và ếch đc 2 mùa, con muốn đc tham quan chỗ bác và học hỏi bác thêm kinh nghiệm và kỹ thuật. Cảm ơn bác.
Bạn định khi nào đi xuống nhà chú Vũ, mình và bạn cùng nhau đi được ko, mình cũng muốn tham quan mô hình và cách nuôi hiệu quả của Chú XV. Nhà mình gần Trung Tâm Sát Hạch Lái Xe Củ Chi, nếu tiện thì alo mình cùng nhau đi nhé.
ĐT của mình: 0922227822, mình tên Trí.

Last edited by a moderator:
B
Hiện giờ cháu đang dọn lại cái ao, vài hôm dọn xong cháu alo chú nha. Cái ao củ sau khi dọn xong có cần rải voi khử trùng ko chú, cái ao đó hơn 1 năm rồi ko nuôi gì cả nhưng vẫn còn 1 ít nước củ.

Bạn định khi nào đi xuống nhà chú Vũ, mình và bạn cùng nhau đi được ko, mình cũng muốn tham quan mô hình và cách nuôi hiệu quả của Chú XV. Nhà mình gần Trung Tâm Sát Hạch Lái Xe Củ Chi, nếu tiện thì alo mình cùng nhau đi nhé.
Bạn lâm tấn trí cho mình hỏi bạn đang nuôi gì vậy , mình ở cầu bến súc gần địa đạo bến dược mình đang nuôi rắn . Bạn ở củ chi đoạn nào cho mình đến giao luu đc ko.

B

Bạn lâm tấn trí cho mình hỏi bạn đang nuôi gì vậy , mình ở cầu bến súc gần địa đạo bến dược mình đang nuôi rắn . Bạn ở củ chi đoạn nào cho mình đến giao luu đc ko.
Kết bạn giao lưu thì quá được đi chứ... còn về kinh nghiệm nuôi con này con kia thì thực sự mình chưa có. Hiện giờ mình chỉ nuôi gà thôi (cũng đang tập nuôi lứa đầu tiên được 4 tháng, và 1 lứa gà con đc 3 tuần rồi, lứa gà con này có lẻ mình sẻ hướng nuôi gà đẻ), và đang dọn lại 1 cái hồ cũ để nuôi rắn ri voi, về cái hồ nhà mình thì đc chú XV tư vấn là nuôi đc rắn ri voi, nên sau khi dọn xong sẻ alo chú XV về con giống, nên thấy bạn đang có ý định xuống nhà chú XV, mình cũng đang muốn đi để tham quan và học hỏi, nếu đc thì mình đi chung.
Nói nhỏ bạn nghe cái này nhé. Hiện giờ mình chưa định nuôi con nào chủ lưc cả, mỗi loại 1 ít để thăm dò xem sao. Gà thì mình đang nuôi rồi, 2 con kế tiếp là rắn ri voi và heo mọi sinh sản (heo mọi đã đặt hàng 4 con rồi, 10 ngày nữa mới có), rắn thì đang dọn hồ, dọn xong sẻ thọ giáo chú XV. Sau khi 2 con này đi vào nuôi ổn định khoảng 1--2 tháng sẻ tới 2 con tiếp theo mà mình đang nhắm sẳn. Không biết kế hoạch của mình có khả thi hay không, nhưng cứ thử xem sao. Có gì nhờ các anh, các chú trên Forum hướng dẫn và tư vấn dùm.
Nhà mình trên đường Nguyễn Thị Rành ngay ngã tư Nhuận Đức, kề bên UBND xã Nhuận Đức, bạn ở đó chắc biết chổ mình mà.

Last edited by a moderator:
Hiện giờ cháu đang dọn lại cái ao, vài hôm dọn xong cháu alo chú nha. Cái ao cũ sau khi dọn xong có cần rải voi khử trùng ko chú, cái ao đó hơn 1 năm rồi ko nuôi gì cả nhưng vẫn còn 1 ít nước cũ.

Ao củ dọn cỏ rác thì không cần bón vôi. nếu vét bùn đáy , ở những nơi có phèn mới khử vôi. Vôi rất có hại cho rắn
cũng nhiều tuổi rồi anh à nhưng cũng có thú như anh em thích nấu ăn và nhất là những con đặc sản lại phải tiếp khách nhiều chủ yếu cán bộ các tỉnh, các bộ nên muốn nuôi mỗi loại 1 ít để thể hiện thôi anh à. Cũng là mấy thằng con nó cũng thích động vật cho nó làm quen với thực tế thấy anh nói nó dễ nuôi muốn tìm hiểu tý anh à. Bác cứ hướng dẫn dễ thì em nuôi con gì dễ bác có em cũng sẽ nuôi ok anh.

Ối giời đụng hàng cao cấp rồi... cán bộ cấp cao đây à... Rùa thì dễ nuôi lắm bạn ơi , chỉ có cái là chậm lớn.

Ao củ dọn cỏ rác thì không cần bón vôi. nếu vét bùn đáy , ở những nơi có phèn mới khử vôi. Vôi rất có hại cho rắn

Ối giời đụng hàng cao cấp rồi... cán bộ cấp cao đây à... Rùa thì dễ nuôi lắm bạn ơi , chỉ có cái là chậm lớn.
Đến phó thủ tướng Nguyễn Công Tạng bác ấy còn chăn nuôi mà anh, thích thú thì nuôi thú mà hjhj
Anh Vũ à chỗ em đầu cá ruột cá ruột ếch đầu ếch họ cho không mà không biết nuôi gì thôi chỉ mất công đi các chợ xin là họ cho đầy nhưng toàn cá biển thôi à

Đến phó thủ tướng Nguyễn Công Tạng bác ấy còn chăn nuôi mà anh, thích thú thì nuôi thú mà hjhj
Anh Vũ à chỗ em đầu cá ruột cá ruột ếch đầu ếch họ cho không mà không biết nuôi gì thôi chỉ mất công đi các chợ xin là họ cho đầy nhưng toàn cá biển thôi à

Chỗ tôi cũng vậy nhưng tôi trả tiền cho họ chẳng qua là tiền cà phê thôi anh. Và nhờ họ để vào chỗ gọn gàng , sạch sẽ tí thôi

Bác XV ơi, cháu ở Trà Vinh muốn tìm địa chỉ để mua rắn ri voi giống uy tín và chất lượng gần Trà Vinh thì mua ở đâu hở bác.

Chào các bác, các cô chú và các anh chị!
Tôi là dân Bắc. Hiện nay ngoài Bắc rất lạnh. Tôi đã nuôi Hổ phì, giờ tôi rất thích nuôi Ráo trâu. Tôi mong các bác, các cô chú và các anh chị chỉ bảo tôi cách phân biệt rắn Ráo trâu đực và cái khi rắn mới nở và khi rắn 5 tháng tuổi... để ra ngoài Tết nhiệt độ ấm lên tôi mua giống về nuôi.
Tôi xin trân trọng cám ơn các bác, các cô chú và các anh chị ạ!

Tôi là dân Bắc. Hiện nay ngoài Bắc rất lạnh. Tôi đã nuôi Hổ phì, giờ tôi rất thích nuôi Ráo trâu. Tôi mong các bác, các cô chú và các anh chị chỉ bảo tôi cách phân biệt rắn Ráo trâu đực và cái khi rắn mới nở và khi rắn 5 tháng tuổi... để ra ngoài Tết nhiệt độ ấm lên tôi mua giống về nuôi.
Bác cứ nuôi đi rồi biết. Ở đây chẳng có ai chỉ bảo thế đâu. Có chăng thì chỉ nói những gì chung chung mà ai cũng biết. (Đừng nói là người nuôi lâu không biết chuyện này nha, tôi nuôi gà có thể biết gà trống gà mái khi còn trong trứng...) Nếu bác không tin thì cứ chờ xem có ai nói cho bác không nha.
Người đời là thế bác à...

Nếu phân biệt đực cái ở rắn con thì mình thua , còn rắn trên 1/2kg thì mình phân biệt bằng cách sờ đường chỉ trên lưng rắn, rắn đực và rắn cái trên nửa lưng trở về đuôi đều có những đường chỉ con đực thì đường chỉ nổi sờ vào nghe cộm còn rắn cái sờ thì liền mạch ko nghe cộm nhưng sờ ngang chứ ko phải sờ dọc nhé bạn.

Bác cứ nuôi đi rồi biết. Ở đây chẳng có ai chỉ bảo thế đâu. Có chăng thì chỉ nói những gì chung chung mà ai cũng biết. (Đừng nói là người nuôi lâu không biết chuyện này nha, tôi nuôi gà có thể biết gà trống gà mái khi còn trong trứng...) Nếu bác không tin thì cứ chờ xem có ai nói cho bác không nha.
Người đời là thế bác à...

Không phải không ai chỉ !
Cách phân biệt đực cái là đề tài xưa như trái đất rồi nhé . Muốn học hỏi mà không chịu tham khảo các bài viết của anh em từ trước , thì không bao giờ khá được nhé ! Học hỏi mà cứ muốn hỏi câu nào là phải đáp ứng liền câu đó thì qua hỏi anh google . Trên diễn đàn này có biết bao nhiêu câu trả lời đã được dâng lên tật mặt rồi , không chịu tìm tòi còn ở đó cạnh khóe ?
Người đời không phải ai cũng giống như bạn đâu , đừng suy bụng ta ra bụng người như vậy nha !!!

@ bác Xuan Vu: Tôi nuôi 3 chuồng rắn long thừa, chủ ý là cho ăn ếch đèo đẹt hoặc chết, vì tôi nuôi ếch mà...!
Giờ thì hầu hết rắn đạt loại 1 và đại, khoảng hơn 2 tạ. Mà kêu bán không ai bắt, người muốn mua lại cho giá quá rẻ (đổ đồng 300k/kg).
Bác khuyên đừng quay lưng với con rắn nhưng e qua vụ này tui...chạy luôn chớ khỏi quay lưng :)

Tôi nói là ở nơi nào mồi rẽ thì nên nuôi. Chứ mồi đắt quá nuôi không lời đâu. Còn giá 300-400k là đúng rồi. Bạn ở đâu mà bán rắn không được vậy hi hi

@ bác Xuan Vu: Tôi nuôi 3 chuồng rắn long thừa, chủ ý là cho ăn ếch đèo đẹt hoặc chết, vì tôi nuôi ếch mà...!
Giờ thì hầu hết rắn đạt loại 1 và đại, khoảng hơn 2 tạ. Mà kêu bán không ai bắt, người muốn mua lại cho giá quá rẻ (đổ đồng 300k/kg).
Bác khuyên đừng quay lưng với con rắn nhưng e qua vụ này tui...chạy luôn chớ khỏi quay lưng :)
Chỗ bạn ở là chỗ nào mà ko ai mua vậy, tôi ở bình dương người ta lùng rắn thịt mua quá trời mà ko có rắn để bán nửa là. Chỗ tôi giá đại và nhất hiện tại là 430k và 360k, nếu bạn nuôi đc ếch thì sao mà lỗ đc bạn, lấy ếch dạt cho rắn ăn , ếch tốt thì bán thịt vậy ngon rồi than gì nửa.

Back