Em cần hỏi vấn đề chim trĩ, mong các cao thủ giúp giùm

• Thread starter vanlamdn
  • Ngày gửi
Tình hình em có nuôi ít cặp chim trĩ đỏ, số chim này em mua cùng một lứa với chim của thằng em nhưng hiện nay chim của thằng em báo là đã đẻ rồi và đã ấp nở thành con, em nuôi ít nên chăm sóc chúng đầy đủ dinh dưỡng nhưng hiện chim của em vẫn chưa thấy dấu hiệu sinh sản , con trống đòi đạp mái thì tụi mái chạy mất, chả thấy cái trứng nào, thằng em quả quyêt là tụi nó đã đẽ nhưng ăn trứng nên em ko thấy, nhưng theo em nghĩ em nuôi ít nên nếu có ăn trứng thì cũng để lại tí dấu vết như vỏ trứng chẵng hạn, nhưng em quan sát chuồng kĩ lắm cũng ko thấy biểu hiên gì. vậy em mong các bác có kn nuôi chim trĩ có thể cho em biêt vài vấn đề sau được ko:
_ thứ nhất nếu chim ăn trứng thì nó có để lại dấu vết gì ko ạ?
_ thứ hai là có cách nào khắc phục được tình trạng chim ăn trứng không ạ?
_ thứ ba là thời gian trong ngày mà chim hay đẻ là thời gian nào để canh me lụm trứng
Rất mong nhận được chỉ bảo của anh em, chân thành cám ơn các anh nhiều

Đây vấn đề em thắc mắc là ở đây này:
_ Anh trangtraichimtri thì 2 tiếng đảo trứng 1 lần, 1 lần như vậy đảo khoảng 15-20 giây ( nghiêng trứng qua trái 45o rồi qua phải 45o, làm liên tục như vậy trong 15-20 giây sau đó để trứng trở lại vị trí cân băng - đầu lớn hướng lên
_ Anh amytran thì Sau khi nghiêng khay trứng, thì trứng cứ để yên nghiêng như thế
4 giờ. Sau 4 giờ, thì chất lỏng trong trứng ổn định lại, và đó
là lúc nghiêng sang bên kia. Nếu mỗi 4-5 giờ nghiêng khay trứng
một lần, thì một ngày 24 giờ nghiêng 5-6 lần
Ở đây khác nhau hoàn toàn về quy trình đảo trứng, một bên là đảo trong 15 đến 20s rồi đưa về vị trí cân bằng cũ, 1 bên là đảo qua 45 độ để nguyên 4-5h rồi nghiêng sang bên khác, anh trangtraichimtri xem có giúp gì được trong việc khắc phục tình trạng hỏng trứng ở nhà không nhé

Cãm ơn vanlamdn vì những yếu tố nêu trên, để mình thử nghiệm đã hehe
Còn vụ đảo trứng của bác anhmytran thì mình chưa thấy bao giờ??? Để cuối tuần mình về trang trại quay clip máy ấp trứng khi nó đảo cho bạn tham khảo.

mình có mấy ý thế này,đây là kinh nghiệm của mình khi nuôi chim trĩ để bạn tham khảo thêm nha:
- ngoài việc bổ xung khoáng chất và rau xanh,ban nên cho chim uông nước muối loãng(pha như nước dung để ngâm rau sống ấy),một tuần hai lần.
- lấy một vài quả trứng cùng loại,đem đục lỗ 2đầu rút hết ruột ra thật khéo.Sau đó lấy ximang nhào nước đổ vào trong,để chỗ râm mát cho khô rồi đê rải rac trong chuồng,mục đích là tập cho chim bỏ thói quen mổ trứng(khi mổ vào trứng giả sẽ không vỡ_dần dần chim sẽ quen,thấy trứng sẽ không mổ nữa,dù là trứng thật)
- khi chim sắp đẻ,không cần cho chim ăn quá nhiều thức ăn giàu đạm_sẽ lam chim béo,chậm đẻ và năng xuất giảm
- khi chim bắt đầu đẻ,nên cho ăn thêm khoang chất,canxi và các loai thức ăn nguyên hạt như :hạt ngô,lúa....
- nên cho chim ăn cám gà đẻ từ trước khi chim đến tuổi đẻ khoảng 1tháng (để kích thích buồng trứng phát triển) và trong suôt thời gian đẻ
- nên bật đèn sáng cho chim ăn khuya tới khoang 22h đêm(tăng năng suất trứng và khả năng có cồ của trứng)
Vài điều với bạn,chúc thành công...

cám ơn bạn ducphong vì những chia sẽ đầy nhiệt tình của bạn, mình sẽ làm theo cách bạn hiện giờ trĩ nhà mình vẫn chưa thấy dấu hiệu đạp mái thật sự mình lo quá
Và cái quan trọng thất sự em cần báo bác trangtraichimtri thế này (vì em tiếc mẻ trứng của bác bị hỏng quá) :
_ Hôm nay em cố đi mua cái điều khiển nhiệt độ fox-1004 sau khi loáy hoáy đấu dây để làm thí nghiệm thì cũng đã xong giai đoạn đầu, em đọc cái hướng dẫn set thông số của một bạn trên mạng cho dòng fox-1004 bạn ấy hướng dẫn rất tỉ mĩ, sau khi set thông số từ 37 độ đến 38 độ, đến đoạn set mã cor sau cùng em chưa vôi set mà cho thêm vào lồng ấp 1 cái nhiệt kế môi trường mới toanh để gần đầu dò của bộ điều khiển nhiệt, khi bộ dk báo 38độ và tự ngắt thì cái nhiệt kế môi trường báo gần 41 độ như vậy sự chênh lệch nhiệt độ đo được của bộ đkhiển nhiệt cao hơn nhiệt độ thật của môi trường đến 3 độ, vậy khi bộ đk báo 38độ thì nhiệt độ môi trường thùng ấp đã là 41 độ, em nghĩ nguyên nhân trứng của anh trangtraichimtri là từ đây , em gửi link sau cho anh tham khảo nhé tại em cũng chưa hiểu kĩ vấn đề này lắm
http://congnghieplanh.com/bai-viet/huong-dan-su-dung-bo-dieu-khien-nhiet-do-fox-1004.aspx
anh xem kĩ mục 2e xem có giúp được gì không nhé

cám ơn bạn ducphong vì những chia sẽ đầy nhiệt tình của bạn, mình sẽ làm theo cách bạn hiện giờ trĩ nhà mình vẫn chưa thấy dấu hiệu đạp mái thật sự mình lo quá
Và cái quan trọng thất sự em cần báo bác trangtraichimtri thế này (vì em tiếc mẻ trứng của bác bị hỏng quá) :
_ Hôm nay em cố đi mua cái điều khiển nhiệt độ fox-1004 sau khi loáy hoáy đấu dây để làm thí nghiệm thì cũng đã xong giai đoạn đầu, em đọc cái hướng dẫn set thông số của một bạn trên mạng cho dòng fox-1004 bạn ấy hướng dẫn rất tỉ mĩ, sau khi set thông số từ 37 độ đến 38 độ, đến đoạn set mã cor sau cùng em chưa vôi set mà cho thêm vào lồng ấp 1 cái nhiệt kế môi trường mới toanh để gần đầu dò của bộ điều khiển nhiệt, khi bộ dk báo 38độ và tự ngắt thì cái nhiệt kế môi trường báo gần 41 độ như vậy sự chênh lệch nhiệt độ đo được của bộ đkhiển nhiệt cao hơn nhiệt độ thật của môi trường đến 3 độ, vậy khi bộ đk báo 38độ thì nhiệt độ môi trường thùng ấp đã là 41 độ, em nghĩ nguyên nhân trứng của anh trangtraichimtri là từ đây , em gửi link sau cho anh tham khảo nhé tại em cũng chưa hiểu kĩ vấn đề này lắm
http://congnghieplanh.com/bai-viet/huong-dan-su-dung-bo-dieu-khien-nhiet-do-fox-1004.aspx
anh xem kĩ mục 2e xem có giúp được gì không nhé

Chưa vội kết luận sensor của fox bị hỏng, hãy thử nghiệm như thế này, vị trí đặt sensor và vị trí đặt nhiệt kế phải cùng 1 vị trí, càng gần nhau càng tốt, khi đó kết quả kiểm chứng mới đúng
Vấn đề nhiệt độ không đồng đều trong máy ấp trứng (hay còn gọi điểm nóng, điểm lạnh là rất thường gặp bởi những lý do sau:
1/ Nguồn nhiệt bị tập trung (thường là bóng đèn hoặc là điện trở) do đó nếu bố trí kg hợp lý sẽ gây nên nóng cục bộ
2/ Quạt thổi không đủ để phân phối nhiệt đồng đều
3/ Kích thước của lò ấp có nhiều góc cạnh, góc khuất hoặc quá lớn ,.. dẫn đến gió nóng tới không đồng đều
4/ Lượng gió tươi không phù hợp (lò quá kín) dẫn đến lưu thông không khí cũng không tốt)
5/ Vị trí đặt sensor không thích hợp (VD nếu đặt sensor gần nguồn nhiệt thì đa số những điểm trong máy ấp bị thiếu nhiệt, còn ngược lại nếu đặt sensor vào góc khuất hoặc xa nguồn nhiệt sẽ dẫn tới đa số những điểm trong máy ấp bị quá nhiệt)
Vì thực sự thì bộ điều khiển chỉ điều khiển nhiệt độ chỉ đúng tại vị trí sensor thôi, do đó yếu tố còn lại là phải bố trí quạt gió, nguồn nhiệt, gió tươi cho phù hợp để nhiệt độ trong máy đồng đều
Đó là lý do tại sao ngoài thị trường người ta hay quản cáo là cấp gió theo kiểu 2D, 3D, 4D ... chủ yếu là bố trí nhiều quạt ở nhiều vị trí khác nhau để tao sự đồng đều về nhiệt độ trong máy ấp

Bài viết có nội dung tương tự

Back