Giải pháp cho mảnh đất 1500m2 ("thế" mở màn)

Kính chào bà con!
Sau khi tôi đưa ý tưởng tạo một hệ thống "cờ thế" trong nông nghiệp, được Sếp ủng hộ. Tôi nghĩ rằng ý tưởng nào cũng phải bắt tay vào làm thì mới thành hiện thực. Vì vậy tôi mạo muôi đưa ra một "thế" mở màn để lấy...hên và cũng để xem ...không khí thế nào. Nếu thấy có khí thế thì sếp hãy mở box riêng cho khỏi...phí đất.
Vậy mời bà con đưa ra một giải pháp cho mảnh đất của tôi để đạt hiệu quả cao .
Các điều kiện như sau:
Diện tích : 2000m2 trừ đi nhà ở, công trình phụ thì còn khoảng 1500m2
Chất đất : Cát pha đã bạc màu trở thành dúi dẻ, màu xámbạc, cứng vào mùa khô nắng, sình lún vào mùa mưa. Vào mùa mưa có khi ngập nước xâm xấp hai, ba ngày rồi rút.
Nguồn nước : Giếng đào và giếng đóng, không có phèn. Đã có bồn nước 1000lít cao 4m.
Lịch sử : Đã từng trồng mía, củ mì, củ hùynh tinh, trồng lagim, thơm, trồng chanh, mít, xoài, xung quanh vườn còn gần chục cây dừa v.v.. Tóm lại cho thu nhập khoảng...6 triệu/năm
Lao động : 1 lao động mạnh khỏe cỡ...tôi
Vốn : Tôi được phép chi tiêu trong phạm vi...30 triệu.
Nếu những dữ kiện nêu lên cần thêm thì bà con cứ cho biết để bổ sung.

Kính mời các anh hào tham gia cho các giải pháp.
Kính mời các cao nhân vừa nhận xét vừa cho các giải pháp luôn (kẻo không mất quyền lợi...góp ý).

Nếu không có : - Một máy phát điện dự-phòng : chạy bằng nhiên-liệu, bằng gío, bằng nước hay chạy bằng Biogas. - Hoặc dãy bình Ac-quy với một bộ-phận biến điện ra 2 chiều (inverter), để phòng những lúc cúp điện, thì trăm phần trăm là hệ-thống nầy không nên nghĩ tới. ...
...Xin bà con ai biết chỉ giúp : - Tui thường cố gắng hết sức, viết cho bà dễ đọc bằng cách ngắt câu và xuống hàng... nhưng khi đưa lên thì đa-số bài được nén cục lại. Chính tui là người viết, mà đọc lại tui còn thở dài! Bà con có biết cách nào tránh không? Thân.

Có hai vấn đề tôi muốn nói :
- một là nếu hệ thống mất điện chừng 6 tiếng đồng hồ (trong một tuần) thì có ảnh hưởng đến nỗi phải hư hết hay không? Hoặc có thể cho phép mất điện bao nhiêu thời gian? Từ đó mới có thể xác định được có cần trang bị thêm thiết bị để ổn định điện hay không và bác nên tiếp tục hay không. (Nhưng tốt nhất là bác cứ tiếp tục vì ....tương lai).
- Vấn đề thứ hai về cách thể hiện bài viết thì tôi....chịu. Vì tôi cũng đang thắc mắc như bác. Mong có ai biết giải đáp với....!

Bác botienthi, Thật thì tui mong đang trao đổi với những bạn có chung khuynh-hướng chấp-nhận : - Luôn trên đường đi có trở ngại. - Luôn có vấn-đề trong làm ăn, trong cuộc sống. Khi nói có "vấn-đề"; là phải "nổ lực để đối-phó". Chuyện mất điện tuần/6 giờ, thì những người nuôi cá giải-trí (cá kiểng) họ làm sao? Vậy, học cách của họ! Tui nói ngưng, vậy chứ chỉ cần 1 người cần tui viết thêm, với tui là đủ. Tui đã lòng nhủ lòng phải kiên-nhẫn. Vậy chúng ta tiếp-tục. Rồi dần-dần bác sẽ thấy chuyện mất điện 6 giờ thì ảnh-hưởng tai-hại lớn nhất đối với bể nuôi chính là không thể duy-trì lượng ốc-xy hòa-tan trong nước. Và chúng ta có thể dễ-dàng giải-quyết bằng bơm hơi chạy bằng bình điện 1 chiều. Nhân đây, tui cũng xin thưa với bác : - Tui viết bài trong Topic "Nuôi con gì, Trồng cây gì?”cho hiệu-quả, là không đúng chỗ. - Mục-đích tui muốn trình-bày là "Nuôi cách nào? Trồng cách nào?” cho hiệu-quả. Đó, bác thấy hôn? Hai "cái đó" hoàn-toàn kh ác nhau. Thân.

------ 5 minutes:

*** Xin lỗi bác botienthi nha! Tui xóa bài, rồi viết lại trong Word, xong Copy rồi Paste qua, nhưng thật là lạ : Chữ vẫn dồn cục! Thôi, đành vậy. Thân.

------ 41 minutes:

Cái chất chánh, thường-xuyên được đưa vào hệ-thống kết-hợp nầy, là thức ăn nuôi cá. Nếu thức ăn nầy được chế-biến hợp với nguyên-tắc hữu-cơ, thì toàn hệ-thống kết-hợp Thủy-canh/Thủy-sản sẽ được xem như hữu-cơ. Việc áp-dụng các phương-pháp hữu-cơ, đặc-biệt để dùng cho hệ-thống Aquaponics, vừa ích lợi cho mọi người tiêu-thụ, và qua suốt chuỗi các mắc xích, tạo thành một hệ-thống sản-xuất lương-thực một cách sinh-thái thật sự. Mong rằng không lâu, kỹ-thuật sản-xuất lương-thực nầy sẽ được công-nhận là hữu-cơ : thực-phẩm sản-xuất bằng phương-pháp hữu-cơ, tạo nên những mùa thu-hoạch gía-trị cao hơn về thương-mại, hơn là những phương-pháp nuôi trồng thông-thường, hay Hydroponics, và cũng cung-cấp một nguồn thức ăn thật sự lành mạnh mới cho người tiêu-dùng.

------ 5 Giờ 22 minutes:

Những người ứng-dụng kỹ-thuật nầy có nhiều khuynh-hướng khác nhau :
- Thích ăn Cá, nên Rau là phụ.
- Nuôi Cá để ăn, nhưng trồng cây cho đẹp, không ăn.
- Thích Cây, nuôi Cá chỉ để làm phân cho cây.
- Sau hết là nhóm người ứng-dụng kỹ-thuật nầy để nuôi Cá Kiểng và trồng Cây Kiểng luôn!
Bạn thuộc nhóm người nào?
Thân.

Last edited:
Xin bà con ai biết chỉ giúp : - Tui thường cố gắng hết sức, viết cho bà dễ đọc bằng cách ngắt câu và xuống hàng... nhưng khi đưa lên thì đa-số bài được nén cục lại. Chính tui là người viết, mà đọc lại tui còn thở dài! Bà con có biết cách nào tránh không? Thân.
Con thấy bác viết như vậy là dễ hiểu lắm rồi! Con cảm ơn bác rất nhiều vì tấm lòng và sự nhiệt tình mà bác đã dành cho bà con nông dân! Cầu chúc cho bác gặp thật nhiều điều tốt lành trong cuộc sống và cũng sẽ nhận lại được từ những gì bác đã cho đi!...

------ 3 minutes:

con không bấm nút cảm ơn bác vì con biết là mình sẽ không bấm hết những lần con muốn cảm ơn bác!...

Last edited by a moderator:
Những lợi-ích cho môi-trường

* Ít dùng nước
Nước ngọt ở Úc rất hiếm, nên bất cứ phương-pháp sản-xuất thực-phẩm nào mà kết-quả cho ra đồng sản-lượng nhưng dùng ít nước hơn thì đều được hoan-nghênh.
Do bởi nước nuôi cá được hồi-lưu, tái sử-dụng nên nước hao hụt được kể là tối-thiểu. Với lối canh-tác cũ, nước tưới-tiêu bơm thẳng lên đất, nên phần lớn nước bị mất qua bốc hơi, thẩm-thấu, chảy tràn mất và do những lúc thời-tiết bất lợi.

* Giảm dùng hóa-chất
Nhu-cầu dùng hóa-chất làm dinh-dưỡng cho cây bị triệt-tiêu qua kỹ-thuật kết-hợp nuôi trồng Cá/Cây trong cùng một hệ-thống, do bởi dinh-dưỡng cây lấy từ cặn-bả nuôi cá. Bất cứ hóa-chất nào đưa vào hệ-thống phải được xem là không làm hại cá và quần-thể vi-sinh. Bởi những hoá-chất đó có thể phá vở mắc xích hỗ-tương của hệ-thống sinh-thái thui gọn của hệ-thống nầy.

* Giảm xoáy mòn
Kỹ-thuật nầy giảm xoáy mòn, do bởi hoàn-toàn không bao giờ cày xới đất. Vấn-nạn xoáy mòn của nước Úc là vấn-nạn lớn. Hàng cơ-man mẫu đất mặt bị bào mòn do nước tràn, do gió quét... và các mương thoát nước ngập đầy bùn lầy, phù-sa. Aquaponics không dùng đất để trồng cây, do đó giữ lại đước lớp đất qúy giá không bị mất đi do liên-tục cày xới, dinh-dưỡng bị nước cuốn đi... không bao giờ trả lại.

* Giúp giảm bớt dấu vết hư-hoại môi-trường sinh-thái
Càng ít đất bị thoái-hóa do chúng ta tận-dụng để tạo ra lương-thực thì càng thêm có nhiều đất có cơ-hội phục-hồi cách tự-nhiên : Rừng được để yên, các dòng nước được sạch và lành mạnh. Chúng ta càng chặt cây, đốn rừng để làm nông mà không trồng lại, sẽ càng ngày càng tăng lượng các-bon dioxide phóng vào không-gian gây nên hiện-tượng địa-cầu ngày càng ấm dần.

* Sản-xuất quanh năm
Aquaponics kết-hợp với thiết-bị kiểm-soát khí-hậu như nhà kính, nhà lưới thì có thể sản-xuất thực-phẩm được quanh nằm trong những vùng không khắc-nghiệt lắm.

* Duy-trì lượng cá ngoài thiên-nhiên
Có thể giúp giảm áp-lực lên lệnh cấm đánh bắt cá trên sông rạch, đầm hoặc biển. Cá và Cây cũng có thể được nuôi trồng và thu-hoạch tại những địa-điểm gần sát với nơi tiêu-thụ, giảm được phí-tổn chuyên-chở, vừa có được rau, cá tươi cho người tiêu dùng. Lần nữa, giảm bớt khí thải ra mội-trường.

Last edited:
Nếu không có : - Một máy phát điện dự-phòng : chạy bằng nhiên-liệu, bằng gío, bằng nước hay chạy bằng Biogas. - Hoặc dãy bình Ac-quy với một bộ-phận biến điện ra 2 chiều (inverter), để phòng những lúc cúp điện, thì trăm phần trăm là hệ-thống nầy không nên nghĩ tới. Cho nên : - Điểm bất-lợi là phải tốn điện chạy bơm 24/24 giờ,l à điều mà tui đã dự-phòng, và đã đến lúc tui nói ra điều tui muốn nói : Kể từ sau dòng nầy cho đến hết phần trình-bày của tui về nuôi thủy-sản thì do bởi lúc nào cũng cần điện. Nên tui xin hỏi ý bà con : - Có nên tiếp-tục? Hay qua mục khác? Phần nầy ngay đây tạm ngưng, chờ bà con quyết-định. Thân.

------ 5 minutes:

Xin bà con ai biết chỉ giúp : - Tui thường cố gắng hết sức, viết cho bà dễ đọc bằng cách ngắt câu và xuống hàng... nhưng khi đưa lên thì đa-số bài được nén cục lại. Chính tui là người viết, mà đọc lại tui còn thở dài! Bà con có biết cách nào tránh không? Thân.

Xin thưa : Xin mời Bác tiếp tục vì vấn đề ứng dụng công nghệ mới là xu hướng tất yếu và cần thiết, với lại sẽ có người đáp ứng được yêu cầu duy trì dòng điện 24/24.Những chia sẽ của Bác sẽ rất là hữu ích, Cám ơn Bác.

Vấn đề trình bày bài viết có lẻ nhờ admin giải quyết hộ là khả thi nhất. Vì có thể vấn đề ở chổ lập trình của trang web ?!!!

Theo em bác Thuy_canh nghiên cứu xem nên mở một topic chuyên đề về Aquaponics (kết-hợp Thủy-canh/Thủy-sản). Vấn đề bơm nước liên tục giờ không khó nữa rồi, có thể sử dụng máy bơm nước dùng năng lượng mặt trời (hình như gọi là Solar Water Heater gì đó) thay thế là ok. Ở VN mùa nắng hồ chứa nước thủy điện cạn mới cúp điện, còn mùa mưa ít khi bị cúp trừ sự cố.

Cám ơn tranvi nhiều lắm! Thỉnh-thoảng em chịu khó ghé vô góp vài câu.
Về kỹ-thuật Aquaponics nầy có rất nhiều yếu-tố góp lại làm nhiều bạn e-ngại. Nhưng do bởi tui sinh-sống bằng trồng Thủy-canh, thêm trước đó tui có 3 năm điều-hành một tiệm Cá Kiểng, nên tui nghĩ ngay đến, và biết chắc kỹ-thuật nầy sẽ đắc-dụng và đem lại nhiều lợi-ích vượt bực tại VN mình.

Để tui nói những điều trước mắt làm bà con ngần-ngại :

1- Trồng bằng Thủy-canh : Ngoài Agriviet, tui còn góp ý trên một Diễn-đàn khác nữa, nhưng trở-ngại không phải là phương-pháp "Trồng cây không cần đất" rắc-rối, khó hiểu mà chính là vì khó mua được dung-dịch. Với Aquaponics vấn-nạn nầy đương-nhiên tự nó vượt qua.

2- Thủy-sản : Ở đây là nuôi cá trên bể nổi. Thì hệ-thống Aquaponics luôn tạo cho cá môi-trường nước lúc nào cũng như ngoài thiên-nhiên. Điều nầy giúp cá nuôi khỏe mạnh, chóng lớn, ít hao hụt, và nhất là mật-độ nuôi ít nhất phải là gấp đôi hay gấp ba nuôi ao theo truyền-thống. Lại nữa, khâu thu-hoạch sẽ là khâu hết sức nhanh, gọn.

Vậy, như tranvi thấy cái cần của Topic nầy không phải nằm ở người đọc, mà nằm ở người muốn trình-bày, mà cần gì :
- Cần phải hết sức kiên-nhẫn, để từ từ bà con hiểu tui muốn nói gì.
Đây mới chính là "vấn-đề". Bởi tui không có khả-năng trình bày gẫy-gọn, dễ hiểu. Như vậy tui lại phải yêu-cầu người đọc :
- Xin hãy kiên-nhẫn với tui.
*
Chuyện làm thành Topic riêng là Aquaponics. Thì rõ-ràng đúng là như vậy, nếu không có thêm cái "lòng-thòng" nầy :
- Đó là một nông-trại bền vững, như nhiều bạn đã gọi thành tên.
Mà một nông-trại như vậy, nếu chỉ có Aquaponics không thì không đủ, vì chưa lột được hết mọi lợi-ích hỗ-tương của nó. Nó gồm luôn cả chăn nuôi (loài máu nóng, lẫn máu lạnh), luôn cả côn-trùng.
Mà tranvi biết hôn, những thứ vừa thêm đó, chẳng những không tốn thêm, mà lại còn góp phần tận-dụng ích-lợi của hỗ-tương :
- Cây, củ cho thú, cầm tiêu-thụ.
- Cặn-bả và phế-thải của thú, cầm dùng nuôi Trùn.
- Trùn nuôi lại thú, cầm, cá.
- Cứt trùn cải-tạo đất.

Hì hì, Tranvi, nếu cho tui thì giờ, thì tui sẽ ráng trình-bày được hầu-hết. Mà Tranvi biết hôn, anh em nói nhau nghe, chỉ nghĩ đến sẽ trình-bày hết bao nhiêu đó, tui cũng "ớn chè đậu" lắm! Nên biết bao nhiêu lần tui đã có ý rút lui. Tui ham vui,, không thích bị ràng buộc nên ngán thôi.
Trước hết, tui cần phải tự thắng chính mình. Cái nầy mới khó!
Thân.

Last edited:
Theo em bác Thuy_canh nghiên cứu xem nên mở một topic chuyên đề về Aquaponics (kết-hợp Thủy-canh/Thủy-sản). Vấn đề bơm nước liên tục giờ không khó nữa rồi, có thể sử dụng máy bơm nước dùng năng lượng mặt trời (hình như gọi là Solar Water Heater gì đó) thay thế là ok. Ở VN mùa nắng hồ chứa nước thủy điện cạn mới cúp điện, còn mùa mưa ít khi bị cúp trừ sự cố.

Nếu đầu tư được máy này coi như ok , Mời bác Thuycanh tiếp tục chuyên đề về Aquaponics

Làm sao giải quyết được vấn đề "chênh lệch" giữa chất thải của cá và nhu cầu của cây khi cá còn quá nhỏ hoặc cá quá nhiều cây quá ít , hoặc "công thức" bao nhiêu cá và bao nhiêu cây cho "vừa" ạh.

Câu hỏi của Thuấn rất hay. Đây cũng là một trong những điều cốt lõi của kỹ-thuật nầy, nên rất cần phải được thông-suốt. Em chịu khó chờ thêm vài "trang" sau dùm nha!
Thân.

------ 6 Giờ 46 minutes:

Tranvi ơi,
Chỉ một gợi ý nhỏ của Tranvi mà đã giúp cho vấn-nạn tụi đang gặp phải được giải-quyết. Nếu có thì giờ, Tranvi tiếp tay giải-quyết dùm vụ điện chạy bơm nầy với.

Cùng Tranvi với Thuấn,
Như hai em thấy, tui không dám, cũng như không hiểu biết gì hết về câu hỏi : "Trông cây gì, nuôi con gì?", bởi nó quá rộng, và khi chọn được rồi thì lại quá chuyên-môn.
Tui chọn cái mà tui biết khá hơn : - Đó là "trồng cách nào, nuôi cách nào?" tại những miếng đất hầu như không còn dùng gì được. Đó là những vuông đất khô cằn sõi đá, những vùng đất cát, những mảnh đất phèn, những mảnh đất mà tình-trạng đổi thay từ cực-đoan nầy sang cực-đoan kia : Mưa thì lầy, mà nắng thì khô hạn. Hay những thửa đất bạc màu, bỏ công, của vào thì nhiều mà thu-hoạch chẳng bao nhiêu!

Sự lựa chọn của tui như vậy là thu hẹp lại, chỉ cần đưa ra được một cách nuôi, cách trồng rồi thì tùy theo khí-hậu từng vùng mà chúng ta chọn cây, thú bản-địa để nuôi trồng. Tuy sẽ áp-dụng cho nhiều vùng, khí-hậu khác nhau, cao-độ khác nhau, mà mô hình mà tui đề-nghị lại sẽ rất đơn-giản, bởi chỉ lệ-thuộc vào 2 thứ : Nước ngọt và điện-năng.

Như vậy, chắc hai em cũng thấy, tui nhắm vào các thửa đất nghèo nàn cát đá "không thể trồng trọt được" để áp-dụng mô-hình tui đề-nghị. Nhưng hãy khoan, trong suốt thời-gian tui trình-bày, tui cần hai em vạch ra những điều nghịch-lý, bất-khả-thi, bởi : người trong thì quáng, mà người ngoài thì sáng, để từ đó chúng ta hoàn-chỉnh.
Vậy đi nha!
Thân.

Last edited:
Ôi bác làm em xấu hổ lắm lắm! Em đâu có biết về mấy cái vụ điện đóm máy móc gì đâu, chẳng qua là thấy thông tin thì viết lên thử vậy thôi. Thật ra theo em cái cần nhất là kỹ thuật về aquaponics gì đó của bác sẽ nói mới là vấn đề cốt lõi, vì thế mà em đề nghị lập topic chuyên đề riêng về nó. Còn mấy cái vụ chăn nuôi trồng trọt đi kèm sẽ từ từ tính cho nó "tình tứ". Vấn đề điện đóm theo em thì không khó lắm vì có nhiều giải pháp đối phó với việc cúp điện thường xuyên tuỳ thuộc vào nguồn vốn đầu tư và điều kiện nơi sản xuất cho phù hợp. Nguồn điện thì có thể dùng phong điện, hệ thống điện năng lượng mặt trời, máy phát điện, bình ắcquy, bình ắcquy kết hợp bộ kích điện (inverter) có tích hợp bộ sạc, UPS...Máy bơm thì có máy dùng điện, máy dùng bình ắcquy, máy dùng năng lượng mặt trời...do mình lựa chọn phù hợp với nguồn điện và công suất hồ nuôi.
Bác có bao nhiêu vốn liếng, ngón nghề bác cứ tuôn ra hết đi, không khéo bị thất truyền à...Hihi

Chú em Tranvi miệng nói "em chả, em chả" mà bữu-bối đầy túi. Vậy, ngồi yên đó nha, lâu lâu khỏ phèng-la vài tiếng, kẻo bà con buồn ngủ.
Tui mà có vốn liếng, nghề ngỗng, à không, nghề chuyên-môn gì đâu! Những điều tui trao đổi với Tranvi đây là ý của hai vợ chồng Shannida Herbert và Matt Herbert, chuyên gia về Canh-nông Sinh-thái (Ecological Agriculture) người Úc. Nông-trại Aquaponics của 2 ông bà cách tui 3 giờ lái xe. Tui chưa có dịp đến, chỉ có nói chuyện qua điện-thoai hoặc trao đổi Email.
Hiện thời nhiều người ứng-dụng kỹ-thuật nuôi/trồng kết-hợp nầy lắm. Tui muốn lấy ý của hai ông bà nầy để trao đổi với Tranvi cũng chỉ để hãnh-diện "cây nhà lá vườn" đó mà! Sau nầy có dịp, chúng ta lan-man qua các trại khác. Dĩ-nhiên sẽ không quên thăm "sư-phụ" của kỹ-thuật nầy là Tiến-sĩ James Rakocy để tham-khảo chơi.
Thân.

------ 26 minutes:

Lợi-ích cho người áp-dụng
* Lợi-ích trước mắt là nỗi thích-thú luôn được nhìn thấy Cây và Cá tăng-trưởng. Và rồi thu-hoạch. Thu-hoạch 1 lần hay xen kẻ, hoặc nối đuôi vẫn luôn nhanh, gọn.

* Trồng cây trong hệ-thống Aquaponics sẽ không còn bị đau lưng, bị phồng tay cuốc đất, nhổ cỏ. Vả lại, hệ-thống luôn cao hơn mặt đất, nên việc trồng, thu-hoạch đều ở khoảng "vừa tầm". Điều nầy có nghĩ người già mà mê trồng-trọt sẽ rất thích..

* Giảm bớt nước dùng. Nhiều thành-phố tại Úc, nhất là những thành-phố cận duyên-hải, thường hạn-chế nước sử-dụng. Aquaponics có thể sản-xuất cá, rau, trái ở sau vườn với lượng nước tối-thiểu. Lượng nước nhỏ bị mất do bốc hơi và cây hô-hấp sẽ được bồi hoàn bằng 1 ống cung-cấp nước tự-động nhờ phao nổi. Nhờ vậy, việc châm nước được "quên hẵn hoàn-toàn".

* Aquponics không dùng đất. Do đó chuyện đất tốt, xấu miễn bàn. Thêm vào đó, việc không dùng đất giúp hệ-thống cách-ly được với các nguồn bệnh từ đất. Hệ-thống Aquaponics cũng hoàn-toàn thích-hợp tại những ô đất bị dầu nhớt, ô-nhiễm, độc-tố...

* Ít hay không nhổ cỏ. Hạt cỏ bay vào không có điều-kiện thích-hợp để nẫy mầm. Đây là vấn-nạn của những người trông rau. Thật cực để giữ vườn ra sạch cỏ. Mà việc không dùng hóa-chất diệt cỏ thì đồng-nghĩa với nhổ bằng tay. Nhưng cho dù có một vài cây cỏ mọc lên trong hệ-thống, bạn vẫn có thể cầm nhẹ lấy ra mà không cần dùng một chút sức nào.

------ 7 Giờ 57 minutes:

* Một hệ-thống Aquaponics nhỏ ở sân sau là một trợ-huấn-cụ sống-động để dạy cho bọn trẻ cây cốiăng-trưởng như thế nào; cá cùng môi-trường sống và lớn lên của chúng ra sao? Chúng ta có thể dạy chúng về các thành-phần cây cỏ, sinh-vật, các loại vi-sinh trong tầng sinh-quyển liên-hệ đan-xen với nhau, hỗ-tương nhau như thế nào để sống còn và phát-triển trong môi-trường sinh-thái của chúng.
Hệ-thống Aquaponics ở sân sau cũng đóng góp vào nguồn thực-phẩm của gia-đình. Nó cũng đem niềm vui-thích cho một đứa trẻ, khi em gieo hạt, nhìn cây nẫy mầm và lớn lên, ngay cả có thể đến lúc thu-hoạch được, ăn được. Và điều tốt nhất của trợ-huấn-cụ nầy là thực-phẩm mà nó sinh ra là thực-phẩm rất lành, hữu-cơ.

* Do bởi việc tưới-tiêu của hệ-thống Aquaponics được thiết-kế tự-động, nên bạn và bọn nhóc có thể quên hệ-thống nầy một vài ngày, ngay cả trong thời-gian thời-tiết nóng nhất mà không phải lo cây, ngay cả cây con, bị căng thẳng vì thiếu nước. Nhưng cùng tình-trạng như vậy với cây trồng trên đất thì cây sẽ bị tổn-thương trầm-trọng, hoặc có thể chết.

* Một hệ-thống Aquaponics thương-mại nhỏ có thể được thiết-lập gần thành-phố hoặc khu dân-cư để cung-cấp thức ăn tươi nhất cho người tiêu-thụ. Hiện đang có khuynh-hướng ứng-dụng kỹ-thuật "mái nhà xanh", dùng phương-pháp Aquaponics trên đất trống, trên mái nhà, trên sân sau hoặc bất cứ khoảng trống có thể nào của thành-phố. Những loại hình Aquaponics nầy càng gần người tiêu-thụ, càng giảm bớt số-lượng "thực-phẩm chạy đường dài". Nhiều loại lương-thực được chở bằng tàu, xe xuyên tiểu-bang, xuyên quốc-gia làm tăng thêm giá thành trước khi chúng được dọn lên bàn. Điều nầy có nghĩa thức ăn đó sẽ mắc hơn, ít tươi hơn sản-phẩm địa-phương.

Last edited:
Về cúp điện thì em thấy : trên thị trường hiện có bán máy sũi oxy chạy = bình acquy , loại 18w với bình 50am thì có thể duy trì oxy cho cá cả ngày khoảng 6 hồ có 500l nước . Lợi dụng lúc nầy ta kg cho cá ăn = có nhiều cái lợi :
1: giữ cho nước sạch
2: giúp cho cá sạch ruột sẽ ít bệnh về đường tiêu hóa sau này
3: kích thích cho cá ăn nhều ở những ngày tiếp theo
Chú ý: phương pháp này chỉ áp dụng nếu cúp điện 1 tuần trở lên , còn nếu kg cúp điện ta cũng có thể bỏ đói cá 1 tháng 1 lần cũng tốt.
Có gì sai xin các bác chỉ bảo thêm. Thân

Cám ơn bạn binh_dan,
Vậy là vụ cúp điện không còn phải lo nữa.
Riêng việc "cúp ăn", thì khoan áp-dụng, bà con nào đã từng có kinh-nghiệm "treo mỏ" mấy con cá chưa? Tốt ơn hết đừng! Bởi chúng sẽ ăn thịt nhau đấy!
Thân.

------ 19 minutes:

Lợi-ích của Aquaponics cho những nhà nôngáp-dụng

* Hai công-nghệ chung một chỗ Cá và Cây. Ở đâu, mà bạn có thể tìm thấy được một hệ-thống có thể cài vào được hai loại thương-phẩm cùng một lúc?

* Những nông-trại lớn điển-hình cần đất rộng, phì-nhiêu, có nguồn nước dư-thừa cùng với nông-cơ, nông-cụ mắc tiền. Ở Úc chúng tôi không có nhiều đất màu-mỡ. Cũng có một ít đó, nhưng mắc lắm! Do đó chúng tôi cần một lối khác để sản-xuất lương-thực mà không phải lệ-thuộc vào một ngân-khoản tương-ứng để mua cho được đất tốt. Aquaponics là một. Cái hay của Aquaponics là bất cứ ai cũng có thể làm được, bất kỳ họ đang ở đâu, miễn có được khoảng trống, với điều-kiện (không thể thiếu) là có nước.
Nguồn nước nầy có thể chỉ đơn-giản là nước mưa chứa lại từ mái nhà, chuồng trại, hay nhà kho.

Last edited:
...
Riêng việc "cúp ăn", thì khoan áp-dụng, bà con nào đã từng có kinh-nghiệm "treo mỏ" mấy con cá chưa? Tốt ơn hết đừng! Bởi chúng sẽ ăn thịt nhau đấy!
Thân.

Cái vụ "cúp ăn" này, nuôi cá thương phẩm không biết thì sao, chứ nuôi cá cảnh thì có đó bác.
Cháu nuôi cá cảnh và thường hay dùng mẹo vặt này.

Cái vụ "cúp ăn" này, nuôi cá thương phẩm không biết thì sao, chứ nuôi cá cảnh thì có đó bác.
Cháu nuôi cá cảnh và thường hay dùng mẹo vặt này.
Ha ha, gặp người đồng-điệu nuôi cá kiểng rồi! Chào bạn nha!
Đúng như bạn nói, nuôi cá kiểng thì để cho chúng hơi "đói đói" một chút mới tốt. Cho ăn, thì cá phải thanh-toán hết thức ăn trong vòng 5 phút thôi! Với lại nuôi cá kiểng mà cho ăn nhiều, chỉ dơ nước, mệt thêm. Nói vậy chứ nuôi cá kiểng cũng không thể bắt nhịn đói quá 2 tuần, lý-do :
- Cá có thể chết.
- Quần-thể vi-sinh trong lược sinh-học không có "cứt" ăn, cũng chết.
Cứ cho là không cho cá ăn 3-4 tuần, cá không chết, nhưng vi-sinh chết hết, thì khi cho cá ăn lại, nước sẽ bị ô-nhiễm nặng vi thiếu lược sinh-học.
Thân.

------ 54 minutes:

* Làm việc cận-kề với hóa-chất thì không tốt, vậy mà chúng ta cũng phải tiếp-tục dùng chúng để nuôi, trồng tạo lương-thực. Nông-dân tiếp-xúc với hóa-chất thường lắm! Nhất là trong những lúc sửa-soạn và xịt thuốc bảo-vệ mùa-màng. Đặc-biệt, nếu khi xịt mà gió thổi ngược về hướng họ.
Aquaponics không dùng thuốc diệt côn-trùng. Thuốc diệt cây, diệt cỏ cũng không. Tuy vậy, Aquaponics cũng có dùng hóa-chất chứ không phải là không! Đó là những chất : Potassium hydroxide KOH, Potassium bicarbonate 2KHCO3, Calcium hydroxide Ca(OH)2 và Chelated Iron thêm vào trong bể nuôi để điều-chỉnh độ pH và cũng là những chất thiếu trong hệ-thống Aquaponics..

Last edited:
Dạ chắc là bác TC hiểu nhầm ý của em rồi , em chỉ nói 1 tuần hay 1 tháng chỉ cúp ăn 1 ngày thôi, chứ cúp ăn 1 tuần liên tục thì tụi cá sẽ suy dinh dưỡng thì nguy to. Thân

Dạ chắc là bác TC hiểu nhầm ý của em rồi , em chỉ nói 1 tuần hay 1 tháng chỉ cúp ăn 1 ngày thôi, chứ cúp ăn 1 tuần liên tục thì tụi cá sẽ suy dinh dưỡng thì nguy to. Thân
Hì hì,
Đọc lại thì rõ-ràng là tui sớn-sác. Để tui bắt đền. Vậy em lên quán cà-phê, kêu gì uống đi! (Nhớ nói ghi sổ Xuân-Vũ).
Thân.

------ 16 minutes:

Cái gì cũng có cái bắt đầu, vậy Aquaponics được khai-sinh như thế nào?

Lịch-sử Aquaponics
Thiên-nhiên đã thực-hành Aquaponics hàng triệu năm rồi. Và dù cho con người đã biết trồng-trọt, làm nông không dưới 10 ngàn năm, vậy mà chúng ta chỉ mới hiểu được những tác-dụng đan xen nhau của các loài sống trên địa-cầu, được biết như là hệ sinh-thái.
Hệ-thống sông ngòi có thể so-sánh như một hệ-thống Aquaponics, trong đó có các chất thảì của các loài thủy-tộc, thêm vào đó là chất thải của các loài sống trên bờ, theo nước mưa chảy tràn xuống. Sự thông-khí có được do phơi bày với không-khí, nước chảy, hay nhanh nhất là các thác nước. Các vi-khuẩn cũng như các vi-sinh-vật sống trên đá, đất, rễ cây cũng như trong nước đã cắt các thành-phần phức-hợp của các chất cặn-bả để rồi làm thành những chất mà cây thủy-sinh cũng như cây trên bờ tiêu-thụ được, như là thức ăn, để tăng-trưởng :
- Đây chính là tiến-trình thanh-lọc sinh-thái. Tiến-trình nầy giúp cho nước luôn sạch.

------ 4 Giờ 36 minutes:

Aquaponics đã từng được dùng như là một phương-pháp nuôi trồng từ thập-niên 1980, và cũng tứ đó, các kỹ-thuật dần-dần suy rộng ra. Mô-hinh trồng có giá-thể lớn đầu tiên được triển-khai bởi S&S Aqua ở Missouri, Mỹ và được gọi là Bioponics. Hệ-thống nầy dùng liếp trồng trên giàn, dùng sạn làm giá-thể. Sạn không những làm giá-thể để trồng, mà còn làm nhiệm-vụ như một lược sinh-học, trong đó vi-sinh phát-triển thành quần-thể, chuyển biến Ammonia thành Nitrít và rồi thành Nitrate. Hệ-thống nầy ngày nay là căn-bản cho nhiều hệ-thống có giá-thể của Aquaponics trên toàn cầu.

Tiến-sĩ James Rakocy đã làm một đóng góp lớn cho giới Aquaponics khi ông liên-kết với The University of the Virgin Islands : Một hệ-thống Aquaponics lớn tầm mức thương-mại dùng phương-pháp Dòng Chảy Sâu (Deep Flow Technique) được thiết-lập và hoạt-động suốt nhiều năm thành-công mỹ-mãn. Hệ-thống của Tiến-sĩ Rakocy nuôi cá Điêu-hồng và trồng cải với rau thơm tầm công-nghệ thương-mại. Nhiều hệ-thống thương-mại trên thế-giới theo mô-hình hệ-thống nầy.

Last edited:

Dạ chào các bác, e cũng mún góp một ý nhỏ nghe coá vẻ ngược đời, đó là sự thanh lọc tự nhiên ạ. Trong tự nhiên cá lớn nuốt cá bé là chuyện thường. Khi nuôi người ta luôn sợ cá đói nhưng e nghĩ khác. Thỉnh thoảng để chúng xử lý những con ốm yếu, bệnh tật sẽ giúp môi teường cá nuôi ko nhiễm bệnh và đồng đều hơn. Chính tự bản thân mí con cá sẽ quyết định mật độ và chất lượng cá trong ao, hồ... luôn. Dĩ nhiên khi nuôi phải có kiểm soát hơn tự nhiên, ko để hao hụt quá cao.

cho cá nhịn ăn 1-2 ngày là chuyện bình thường...em đây cho con cá mú nhịn ăn đến 5-6 ngày nếu không mua được cá mồi hoặc cá mồi quá mắc....việc cho cá nhịn ăn sẽ chẳng ảnh hưởng gì lớn lao nếu ta đã phân đàn cá theo kích cỡ.....còn nếu chưa phân đàn thì việc cá lớn nuốt cá bé thì là chuyện tất nhiên thôi.....

Back