Giải pháp cho mảnh đất 1500m2 ("thế" mở màn)

Kính chào bà con!
Sau khi tôi đưa ý tưởng tạo một hệ thống "cờ thế" trong nông nghiệp, được Sếp ủng hộ. Tôi nghĩ rằng ý tưởng nào cũng phải bắt tay vào làm thì mới thành hiện thực. Vì vậy tôi mạo muôi đưa ra một "thế" mở màn để lấy...hên và cũng để xem ...không khí thế nào. Nếu thấy có khí thế thì sếp hãy mở box riêng cho khỏi...phí đất.
Vậy mời bà con đưa ra một giải pháp cho mảnh đất của tôi để đạt hiệu quả cao .
Các điều kiện như sau:
Diện tích : 2000m2 trừ đi nhà ở, công trình phụ thì còn khoảng 1500m2
Chất đất : Cát pha đã bạc màu trở thành dúi dẻ, màu xámbạc, cứng vào mùa khô nắng, sình lún vào mùa mưa. Vào mùa mưa có khi ngập nước xâm xấp hai, ba ngày rồi rút.
Nguồn nước : Giếng đào và giếng đóng, không có phèn. Đã có bồn nước 1000lít cao 4m.
Lịch sử : Đã từng trồng mía, củ mì, củ hùynh tinh, trồng lagim, thơm, trồng chanh, mít, xoài, xung quanh vườn còn gần chục cây dừa v.v.. Tóm lại cho thu nhập khoảng...6 triệu/năm
Lao động : 1 lao động mạnh khỏe cỡ...tôi
Vốn : Tôi được phép chi tiêu trong phạm vi...30 triệu.
Nếu những dữ kiện nêu lên cần thêm thì bà con cứ cho biết để bổ sung.

Kính mời các anh hào tham gia cho các giải pháp.
Kính mời các cao nhân vừa nhận xét vừa cho các giải pháp luôn (kẻo không mất quyền lợi...góp ý).

Tình hình là mình bị bội thực vì nạp quá nhiều thứ 1 lúc

Miếng đất của bác botienthi 1500m2 nắng khô mưa ngập úng thì xây luống nuôi trùn quế, đôn nền ô nuôi lên tầm 30cm khỏi sợ ngập, làm trại nuôi trùn bằng cách giăng bạt hình chữ A cho đỡ tốn chi phí chứ không cần phải lợp lá, làm thêm 1 dàn bầu bí hay mướp gì đó để che mát cho luống nuôi trùn, trồng dây bầu bí vào ô nuôi trùn luôn để khỏi sợ ngập úng vào mùa mưa, đầu tư cái dàn này cho kiên cố 1 chút để sau này treo lan ở phía dưới. Với 30 triệu gói gém làm dư sức mô hình này. Cái vụ bầu bí dư sức kiếm tiền đi chợ rồi thì tích lũy qua con trùn, con cá kiểng, cây lan...:lol:
Còn nếu rảnh nữa kiếm mấy cái chai pet cũ, gom lại chừng vài ngàn chai để nuôi ếch, đóng cái kệ để chứa khoảng 100-200 chai, cố định chai lên kệ 1 góc nghiêng 30 độ, dưới chân kệ gắn bánh xe, bỏ con ếch giống vào trong chai pet nuôi, hằng ngày lấy trùn quế ra cho ếch ăn, thay nước thì chỉ cần nghiên cái kệ qua 1 bên là nước chảy hết, châm nước thì chế bộ châm nước bằng 9 ống nhựa mềm 8mm cố định sao cho vừa 9 miệng chai để châm nước vào chai cho nhanh. Con ếch tầm 100g cắt chai lấy con ếch đem bán hay nhậu cũng ok. Do làm kệ tận dụng chiều cao nên tầm 20m2 nuôi mệt nghỉ, kệ gắn bánh xe di chuyển nên cũng dê sắp xếp.
1500m2 làm theo mô hình liên hoàn này chắc phải mướn thêm người chứ 1 mình bác botienthi chắc làm không nổi ^^

Last edited:
Miếng đất của bác botienthi 1500m2 nắng khô mưa ngập úng thì xây luống nuôi trùn quế, đôn nền ô nuôi lên tầm 30cm khỏi sợ ngập, làm trại nuôi trùn bằng cách giăng bạt hình chữ A cho đỡ tốn chi phí chứ không cần phải lợp lá, làm thêm 1 dàn bầu bí hay mướp gì đó để che mát cho luống nuôi trùn, trồng dây bầu bí vào ô nuôi trùn luôn để khỏi sợ ngập úng vào mùa mưa, đầu tư cái dàn này cho kiên cố 1 chút để sau này treo lan ở phía dưới. Với 30 triệu gói gém làm dư sức mô hình này. Cái vụ bầu bí dư sức kiếm tiền đi chợ rồi thì tích lũy qua con trùn, con cá kiểng, cây lan...:lol:
Còn nếu rảnh nữa kiếm mấy cái chai pet cũ, gom lại chừng vài ngàn chai để nuôi ếch, đóng cái kệ để chứa khoảng 100-200 chai, cố định chai lên kệ 1 góc nghiêng 30 độ, dưới chân kệ gắn bánh xe, bỏ con ếch giống vào trong chai pet nuôi, hằng ngày lấy trùn quế ra cho ếch ăn, thay nước thì chỉ cần nghiên cái kệ qua 1 bên là nước chảy hết, châm nước thì chế bộ châm nước bằng 9 ống nhựa mềm 8mm cố định sao cho vừa 9 miệng chai để châm nước vào chai cho nhanh. Con ếch tầm 100g cắt chai lấy con ếch đem bán hay nhậu cũng ok. Do làm kệ tận dụng chiều cao nên tầm 20m2 nuôi mệt nghỉ, kệ gắn bánh xe di chuyển nên cũng dê sắp xếp.
1500m2 làm theo mô hình liên hoàn này chắc phải mướn thêm người chứ 1 mình bác botienthi chắc làm không nổi ^^
sáng kiến nhìu khi chỉ là sáng kiến.bạn thử cách này chưa??

Cách này tui có dùng để nuôi cá Xiêm. Khả thi!
Còn dùng nuôi ếch, phải chờ xem đã!

sáng kiến nhìu khi chỉ là sáng kiến.bạn thử cách này chưa??

_Thấy 1 ông ở Bàu Lâm(br-vt) làm rồi và quy mô nữa, ông ấy giải thích là ếch có đặc tính con lớn nuốt con bé nên phải nhốt riêng, làm kệ cao để tiết kiệm diện tích+với dễ thấy con ếch, kiểm soát dịch bệnh tốt hơn. 1 ngày thay nước 1 lần con ếch cũng mau lớn, kệ có bánh xe dễ di chuyển và sắp xếp, thích thì đem ếch ra cho tắm nắng buổi sáng cũng ok, nước châm vào chai chỉ châm sao cho 1/2 nước còn 1/2 khô. Chỉ cực nhất cái khoản cho ăn, phải huy động mấy đứa cháu cho ếch ăn phụ.
_Tại giờ ít qua đó kua gái nên lâu rồi em chưa ghé chỗ đó để xem hiệu quả ra sao? đi chơi thấy người ta làm vậy nên post cho anh em tham khảo thôi, còn triển khai ra sao thì tùy mọi người thử nghiệm rối tính toán chứ hấp tấp coi chừng phá sản ^^

[video=youtube;xZj6llLsQyE]http://www.youtube.com/watch?v=xZj6llLsQyE[/video] Nhà em cũng có mảnh đất cỡ 1000 m2, không ai làm nên cho người quen trồng sắn, thấy phí quá. Hiện tại em chưa đủ vốn để làm một vườn Aquaponics. Hẹn vài năm nữa, đi theo học mấy sư phụ trong diễn đàn là OK. Em xem clip trên mấy tháng trước, rất thích kiểu vườn đứng bằng đường ống có xoay ở trong đó. Em bắt chước làm mấy cái ống nước trồng hoa sam với mười giờ để trước nhà, cũng đẹp lắm.

[video=youtube;xZj6llLsQyE]http://www.youtube.com/watch?v=xZj6llLsQyE[/video] Nhà em cũng có mảnh đất cỡ 1000 m2, không ai làm nên cho người quen trồng sắn, thấy phí quá. Hiện tại em chưa đủ vốn để làm một vườn Aquaponics. Hẹn vài năm nữa, đi theo học mấy sư phụ trong diễn đàn là OK. Em xem clip trên mấy tháng trước, rất thích kiểu vườn đứng bằng đường ống có xoay ở trong đó. Em bắt chước làm mấy cái ống nước trồng hoa sam với mười giờ để trước nhà, cũng đẹp lắm.
Đất mà bạn cho người ta trồng sắn (khoai mì) thì là 1 sai lầm trầm trọng. Vì trong củ mì tiết ra chất độc làm hư đất. Đất mà trồng mì chừng 3 mùa đảm bảo sau này mà đầu tư trồng bất cứ cây gì trên đó cũng cầm chắc thất bại!!! Dân tây nguyên bị thất bại cafe vì trước đó trồng mì trên đất đó nhiều lắm. Seach google biết liền ^^. 1000m2 đất đó họa may trồng thủy canh không cần đất thì được.

Topic này lâu nay bị chìm sâu quá!
Đây là kiểu đất và điều kiện tương đối phổ biến.
Trong này có nhiều phương án hay và thực tế của các thành viên gạo cội. Vì vậy tôi xin đưa lên trên lại để cho các bạn mới vào có thể thấy và tham khảo. Đồng thời nếu ai có phương án nào hay xin mời tiếp tục chia sẻ cùng mọi người.

Nhà em cũng có miếng đất gần giống của bác botienthi, nhỏ hơn một tí. Đang trăn trở với miếng đất bỏ ko này, search trên diễn đàn ra được bài viết thật chất lượng. Cám ơn các bậc tiền bối!

Ko biết bác botienthi đã thực hiện/có kết quả gì chưa? Nếu có show ít tấm hình cho mọi người xem với!

Đọc xong bài viết, em định: trồng mít M99-I, nuôi trùn (thức ăn cho cá và phân cho cây) và cá bống tượng (lấy nước cho mít + thủy canh). Tuy nhiên, chưa có kinh nghiệm gì cả. Xin các bác cho ý kiến:

- 2 lao động thì có nhẹ nhàng không (vì em muốn tạo công việc cho bố mẹ gọi là thư giãn tuổi già)?
- Có khả quan không?

Last edited by a moderator:
cứ làm thử đi bạn, làm từ từ từng chút một, chổ nào chưa vừa ý thì sửa lại, sửa ngay. bác bồ có 1 vườn tre lấy măng rất tuyệt chắc là trồng trên mảnh đất này đó.
chúc bạn thành công.

Cám ơn MrHai lúa cổ vũ.

Đúng là do vấn đề nhân lực nên tôi đã chuyển đổi thành vườn măng điền trúc. Kết quả hóa ra không tệ lắm. Măng điền trúc thì chỉ hơn 1 năm đã cho thu hoach rồi nếu đất kha khá và có bón phân, dọn cành và tỉa vòi. Vừa rồi bốn bụi măng thí nghiệm của tôi trồng từ 2010 cho thu hoạch của năm nay đến giờ này hơn 250kg (còn đang ra tiếp).

Tôi đem cho bạn bè, tặng chào hàng, ăn...lè cả lưỡi, muối chua...hết khoảng hơn trăm rưỡi kg. Còn lại thì bán thu tiền mặt đã được gần triệu bạc (hi hi...! Tôi quý cái tiền này lắm).
Tôi phải chào hàng vì sang năm là có tới gần ...100 gốc măng cho thu hoạch rồi.
Theo tôi nếu có điều kiện thì tìm nơi bán ổn định sản phẩm của mình hơn là ngồi chờ thương lái. Hiện giờ tôi đã được một số nơi hẹn lấy hàng cho sang năm mỗi tuần cả tạ măng mụt tươi với giá 10ngàn/kg rồi.

Nếu như tôi có nhân lực hay thời gian thì ngoài việc chăm sóc măng ra có thể nuôi gà thả trong vườn măng (khá nhiều mối, kiến, sâu...). Chịu khó hái măng vòi làm tôm chua bỏ mối. Hoặc tận dụng tre thải loại để nuôi dúi thì có lẽ thu nhập cũng không đến nỗi nào với một gia đình nông dân.

Nhân đây tôi cũng xin có ý kiến góp ý các bạn dự định làm một mô hình nông nghiệp nào đấy :
Ngoài việc các bạn có ý tưởng, vốn liếng và kiến thức ..., thì việc quan trọng nhất để mô hình thành công đem lại hiệu quả hay không là các bạn phải xác định được xem mình sẽ có thời gian chắc chắn "bám trụ hiện trường" bao nhiêu một ngày hoặc tuần, tháng?... Bản thân mình thực hiện mọi thứ hay để cho người thân của mình thực hiện?...Hay là thuê người thực hiện còn mình..."điều khiển từ xa". Đây là yếu tố quan trọng để bạn thành công hay thất bại. Vì cho đến trước khi bắt tay vào thực hiện thì ta cứ luôn tâm niệm là "ta" phải làm thế này thế kia. Nhưng khi làm thực sự thì chưa chắc là "ta" làm, vì thế sẽ bị nhiều điều không được như khi dự định làm. Mà sai 1 ly đôi khi "đi" bạc tỷ đấy.
Ngay diễn đàn này đã có nhiều người "thấm" vấn đề này. Và kể cả tôi cũng từng bị ( hì hì...! Nhưng "đi" ít thôi).

Không đến nỗi đi bạc tỷ đâu bác :)

Cái gì ko chắc thì em làm nhỏ thử nghiệm xem, nếu được thì nhân rộng, còn ko thì thôi.

Chủ yếu là do cái thú với ruộng vườn, hihi!

Măng thu hoạch muà nắng mà bác bán 10k/kg là rẻ quá đó. Giá phải gấp đôi cơ.

@ botienthi: vậy là dự án đã chuyển hướng khác rồi hả bác? Bác có thể cho mọi người biết các nguyên nhân tác động để dẫn đến dự án phải chuyển hướng, khách quan cũng như chủ quan không? thú thật với bác em đang tập tành làm nông dân nên những kinh nghiệm rút ra từ bác là bài học rất có giá trịcho những tân binh như em.
RẤt mong tin từ bác!

măng điền trúc chịu ngập được không anh botienthi,
vườn nhà em cứ vào mùa mưa là ngập, trồng cây gì cũng chết

--------

em hỏi thêm cái nữa là : măng điền trúc trồng lấy tre được không, em hỏi thế vì nhiều khi không thu hoạch thì để già lấy tre làm vật liệu, không biết có được không

Last edited by a moderator:
@ botienthi: vậy là dự án đã chuyển hướng khác rồi hả bác? Bác có thể cho mọi người biết các nguyên nhân tác động để dẫn đến dự án phải chuyển hướng, khách quan cũng như chủ quan không? thú thật với bác em đang tập tành làm nông dân nên những kinh nghiệm rút ra từ bác là bài học rất có giá trịcho những tân binh như em.
RẤt mong tin từ bác!

Lý do chuyển đổi "mô hình" của tôi thì có 2 :
Một là nhân lực không có. Nghĩa là mình gây dựng lên, làm mẫu rồi "chuyển giao" cho người thân làm. Nhưng người thân tuy ở nông thôn mà lại mang tư tưởng "ly nông" rất mạnh. Vì thế khi mình phải đi làm việc chính thì sự quan tâm chăm sóc không còn nữa, đành phải tìm cách nào tốn ít công sức nhất mà vẫn có hiệu quả.
Hai là nạn trộm cắp. Gà nuôi mà không có người khỏe mạnh túc trực thường xuyên thì sẽ có hôm ta chỉ thấy bầy gà còn lại...vài nhúm lông. Cây trái sẽ có người "thu hoạch hộ" một cách bí mật. Ao cá thì sẽ chỉ còn lại vài con suy dinh dưỡng bơi ngoe nguẩy...

--------

--------

em hỏi thêm cái nữa là : măng điền trúc trồng lấy tre được không, em hỏi thế vì nhiều khi không thu hoạch thì để già lấy tre làm vật liệu, không biết có được không

Măng điền trúc tôi trồng ở quê cũng bị ngập nước, nhưng thời gian ngập chỉ một đến hai ngày, vì thế nên không ảnh hưởng gì cả. Những bụi măng một năm tuổi đã có thể cho măng thu hoạch rồi nhưng rất ít. Năm thứ hai thì khoảng 40-50kg/bụi. Đến năm sau thì...tùy mình chăm sóc.

cây khi mọc thành tre thì tôi nghĩ cũng có thể làm được gì đấy vì bản chất nó là...tre. Nhưng khi đã trồng măng điền trúc mà để thành tre thì quá phí, vì một cây tre nếu bán tại vườn ở chỗ tôi cũng chỉ được 9-10 ngàn, trong khi một cái măng đã được 20-30 ngàn. Nếu có điều kiện và thời gian thì có lẽ nuôi dúi kết hợp để tận dụng tre thải loại sẽ có hiệu quả cao. Tuy nhiên tôi vẫn chưa làm được cũng vì không có thời gian nữa.

Last edited:
nuôi giun thì cho ăn nhưng loại phân nào vậy anh botienthi.
ngoài phân trâu bò ra thì phân heo phân ga có được ko vậy

2.Trồng mít:

Theo các hố nuôi trùn, qua đợt thu trùn cho gà ác ăn, ta cho phân trùn trở lại hố, thêm đất và tiến hành trồng mít trên những hố này.

Nói về trồng mít, thì hiện có nhiều giống, mà giống nào cũng hấp dẫn về mặt giá cả. Có điều mọi người khi trồng hay băn khoăn là liệu nên trồng loại mít nào? Câu hỏi lớn được đặt ra là chọn giống nào để khi thu hoạch sẽ có giá bán cao nhất? câu trả lời không hề đơn giản. Còn tôi thì không tìm câu trả lời quá khó đó, tôi trồng một lúc mỗi hố 2,3 loại mít, chấp nhận tốn tiền mua giống còn hơn phải tốn thời gian trồng lại sau mấy năm đằng đẳng chờ có trái. Đến thời kỳ thu hoạch, giống mít nào hiệu quả nhất thì chừa lại còn không thì loại bỏ. Cách làm này của tôi có thể có người cho là kỳ cục, nhưng cứ thử đi sẽ cảm thấy yên tâm hơn trồng một loại.

.
cháu chào bác nguyen hung Dung..topping nay có le lâu rồi nhưng hnay chau mới ddocjj đc..thây rất hay,cháu muốn hỏi bác là mình trồng hai loại mít trong 1 hố như vậy thỳ có ảnh hưởng j tới sự sinh trưởng của mít ko ạh..cháu cảm ơn ạh...

Back