Học hỏi kinh nghiệm nuôi chuột CỐng

trongphan

Tập sự
thành viên mới xin chào toàn thể anh chị em trong diễn đàn!
mình có 2 công đất ở Đồng Nai,năm ngoái có nuôi thử nghiệm chuột cống nhum nhưng ko thành,nuôi heo thịt thì lỗ nặng,mới tìm hiểu mô hình nuôi gà đẻ trứng chuồng lạnh thì ko khả thi vì đòi hỏi vốn nhiều(trên 1 tỷ).
anh em có mô hình chăn nuôi nào hay,hiệu quả xin tư vấn giúp.
chân thành cám ơn!

duchuy100386

Nghiệp dư
mình có 2 công đất ở Đồng Nai,năm ngoái có nuôi thử nghiệm chuột cống nhum nhưng ko thành,nuôi heo thịt thì lỗ nặng,mới tìm hiểu mô hình nuôi gà đẻ trứng chuồng lạnh thì ko khả thi vì đòi hỏi vốn nhiều(trên 1 tỷ).
chân thành cám ơn!
Nếu vốn bạn khá khá thì có thể đầu tư nuôi nhím.Theo như tình hình hiện nay thì giống nhím vẫn còn chưa cung cấp đủ ra thị trường .nếu bạn có vốn khá +táo bạo thì có thể tận dụng cơ hội này

HienBeo

Nghiệp dư
chân thành cám ơn!
Bác đề tên topic " hỏi kinh nghiệm nuôi chuột cống"
mà bác lại hỏi "anh em có mô hình chăn nuôi nào hay,hiệu quả xin tư vấn giúp."
Em không biết đường nào mà mò :unsure:
----------------------------------
Mô hình chăn nuôi có hiệu quả thì nhiều topic đã nói đến bác tìm đọc lại nhé.
Chứ nói lại từ đầu thì hơi mệt :)

trongphan

Tập sự
Bác đề tên topic " hỏi kinh nghiệm nuôi chuột cống"
mà bác lại hỏi "anh em có mô hình chăn nuôi nào hay,hiệu quả xin tư vấn giúp."
Em không biết đường nào mà mò :unsure:
----------------------------------
Mô hình chăn nuôi có hiệu quả thì nhiều topic đã nói đến bác tìm đọc lại nhé.
Chứ nói lại từ đầu thì hơi mệt :)
chủ đề topic là "học hỏi kinh nghiệm chăn nuôi",ko hiểu sao nó lại có thêm 2 chữ "chuột cống"
---------------
chủ đề topic là "học hỏi kinh nghiệm chăn nuôi",ko hiểu sao lại có thêm 2 chữ "chuột cống".e mới tham gia diễn đàn ,chắc phải chịu khó đọc hết mục chăn nuôi để có thêm kinh nghiệm.

Last edited:

vi ngay mai

Tập sự
bạn có thể chia sẽ nguyên nhân thất bại của bạn là gì không , chuột chết hay là nuôi hoài mà không đẻ ...

trongphan

Tập sự
bạn có thể chia sẽ nguyên nhân thất bại của bạn là gì không , chuột chết hay là nuôi hoài mà không đẻ ...
mình mua 20 con chuột cống nhum,vừa đực vừa cái,trọng lượng từ 300gr - 500gr,mua ở huyện tân Phước ,Tiền Giang,do người dân bắt được,chuột ở vùng này chuyên ăn khóm(trái thơm,dứa).Mình nhốt chung 6-7 con/lồng,cho ăn mía,chuột chết dần,2-3 ngày chết 1con,xem xác chuột chết đều có vết cắn nhau,có con nát luôn cái đầu.theo suy nghĩ của mình là do chuột đã trưởng thành,
sống hoang dã đã lâu nên khi thay đổi môi trường sống thì ko thích nghi được

ChauNgocThuan

Nghiệp dư
mình mua 20 con chuột cống nhum,vừa đực vừa cái,trọng lượng từ 300gr - 500gr,mua ở huyện tân Phước ,Tiền Giang,do người dân bắt được,chuột ở vùng này chuyên ăn khóm(trái thơm,dứa).Mình nhốt chung 6-7 con/lồng,cho ăn mía,chuột chết dần,2-3 ngày chết 1con,xem xác chuột chết đều có vết cắn nhau,có con nát luôn cái đầu.theo suy nghĩ của mình là do chuột đã trưởng thành,
sống hoang dã đã lâu nên khi thay đổi môi trường sống thì ko thích nghi được
1.Bạn nhốt chuồng diện tích bao nhiêu, có chật lắm không ?
2.Thức ăn có đủ cho chúng không ?
3.Có chổ cho nó ẩn náo khi bị con khác tấn công không ?

Phụng Hoàng Vũ

Chuyên rượu thuốc, rượu rắn, rắn lục đuôi đỏ
chuột cống nhum cắn nhau rất bạo, em thấy người bán hàng mà nhốt chung thì nó cắn đứt đuôi hay gãy chân nhiều lắm

TranTTuan

Nghiệp dư
Chuột dễ nuôi mà. Hoang dã về nuôi cũng sống tốt thôi. Bác nên tách riêng ra từng đôi hay 1 đực 2 cái xem sao!

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH