• học làm nông dân trồng mai

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 19/3/11

1. mi579 Nhà nông nghiệp dư

chào các anh chị trong diễn dàn em mới trồng mấy cây mai trên ban công em dịnh xit regent anvinl 30 10 10 và b1 cùng 1 luc dược kh mong anh chị giúp em với

Đang tải...
    2. henrythai

henrythai Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      IT
      Tốt thôi bạn, nhưng pha cẩn thận coi chừng quá liều là em Mai nó bị ngộp đó!
      Trong chuyên mục Hoa Kiểng - Cây Cảnh - Bonsai này có rất nhiều bài nói về em Mai đó bạn, ở đó toàn là kinh nghiệm của những chuyên gia đó!

3. mi579

mi579 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cbnfthj
      cám ơn anh rất nhiều em trồng trên ban công sao lá nó kh xanh anh chỉ em xịt thuốc gì cho nó xanh em cám ơn rất nhiều

4. thanglong

thanglong Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      fdhdfhdfhdf
      Muốn lá xanh, dùng phân bón lá 30-10-10 là đúng rồi . Cách nhận xét về một chiếc lá có tốt hay không còn tùy vào mỗi người . Bạn đưa hình lên thì các Bác mới giúp chính xác được .

5. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Nếu bạn muốn cây mai của bạn khỏe mạnh..thì sau tết, sau khi bạn xả bỏ tàn…bạn chỉ nên dùng các chất kích rễ để tưới và phun cho cây , hoàn toàn đừng nên bón phân..khi thấy lộc non nhú ra bạn phải dùng Regent hoặc amico v.v luân phiên nhau mà dùng để phòng bọ trĩ… 5 ngày 1 lần cho đến khi các lá non này lớn lên bắt đầu chuyển sang xanh đậm..
      Phun ngừa trị bọ trĩ nên phun lúc sáng sớm vì bọ trĩ ẩn nấp mặt dưới của lá nhưng buổi sáng sớm chúng bò lên trên mặt lá do đó dễ trúng thuốc, và khi phun phải phun đều mặt trên và dưới lá
      Trung bình cứ sau 3 tuần là có 1 đợt lộc non..nhưng chúng phân chia không đều cho các cành ..nên cứ khoảng 10 ngày bạn phun thuốc ngừa bọ trĩ 10 ngày 1 lần là vừa cho 1 cây mai

Phân bón chỉ được dùng khi cây đã có 1 khối lá hoàn chỉnh và lá đã trưởng thành
      Về chất kích rễ..bạn nên dùng loại biệt dược cho kích rễ,,,không nên dùng riêng B1. Vì B1 thực ra chỉ là 1 chất thêm vào biệt dược ( các auxin) để thêm công dụng thôi

Về nấm bịnh..thì nên phòng bịnh sẽ có công dụng.như vậy ngay khi lá non đang lớn lên bạn phải phun thuốc rồi
      ANVIL Hoạt chất. Hexaconazole là 1 loại thuốc tốt phòng trị nhiều bịnh..nhưng bạn cũng không nên dùng 1 loại này duy nhất mà phải luân phiên dùng thêm, cooc 85. Super coc..daconil..v..v

Phun thuốc ngừa nấm nên phun buổi chiều khi trời đã tắt nắng..vì như chiều tối mát và ẩm nên cây sẽ có nguyên 1 đêm hấp thụ thuốc để thuốc lưu dẫn cho đến tận đầu rễ cây ( do đó mới có câu : bịnh ở rễ nhưng phun thuốc lại trên lá là vậy đó )
      Khi pha thuốc để phun, tuới cho cây bạn chỉ nên pha 2 loại chung nhau, không nên pha tới 3 loại….
      Thuốc pha chung nhau phải dùng liền không nên để dành…

Khi mua thuốc hoặc phân bón lá nên coi kĩ nhà sản xuất...bằng không chỉ uổng tiền mà cây có thể chết, không kiện được đâu vì họ lí luận là họ không đăng kí thuốc hoặc phân bón của họ cho cây mai đấy

nên đọc lại các bài đã viết ( cùng 1 đề tài) bạn sẽ có câu trả lời nhanh hơn và nhiều hơn

Last edited: 19/3/11
      7 thành viên thích bài này.
    6. GACHOIMAI

GACHOIMAI Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự Do
      Em xin quá giang topic 1 tí nhé.
      Tháng này em có thể cắt cho cây mai thấp xuống hay cắt cành ( mạnh tay ) thì có kịp ko thưa các bác ? em dự định tưới 10gr npk ngâm 10 lít nước vào gốc ( hiện cây rất nhiều lá và các lá đều xanh đậm ), 15 ngày sau em tiến hành thì có ổn ko ạh ? Em xin cám ơn.

7. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Nếu cây mai của bạn khỏe mạnh...thì vẫn kịp, nhưng sau đó sẽ yếu đi..không mạnh như trước nữa
      Bạn nên, chăm sóc cho cây thật khỏe mạnh
      Đến đầu tháng 4 al khi mùa mưa sắp bắt đầu..tất cả lá trên cây lúc này đã rất già...lúc này bạn có thể cắt mạnh tay...mưa đến cây sẽ ra lộc non..với các mắt lá rất nhặt ...và tết vẫn đầy hoa

4 thành viên thích bài này.
    8. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Trong các loài mai vàng thì mai Bình Định được xem là khó nhất do được trồng bằng hột..trên cát phù sa. Và dáng dấp là 1 kiểu mai thế…để giữ mãi được dáng này, trên 1 cây Bonsai Bình Định..:
      Sau tết tỉa cành cho ngắn bớt lại…
      25 ngày sau khi tỉa cành :
      Đầu tháng 4 al trời chuẩn bị vào mưa, cây mai đã có 1 tàng lá khá già và um tùm. Lúc này cây mai trên sẽ bị tỉa cành 1 lần nữa : cắt ngắn tất cả các cành và chi, mỗi chi chỉ để lại 4 lá trong cùng..
      Tháng 5 al tược mới sẽ mọc ra ( uốn nhẹ định hướng cho tược)
      Tháng 6 al nụ sẽ mọc ra từ 4 nách lá cũ còn lại..và trong mỗi lá non từ trong tược mới đang mọc ra cũng sẽ có 1 nụ nằm trong nách lá
      Tháng 7 và 8 al dùng dây nhôm quấn chỉ uốn ngặt tất cả các cành..uốn lượn. theo dáng 1 cành mai thế cho đẹp
      rằm tháng 12 al lặt hết lá, tỉa bỏ tất cả các đầu cành và chỉ để mỗi chi còn lại 8 nụ trong cùng thôi..
      Và tết vừa qua nở hoa :

6 thành viên thích bài này.
    9. mi579

mi579 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cbnfthj
      em cám ơn bác mục tử rất nhiều vậy mình phun thuốc trừ sâu và 30 10 10 cách nhau mấy ngày là dược bác giúp em vói

10. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

khi có đọt non phóng ra..Thuốc ngừa bọ trĩ..5 ngày 1 lần..cho đến khi lá non có màu xanh đậm của lá trưởng thành
      Phun thuốc ngừa bọ trĩ và sâu..nên phun lúc sáng sớm phun kĩ mặt dưới và mặt trên của lá, phun luôn cả vào thân cành
      Phun phân bón lá và thuốc trừ nấm nên trộn chung với nhau và phun vào lúc trời gần tối

Phân bón lá từ tháng giêng cho đến tháng 4 al.. 30. 10.10 phun 10 ngày 1 lần
      Tháng 3 al lịch tăng thêm 2 lần Super lân vào đất chậu..cách nhau 15 ngày
      sau tháng 4 al..phun 15.30.15 10 ngày 1 lần
      Phân hữu cơ mục luôn luôn có trên mặt đất chậu
      Phân hữu cơ nước+ NPK hòa tan 2 phần ngàn tưới vào đất chậu 15 ngày 1 lần (1)
      các loại phân bón lá nên pha liều bằng 3/4 liều hướng dẫn trên bao bì

sau tháng 4 al hỏi tiếp..nếu Mục tôi lúc đó bận rộn...cũng sẽ có nhiều cao thủ khác giúp bạn
      Các điều chỉ dẫn về phân bón trên chỉ dùng cho các cây mai rất khỏe mạnh với tàng lá xum xuê,, với các cây mai yếu...chỉ nên kích rễ . dùng phân vi sinh liều nhẹ...

(1) ngĩa là 1kg dynamyc + 1kg NPK hòa tan trong 1 mét khối nước (1.000 l nước) sau đó lấy ra tưới gốc

Last edited: 20/3/11
      5 thành viên thích bài này.
    11. dienem

dienem Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cnv
      chào bác MỤC và các bác , các bác có thể nói rõ thêm về NPK thường mình dùng loại nào để ngâm , ví dụ 16-16-8 hay 20-20-15 mình ngâm bao lâu thí tưới là tốt và cũng nhờ các bác giúp dùm cách ngâm phân để tưới vào gốc vào thời điểm cây mai kết nụ ( vào thời điểm tháng 5 âl trở đi ) cám ơn các bác đã chia sẽ kinh nghiệm