Hỏi về nuôi chim bồ câu

• Thread starter anhchanvit
  • Ngày gửi
Tôi muốn nuôi khoảng 50 đôi chim bồ caumaf chưa biết phải thiêt kế cái chuông ra lam sao cho phù hợp. các bác ,các anh chị em nào co kihnh nghiêm giúp em với

Mình sẽ nuôi chim bồ câu ta chứ không phải là bồ câu pháp hay mỹ gì, vì bồ câu ta ở mình rất đắt. Hôm nay ra chợ thương lái đòi 130 nghìn 1 cặp tách mẹ cơ, bồ câu pháp là 85 nghìn thì tội gì không nuôi chim ta hả các bác.

Mình sẽ nuôi chim bồ câu ta chứ không phải là bồ câu pháp hay mỹ gì, vì bồ câu ta ở mình rất đắt. Hôm nay ra chợ thương lái đòi 130 nghìn 1 cặp tách mẹ cơ, bồ câu pháp là 85 nghìn thì tội gì không nuôi chim ta hả các bác.

Theo em thì bác suy nghĩ như vậy chưa chắc đã đúng. Trong kinh doanh thì không nhất thiết bác bán giá cao hơn là bác thu được lợi nhuận cao hơn. Bác phải tính đến chi phí thức ăn, đầu tư cho nó nữa chứ. Chim bồ câu thì em không rành lắm nên không thể đánh giá được. Đôi điều suy nghĩ có gì không phải mong bác bỏ qua cho em nhé!

bồ câu nhà tấn thành nè

nhờ các bác góp ý nhé

Tôi thích nuôi bồ câu Pháp hơn, vì đó là cách nuôi công nghiệp,
dễ nuôi, dễ làm ăn lớn. Giá bạn nêu đó không đúng lâu dài, sẽ
thay đổi, khi người mua hiểu kỹ thuật chăn nuôi hơn. Còn giá
chim thịt, thì theo ký, Pháp, Hoa, Việt, Mỹ cũng không quan
trọng, mà quan trọng ở chỗ Chim có béo khoẻ không.
Chim ta thích hợp nuôi nửa hoang dại, tỷ lệ ghép đôi thấp, dẫn
đến năng suất chăn nuôi thấp hơn chim công nghiệp.

Chim Pháp hay chim việt . Nuôi nhốt ,nuôi thả hoàn toàn giống nhau không có sự khác biệt .

Khi ghép cặp người ta chọn cái Ta ,Đực pháp . Mục đích : Cái nhỏ ăn ít đỡ tốn thức ăn ,Cái Ta ấp khéo và chăm sóc con khéo ... Còn lấy Gen Pháp từ con Đực để đạt mục đích về kích thước . CHim lai giống bố sẽ có ngoại hình lớn.

VÌ vậy khi nuôi chim câu khâu chọn giống ghép cặp là rất quan trọng . Nếu nuôi mục dich kinh doanh giống . thường người ta nuôi Pháp thuần . CÒn nuôi lấy thịt bán cho nhà hàng thì người ta chọn Con cái là con bồ câu Ta . Gép với Dưc Tây .

Để chủ động trong công tác ghép cặp ,phối giống ,bán giống và bán thịt . Tốt nhất là các bác nên nuôi Ít nhất hai loại . Một là bồ câu ta thuần và là Hà Lan Thuần ,hoặc pháp thuần để ghép cặp phục vụ những mục đích kinh doanh trên.:lol: Mua chim Pháp của anh Thành về nhậu cũng tốt lắm .

theo như các bác thì nuôi bồ câu công nghiệp chủ yếu là nuôi bồ câu pháp. zậy nuôi theo kiểu công nghiệp thì mình cho bc ăn thức ăn như thế nào?? thức ăn gồm những gì, phân chia tỉ lệ ra sao và cho ăn thời điểm nào trong ngày??
mong các bác tư vấn giúp!!!

Nhà bác đất rộng . xây một gian nhà rồi nuôi thả trong đó cho nhàn . Nuôi chuồng cho ăn cám lách cách lắm . Tôi nuôi vài đôi chơi thôi mà thấy ngại thí mồ luôn . Thấy bác kêu nuôi nhiều vit nữa . Thêm cái vụ chim này chắc bác phải thuê thêm nhân công mất
Bác nuôi vài đôi chơi thì làm theo cách đó được chứ nuôi 50 đôi thì không nên làm thế vi rất khó kiểm soát ăn uống,vệ sinh ..... Bạn nên mua chuồng về bắt cặp ra nuôi theo cặp vậy hay hơn. Giống như trang trai Ngọc Điền đó.Trang trại Ngoc Điền nuôi rất thành công và đạt năng suất để rất cao.

bác nào có tài liệu hướng dẫn gửi cho em theo dịa chỉ:khanhhungpci@gmail.com.em xin cam ơn!

Theo em thì bác suy nghĩ như vậy chưa chắc đã đúng. Trong kinh doanh thì không nhất thiết bác bán giá cao hơn là bác thu được lợi nhuận cao hơn. Bác phải tính đến chi phí thức ăn, đầu tư cho nó nữa chứ. Chim bồ câu thì em không rành lắm nên không thể đánh giá được. Đôi điều suy nghĩ có gì không phải mong bác bỏ qua cho em nhé!
Nhà em 4 phía là cánh đồng nuôi loại này cho kinh tế bác ạ. Chỉ sợ nó phá lúa người ta thôi.

Trước kia tôi nuôi bồ câu Việt, bố lai Pháp, nuôi kiểu nửa
hoang dã . Chuồng nhiều tầng, nhưng mỗi lỗ là một chuồng
riêng ngăn cách bằng gỗ, không nhìn thấy chuồng bên, và
ngoài cửa nơi hành lang cho chim đậu, cũng ngăn cách để
chúng khỏi đánh nhau. Cả ngày chim đi kiếm ăn ngoài chợ,
và ngày mùa thì đi phá lúa của người ta, mình không ngăn
được. Ăn ngoài chợ thì nhặt cơm thóc rơi vãi, thỉnh thoảng
bị người ta úp thúng bắt mất. Phá lúa thì người ta ném chết,
ném bị thương. Tối về mình mới cho ăn thêm. Có nhiều nhà
nuôi bồ câu, mà ruộng của Hợp Tác Xã, nên chẳng ai bỏ
công ra tìm hiểu con chim nào của chủ nào mà trách được.
*
Nuôi như thế, chỉ tốn công làm chuồng, còn thức ăn thì rất
ít. Những lúc chim có nhiều thức ăn, chúng bay thành đàn
nhiều vòng trên trời cao, rất vui. Nuôi công nghiệp, thì
chim chẳng được bay, có thể không được khoẻ.

Em cũng chỉ xác định là đầu tiên nuôi 20 đến 30 đôi để tăng gia thôi. Trước tiên là hai cháu nhà em có cháo chim ăn, sau là anh em lai rai thôi. Sau đó mình có kinh nghiệm rồi thì sẽ tính tiếp.

Em cũng chỉ xác định là đầu tiên nuôi 20 đến 30 đôi để tăng gia thôi. Trước tiên là hai cháu nhà em có cháo chim ăn, sau là anh em lai rai thôi. Sau đó mình có kinh nghiệm rồi thì sẽ tính tiếp.
nếu bác nuôi 20 đến 30 đôi thì mình nghĩ ko đủ mua sữa cho 2 cháu uống .đừng nói tới chuyện rai rai. nhưng mếu minh chưa có kn bác nuôi chừng đó cho vui rút kn từ từ thì đc.chứ nói về kinh tế. bác nuôi nhiêu đó với gia bây giờ nếu trừ chi phí thì bác ko lổ nhưng lổ công chăm sóc.nhưng bù lại đc cái kn có thể phát triển về sau.
nói thật mình cũng có dụ tính nuôi nhưng ở địa phương mình thấy mấy người lái mình cũng ko tin tưỡng máy nên cững còn chút phân vân ko biết có nên nuôi hay ko?
bác cũng biết rối đó. bất kể mặc hàng nào cũng vậy đều lúc nầy lúc khác. mà mình bắc bồ câu bố,mẹ thì người ta honk bán. bác bồ câu con thì honk biết mình nuôi tới lúc có bồ câu con để bán thì giá có còn đc như bây giờ ko nũa?

vài em bồ câu kiểng nhà tấn thành

0918 887544 .nhơn trạch và long thành ,đồng nai

bồ câu khủng long trắng

bồ câu bi

bồ câu nhật xòe trắng

kiếng thức về bồ câu mình còn nông cạng

mong các bác chỉ bảo thêm

tấn thành đồng nai .0918 887544

Bạn thiếu lòng tin quá.
*
Cứ coi các ngành nghề trên đời, kể cả công nghiệp, nhà thương,
trường học, tiệm ăn, trại gà, ruộng lúa, đời cha cho chí đời
con, có khi nào không có? Cha chú chết thì con cháu làm, hàng
xóm làm. Hôm nay con cháu mình bỏ ruộng ra thành thị làm thuê,
nhưng mấy trăm năm sau, con cháu mình lại là đại gia có hàng
trăm hécta thì sao? Người này phá sản, thì người kia phất lên.
*
Nếu có chí, nghề gì cũng sống được. Nuôi bồ câu non, 2 tháng
sau là cặp đôi, tính từ lúc mua về, đến lúc có trứng không quá
nửa năm. Trong vòng 1 năm, đã có thế hệ đầu tiên đẻ ra trong
trại của mình.
*
Thử tính bạn mua 4 chục đôi chim non, sau 2 tháng có thể còn
2 chục đôi sống khoẻ, thêm 2 tháng nữa chắc được 1 chục đôi
đẻ, cứ mỗi tháng rưỡi đẻ được thêm 1 chục đôi nữa. Những đôi
này không phải mua về, nên tỷ lệ hao hụt thấp hơn, chỉ trong
1 năm sẽ có đủ 4 chục đôi chim đẻ như lúc mua về. Nếu may, tỷ
lệ có thể còn cao hơn nữa. Đó chỉ là cách tính già thôi. Tôi
tính theo lối nuôi nửa hoang dã, không phải lối công nghiệp.
Lối công nghiệp thì tỷ lệ thành công cao hơn, nhưng cũng có
thể trắng tay.
*

Bác Tấn Thành cho em hỏi thăm,chiều nay em có 1 ổ vừa rớt trứng đầu tiên, bị dột mưa ướt ổ, e thay ngay ổ khác, rơm mới toanh, trứng ướt em cũng đã lau khô, nhưng nghe anh bạn nói là 99% quả đó hư. Có đúng không anh, nói KHÔNG cho em út mừng cái coi. XIn cảm ơn anh

Không xảy ra chuyện gì, tỷ lệ nở cũng chẳng được 100% .
Nếu có chuyện, tỷ lệ 50% là tốt lắm rồi .
Bạn cứ chờ 2 ngày nữa, coi bố mẹ có chịu ấp nữa không .
Nếu không, thì bỏ trứng cho lợn heo ăn đi thôi.
Khi lấy trứng đi, thì chim mẹ chóng đẻ lứa mới .
Chỉ mất mấy ngày, có gì phải mất công quá đáng làm gì?
*

Bác Tấn Thành cho em hỏi thăm,chiều nay em có 1 ổ vừa rớt trứng đầu tiên, bị dột mưa ướt ổ, e thay ngay ổ khác, rơm mới toanh, trứng ướt em cũng đã lau khô, nhưng nghe anh bạn nói là 99% quả đó hư. Có đúng không anh, nói KHÔNG cho em út mừng cái coi. XIn cảm ơn anh
bạn của bác nói chuẩn nè.

Back