• Kế hoạch trồng bơ

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 28/5/15

1. tien tran

tien tran Nông dân nghèo

Mình đang loay hoay chọn giống bơ nhưng những chỗ tưởng chừng như uy tín như Trinh Muoi cay giong cũng không đảm bảo, ông hàng xóm gần nhà mình mua 200 cây lúc mới mua còn khoe cả hợp đồng thế mà trồng sau 20 ngày chết hơn một nửa, một số bị nhiễm bệnh, đa phầndo bịch đất đóng không chặt nhấc lên nhấc xuống bị đứt rễ, nhin mà chán, chả muốn trồng bơ nữa. còn Viện Eakamat thì tháng 12 âm lịch mình đi hỏi giống thì bảo là không có giống Bơ Hass vì bơ Hass không thích hợp ở việt nam, trong khong co nhieu trái, khong năg suat, quả bé. thế mà bi h bán giống tràn lan. Kho than nguoi dan, bòn góp tiền đi hốt giống của các anh nay về chỉ có nước khóc tiếng Thái.

Last edited: 19/6/16
      nguyenanhtuan1909 thích bài này.
    2. Trần nguyên Ngọc

Trần nguyên Ngọc Nhà nông nghiệp dư

Cây giống mua từ vườn ươm về mà trồng liền thì tỷ lệ chết rất cao, ở vườn ươm cây sống và phát triển bằng các loại phân bón lá. ở mình nhiều người nói mình hâm khi thấy mình trồng cà phê ghép vì họ trồng không chết cây cũng chết chồi ghép.
      Cây giống cần phải được huấn luyện trước khi trồng, mình phơi nắng, tưới phân bón kích thích phát triển bộ rễ, khoảng >1 tháng mới trồng, chẳng chết cây nào. chỉ sợ giống không đảm bảo thôi. cũng có không ít trường hợp trồng bơ ghép 5 năm rồi mà không thấy quả.

buicongktkhoan vu thích bài này.
    3. Vuon-bo-viet

Vuon-bo-viet Học làm nông dân

Chào cả nhà
      Theo mình thấy làm nhà đầu tư vào lĩnh vực nông nghiệp và nhất là trồng trọt nếu thành công thì hiệu qua rất cao, nhưng đòi hỏi phải trường vốn và tâm huyết.
      Hiện mình cũng đang đầu tư trồng 30ha bơ va dâu nuôi tằm ở Dak Lak (dâu xen kẽ bơ để lấy ngắn nuôi dài). Nếu ae nào có đam mê mình chia sẻ bớt giá hữu nghị, chỉ khoảng 150tr/ha nhe!

4. Vivas ncr

Vivas ncr Học làm nông dân

Em thấy trồng bơ với dâu tằm ko ổn cho lắm nhưng giá đất tốt quá, em mà ở gần mà qua mua
      To bác LMDUC13: Không rõ hiện tại kế hoạch của bác đã tiến hành tới đâu rồi có thể cập nhập cho mọi người cùng tham khảo được không ?
      Mình cũng đang theo đuổi cây bơ được hơn 1 năm phải nói làm có khác lý thuyết khá nhiều, năm nay đi đâu cũng thấy nhà nhà trồng bơ, sầu riêng. Mình thì không chuyên 1 cây mà làm đa dạng cây trồng

5. Tra loi

Tra loi Guest

Em cũng k có thời gia đọc hết cmt của quý vị đây. Nhưng theo e có những ngu kiến ntn. Nếu bác cùng đam mê xin kết bạn trao đổi. ( em cũng mới bỏ việc Bình Dương về đăk nông chuan bi trồng bơ ).
      1. Bác càn chọn đất: 1ty/hecta quá mắc. Chua chắc đất chỗ bác đã ngon.
      2. Giống: kinh nghiệm của em thì trồng thực sinh xuống cây cứng sau thuê ghép tại vườn. Chồi tự mua tại vươn để dam bảo ( k tin mấy ông bán giống đc )
      3. Quy trình chăm sóc: bơ cũng k quá khó chăm. Chủ yếu là cần người kĩ tính chăm chỉ
      SDT: 0918533334 e Tuấn 30t hân hạnh làm quen.
      Em ở dak mil - dak nong
      Hầu như ý tưởng của bác với em gần như giống 90%. Em còn non muốn học hỏi nhiều hơn ở bác. Kết bạn zalo hoặc facebook em sẻ trao đỏo thêm về những gì em biêt
      Thanks,

6. Vuon-bo-viet

Chào bạn
      Mình cũng mới triển khai được 7 tháng. Bơ trồng bằng hạt, tự chọn giống và có thợ ghép đã trồng dc 95%/tổng diện tích. Dâu tằm đã trồng gần 10ha va bắt đầu thu (khoảng 1 tháng) nha bạn

Vivas ncr thích bài này.
    7. Vivas ncr

Chúc bác thành công nhé
      Mình cũng đang trồng bơ xen với dâu tằm được 2 năm nhưng chắc năm nay phải bỏ dâu chừa bơ lại. Vì mỗi lần xịt thuốc cho bơ phải canh ngày cách ly dâu nhiều lúc lỡ đợt thuốc mà dâu dính thuốc thì coi như bỏ đi hết.

8. Vuon-bo-viet

Việc này mình phải canh thôi bạn ah.
      Cho mình hỏi bạn
      --- @ 18/9/16 ---
      Cho mình hỏi vườn của bạn ở đâu, mình cũng muốn tìm những người đi trước và có kinh nghiệm thực tế như bạn để học hỏi.

9. Vivas ncr

Em đang ở Lâm Đồng bác ah.
      Dâu em trồng loại tam bội siêu lá loại này rễ phát triển mạnh quá chưa tròn năm mà rễ to như cổ tay bón phân cho bơ nó xơi hết

10. Vuon-bo-viet

Bạn ở LĐ vậy là thủ phủ dâu tằm rồi. Ban cho mình số điện thoại có đc k? Mình muốn tìm hiểu thêm về cây dâu.
      Thank!

11. Vivas ncr

Em nhắn tin trong hộp thư thoại cho bác rồi đó.

Vuon-bo-viet thích bài này.