Kỉ thuật trồng cỏ nuôi bò.

Nói đến trồng cỏ để nuôi bò là một việc làm tưởng như đơn giản, nhưng để đạt hiệu quả cao tạo ra 1 vùng nguyên liệu chuyên canh để nuôi bò thương phẩm và bò sữa là 1 việc làm không mấy dễ, khi ta không nắm bắt được kỉ thuật.

Tôi xin chia sẻ tài liệu chung trên hội nhóm về kỉ thuật trồng cỏ nuôi bò.

Cỏ Va06

Tính diện tích cỏ để đủ cho 1 con bò cần là 250 mét vuông. Trọng lượng cỏ tiêu thụ = 1/10 trọng lượng của bò.

Áp dụng phương pháp mới của Nhật (APM)
_ Luống cỏ trồng theo hướng Đông Tây (để chiếm đủ ánh nắng từ sáng đến chiều). Nếu đất sườn đồi phải lưu ý tùy theo địa hình ta nên làm theo bậc thang chống xói mòn và sạt lở.

+ Đối với cỏ cao từ 1 m trở lên như cỏ va06 (cỏ lá mía).
_ Đào thành từng luống: Rộng 0,5 m, sâu 0,3 chiều dài tùy ý...
_ Đất được vun lên bên phía hông bên có chiều rộng 0,6 m (phần này ko trồng).

Tiếp tục luống thứ 2 cũng làm như luống 1...vậy là luống cách luống 0,6m. và hàng cách hàng gần 0,5m.

Trước khi trồng chuẩn bị cắt lá cây bụi (bèo lục bình) bỏ xuống hố để làm phân xanh, bón thêm phân chuồng và rơm rạ mục... có độ dày 0,2 m. Trên bề mặt ta bón thêm phân Lân (nóng chảy) 1kg/5m và thêm 1kg Ure cho 25m, bón phân xong ta lấp 1 lớp đất mỏng khoảng 4cm. Việc làm này rất quan trọng vừa giữ được độ ẩm và phân bón không chảy lan ra vườn của người khác khi có mưa lớn.
Tưới nước ướt đủ ẩm trong thời gian 10 đến 15 ngày thì trồng được.

Sau này bón phân chuồng và Ure vào giữa luống, không cần lấp chỉ tươi nước là đất 2 bên tự lấp.

Đăt van tưới tự động 2ngày/lần.

Cách trồng: Trồng cỏ (hom) hay hạt xuống 1/3 hố vào 2 bên mép hố (Xuống bên dưới luống). Các hom cỏ rải đều nối tiếp nhau. Như vậy là hàng cách hàng 0,5 m (không trồng hom cỏ ở trên luống cao).
Sang luống thứ 2 cũng vậy.
Trong thời gian cỏ phát triển cao hơn đầu người mới cắt lần đầu, vì lần đầu để cao như vậy là để cỏ gốc đủ già mới cắt thì gốc cỏ không bị chết non (chết yểu).
Lần sau cỏ đã thành thục thì cắt ngắn hơn khoảng 80cm đến 1m thì phải cắt. (ko nên để già như lần đầu). Vì để cỏ già quá thân cây sẽ cứng và các chất dinh dưỡng cũng giảm đi ở thân cỏ (giảm đi lứa cỏ/năm.chồi ở gốc cũng bị giảm.)

Cỏ thu hoạch được 1 năm hay gần 2 năm thì cho phân xanh lần 2 và các loại phân lân và phân vô cơ như lần 1 và lấp hết đất còn lại (trả lại mặt đất bằng).

Làm như vậy thì cỏ luôn luôn có chất lượng đồng đều trong 3 năm mới trồng lại, đất có độ thông và sâu được đến 7 năm.

Agriviet.Com-C%25E1%25BB%258F_voi_th%25C3%25A2n_t%25C3%25ADm06.jpg

cỏ voi Vao6 thân tím

Khi trồng lại thì đào luống ngược lại đất bỏ sang bên hông luống cỏ cũ....
Phương pháp này rất ưu điểm, đất luôn tạo mới và cỏ có chất lượng cao đồng đều, đồng thời đất không bị bạc màu và ngày càng thông và tơi xốp hơn.
Chúc các bạn thành công.
Còn phương pháp trồng cỏ ngắn (cỏ chỉ), hẹn lần sau.

Last edited by a moderator:
Nếu trồng bằng giống hom thì gối đầu.
Còn hạt giống (cũng có loại thân cao cỏ sả), ta nên ngâm ủ hạt vửa nảy mầm và gieo rắc thành hàng hạt cách hạt 6cm vừa tiết kiệm được gống vừa cây to.
Không nên gieo hột khô khi mở bì, vì mọc không đều và tốn giống. (hạt giống đắt.)

Xin hỏi anh Chí, theo anh thì cỏ Va06 thời gian bắt đầu từ lần cắt trước đến lần cắt sau khoảng bao nhiêu ngày? Ngoài cỏ trồng ta có thể cho bò ăn thêm các loại khác như thân cây rơm khô, đậu phộng, đậu đen, nói chung là thức ăn khô dự trữ, để giảm bớt một phần cỏ tươi được không? xin cảm ơn anh.

Xin hỏi anh Chí, theo anh thì cỏ Va06 thời gian bắt đầu từ lần cắt trước đến lần cắt sau khoảng bao nhiêu ngày? Ngoài cỏ trồng ta có thể cho bò ăn thêm các loại khác như thân cây rơm khô, đậu phộng, đậu đen, nói chung là thức ăn khô dự trữ, để giảm bớt một phần cỏ tươi được không? xin cảm ơn anh.

Vậy bạn là nhà chăn nuôichuyeen nghiệp rồi đó, riêng cây đậu phộng thì là số 1 trong các loại cây họ đậu, lượng đạm rất cao và các vi sinh vật có lợi và có hại trong dạ dày rất ưa, nếu bạn cho ăn thì phải phơi cho thật khô, tối kị là ẩm mốc và cho ăn kèm với rơm khô rất tuyệt ...bò mập và phát triển nhanh lắm, nếu cho ăn cây còn xanh và ăn nhiều gây tiêu chảy...!
Nhà tôi thường phơi khô dây đậu phụng trộn chung với rơm khô vun thành từng ụ mới để lâu được vì thân đậu phộng có nhiều dầu và hút ẩm...

Có thể ủ rơm khô và cây bắp khô (có máy ép dập và mềm) với mía mật (đường thải) với Ure (theo cong thức ủ lên men) cho bò ăn thêm rất đạt.

Hiện giờ nuôi bò mà toàn cỏ xanh là ko mấy hiệu quả và tốn đất nhiều lắm...!

Thời gian giữa 2 lữa cỏ voi 06 là 30 đến 35 ngày ( chăm sóc tốt)

Chúc anh làm giàu từ con bò... (tỷ phú bò)

rất cám ơn những chia sẻ quý báu của bác Chí. bác có thể giúp e khẩu phân ăn cho từng loại bò không ạ, cụ thể là bò mẹ có bầu. nuôi con và bò con tách mẹ như thế nào để đảm bảo khẩu phần tốt nhất cũng như hiệu quả nhất. em đang nghiên cứu cách nuôi bò sinh sản hướng thịt theo hướng nuôi nhốt hoàn toàn có sân chơi nhưng nge dư luận có rất nhiều luồng thông tin trái chiều, mong bác cho lời khuyên. e thấy trên thị trường có 2 loại thức ăn giá ngang nhau là bột mì lát(sắn) và cám gạo, theo bác thì bò ăn loại nào tốt hơn. thực tế thì e đang thắc mắc khá nhiều vấn đề nhưng có lẽ để tiện cho mọi người theo dõi thì hỏi từng vấn đề một.
cám ơn bác nhiều

rất cám ơn những chia sẻ quý báu của bác Chí. bác có thể giúp e khẩu phân ăn cho từng loại bò không ạ, cụ thể là bò mẹ có bầu. nuôi con và bò con tách mẹ như thế nào để đảm bảo khẩu phần tốt nhất cũng như hiệu quả nhất. em đang nghiên cứu cách nuôi bò sinh sản hướng thịt theo hướng nuôi nhốt hoàn toàn có sân chơi nhưng nge dư luận có rất nhiều luồng thông tin trái chiều, mong bác cho lời khuyên. e thấy trên thị trường có 2 loại thức ăn giá ngang nhau là bột mì lát(sắn) và cám gạo, theo bác thì bò ăn loại nào tốt hơn. thực tế thì e đang thắc mắc khá nhiều vấn đề nhưng có lẽ để tiện cho mọi người theo dõi thì hỏi từng vấn đề một.
cám ơn bác nhiều

Vì mình muốn bà con mình ít đất, tận dụng tối đa và nâng cao hiêu suất trong chăn nuôi nên mình mới viết cho hộ chăn nuôi nhỏ (đây là phần a, còn phần b Chí chưa viết).
Cái điều mà bạn quan tâm là điều rất nhiều người quan tâm đó.
Mình hiểu rõ thì mới thành công được.

Con Bò là động vật nhai lại, có hệ thống tiêu hóa phức tạp, thuộc dạ dày kép (dạ dày 4 túi) đó là dạ cỏ, dạ tổ ong, dạ lá sách và dạ múi khế...

Vì có dạ dày cấu tạo phức tạp khác hẳn loài động vật có dạ dày đơn như: Heo, chó, mèo, cọp...
Nên động vật nhai lại không thích hợp với thức ăn là tinh bột hay chất béo, thức ăn chính của nó là chuyển hóa Xen lu lo (cỏ, rơm và những chất có xơ) thành những Protein cần thiết để nuôi cơ thể...bạn à.

Nếu bạn nuôi nhốt thì cũng dùng cỏ, rơm, các loại lá và trái cây (mít) có chất xơ bò mới tiêu hóa được, không bị bội thực (chướng hơi dạ cỏ)...
Các chất tinh bột như cám gạo, cám bắp...và khô dầu là những chất bổ sung.
Nếu bạn có cho ăn hay uống những chất tinh bột và dầu (Li pit) thì phải rất ít, bổ sung nhiều quá bò sẽ tiêu chảy ngay thôi...! Khi bổ sung những chất đó bạn nhớ dùng rơm khô và cỏ già cho ăn nhiều để bò không tiêu chảy nhé.

Nuôi nhốt hoàn toàn là 1 phương pháp hạn chế ko có nơi chăn thả, nhưng ko tốt bằng nuôi chăn thả đâu....
Bạn nhớ bổ sung thêm khoáng (đá liếm), có phần sân cho bò tắm nắng (dù là diện tích rất hẹp), không để bò ở mãi trong chuồng tối tăm.

Nuôi đúng kỉ thuật thì bê con (nuôi thịt), đến 3,5 tháng là tách mẹ, đưa vào chuồng chăm sóc bê con. Bê con có chế độ dinh dưỡng đúng theo nhu cầu:

_Sữa bột của Bê trộn với đậu nành rang chín xay nhuyễn trộn hòa với sữa, ngày cho bê ăn dặm 4 lần (sáng, trưa, chiều, tối)...
Đặc biệt trong sữa nhân tạo không cho thêm đường bê tiêu chảy ngay.
Cho ăn cỏ tươi dặm và sau đó bổ sung thêm cám heo tập ăn 300gam/con chia làm 2 lần trên ngày (150gam/lần), nhớ trộn men tiêu hóa Lactozim vào để dễ tiêu hóa và chống chảy.

Bạn phải nắm chắc kỉ thuật nuôi bò sinh sản nữa nhé...(nhiều quá tôi không thể viết hết được, mong bạn thông cảm).

Chào bạn, chúc thành công.

Dạ chào chú

Dạ chào chú, sau khi tìm hiểu mô hình này, cháu tìm trên mạng và may mắn được đọc bài này của chú viết, nó ý nghĩa, đủ nội dung, mà chú cũng chia sẻ nhiệt tình nữa, cháo thật sự rất cảm kích.
chú là ơn cho cháu hỏi để phát triên mô hình này thành trang trại thì quy mô như thế nào, nguồn cung thức ăn là bao nhiêu.
vì nhà còn dư 40ha đất lâm nghiệp bỏ trống(đất trồng keo nhưng k trồng hết), đất cũng lài lài. bằng bằng nên cháu cũng có ý định chăn nuôi trên diện tích lớn, vậy chú làm ơn cho cháu hỏi :
+ ngoài trồng cỏ ra, ta có thể trồng thêm cái gì để làm hủ được nguồn nguyên liệu
+ nếu nuôi quy mô 40ha trên thì trồng bao nhiêu ha cỏ và diện tích đất dành cho bò là bao,
vd như. đặt trường hợp là chú, chú có 4oha đất, chú muôn nuôi bò. thì chú sẽ phân chia và tính toán như thế nào.(giả sử chúng ta dư giả về vốn + kỹ thuật )
đây là 1 câu hỏi thật sự...(nhà cháu cũng quyết định đầu tư mô hình này ) nên cháu rất mong được chú giúp đỡ. chân thành cảm ơn chú và chúc chú luôn thành công và hanh phúc

khu vực hà nội

có bác naò biết chỗ bán giống cỏ VA06 ở khu vực hà nội chỉ em với. Thank's các bác !!!

lí thuyết là lí thuyết thực hành mới wan trọng.fải mó tay vào thì mới mau giỏi.

Bác Chí ơi cho hỏi tí. Bác biết ở đâu bán giống cỏ sả chi em với (hạt thì càn tốt). Thanks bac!

Cảm ơn anh. Bài viết hay ưa. Như anh Chí có thể viết thêm thành phần thức ăn cho các giai đoạn phát triển của bò ko? Bò sinh sản, be con, bò chửa? Bò sau khi đẻ... E rất quan tâm mô hình này vì em đang tiến hành chuẩn bị để làm mô hình này. Thanks anh nhiều.

Cảm ơn anh. Bài viết hay ưa. Như anh Chí có thể viết thêm thành phần thức ăn cho các giai đoạn phát triển của bò ko? Bò sinh sản, be con, bò chửa? Bò sau khi đẻ... E rất quan tâm mô hình này vì em đang tiến hành chuẩn bị để làm mô hình này. Thanks anh nhiều.

Nếu bạn ở các tỉnh phía bắc thì sẽ gặp tôi, tôi đang xây dựng mô hình nuôi bò trang trại theo mô hình nuôi bò (bán) công nghiệp cho dự án bò thịt tại Đông Anh - Hà Nội.
Về vùng nguyên liệu, phụ nguyên liệu, chuồng trại...cách chăm sóc nuôi dưỡng...(rất nhiều) bạn có thể được tư vấn.
Còn câu hỏi của bạn rất dài và rộng...không thể nào trả lời cùng 1 lúc được, mong bạn thông cảm cho.
Cám ơn sự quan tâm của bạn.

--------

Bác Chí ơi cho hỏi tí. Bác biết ở đâu bán giống cỏ sả chi em với (hạt thì càn tốt). Thanks bac!
Bạn nên đến trung tâm khuyến nông của huyện nơi bạn đang ở sẽ mua được hạt giống cỏ Va06 này. Bạn gieo trồng từ hạt rất nhanh phát triển (có 2 giống) Lá xanh và lá tím.
Giống cỏ sả là giống hoang dại có từ trước thân và lá rất cứng và lông rất nhiều bò không thích ăn...
Thân chào bạn.

Nếu bạn ở các tỉnh phía bắc thì sẽ gặp tôi, tôi đang xây dựng mô hình nuôi bò trang trại theo mô hình nuôi bò (bán) công nghiệp cho dự án bò thịt tại Đông Anh - Hà Nội.
Về vùng nguyên liệu, phụ nguyên liệu, chuồng trại...cách chăm sóc nuôi dưỡng...(rất nhiều) bạn có thể được tư vấn.
Còn câu hỏi của bạn rất dài và rộng...không thể nào trả lời cùng 1 lúc được, mong bạn thông cảm cho.
Cám ơn sự quan tâm của bạn.

--------

Bạn nên đến trung tâm khuyến nông của huyện nơi bạn đang ở sẽ mua được hạt giống cỏ Va06 này. Bạn gieo trồng từ hạt rất nhanh phát triển (có 2 giống) Lá xanh và lá tím.
Giống cỏ sả là giống hoang dại có từ trước thân và lá rất cứng và lông rất nhiều bò không thích ăn...
Thân chào bạn.
chào anh. như anh nói là đang thực hiện dự án nên mình xin nạo mụi xin anh một số tài liệu dc ko? ví dự như thiết kế chuồng trại, công thức thức ăn cho bò..... nếu dc vậy thì hay biết mấy như ko biết có ảnh hưởng gì đến anh không. địa chỉ mail của mình la viet.phan1988@gmail.com
vì mình ở miền trung nên ko có dịp ra đó.

chào anh. như anh nói là đang thực hiện dự án nên mình xin nạo mụi xin anh một số tài liệu dc ko? ví dự như thiết kế chuồng trại, công thức thức ăn cho bò..... nếu dc vậy thì hay biết mấy như ko biết có ảnh hưởng gì đến anh không. địa chỉ mail của mình la viet.phan1988@gmail.com
vì mình ở miền trung nên ko có dịp ra đó.

Ôi mình sẵn sàng 50% thôi...vì là nghề nghiệp...ai nuôi sống tôi đây, thật là ngại!
Tôi chỉ là người làm thuê ăn lương của chủ bạn ah.
Nếu bạn thuê tôi...
Có rất nhiều người giỏi hơn tôi bạn ah.
Thân chào.

Bác cho hỏi, lý do vì sao Long an vùng Tân trụ, Thủ thừa, hay Bến tre Vùng Ba tri,.. và có thể cả miền Tây (do em ít đi nên chỉ đoán ) người ta nuôi hộ gia đình, nhỏ lẻ, chỉ đi cắt cỏ bờ, ít ai trồng cỏ và nuôi số lượng 20-50 con hết bác nhỉ?
Lý do em nghĩ: Vốn lớn, đất cần cả hecta, kĩ thuật, nông dân không dám làm.,, theo bác lý do nào là chính?
Lợi nhuận và mức đầu tư so với trồng lúa thì Khó và phức tạp phải không bác?
Do em ít tìm hiểu, chợt nghĩ ra câu thắc mắc nên không có suy luận và vốn kiến thức, có gì bác thông cảm! Cám ơn bác!

Ôi mình sẵn sàng 50% thôi...vì là nghề nghiệp...ai nuôi sống tôi đây, thật là ngại!
Tôi chỉ là người làm thuê ăn lương của chủ bạn ah.
Nếu bạn thuê tôi...
Có rất nhiều người giỏi hơn tôi bạn ah.
Thân chào.

hjhj. nông dân nghèo lập nghiệp là sao mướn nổi ai bác??? mình cũng đang đi làm mướn để kiếm thêm tiền mà. hjhj

Back