Kỷ Thuật nuôi Lươn không bùn

Cơ sở Lươn giống MINH TIẾN
ĐC :ấp Tân Bình Hạ-xã Tân Hòa-huyện Thanh Bình - Đồng Tháp
LH: 093.9999.202 gặp MR Tùng
số TK :6506275131102
Chủ TK:Lâm Hữu Tùng

NH AGRIBANK - chi nhánh huyện Tam Nông-Đồng Tháp
1/
2/
3/
4/
5/

Last edited:
Cảm ơn Sharpen chỉ dẫn, cho mình hỏi men tiêu hóa - vitamin - premix - bio -milk, địa điểm nào bán vậy. (khu vực biên hòa Đồng Nai hay Bình Dương có bán ko? cho mình xin địa chỉ hay số điện thoại). và 40kg (20 con / 1 kg), ngày cho ăn 2 lần - mỗi lần 1/2 kg mồi, vậy có ổn ko? Thanks...

vitamin c for fish, men tiêu hóa, bio-milk... đều có bán ở tiệm thuốc thủy sản ở chỗ nào cũng có cả bạn bạn cứ ra hỏi sẽ có , ở khu vực đồng nai thì bạn yên tâm là sẽ có những loại thuốc này. Smecta thì có bán ở hầu hết các tiệm thuốc tây. Ngày bạn cho ăn 2 lần là ok còn 1/2kg mỗi lần trên 40kg giống là hơi ít với 40kg mà một ngày ăn 2kg mồi là ổn từ từ tăng mồi lên theo thời gian. Hiện tại bạn nên tăng lên mỗi lần 1kg mồi khi cho ăn

còn premix có bán chỗ tiệm thuốc thủy sản không? thời gian cho ăn bao nhiêu giờ là hợp lý? (Mình cho lươn ăn bằng rổ nhựa - lươn không ăn hết thì mình bỏ ra chứ ko phải cho ăn trực tiếp trên sàn - nên ít dơ, thay nước ngày 1 lần). Thanks...

còn premix có bán chỗ tiệm thuốc thủy sản không? thời gian cho ăn bao nhiêu giờ là hợp lý? (Mình cho lươn ăn bằng rổ nhựa - lươn không ăn hết thì mình bỏ ra chứ ko phải cho ăn trực tiếp trên sàn - nên ít dơ, thay nước ngày 1 lần). Thanks...
Thuốc premix tăng trọng đều có bán ở tiệm thuốc thủy sản mình chỉ xài bio-milk loại dành cho heo con để bổ sung thêm đạm , thời gian cho ăn sáng 7h -->9h thay nc nếu thấy hồ dơ , chiều 4 hoặc 5h - 8h thay nc. Bạn có thể thay nc ngày 2 lần nếu chia ra cho ăn 2 lần một ngày như thế , việc thay nc thì tiến hành thay 80% nc trong hồ sau một đầu vào một đầu xả cho đến khi hết thức ăn thừa. Mình khuyên bạn nên cho ăn trực tiếp trên sàn và chia ra nhiều chỗ để lươn ăn dc dễ dàng phát triển đồng đều, nếu cho ăn bằng rổ nhựa thì lươn sẽ gặp nhiều khó khăn khi ăn ---> biếng ăn và có tình trạng con ăn dc con ko ăn dc ---> fat triển ko đồng đều và còi đẹt.

Cảm ơn bạn Sharpen, trước kia mình trộn vitamin C 500mg 8 viên & men tiêu hóa trẻ em 6 gói/ 1 kg thức ăn - lươn ăn 0.5kg/1lần, nhưng giờ mình thay đổi như bạn hướng dẫn, mua bio - milk 2 muỗng cafe + men tiêu hóa ko tan trong nước 2 muỗng cafe + vitamin 2 muỗng cafe / 1kg thức ăn - nhưng lươn ăn rất ít, mình ước lượng lươn ăn khoảng 200g. Cho mình hỏi nguyên nhân tại sao? (mới ăn ít từ khi đổi men tiêu hóa + vitamin C & thêm bio - milk). bạn có cách nào cho lươn ăn mạnh chỉ giáo với, cảm ơn bạn nhiều.

Cảm ơn bạn Sharpen, trước kia mình trộn vitamin C 500mg 8 viên & men tiêu hóa trẻ em 6 gói/ 1 kg thức ăn - lươn ăn 0.5kg/1lần, nhưng giờ mình thay đổi như bạn hướng dẫn, mua bio - milk 2 muỗng cafe + men tiêu hóa ko tan trong nước 2 muỗng cafe + vitamin 2 muỗng cafe / 1kg thức ăn - nhưng lươn ăn rất ít, mình ước lượng lươn ăn khoảng 200g. Cho mình hỏi nguyên nhân tại sao? (mới ăn ít từ khi đổi men tiêu hóa + vitamin C & thêm bio - milk). bạn có cách nào cho lươn ăn mạnh chỉ giáo với, cảm ơn bạn nhiều.
Hi bạn, Mình góp ý bạn vài vấn đề:
- Bạn phải sử dụng Vitamin C và men tiêu hóa của thủy sản chứ không phải sử dụng thuốc của thú y hay của người.
- Bạn phải bổ sung thêm trùn quế vào bữa ăn cho lươn(200-300gr trùn/1kg thức ăn), tùy thuộc vào nguồn trùn của bạn có nhiều hay ít mà cân đối cho ăn nhiều hay ít(nhưng ít nhất cũng phải cho ăn 2-3 lần/tuần). Trùn quế bổ sung lượng đạm rất lớn giúp cho lươn phát triển nhanh và cũng kích thích cho lươn ăn nhiều.
P/S: sau khi bạn thay đổi khẩu phần thức ăn có thể vài ngày đầu lươn sẽ ăn ít do chưa quen với loại thức ăn mới, nhưng từ từ lươn sẽ ăn nhiều trở lại.

Mùi vị đã thay đổi,nên Lươn ăn ít là đúng rồi,Khi thay đổi thức ăn hoặc thay đổi thuốc phải nên thay đổi từ từ.

Chào a Lâm tùng,
Cảm ơn a đã quan tâm. Theo kinh nghiệm nuôi lươn của a, như bạn luon-bh trả lời vậy có hợp lý không? men tiêu hóa và vitamin của thú y hay con người không dùng được cho con lươn ah? (e có nghe nhều người tư vấn men tiêu hóa & vitamin C dùng cho người dùng vẫn tốt hơn của thủy sản - có phải vậy không?)

Chào a Lâm tùng,
Cảm ơn a đã quan tâm. Theo kinh nghiệm nuôi lươn của a, như bạn luon-bh trả lời vậy có hợp lý không? men tiêu hóa và vitamin của thú y hay con người không dùng được cho con lươn ah? (e có nghe nhều người tư vấn men tiêu hóa & vitamin C dùng cho người dùng vẫn tốt hơn của thủy sản - có phải vậy không?)
Hi a Vinh,
Điều đầu tjên là tks a đã quan tâm và đọc comment của em. E chỉ nói về thực tế e nuôj như vậy nên chja sẻ cùng ACE tham khảo chứ e cũng ko có quyền và trách nhjệm trả lờj nhé. Còn tjn và áp dụng hay k là chuyện của a, tuy nhjên e thấy a mang vjệc e chja sẻ để hỏj ngườj này,ngườj kja là hợp lý hay ko này nọ e thấy k thoảj máj lắm. Nếu a muốn nhờ a Lâm Tùng tư vấn thì nên đt trực tjếp sẽ hay hơn. A post bài lên nhờ mọj ngườj chja sẻ kinh nghiệm, khj mọj ngườj chja sẻ thì a lạj lấy nội dung đó hỏj ngườj này,ng kia xem có hợp lý ko? Như vậy chẳng khác nào a ngờ vực ý kiến của họ, do đó e thjết nghĩ sẽ chẳng có aj...dám chja sẻ vớj a nữa khj a k đặt njềm tjn vào họ(or thjếu tôn trọng ý kjến của họ). Ở đây là diễn đàn nên mỗi người mỗi ý, mỗi cách nên không phải ai cũng giống như ai,vì vậy a tham khảo và sàng lọc những j hợp lý nhất và tốt nhất để áp dụng cho mình. Nhưng việc a lấy ý kiến chia sẻ của e rồi comment như vậy làm cho e có cảm giác a ko được tôn trọng e lắm.Thân!

Last edited by a moderator:
Chào a Lâm tùng,
Thật sự mà nói a e ở trên diễn đàn này mỗi người một cách nuôi một công thức riêng ko phải ai cũng giống ai cả. Điều quan trọng là a nên sàng lọc những đóng góp của từng anh e đã chia sẻ với anh để cho ra một cách nuôi một công thức sao cho hiệu quả nhất cho riêng mình. Đối với e mà nói việc trước kia a cho ăn trộn C và men tiêu hóa của người cho lươn là ok ko có gì sai cả , có một số loại thuốc của người sử dụng rất tốt cho lươn nhưng về lâu về dài tính kinh tế khi sử dụng các loại thuốc này thường xuyên trong chăn nuôi thì ko hiệu quả kinh tế lắm. Việc a thay đổi công thức theo đóng góp của e khiến lươn ăn ít hơn cũng hoàn toàn dễ hiểu vì nuôi lươn rồi a mới thấy nó rất mẫn cảm với môi trường, với thức ăn chỉ một thay đổi nhỏ thôi cũng khiến chúng kén ăn hoặc bỏ ăn. Anh nên thay đổi từ từ để chúng thích nghi dần hoặc có thể cho nghỉ ăn một ngày rồi hôm sau cho ăn lại chúng sẽ ăn ok lại thôi.

mình đang chuẩn bị nuôi thối, đang tìm người nào nuôi rồi để học kinh nghiệm, bán ở chỗ nào của tx
hi,bạn học kinh nghiệm thì tìm nhầm chỗ rồi, vì tôi cũng mới nuôi được 1 tháng ôUOTE="ĐẠI LỰC, post: 657380, member: 136395"]bạn có thể nói ro hơn được không
đã được bao nhiêu ngày rùi , chết từ ngày thứ mấy , trong bể có những j , mưc nước bao nhiêu , hồ rông nhiêu , thả bao nhiêu giống ..
như thế mình mới có thể chỉ bạn biện phát hạn chế tình trạng bệnh

Hi a Vinh,
Điều đầu tjên là tks a đã quan tâm và đọc comment của em. E chỉ nói về thực tế e nuôj như vậy nên chja sẻ cùng ACE tham khảo chứ e cũng ko có quyền và trách nhjệm trả lờj nhé. Còn tjn và áp dụng hay k là chuyện của a, tuy nhjên e thấy a mang vjệc e chja sẻ để hỏj ngườj này,ngườj kja là hợp lý hay ko này nọ e thấy k thoảj máj lắm. Nếu a muốn nhờ a Lâm Tùng tư vấn thì nên đt trực tjếp sẽ hay hơn. A post bài lên nhờ mọj ngườj chja sẻ kinh nghiệm, khj mọj ngườj chja sẻ thì a lạj lấy nội dung đó hỏj ngườj này,ng kia xem có hợp lý ko? Như vậy chẳng khác nào a ngờ vực ý kiến của họ, do đó e thjết nghĩ sẽ chẳng có aj...dám chja sẻ vớj a nữa khj a k đặt njềm tjn vào họ(or thjếu tôn trọng ý kjến của họ). Ở đây là diễn đàn nên mỗi người mỗi ý, mỗi cách nên không phải ai cũng giống như ai,vì vậy a tham khảo và sàng lọc những j hợp lý nhất và tốt nhất để áp dụng cho mình. Nhưng việc a lấy ý kiến chia sẻ của e rồi comment như vậy làm cho e có cảm giác a ko được tôn trọng e lắm.Thân!
hi e luon-bh,
Sorry e, ý a là muốn chia sẻ kinh nghiệm nuôi và cho ăn cái nào cho phù hợp và hiệu quả. Chứ e nghĩ vậy tội cho a, a cám ớn e ko hết mà sao e nghĩ vậy. theo a nghĩ là phải trao đổi và phải đưa ý kiến rồi đúc kết, chứ ko bảo thủ sẽ khó thành công.

Thật sự mà nói a e ở trên diễn đàn này mỗi người một cách nuôi một công thức riêng ko phải ai cũng giống ai cả. Điều quan trọng là a nên sàng lọc những đóng góp của từng anh e đã chia sẻ với anh để cho ra một cách nuôi một công thức sao cho hiệu quả nhất cho riêng mình. Đối với e mà nói việc trước kia a cho ăn trộn C và men tiêu hóa của người cho lươn là ok ko có gì sai cả , có một số loại thuốc của người sử dụng rất tốt cho lươn nhưng về lâu về dài tính kinh tế khi sử dụng các loại thuốc này thường xuyên trong chăn nuôi thì ko hiệu quả kinh tế lắm. Việc a thay đổi công thức theo đóng góp của e khiến lươn ăn ít hơn cũng hoàn toàn dễ hiểu vì nuôi lươn rồi a mới thấy nó rất mẫn cảm với môi trường, với thức ăn chỉ một thay đổi nhỏ thôi cũng khiến chúng kén ăn hoặc bỏ ăn. Anh nên thay đổi từ từ để chúng thích nghi dần hoặc có thể cho nghỉ ăn một ngày rồi hôm sau cho ăn lại chúng sẽ ăn ok lại thôi.
hi Sharpen,
ý kiến của bạn rất hay, đúng là dùng thuốc cho người hiệu quả nhưng phải xem lại kinh tế, còn thay đổi công thức cho lươn ăn nhanh wa thì ko ổn.
tks...

-Làm gì có chuyện hao hụt đến 30%.Lươn giống thì lúc nào cũng được trại giống bao hao hụt 100% trong thời gian 1 tháng rồi.sau đó thì tỉ lệ hao hụt khoản 1% thôi ah "nếu nuôi theo hướng dẫn nhiệt tình của người hiểu biết hướng dẫn".
-Hạch toán của người biết cách nuôi Lươn:
+Loại 90c/kg;10kg=900c.giá giống 4trieu200k.khi đạt 5c/kg > 180kg thương phẩm x130 =23 trieu 400k (thu được)
+Phí 4 kg mồi=1kg thương phẩm vậy 40k mồi x 170kg thịt thu được =6 trieu 800k tiền mồi +4 triệu 200k giống =11 triệu cộng thêm chi phí hao hụt 1% +tiền điện nước 3 trieu tất cả = 14 trieu.vậy ta còn lời được 9 trieu.Đây là dự án của người nắm vững kỷ thuật.Nên tôi có lời khuyên anh em,khi nuôi Lươn hãy cố gắng học hỏi nắm cho vững kỷ thuật xong hả nuôi,Tuy nhiên còn 1 vấn đề nữa hết sức quan trọng đó là chọn con giống
chau cam on baclamtung nhieu ah. bac co biet dia chi cung cap luon giong uy tin nao o nghe an ko chi chau voi ah

cùng đam mê rùi minh ở Yên Bái nè bạn ở đâu vậy?
mình đang nuôi rùi nhưng lo mỗi cái tránh rét cho lươn thuiiii
Chao ban minh o ha tay . Minh cung tiem hieu ve nuoi con luon ko can bun nay va rat thich nuoi . Vi nguon thuc an o tro minh nhieu va de kiem cong voi cam cong ngiep . Minh hoi ban la muon bat con luon giong o mien bac thi o dau va gia ca the nao . Vi minh thay may co so con giong toan o mien trong thoi . Mong ban cung cap thong tin cho minh . Cam on ban nha

À bác La tung này bữa trước em có hỏi xuống thực tế tham quan nhà bác đấy , trả thêm phí cũng được, bác đấy bảo giờ chỉ có lươn giống, ko có lươn thương phẩm, nếu cần bác đấy tư vấn qua ĐT. Em gặp vụ này nhiều rồi. thà ko làm thì thôi. Tự đánh chúm về nuôi thôi, lươn dạng kin kin em có 1 chỗ rẻ lắm, đợt tới em sẽ đi khảo sát, lấy thử nếu về nuôi ok em sẽ PM lên diễn đàn. Còn vụ nuôi cá lóc em muốn tham khảo thêm vì em chưa nuôi con này bao giờ ở trong nam ko biết nếu bình thường có lợi nhuận ko bác a
Chao ban .
Ban cho minh hoi minh o ngoai bac .minh o ha tay minh cung tiem hieu va cung muon nuoi con luon nay . Nhung ko biet o dau ban con giong hay phai danh bat ngoai tu nhien . Ban da nuoi chua va dc bao lau roi hoach toan thu nhap the nao . Va con giong thi mua o dau giup minh voi nha . Cam on ban

Mùi vị đã thay đổi,nên Lươn ăn ít là đúng rồi,Khi thay đổi thức ăn hoặc thay đổi thuốc phải nên thay đổi từ từ.
Hiện tượng phân lươn nổi trên mặt nước là lươn bị gì và cách xử lý như thế nào hả Bác ?

Back