Làm cách nào để chăn nuôi heo hiệu quả và ít tốn kém

• Thread starter demaitinh
  • Ngày gửi
Cũng như tiêu đề : mong mọi người chung tay chia sẽ kinh nghiệm của mình từ cách chăn nuôi, sử dụng thuốc, cám cũng như cách mua và bán heo để tránh bị lừa bị nhầm gây hậu quả k mong muốn.
Về cách chăn nuôi thì gồm :
1-heo nái : xây dựng khẩu phần ăn cũng như các chất bổ sung, cách cai sữa, khắc phục tình trạng heo chậm lên giống, cách phối, đỡ đẻ...
2-heo con : bấm răng, cắt đuôi, cột rốn, tiêm sắt, vaccin, tập ăn, cai sữa..., những bệnh thường gặp khi theo mẹ cũng như các vấn đề khi cai sữa
3-heo thịt : các kinh nghiệm về ghép bầy, tăng trọng...biểu hiện bất thường khi heo đang trong giai đoạn vỗ béo mà thường gặp, các bệnh theo mùa để thông báo cũng như nhắc nhở mọi người phòng tránh

Về thuốc : chia sẽ những loại thuốc mà mình đã và đang sử dụng, tốt, khá hoặc cùi bắp để tránh mua nhầm gây lãng phí

Về cám : xin chia sẽ và cập nhật giá, chất lượng, ưu và nhược điểm từng mã sản phẩm mà mình đã và đang sử dụng để mọi người có sự đánh giá trước khi mua, mục đích chung là tránh lãng phí và bị dụ.

Dù cho các bạn làm kĩ và giỏi cỡ nào cũng sẽ thiếu xót,nên rất cần bàn tay của mọi người đánh giá góp ý trên tinh thần xây dựng từ 0 thành có. Nếu ai chưa có thì vào đây lấy, có rồi thì san sẽ hoặc lấy thêm, k nên kích nhau, cái này tôi xin nói trước luôn : k dấu dốt, đến với nhau = tình đồng nghiệp, = niềm vui. Zô đi, thoải mái hỏi những cái mình chưa biết, đừng ngại, đừng để trong lòng ^_^

Nhờ ban quản trị web xoá mấy bài quảng cáo dùm tui đi. Chân thành cảm ơn

Last edited by a moderator:
Vậy là tốt rồi, cứ cho nó ăn thả ga ngày 3-4 cử. Cho ăn cám nái nuôi con và trộn remix cho nái của repbiotech ( bạn lên mạng tham khảo trên web ) ngày 10g, cho ăn biotin của bayer vì loại này có kẽm hưu cơ ngày 5g cho đến khi da lông bóng mướt và hết nứt móng thì ngưng. Còn khoáng thì xài liên tục, chích cho con nái đang hồi phục 15c catosal chia ra chích 2 bên, 1 tuần chích 1 lần chích 3 lần. Phải từ 2 đến 3 tháng nó mới hồi phục thì phối được, tốn bộn tiền cho nên những con nái như vậy đa phần là loại. Còn bạn mới gặp thì nên theo để sau này biết cách trị và phòng. Cứ tăng cám cho nó khoảng 3-4kg/ngày đến khi khoẻ hẳn thì giảm xuống 2,6kg
Vâng .e ko trực tiếp ở nhà chăn nuôi nên nhiều khi khó ...

Vâng .e ko trực tiếp ở nhà chăn nuôi nên nhiều khi khó ...
Vậy bạn phải thu xếp sao cho có thời gian chăm heo thôi. Thà bỏ ống heo còn có tiền mua sữa cho con, vác vào nuôi heo là hết luôn, cứ làm vài vố giống này là hết khó liền ^_^. Nói vui thôi chứ chăn nuôi cũng có thời vận, may rủi, nếu gặp thời thì lên nhanh

Anh ơi giúp em với. Gần nhà em có đàn lợn 1-2 con trong đàn có biểu hiện là tím bầm ở rìa tai bên dưới không sốt. Vẫn ăn uống bình thường. Vệt tím khoảng 1-2cm. Tạm thời chưa có triệu chứng gì thêm. Giúp em xem điều trị thế nào với

Anh ơi giúp em với. Gần nhà em có đàn lợn 1-2 con trong đàn có biểu hiện là tím bầm ở rìa tai bên dưới không sốt. Vẫn ăn uống bình thường. Vệt tím khoảng 1-2cm. Tạm thời chưa có triệu chứng gì thêm. Giúp em xem điều trị thế nào với
Có cập nhiệt xem chưa bạn ? Nếu chỉ nhìn và lấy tay sờ là k 9 xác. Heo có làm vaccin đàng hoàng k ? Với biểu hiện ban đầu như vậy thì flo-tylo hoặc lico-pec kèm thuốc trợ sức gluco kc atp b12. Xem mủi heo có khô k ? Có thở được k ? Hay thè lưỡi hoặc hầu có sưng k ? Xem rìa tai màu tím hay xanh ? Bạn cũng có thể dùng cef-tylo-dexa

Có cập nhiệt xem chưa bạn ? Nếu chỉ nhìn và lấy tay sờ là k 9 xác. Heo có làm vaccin đàng hoàng k ? Với biểu hiện ban đầu như vậy thì flo-tylo hoặc lico-pec kèm thuốc trợ sức gluco kc atp b12. Xem mủi heo có khô k ? Có thở được k ? Hay thè lưỡi hoặc hầu có sưng k ? Xem rìa tai màu tím hay xanh ? Bạn cũng có thể dùng cef-tylo-dexa
Heo không làm vacxin gì anh à. Tai chỉ tím 1 vệt. Heo ăn uống tốt không có biểu hiện gì thêm anh ơi. Em không có cặp nhiệt độ mà chỉ sờ tay thôi ạ. Để mai em hỏi xem có thêm biểu hiện gì nữa không và bảo họ tiêm luôn

Em chuẩn bị nhập 200 heo cai sữa về nuôi, heo 30 ngày tuổi. A demaitinh cho em hỏi cách phòng ngừa tiêu chảy hiệu quả như thế nào ạ. Trộn thuốc gì, men gì, ... Mấy lứa trước cứ mỗi lần nhập về là đều bị tiêu chảy te tua cả 10 ngày, hi sinh vài em, chưa kể di chứng, đau hết cả đầu.

Em chuẩn bị nhập 200 heo cai sữa về nuôi, heo 30 ngày tuổi. A demaitinh cho em hỏi cách phòng ngừa tiêu chảy hiệu quả như thế nào ạ. Trộn thuốc gì, men gì, ... Mấy lứa trước cứ mỗi lần nhập về là đều bị tiêu chảy te tua cả 10 ngày, hi sinh vài em, chưa kể di chứng, đau hết cả đầu.
Nhập heo như vậy người ta chưa làm kịp vaccin mủi thứ 2 cho nên bảo hộ k cao. Nếu tiêu chảy thì kêu người ta làm thêm mủi vaccin ecoli ( tobacoli của hanvet chích 2 lần ) thì yên tâm hơn. Quy trình nếu bắt heo trại thì tệ nào cũng phải 17kg thì mới kịp làm hết vaccin. Về cách thức thì sau khi chích sirco lần 2 và kế là dịch tả thì bên cung cấp heo sẽ gọi để mình sắp xếp bắt heo, bạn cũng báo số lượng cho người ta trước. Heo bắc 30 ngày tuổi thì bèo lắm cũng phải 8-10kg chứ rất khó nuôi. Thuốc thì trộn amox-colis hoặc doxy-tylo hoặc saigon nox của bayer hoặc chích tula. Còn men thì tui tự phối trộn tui chỉ mua nguyên liệu thôi. Nếu bạn có thời gian thì lên tui chia mấy kg về xài thử, bình dương qua củ chi cũng gần ^_^. Nên bắt heo khoảng 70 ngày tuổi với trọng lượng 30kg thì sẽ dễ nuôi hơn, hơi nặng tiền nhưng tính ra tiền cám cũng = nhau. Chứ heo 70 ngày mà 22-25kg thì chia tay, bắt về nuôi k đạt, trại thì trại nhưng nó đưa heo dạt về nuôi vã mồ hôi cũng k lớn. Diện tích bạn tính nhiêu 1con, heo bắt xa về k tắm k cho ăn, phải làm chuồn úm ( nếu nuôi liền trên nền xi măng ).

Về cám tôi đang dùng của cp heo con tập ăn 950, 550 giá bán 500k/bao, 951, 551 heo con sau cai sữa 370k/bao loại này tôi thấy ăn rất tốt, heo ổn định tăng trọng tốt, 952s heo thịt gđ 2 ăn rất ok với heo siêu còn heo ta tôi ko rõ. Cám nái mang bầu 966,566 giá 196k/bao, nái nuôi con 967,567 giá 242k, 967s giá 250k. Tôi chưa dùng loại cám khác toàn ăn cp nên ko biết so với hãng khác cùng loại thì thế nào, đang tính ăn thử của Con cò mà thấy bác Trần Nguyên Ngọc kêu qua trời nên tôi lại đổi ý vẫn cứ dung của cp rồi nghe ngóng sau vậy.
Sao cám 551 có 370k bác ăn cấp 1 à? 552s bao nhiêu vậy?

Nhập heo như vậy người ta chưa làm kịp vaccin mủi thứ 2 cho nên bảo hộ k cao. Nếu tiêu chảy thì kêu người ta làm thêm mủi vaccin ecoli ( tobacoli của hanvet chích 2 lần ) thì yên tâm hơn. Quy trình nếu bắt heo trại thì tệ nào cũng phải 17kg thì mới kịp làm hết vaccin. Về cách thức thì sau khi chích sirco lần 2 và kế là dịch tả thì bên cung cấp heo sẽ gọi để mình sắp xếp bắt heo, bạn cũng báo số lượng cho người ta trước. Heo bắc 30 ngày tuổi thì bèo lắm cũng phải 8-10kg chứ rất khó nuôi. Thuốc thì trộn amox-colis hoặc doxy-tylo hoặc saigon nox của bayer hoặc chích tula. Còn men thì tui tự phối trộn tui chỉ mua nguyên liệu thôi. Nếu bạn có thời gian thì lên tui chia mấy kg về xài thử, bình dương qua củ chi cũng gần ^_^. Nên bắt heo khoảng 70 ngày tuổi với trọng lượng 30kg thì sẽ dễ nuôi hơn, hơi nặng tiền nhưng tính ra tiền cám cũng = nhau. Chứ heo 70 ngày mà 22-25kg thì chia tay, bắt về nuôi k đạt, trại thì trại nhưng nó đưa heo dạt về nuôi vã mồ hôi cũng k lớn. Diện tích bạn tính nhiêu 1con, heo bắt xa về k tắm k cho ăn, phải làm chuồn úm ( nếu nuôi liền trên nền xi măng ).
Nhà em có chuồng 1 heo nái và 10 con 30 ngày tuổi. Đang nuôi trên nền xi măng. Bắt đầu có vài con tiêu chảy. Nhà e chỉ mới chích sắt thôi ko thêm gì hết. Cho nó tập ăn cám đỏ cagirl thì nó ko ăn mà chỉ ăn cháo nấu. Giờ em tính tách mẹ và nuôi vào chuồng có nền xi măng nhưng lót nệm sinh học và tập cho ăn cám ủ men. A cho e hỏi bây giờ nuôi trong chuồng đó heo có bị gì ko như là ho vì nền là mùn cưa và đang tiêu chảy vậy xử lý thế nào cho tốt ạ. Nhà em nuôi lần nào cũng bị và ốm heo rất nhiều

Vậy bạn phải thu xếp sao cho có thời gian chăm heo thôi. Thà bỏ ống heo còn có tiền mua sữa cho con, vác vào nuôi heo là hết luôn, cứ làm vài vố giống này là hết khó liền ^_^. Nói vui thôi chứ chăn nuôi cũng có thời vận, may rủi, nếu gặp thời thì lên nhanh
Cũng mê chăn nuôi lợn lắm ...nhất là nuôi nái .khổ nỗi diện tích không nuôi được nhiều nên không ở nhà chăn nuôi được ...mà có xây chuồng trại nuôi vài chục nái sợ gần dân ,và chỗ thải nữa nên khó ...chứ còn mê chăn nuôi lợn lắm

Nhà em có chuồng 1 heo nái và 10 con 30 ngày tuổi. Đang nuôi trên nền xi măng. Bắt đầu có vài con tiêu chảy. Nhà e chỉ mới chích sắt thôi ko thêm gì hết. Cho nó tập ăn cám đỏ cagirl thì nó ko ăn mà chỉ ăn cháo nấu. Giờ em tính tách mẹ và nuôi vào chuồng có nền xi măng nhưng lót nệm sinh học và tập cho ăn cám ủ men. A cho e hỏi bây giờ nuôi trong chuồng đó heo có bị gì ko như là ho vì nền là mùn cưa và đang tiêu chảy vậy xử lý thế nào cho tốt ạ. Nhà em nuôi lần nào cũng bị và ốm heo rất nhiều
Nuôi = đệm lót thì tốt cho heo con nhưng cũng có nhiều khuyết điểm ( cái này bạn tự tìm hiểu ). Còn về heo con thì nếu tiêm sắt 1 lần vẫn chưa đủ đó là chưa kể sắt kém chất lượng. Vấn đề tiếp theo là bạn chưa biết cách tập ăn cho heo ( cái này rất quan trọng ) vì nó kích thích hệ nhung mao ruột phát triển.
Tập ăn thấy vậy chứ k đơn giản, tập sao mà nó ăn mạnh trước khi cai sữa và đi phân đen, nếu cho ăn cháo thì k đủ dinh dưỡng
Về quy trình thuốc và vaccin cho heo con bạn chưa làm gì hết : cầu trùng cũng bỏ qua. Đối với nuôi nông hộ nếu trại chưa xuất hiện mầm bệnh thì đôi khi chủ quan, k làm vaccin, nhưng khi bệnh mới đi tìm hiểu.
Bạn nên chụp hình cho tui xem thì mới góp ý được. Heo con bạn chưa tập ăn được còn tiêu chảy mà sao cho ăn cám ủ men. Bạn vẫn duy trì cho nó ăn cháo nhưng rãi thêm ít cám trong đó hoặc cho vào máng tập ăn thì nó sẽ quen dần và ăn, đầu tiên là nó chỉ liếm thôi
Cũng mê chăn nuôi lợn lắm ...nhất là nuôi nái .khổ nỗi diện tích không nuôi được nhiều nên không ở nhà chăn nuôi được ...mà có xây chuồng trại nuôi vài chục nái sợ gần dân ,và chỗ thải nữa nên khó ...chứ còn mê chăn nuôi lợn lắm
Đúng là k đất k tiền cũng rất khó mà chăn nuôi. Nuôi nái thì k có ô nhiễm mấy chỉ có heo thịt thôi, bạn cũng có thể làm chục nái và bán heo con. 50tr là dư làm nếu xài đồ cũ ( như sắt,tôn...). Bạn nên tìm hiểu về mô hình này và nếu có thời bạn sẽ có vốn nhanh

Mình lấy cám gà là chủ yếu, nó đưa cho xem hoá đơn đỏ Cty đưa xuống trừ đi 15k một bao, chở tận nhà. Cám gà 510 là 250, 511 là 240, 510M là 236, 511M là 226.Mới chăn heo có 3 con nái thôi, cám 552s 254k đó còn 553 là 206

Mình lấy cám gà là chủ yếu, nó đưa cho xem hoá đơn đỏ Cty đưa xuống trừ đi 15k một bao, chở tận nhà. Cám gà 510 là 250, 511 là 240, 510M là 236, 511M là 226.Mới chăn heo có 3 con nái thôi, cám 552s 254k đó còn 553 là 206
Rẻ thế. Ngoài bắc đắt lắm. Lấy như thế là giá nhà máy à bác?

Nuôi = đệm lót thì tốt cho heo con nhưng cũng có nhiều khuyết điểm ( cái này bạn tự tìm hiểu ). Còn về heo con thì nếu tiêm sắt 1 lần vẫn chưa đủ đó là chưa kể sắt kém chất lượng. Vấn đề tiếp theo là bạn chưa biết cách tập ăn cho heo ( cái này rất quan trọng ) vì nó kích thích hệ nhung mao ruột phát triển.
Tập ăn thấy vậy chứ k đơn giản, tập sao mà nó ăn mạnh trước khi cai sữa và đi phân đen, nếu cho ăn cháo thì k đủ dinh dưỡng
Về quy trình thuốc và vaccin cho heo con bạn chưa làm gì hết : cầu trùng cũng bỏ qua. Đối với nuôi nông hộ nếu trại chưa xuất hiện mầm bệnh thì đôi khi chủ quan, k làm vaccin, nhưng khi bệnh mới đi tìm hiểu.
Bạn nên chụp hình cho tui xem thì mới góp ý được. Heo con bạn chưa tập ăn được còn tiêu chảy mà sao cho ăn cám ủ men. Bạn vẫn duy trì cho nó ăn cháo nhưng rãi thêm ít cám trong đó hoặc cho vào máng tập ăn thì nó sẽ quen dần và ăn, đầu tiên là nó chỉ liếm thôi

Đúng là k đất k tiền cũng rất khó mà chăn nuôi. Nuôi nái thì k có ô nhiễm mấy chỉ có heo thịt thôi, bạn cũng có thể làm chục nái và bán heo con. 50tr là dư làm nếu xài đồ cũ ( như sắt,tôn...). Bạn nên tìm hiểu về mô hình này và nếu có thời bạn sẽ có vốn nhanh
Vốn đi làm cũng tích cóp được 200tr ...diên tích làm chuồng nuôi nái không cũng được cỡ 30 nái ...muốn ở nhà theo đuổi cái đam mê nuôi lợn nái mà cũng lo bác ah !!!

Em bỏ cám vào là nó ko ăn. Nó chỉ ngửi ngửi thôi rồi đi. Bỏ cháo vào là nó ăn ầm ầm. Bỏ tí cám là nó ko ăn liền.

Em bỏ cám vào là nó ko ăn. Nó chỉ ngửi ngửi thôi rồi đi. Bỏ cháo vào là nó ăn ầm ầm. Bỏ tí cám là nó ko ăn liền.
Nếu còn hiện tượng tiêu chảy thì nên cho nhịn ăn rồi kiểm tra. Buổi sáng cho nhịn ăn đến trưa xong kiểm tra coi còn đi phân lỏng nữa k ? Vì nếu rối loạn tiêu hoá thì cho nhịn ăn nó sẽ hết hoặc giảm ăn. Cứ cắt cháo đi rồi rãi cám từ từ, nó đói là nó sẽ ăn. Cho nhịn ăn rồi đổ men tiêu hoá cho nó uống, nếu xót ruột thì chặt đọt chuối băm ra cho ăn ít ít để nó cầm bụng ( đọt chuối chứ k phải thân chuối nhớ nha ). Cho ăn cám từ từ tăng lên và cũng trộn men, khi nào ổn định rồi xỗ giun đi
Vốn đi làm cũng tích cóp được 200tr ...diên tích làm chuồng nuôi nái không cũng được cỡ 30 nái ...muốn ở nhà theo đuổi cái đam mê nuôi lợn nái mà cũng lo bác ah !!!
Tui cũng lo như bạn thôi nhưng nếu có chí thì sẽ cố được. Khi nào có ý định chăn nuôi thì phải biết 1 ít về thuốc men và vaccin. Làm theo quy trình vaccin cả nái và heo con thì sẽ giảm được rủi ro ( tất nhiên nuôi heo là sẽ có thất thoát ) nhưng sẽ giảm hơn so với k làm gì. Nếu làm vaccin tốt trên nái và giống thịt đẹp là sẽ lời thôi, nếu giống xấu sẽ bị ép giá lỗ tiền vaccin với thuốc. Tui ví dụ : tính trung bình 1 con heo thì tiền thuốc với vaccin là 200k nếu ra heo con xấu bán thịt k có giá bị ép chừng 2 giá là 1 con mất 200k rồi. Tuỳ vào nái nền củ mình mà bơm tinh, nếu giá heo đang hút thì bơm pi-du nếu nái nền là lan-yor thì heo nuôi tới 5 tháng là bán được. Còn nái land thì bơm đu nuôi lâu hơn 1 chút heo mới phát nếu bán sớm thì k có lợi ( khoảng 110 kg trở đi ). Còn muốn chuyên bán heo con thì phải ra heo con 3 hoặc 4 máu thì heo sẽ đẹp mã hơn dễ bán

Có ai biết giá từ nhà máy cám cp dòng higro ngoài bắc k ạ? Mã 551 552s 150 150s

Back