LÀM THỦY ĐIỆN SIÊU NHỎ

hongdang

Tôi là nông dân!
Tôi là một doanh nghiệp chuyên thiết kế, thi công nhiều thủy điện như Khe Diên (Quảng Nam), Krông H'năng (Đăklăk). Thủy điện lớn rất phức tạp, nhưng thủy điện nhỏ rất là đơn giản.Tuy nhiên, cũng phải có kiến thức tối thiểu thì mới lạm bàn, không biết như bác thì tốt nhất là ngậm miệng lại, vì nói sai, người ta l;àm theo thiệt hại lớn, tội cho người ta... Nếu bác muốn, tôi sẽ viết khá dài dòng để chứng minh nyhuwxng kiến thức ấu trỉ của bác bác vận dụng kiến thức nông dân lỗi thời của miền bắc vào thập niên 1945 và kops nhặt trên mạng để đi chỉ dạy người khác! Nếu bác có yêu cầu chỉ cái sai cho bác, có lẻ tôi phải viết thành chuyên đề đăng lên để mọi người bàn luận.
+Cá tính của bác là tài lanh,"câm hay ngóng, ngọng hay nói".Nhưng cũng cực kỳ bảo thủ... Bao giờ bác cũng tưởng bác hay, bác giỏi, thật ra kiến thức của bác là "ếch ngồi đáy giếng", lượm lặt, suy diễn, thái độ thì hống hách, chỉ dạy ,mạt sát thiên hạ, bác không biết trình độ người VN trong nước hiện giờ chẳng kém "thằng tây" nào đâu!
+Tôi khuyên bác chỉ nên nói về những gì mình biết, chứ nói lung tung như bác có khi gây họa cho người khác và bị người hiểu biết đánh giá là "dốt hay nói chữ đấy"
Thay lời muốn nói!

mrhai

Không nên bỏ tất cả các quả trứng vào một rổ
Chào bác Võ Đình Tiến,em cũng tính làm cái thủy điện mini như bác hướng dẫn mà như ở chỗ em vào mùa mưa lũ lục thì nước đầu nguồn đổ về rất nhiều và sẽ cuốn trôi mọi thứ mất.ko biết bác có cách nào xử lý cái vụ này ko.cảm ơn bác nhiều

kutitxame

Tập sự
Làm cái đập tràn,trích một phần nước vừa đủ để chạy máy bạn ạ,mùa khô thì nước nó tự dâng tới miệng đập và chạy sang phần đường bạn trích dòng nước,mùa mưa thì nó vừa chảy qua phần đường trích nước ,vừa chảy qua tràn!Mình làm như vậy,còn bác Tiến là cao thủ thì không biết làm thế nào!

vodinhtien

Thứ thiệt
Nông dân @
Làm cái đập tràn,trích một phần nước vừa đủ để chạy máy bạn ạ,mùa khô thì nước nó tự dâng tới miệng đập và chạy sang phần đường bạn trích dòng nước,mùa mưa thì nó vừa chảy qua phần đường trích nước ,vừa chảy qua tràn!Mình làm như vậy,còn bác Tiến là cao thủ thì không biết làm thế nào!
+Cái tua bin nó nhẹ hều hà, và nó gá vào lỗ trên tấm bê tông chứ có gắn kết gì đâu...Khi thấy trời sắp mưa thì ra móc cái tua bin lên, mang vô nhà cất cho chắc ăn...he he he...

mrhai

Không nên bỏ tất cả các quả trứng vào một rổ
+Cái tua bin nó nhẹ hều hà, và nó gá vào lỗ trên tấm bê tông chứ có gắn kết gì đâu...Khi thấy trời sắp mưa thì ra móc cái tua bin lên, mang vô nhà cất cho chắc ăn...he he he...
đem cái tuabin cất đồng nghĩa với việc phải thắp đèn dầu rồi bác Vodinhtien ơi,ở trong hóc có một mình mà ko có điện thì sợ ma lắm.huhuhu

Last edited:

vodinhtien

Thứ thiệt
Nông dân @
tuabin minh do nhua bich lai cho nuoc khg tham vo coi duoc khg?
+Chỉ cần lấy cái vỏ thùng sơn nước, chụp lên tua bin là không sợ mưa ướt, nhưng khi có bảo lũ, tốt nhất là gở tua bin đêm vô nhà cất là chắc ăn nhất. Cứ thắp đèn dầu cho đến khi bão tan mang ra gắn lại...Kinh nghiệm xương máu đó!

neu sai den thi lam dien gio chi phi re hon va de honphai khg anh tien
[DOUBLEPOST=1426740449,1426740368][/DOUBLEPOST]lam dien gio thi dan minh o vung khg co nuoc cung co den sai

vodinhtien

Thứ thiệt
Nông dân @
neu sai den thi lam dien gio chi phi re hon va de honphai khg anh tien
Làm điện gió chi phí cao hơn và sử dụng phức tạp hơn vì tua bin điện gió không phát trực tiếp điện 220v như tua bin thủy điện (vì dòng điện không ổn định theo sức gió), mà phát điện 1 chiều, xạc vào bình ắc quy, rồi lại biến thành điện xoay chiều 220v mới sử dụng được. nhưng công suất thấp và cứ mỗi năm phải thay bộ ắc quy 1 lầm rất tốn kém

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH