Lươn sau 3 tháng nuôi!!

• Thread starter Sharpen
  • Ngày gửi
Xin chào anh chị em diễn đàn.
Em bắt đầu nuôi lươn cách đây 3 tháng với 50kg giống ban đầu loại ~30c/1kg với giá vốn 15tr. lượng thức ăn hàng ngày 3kg/1ngày , ngày ăn một lần vào buổi chiều tối.
sau một tháng nuôi lươn hao hụt vừa bệnh + sập giàn tre + cắn nhau ... = ~ 100con
sau một tháng thì tiến hành tách lươn cho đều size --> 2 hồ , hồ lớn hồ bé.
hồ lớn lươn ăn rất khỏe phát triển đồng đều đến nay là 3 tháng trung bình từ 1.5 - 2.5g/ 1con

hồ bé thì sau khi tách nuôi đến tháng thứ hai thì nhận thấy có rất nhiều còi đẹt , bắt hết lũ này ~60con = 2.5kg. Sau khi bắt hết lũ còi đẹt hồ đẹp lên trông thấy lươn đều size ăn uống cũng khỏe hơn. trung binh từ 1-1.5g

Hiện tại sau 3 tháng nuôi thì tổng trọng lượng thức ăn hàng ngày cả hai hồ = 6kg.
Dự tính sau một tháng nữa em sẽ tiến hành tuyển lựa những con lớn đạt trọng lượng để xuất bán. Do có người nhà bán chợ nên giá lươn bán ra dao động từ 150k-170k
Anh em nuôi lâu có kinh nghiệm thì jup em tính toán thử xem hiện tại cả hai hồ em dc khoảng bao nhiêu kg lươn thịt???
với giá cá hiện tại em lấy dao động trong khoảng 8k/1kg thì anh em tính jup em nuôi như vậy có lãi ko?

Hi! Minh nuoi dc hơn tháng, vua mới Tách đàn luon, nhin vào hàng ngày cho ăn mà thấy buồn, 1ookg giong gio chia lam 2 ho, mà ăn khong hết 1kg trun que dong lanh nữa!
Theo mình nghĩ sau 2 tháng nuôi, 100kg lươn giống mà ăn không hết 1kg trùn thì tỉ lệ còi đẹt của bạn là khá cao chứ không phải 20%; Ngoài những con đầu to, thân thì như chiếc đũa (những con này it nhất cũng phải trải qua 1-2 vụ nuôi rồi) số còn lại mỗi lần cho ăn bạn có thể quan sát những con nào chỉ nằm lì một chỗ không ăn thì đa số nó cũng là lươn còi đẹt.

Giúp ACE cứu vãn Lươn bị đẹt nè:
- Tuyển tất cả Lươn đẹt bỏ riêng trong hồ nhỏ (trong bóng tối)
-Dùng cây khô buộc thành bó đầy trong hồ,mực nước 20cm
-Dùng lá chuối khô hoặc cây bắp,hay lá nhà phủ đầy lên bề mặc
-Dùng tay móc 2 lỗ ,chọn địa điểm tốt nhất để làm nơi cho Lươn ăn
-3 ngày đầu để cho Lươn yên tĩnh thích nghi với môi trường mới
-Ngày thứ 4 -5 đập dập 2 con cua hoặc trùng tươi bỏ vào 2 ụ cho lươn bắt mồi
- ngày thứ 6 nhữ cho Lươn ăn ,nhớ là trong khẩu phần ăn phải có trùng hoặc cua,tiếp tục đến ngày thứ 15-20 Lươn sẽ ăn mạnh
Có vấn đề gì chưa hiểu ,anh em cứ gọi 093.9999.202 MR Tùng 45t

Giúp ACE cứu vãn Lươn bị đẹt nè:
- Tuyển tất cả Lươn đẹt bỏ riêng trong hồ nhỏ (trong bóng tối)
-Dùng cây khô buộc thành bó đầy trong hồ,mực nước 20cm
-Dùng lá chuối khô hoặc cây bắp,hay lá nhà phủ đầy lên bề mặc
-Dùng tay móc 2 lỗ ,chọn địa điểm tốt nhất để làm nơi cho Lươn ăn
-3 ngày đầu để cho Lươn yên tĩnh thích nghi với môi trường mới
-Ngày thứ 4 -5 đập dập 2 con cua hoặc trùng tươi bỏ vào 2 ụ cho lươn bắt mồi
- ngày thứ 6 nhữ cho Lươn ăn ,nhớ là trong khẩu phần ăn phải có trùng hoặc cua,tiếp tục đến ngày thứ 15-20 Lươn sẽ ăn mạnh
Có vấn đề gì chưa hiểu ,anh em cứ gọi 093.9999.202 MR Tùng 45t
A Lâm Tùng! Nếu bỏ các bo cây trong hồ nuôi như vậy thì khi vệ sinh hồ là gặp rất nhiều khó khăn phải không Anh? Bữa em gọi cho A xong em cũng đã làm ( lấy lá che bề mặt) 2 ngày đầu cho an 1kg trun que + 10 con cua đập dập +1 chén ăn cơm cam loai 40% dam thì an hết, qua ngày sau (ngay thu 3) em tăng luong trun thêm 0.5kg thi an ko het hjhjhj

A Lâm Tùng! Nếu bỏ các bo cây trong hồ nuôi như vậy thì khi vệ sinh hồ là gặp rất nhiều khó khăn phải không Anh? Bữa em gọi cho A xong em cũng đã làm ( lấy lá che bề mặt) 2 ngày đầu cho an 1kg trun que + 10 con cua đập dập +1 chén ăn cơm cam loai 40% dam thì an hết, qua ngày sau (ngay thu 3) em tăng luong trun thêm 0.5kg thi an ko het hjhjhj
-Làm vệ sinh cũng dể mà ,ta để các bó cây theo chiều nước chảy,đầu trên cho nước vào,phía dưới xả nước ra,thức ăn thừa sẽ chạy theo ra,riêng các ụ cho ăn,ta đổ nước vào đó dùng tay rửa sạch ụ,vậy là xong.
- Ko nên lạm dụng nhiều trùng quế quá sẽ ko có lời á.Trùng quế và Cua chỉ để nhữ cho Lươn bắt mồi,sau đó ta dảm dần ,khi Lươn ăn mạnh thì bỏ luôn

-Làm vệ sinh cũng dể mà ,ta để các bó cây theo chiều nước chảy,đầu trên cho nước vào,phía dưới xả nước ra,thức ăn thừa sẽ chạy theo ra,riêng các ụ cho ăn,ta đổ nước vào đó dùng tay rửa sạch ụ,vậy là xong.
- Ko nên lạm dụng nhiều trùng quế quá sẽ ko có lời á.Trùng quế và Cua chỉ để nhữ cho Lươn bắt mồi,sau đó ta dảm dần ,khi Lươn ăn mạnh thì bỏ luôn
Em không quá lạm dụng trun , em dang cho ăn 1 tuần trun que đông lạnh, bua gio tha lươn hon 1 tháng rồi mà em chua dám xổ giun sán nữa, vì nó ăn qua it, nen so không đủ sức.

Em không quá lạm dụng trun , em dang cho ăn 1 tuần trun que đông lạnh, bua gio tha lươn hon 1 tháng rồi mà em chua dám xổ giun sán nữa, vì nó ăn qua it, nen so không đủ sức.

bạn cho ăn nhu vậy là quá nhiều đó, vì đang trong giai đoạn tạp cho ăn, thì bạn cứ để 1 kg trùn là ok rồi, nếu có tăng thì tăng ít thôi...............với lại theo mình thì tăng thức ăn cho nó thì bạn phải quan sát nó ăn như thế nào hãy tăng lên, vd bạn bỏ 1 kg trùn bạn thấy nó ăn trng vòng 1 tiee61ng, lần sau bạn thấy ăn trong vòng 45 phút thì lúc đó bạn hãy tăng., nhưng tăng ít thôi và theo dõi,mình thì cũng như bạn và chấp nhận hy sinh 1 đám đó để tìm cách khắc phục cho lứa sau, hihi...............bóng tối là 1 điễm cần phải để ý tới, vì lươn nhát nên phải thật tối thì mới dám bắt mồi..............còn vụ xổ lãi thì bây giờ lươn chưa ăn mạnh nên bạn phải chịu thôi, bạn xót thì cũng chẳng giải quyết đươc, bạn y như mình vậy.............từ từ rút kinh nghiệm nha. chúc bạn thành công........muốn có kinh nghiệm phải trả giá bạn ơi.

Các cao nhân cho mình hỏi, cho ăn ốc bươu vàng có ok ko vậy , vì hiện tại đang mùa lúa ốc bươu nhiều quá...............
Minh cung muon Thanh ly nhung hien Taai minh dang co gang Them 1 Thang nua xemmtinh hinh co đổi được tình hình khong! Mình biết là lỗ vốn, số lượng mình nuoi 100kg thi hao hụt chừng 5%, còn lươn bị còi , dẹt chắc cung chiếm khoảng 20%
góp ý với bạn nha..................bạn cứ để nuôi đi rồi từ từ có kinh nghiệm , chứ bạn mà bán chẳng khác nào bạn lừa người ta..........bạn chấp nhận lỗ đí nuôi và theo dõi tại sao và tại sao, tham khão thêm trên diễn đàn nữa là ok.............bạn y chang mình đó....................và hiện tại mình đang xây thêm 1 hồ nữa và rút kinh nghiệm từ hồ trước....và mình đã có bạn luon bh bảo kê con giống cho mình rồi...... nhân đây cám ơn luon bh trước nha. hihi...........

Last edited by a moderator:
Ko cần xổ giun lúc này,2-3 tháng sau xổ cũng đượcCách khắc phục Lươn ko ăn và cứu vãn Lươn đẹc
Vĩ tre làm dầy hoặc bó cây hay dây lát buộc thành chùm cũng được.Sau đó hái lá chuối khô tủ đầy lên bề mặt cao 1 gan tay từ mí vạc lên.ta dọn 2 lỗ tròn nhỏ 1 dm.
ngày đầu để cho Lươn yên tĩnh,ngày thứ 2 đập dập 2 con Cua hoặc Trùng tươi bỏ vào ụ,nếu là Trùng thì phải là Trùng tươi trộn 1 ít thức ăn bỏ vào ụ,như liên tiếp 3 ngày,ngày thứ đến cho ăn một ít thức ăn thông thương nhưng phải trộn nước Cua hoặc Trùng.
Hình ảnh minh họa :

Last edited: 2 phút trước

Trùn và cua là món thích khẩu của lươn, lươn ăn trùn và cua như con người ăn cháo thập cẩm lúc đói, hay cháo cảm trứng gà, tiêu cay, nóng hii hiiiiiiiiiii. Ăn vào không hết bệnh, không khỏe mạnh.....thì có cái chết thôi

Hôm nay mình tổng kết lưa lươn của mình sau gần 4 tháng nuôi cho ace đang có ý định tìm hiểu và muốn nuôi lươn tham khảo.
Giống 50kg loại hơn 20c/1kg * 300000 = 15tr
trong quá trình gần 4 tháng nuôi hao hụt và còi đẹt >120con
hôm qua mình thay nước và mượn cân về cân thử cả hai hồ
hồ lớn : tổng thu dc 100kg thương phẩm (200gr-300gr)
hổ nhỏ: tổng thu dc 41kg thương phẩm (100gr-300gr)
vậy sau gần 4 tháng nuôi thì từ 50kg giống ban đầu e tổng thu dc 141kg lươn thương phẩm , gần 4 tháng nuôi thì tiêu tốn hết gần 500kg cá (7000/1kg) + 50kg cám thực phẩm (16000/1kg) ==> 5kg mồi cho ra dc 1kg lươn thương phẩm
tính tiền chi phí nuôi : 500*7 + 50*16000 = 3500000 + 800000 = 4300000 tiền thức ăn
theo kế hoạch e nuôi trong 5 tháng thì theo tính toán lươn sẽ tăng trọng thêm dc khoảng gần 40kg với 40kg thương phẩm thu dc e tiêu tốn thêm 200kg cá + 20kg thực phẩm = 1400000 + 3200000 = 1720000.
Vậy kết lại với 50kg giống ban đầu sau 5 tháng nuôi e thu dc 180kg lươn thương phẩm
chi phí cho 5 tháng nuôi : 4300000+1720000 = 6020000 tiền thức ăn
tiền điện nước 1tr/1thang : 5tr
tiền thuốc trong 5 tháng : 1tr
tất cả chi phí 6020000 + 5000000+1000000 = 12tr
cả giống và chi phí sau khi nuôi 5 tháng = 15tr + 12tr = 27tr
Như vậy sau 5 tháng cả giống và tất cả chi phí trong thời gian này e phải bỏ ra 27 triệu để thu dc 180kg lươn thương phẩm.
với giá bán ngoài chợ nếu để nhà bán thì 160k * 180 = 28tr800
nếu để nhà bán thì sẽ ko bán hết dc một lúc mà sẽ bán lai rai cho đến khi hết thì trong khoảng thời gian đó sẽ phát sinh ra nhiều chi phí
nếu xuất một lúc thì giá sẽ thấp hơn.
E tính ra chi tiết như thế thì ace có thể hiểu là đợt nuôi lần đầu này em đã lỗ (lỗ công chăm sóc sau 5 tháng nuôi và cả tiền đầu tư).
Anh e đã có thâm canh trong ngành nuôi lươn có thể phân tích giúp e nguyên nhân do đâu em lỗ để e có thể tham khảo và khắc phục trong vụ nuôi sau.
E nhận thấy cái thất bại ở đợt nuôi đầu tiên này của e là chưa có kinh nghiệm khi bắt giống vì mua loại 40c/1kg nhưng số lượng thì ko dc như thế và giá giống cao ==> hao hụt đầu con nhiều.
p/s; Em ko ngại phân tích chi tiết như thế dù biết mình lỗ và thất bại nhằm cảnh báo đến những anh em đang có ý định nuôi cần nên cân nhắc kĩ trước khi bắt đầu

Theo tôi thi bạn nuôi quá thành công, nhưng về giá thức ăn , giá giống, giá bán lươn thương phẩm nên tính lại .
Tôi nói bạn nuôi thành công, là ngay điểm này "trong quá trình gần 4 tháng nuôi hao hụt và còi đẹt >120con ".
Trong chăn nuôi, không những con lươn mà các con khác cũng vậy, hao hụt tầm này thì rất thành công rồi đấy. "Giống 50kg loại hơn 20c/1kg " => 1000con hao hụt và đẹt =120 con / 12% quá đạt
-Còn giá bán 160k/kg lươn thịt, bán lẻ thì rất khó, nếu bán sĩ 120k/kg bạn sẽ lỗ nhiều hơn.
- Thức ăn 5kg thức ăn cho ra 1 kg lươn cũng quá đạt luôn.
- Nếu ai nuôi lươn được như Sharpen, và kém hơn xin hãy tính lại .
Thật tình tôi không có thành kiến gì về con lươn, hay các chỗ bán lươn giống. Nhưng tôi muốn cho bà con tìm hiểu kỹ, và tính toán kỹ trước khi nuôi lươn , cũng như những con khác, không hẳn riêng con lươn. Để tránh rủi ro bà con nên tìm đến những trang trại bán lươn giống, để học hỏi kỹ về cách chăn nuôi của trang trại đã nói nuôi có lời.

Bạn Phạm văn hưng nói đúng, cái vấn đề của mình là khi bắt 50kg giống loại 40c/1kg đây là lần đầu tiên mình bắt đầu nuôi lươn nên ko có kinh nghiệm xem số lượng giống có gần bằng hoặc đủ 40c/1kg khi bắt. Theo như thỏa thuận thì mình mua loại 40c/1kg với giá 360k/1kg nhưng khi bắt về thả vào hồ và cân thử thì chỉ khoảng hơn 20c/1kg. Mình dt lên chỗ trại lấy giống thì họ ko ngờ lươn nó lớn như thế nên ko đạt đầu con như lúc ban đầu nên họ gởi lại mình 3tr tiền giống ==> coi như mình mua loại 20c/1kg với giá 300k/1kg ==> mình lỗ do hao hụt đầu con. Đợt sau mình nuôi sau khi đã có kinh nghiệm ở đợt đầu thì tất nhiên sẽ khả quan hơn.

Hy vọng AE đã hoặc đang nuôi lươn vào đây góp ý chân tình.
Cùng bạn Sharpen, bạn Phạm Văn Hưng đưa ra bài toán
hach toán kinh tế thật chi tiết, thực tế. Để bà con mình có cơ
hội đọc được và tự quyết định có nên nuôi lươn hay không?

Đừng để những người bán giống vẽ hươu vẽ vượn, rồi bà con
1 phần thiếu thông tin, bị cái hào nhoáng của báo đài tung hô,
làm bà con nông dân chất phác của mình mất cảnh giác.

ở em giá lươn thịt có 110k 120k thì sặc máu:) thank bác sharpen
Nếu chất lượng giống tốt và đủ số đầu con và giá cả hợp lý thì nuôi cũng có lợi nhuận đấy bạn và tất nhiên cũng fai có kinh nghiệm trong khâu chăm sóc.
Kiếm dc nguồn giống tự nhiên và tự thuần làm giống nuôi thương phẩm thì giá có 100k khi xuất bạn nuôi cũng vẫn có lời

Tình hình lươn của bạn Sharpen thế nào rồi? Theo mình tham khảo thì thấy
nếu xuất phát của bạn bắt đầu từ 20 con/kg thì sau 4 tháng nên bán đi,
không nên nuôi tiếp. Bạn thấy sao ?

P/S: mình chỉ đang tìm hiểu chưa có kinh nghiệm nuôi.

Mình ở Hà Nội, mình đang muốn tìm hiểu mô hình nuôi lơn. Có bác nào ở ngoài này có thể chia sẻ kinh nghiệm được không ạ?

Hôm nay mình tổng kết lưa lươn của mình sau gần 4 tháng nuôi cho ace đang có ý định tìm hiểu và muốn nuôi lươn tham khảo.
Giống 50kg loại hơn 20c/1kg * 300000 = 15tr
trong quá trình gần 4 tháng nuôi hao hụt và còi đẹt >120con
hôm qua mình thay nước và mượn cân về cân thử cả hai hồ
hồ lớn : tổng thu dc 100kg thương phẩm (200gr-300gr)
hổ nhỏ: tổng thu dc 41kg thương phẩm (100gr-300gr)
vậy sau gần 4 tháng nuôi thì từ 50kg giống ban đầu e tổng thu dc 141kg lươn thương phẩm , gần 4 tháng nuôi thì tiêu tốn hết gần 500kg cá (7000/1kg) + 50kg cám thực phẩm (16000/1kg) ==> 5kg mồi cho ra dc 1kg lươn thương phẩm
tính tiền chi phí nuôi : 500*7 + 50*16000 = 3500000 + 800000 = 4300000 tiền thức ăn
theo kế hoạch e nuôi trong 5 tháng thì theo tính toán lươn sẽ tăng trọng thêm dc khoảng gần 40kg với 40kg thương phẩm thu dc e tiêu tốn thêm 200kg cá + 20kg thực phẩm = 1400000 + 3200000 = 1720000.
Vậy kết lại với 50kg giống ban đầu sau 5 tháng nuôi e thu dc 180kg lươn thương phẩm
chi phí cho 5 tháng nuôi : 4300000+1720000 = 6020000 tiền thức ăn
tiền điện nước 1tr/1thang : 5tr
tiền thuốc trong 5 tháng : 1tr
tất cả chi phí 6020000 + 5000000+1000000 = 12tr
cả giống và chi phí sau khi nuôi 5 tháng = 15tr + 12tr = 27tr
Như vậy sau 5 tháng cả giống và tất cả chi phí trong thời gian này e phải bỏ ra 27 triệu để thu dc 180kg lươn thương phẩm.
với giá bán ngoài chợ nếu để nhà bán thì 160k * 180 = 28tr800
nếu để nhà bán thì sẽ ko bán hết dc một lúc mà sẽ bán lai rai cho đến khi hết thì trong khoảng thời gian đó sẽ phát sinh ra nhiều chi phí
nếu xuất một lúc thì giá sẽ thấp hơn.
E tính ra chi tiết như thế thì ace có thể hiểu là đợt nuôi lần đầu này em đã lỗ (lỗ công chăm sóc sau 5 tháng nuôi và cả tiền đầu tư).
Anh e đã có thâm canh trong ngành nuôi lươn có thể phân tích giúp e nguyên nhân do đâu em lỗ để e có thể tham khảo và khắc phục trong vụ nuôi sau.
E nhận thấy cái thất bại ở đợt nuôi đầu tiên này của e là chưa có kinh nghiệm khi bắt giống vì mua loại 40c/1kg nhưng số lượng thì ko dc như thế và giá giống cao ==> hao hụt đầu con nhiều.
p/s; Em ko ngại phân tích chi tiết như thế dù biết mình lỗ và thất bại nhằm cảnh báo đến những anh em đang có ý định nuôi cần nên cân nhắc kĩ trước khi bắt đầu
Ok,mới nuôi lần đầu như thế cũng đạt lắm rồ,Nhưng bạn lỗ ở chỗ :
40c/kg >20c/kg vì loại 20c.kg giá Lươn 3-4 khoản 100k/kg (Lươn tuyển bỏ lại trong bồn Lươn thịt.Lươn đẹc) Loại này nuôi rất chậm lớn.Sau này nếu muốn nuôi loại 20c.kg thì hãy đến dựa thu mua Lươn thịt đặt hàng mua Lươn 3 giá khoản 100 hơn.Nhưng tôi có lời khuyên bạn hãy chọn nuôi loại 50c/kg chính xác 50c,phải là Lươn mới hoàn toàn.Chắc chắn bạn sẽ có lợi nhuận cao.chúc thành công

Back