Mảnh vườn nhỏ của Thanh Thao

Anh Xuân Vũ ơi! Nhiều chuyện tức mình! Hồi trước, tui thèm ăn thịt, qua đây, thịt bò Úc đâu có tệ, phải nói là ngon, mà 1 ký thịt bò ngon nhứt giá chỉ bằng 1/3 hay 1/4 của 1 ký Salmon hay 1 ký bóng mú! Ba bốn ký thịt gà, chưa đổi được 1 ký cá ngon. Ở VN vịt không mắc hơn gà, mà ở bên đây 2 con gà mới đổi được 1 con vịt.
Thịt con cà-tưng cà-tửng Kangoroo, thỏ, heo rừng, lạc-đà, trâu, đà-điểu Úc (màu đen, tên là Emiu)... không ai thèm bắt về bán buôn làm gì? Họ không coi trọng ẩm-thực, miễn sao được sạch là lành mạnh...
À, vùng quê ờ Úc, chuột nhắt hàng tỷ, phải chi họ cho tui bắt, đem cho anh nuôi rắn!

Sao họ phí quá đi thôi, chuột làm mồi cho rắn thì OK rồi. Thịt mấy con cà tưng cà tửng, và thú khác lại chê luôn ... Thật đáng tiếc, phải ở gần anh Ba Tàu thì không còn nhiều đâu.

Sao họ phí quá đi thôi, chuột làm mồi cho rắn thì OK rồi. Thịt mấy con cà tưng cà tửng, và thú khác lại chê luôn ... Thật đáng tiếc, phải ở gần anh Ba Tàu thì không còn nhiều đâu.
Đúng là nơi cần không có, nơi có không cần Bác ha. Nếu có cách nào người Úc qua khu Bác Xuân Vũ dọn cho sạch Ốc ma, còn người chỗ Bác Xuân Vũ qua Úc dọn sạch mấy con thú thì có phải là vẹn đôi đường không.
Kính!

Bên Úc người ta nuôi ốc sên ( ma ) làm gì hả anh, nếu ăn thì thịt bò, gà .. v.. v.. Nhất là thịt con gì chân trước có tí tẹo, hai chân sau to và dài, nó nhảy cà tửng , cà tửng đó anh. Chắc thịt ngon lắm đấy, anh có ăn thử chưa anh Trung?
Bên nầy, thức ăn quá dư thừa! Chính-phủ luôn nhắc nhở người dân đừng mua thức ăn dư quá, đổ bỏ! Nên thức ăn chánh vẫn là thịt, cá... Còn ốc, thì chỉ có vài nhà hàng chuyện-trị ốc, rất hoành-tráng. Tui chưa tới ăn (vì đột quỵ), vừa ăn vừa tiếp-xúc với doanh-nghiệp ốc nầy, để xin gia-nhập nuôi ốc. Ốc nuôi giao cho họ, xuất-cảng qua Âu-châu, luôn khát món nầy.
Ở đây, người ta không nuôi ốc, là vì ốc có bà con với... rùa! Rất chậm chạp! Tiền bán ốc vô túi, theo truyền-thống họ nhà ốc, thì như rùa bò, à quên, ốc bò...
Thân.

Bên nầy, thức ăn quá dư thừa! Chính-phủ luôn nhắc nhở người dân đừng mua thức ăn dư quá, đổ bỏ! Nên thức ăn chánh vẫn là thịt, cá... Còn ốc, thì chỉ có vài nhà hàng chuyện-trị ốc, rất hoành-tráng. Tui chưa tới ăn (vì đột quỵ), vừa ăn vừa tiếp-xúc với doanh-nghiệp ốc nầy, để xin gia-nhập nuôi ốc. Ốc nuôi giao cho họ, xuất-cảng qua Âu-châu, luôn khát món nầy.
Ở đây, người ta không nuôi ốc, là vì ốc có bà con với... rùa! Rất chậm chạp! Tiền bán ốc vô túi, theo truyền-thống họ nhà ốc, thì như rùa bò, à quên, ốc bò...
Thân.
Đất nước họ giàu nên thừa thãi thức ăn , còn quê hương nghèo càn phải tiết kiện phải không anh. Giàu có họ văn minh ( giàu có sinh lễ nghĩa) , không ăn đồ thừa, không ăn thức ăn thịt thú hoang dã.
Bên Úc cũng mê tính nửa à ha ha ( ví ốc như rùa )
Đúng là nơi cần không có, nơi có không cần Bác ha. Nếu có cách nào người Úc qua khu Bác Xuân Vũ dọn cho sạch Ốc ma, còn người chỗ Bác Xuân Vũ qua Úc dọn sạch mấy con thú thì có phải là vẹn đôi đường không.
Kính!

Nếu bất cứ nơi nào cũng như Việt Nam ta và Trung Quốc ... thì động vật hoang dã sẽ không còn . Hãy để cho nó 1 thiên đường với , phải hong bé Thanh Thảo nhà mình hi hi.
Chỗ tôi là thiên đường ốc sên nè he he ,

Để coi, tui với bác và bác nguyenminhhai họp bàn tròn nha! (Có Thanh Thảo nấu nước pha trà). Mình họp để làm Giám-Xúi, à không, Giám-đốc cho Thanh Thảo tận dụng Mảnh Vườn Nhỏ 500m như thế nào? Tụi mình làm Giám-Xúi thôi, còn làm vườn thì là của Thanh Thảo, phần ai nấy làm. Chúng ta chọn phần "phe phẩy" cho nó khỏe! Hì hì...
Thân.
[QUOTE="Xuan Vu, post: 706364, member: 12251

,[/QUOTE]
Úc cũng có mê-tín đó chứ! Trong những báo lá cải luôn có mục chiêm-tinh giải mộng, đoán số=phận tương-lai. Không thông-dụng lắm, nhưng vẫn có những nhà xem chỉ tay, rờ mu rùa... (lại cũng rùa, ốc).
Thân.

Nếu bất cứ nơi nào cũng như Việt Nam ta và Trung Quốc ... thì động vật hoang dã sẽ không còn . Hãy để cho nó 1 thiên đường với , phải hong bé Thanh Thảo nhà mình hi hi.
Chỗ tôi là thiên đường ốc sên nè he he ,
Vậy là con thuộc dạng "phàm ăn, tục uống rồi" he,he, ngay cả con Ốc cũng không tha. Phải xem lại, phải xem lại (con đang tự vấn lương tâm). Xong! Kết luận là vẫn ăn, nhưng ăn vừa đủ thôi, không dư thừa đổ bỏ.
Kính!

,

Vậy là con thuộc dạng "phàm ăn, tục uống rồi" he,he, ngay cả con Ốc cũng không tha. Phải xem lại, phải xem lại (con đang tự vấn lương tâm). Xong! Kết luận là vẫn ăn, nhưng ăn vừa đủ thôi, không dư thừa đổ bỏ.
Kính!

Không phải ăn những con người khác không ăn là phàm ăn//////////////. Người không ăn là họ không biết thưởng thức món ngon vật lạ. Người ăn là người sành điệu về ăn uống, chứ không phải phàm đâu nha bé Thảo. Không ăn những cái ăn được, mai sau về với ông bà , tiếc uổng không kịp đấy nhé..

Ốc sên mùa này "bói" cũng không ra đâu. Bọn chúng trốn kỹ hết rồi.
Ra vườn ngó thấy tưởng nhiều chứ bắt thử rồi biết, bà con à.
Ốc sên ở những chỗ có những vườn bỏ hoang, chứ nơi người ta chăm làm cỏ, xịt thuốc cỏ thì chẳng có đâu.
Tôi thấy bọn ốc sên ngày trước vào mùa này thường trốn trong bụi xương rồng 3 cạnh... Mà giờ, người dân tận dụng hết đất, phá bỏ hết hàng dậu râm bụt và xương rồng để kéo B40 cho gọn. Không còn nhiều chỗ cho ốc sên tránh nóng.

Em, chỉ mới hơn 1 năm trước, đã hoạch-định nuôi ốc. Tui đã dành sẵn một khu trong nông-trại, để làm thêm nhà kính trồng rau thủy-canh và khu nuôi ốc. Và đặc-biệt, rau trồng cho ốc ăn. Làm vậy, tui sẽ không bao giờ bị mất rễ, nên chu-trình cung-cấp một liếp rau nhanh gấp đôi.
Tui xem cách nuôi ốc của người Úc, tui thấy ngay:
- Cho ốc ăn bằng dây cu-roa (dây belt), rau xay. Tui theo ứng-dụng, cách nầy hay. Thêm vào đó, tui vừa cho ốc rau ăn rau, ốc ăn thẳng vào liếp cây đang sống,
- Và rau xay những liếp ốc ăn nham-nhở, trong khi dưỡng cho liếp rau sung sức lại, tăng-trưởng lại, để cho ốc ăn tiếp, như một liếp mới.
- Một mình tui, có thể điều-hành 4 công đất nuôi ốc.
Bài em đưa lên, với tui, quý vô cùng.
Thân.
Bác! có thể nói kỹ hơn về cách nuôi ốc của người Úc không? Con dự định về sau nuôi ốc bố mẹ riêng để thu trứng, còn vườn thì nuôi ốc con. Những điều Bác trình bày ở trên, con chưa hiểu lắm nhưng thấy hay hay, nếu được Bác phát thảo mô hình thì hay quá.
Kính Bác!

Em,
Trán tui bị sưng! Đang nhờ hai bác nguyenminhhai với bác Xuân Vũ kè tui, đi lên núi tìm đạo-sĩ chữa dùm... Nhưng không cản trở gì về Mảnh Vườn Nhỏ của em. Tui mang Laptop, nên cả ba chúng tui vẫn lên mạng bình thường, đạo-sĩ không cấm. Hì hì!
Mấy bịch Tiêu đem về, không sao hết hả em?
Thân.
Bác! có thể nói kỹ hơn về cách nuôi ốc của người Úc không? Con dự định về sau nuôi ốc bố mẹ riêng để thu trứng, còn vườn thì nuôi ốc con. Những điều Bác trình bày ở trên, con chưa hiểu lắm nhưng thấy hay hay, nếu được Bác phát thảo mô hình thì hay quá.
Kính Bác!
Hì hì, chú gặp em là một người "hay lam, hay làm" như tui, tui khoái quá! Vậy chúng ta nói thêm sau, nha!
Thân.
Thưa, tui xin phép cùng bắt đầu phối-hợp với ThanhThao về Mảnh Vườn Nhỏ:
- Làm giá (tạm xong)
- Ốc và Cá kết-hợp với Thủy-canh,
- Tiêu : Thủy-canh và Thỗ-canh

Riêng phần cây Tiêu, là ThanhThao đang có trong tay. Tui cố gắng trao đổi với em, từng bước một. Làm tuy cực chút, nhưng giúp ThanhThao hiểu điều gì mình đang làm, giúp cho công việc hứng-thứ hơn. Nếu tui giải-thích chưa rõ, ThanhThao chịu khó gõ lên vài hàng. Em nhé! Nếu tui cũng giải thích không thông luôn, thì... thì tui cười trừ thôi! (Hì hì, không chết thằng Tây nào!).
Đây là một cái máng tui trồng rau. ThanhThao có thể:
- Trồng Tiêu, như tui đã trồng Cà, Dưa và đậu trước đây.
- Trồng Lan như tui trồng trước đây.
- Trồng rau các loại như tui đang trồng.
- Trồng cây nuôi Ốc.
- Và trồng cây nuôi cá.

Em ThanhThao,
Phú mới vừa trả lời, cho biết ông Xả em có liên-lạc với Phú, nhờ giúp dung-dịch. Phú chưa sẵn-sàng. Phú nói, nếu tui cần gấp, Phú sẽ cố tìm. Nhưng nếu chờ được 1 tháng thì có, do có chỗ mua. Tui biết Phú lúc nào cũng bận, tui nhờ thì Phú sẽ giúp ngay, nhưng không nên làm vậy. Đành chờ thôi. Nhưng không sao, chúng ta trồng Bán Thủy-canh dùng cách Tưới Ngập/Xả cạn. Em yên tâm. Ngày mai nói tiếp. Bây giờ khuya quá! "Bạn thân mến" của tui sợ Ma!
Thân.
Con Sên đó anh Xuân Vũ! Quê tui, còn gọi là con Bà Chằng!
Thân.
Trời nóng quá! Chắc ngày mai, tui kiếm vài chai nước đã dùng rồi, làm phao, dẫn vợ đi tắm biển.
Cho mát trời ông địa!

Riêng phần cây Tiêu, là ThanhThao đang có trong tay. Tui cố gắng trao đổi với em, từng bước một. Làm tuy cực chút, nhưng giúp ThanhThao hiểu điều gì mình đang làm, giúp cho công việc hứng-thứ hơn. Nếu tui giải-thích chưa rõ, ThanhThao chịu khó gõ lên vài hàng. Em nhé! Nếu tui cũng giải thích không thông luôn, thì... thì tui cười trừ thôi! (Hì hì, không chết thằng Tây nào!).
Bác! con không sợ cực đâu, con chỉ sợ Bác bỏ công sức ra chỉ dạy con, mà con ngu quá chậm hiểu làm phiền lòng Bác.
Đọc những dòng Bác viết, con có những cảm xúc mà không biết diễn tả làm sao, con chỉ biết là trước mắt làm cho được những điều Bác hướng dẫn. Bây giờ ngoài 2 vợ chồng con còn có thêm 2 đứa em cùng chung sức (4 cái đầu vẫn hơn 1 cái đầu), tụi con đã có cuộc nói chuyện chân thành và thống nhất là ngoài công việc mưu sinh hàng ngày thì thời gian rảnh là tập trung cho mảnh vườn nhà (còn xa hơn nữa thì tính sau). Trên có Bác chỉ đạo từ tinh thần đến phương pháp thực hiện, dưới anh em tụi con tương trợ nhau thì có gì phải sợ Bác ha.
Tụi con quyết không phụ lòng tin yêu của Bác.
Kính Bác!

Tui xin phép em gọi vợ chồng em và hai đứa em bằng tiếng gọi thân thương!
Bác cám ơn tụi con tin-cậy bác. Mà không biết là, nếu bác nhấn mạnh rằng, bác chưa từng thấy dây tiêu, thì không biết là tụi con phải chạy mất dép!
Thôi,... lỡ rồi tụi con há!
Nếu con biết là bác mong ước biết bao nhiêu được trồng tiêu, thì tụi con sẽ thấy bác tội-nghiệp cỡ nào!
Thôi, không vơ-vẩn nữa! Con hỏi mấy bạn xây cất, mua một đoạn, 5-10m, ống thoát nước (Drainage pipe), cỡ 1 tấc đường kính, như hình dưới đây. Sau nầy, con sẽ thấy sự quan-trọng của nó.
*
Thưa bác nguyenminhhai, mời bác chia sẻ.
Thân.

https://www.google.com.au/search?q=...Fadjust_yards_drainage_to_preve.html;1024;687

Back