Mở trại nuôi thỏ công nghiệp

• Thread starter chitoan
  • Ngày gửi
Sau một thời gian nuôi thử nghiệm tích luỹ kinh nghiệm, trại thỏ Long Tuyền tại Cần Thơ đã đầu tư, hoàn thiện bước đầu mơ ước mở trại thỏ theo hướng công nghiệp, thực hiện mô hình VAC bền vững.

Một vài hình ảnh trại thỏ mới, nhờ mọi người góp ý cho hoàn thiện hơn.
Hình ảnh tổng quát từ khu trại, phía mảnh đất đang trồng đậu phộng dự định sẽ mở thành khu trại 2, 3 hoặc trại heo khi có điều kiện (xoay vòng vốn).
Phía sau nhà trại 1 chuẩn bị xây 1 khu nuôi dê nhỏ và nhà chế biến thức ăn.

Tổng quan khu nuôi thỏ, Hiện khu nuôi này đang nuôi gần 150 thỏ cái và đực (chiếm khoảng 1/5 thiết kế khu nhà), sẽ mở rộng ra hết khu nhà trước năm 2015.

Hệ thống uống nước tự động

Dạng máng ăn công nghiệp, cho ăn không cần mở chuồng, thích hợp nuôi hướng công nghiệp (cho ăn 100% thức ăn tinh)

Hệ thống cống xả- dẫn trực tiếp vào hố biogas

Hố biogas thể tích 23.6 khối. có thể nhận vào 400 kg chất thải/ngày

Khu vực nuôi cá/vườn/trồng cỏ nuôi thỏ và dê (dê chuẩn bị chứ chưa có ^^!)

Phần đất trồng cây/nuôi cá nhìn từ nhà trại

Bếp ga sùng khí sinh học đan sử dụng

1 CÔNG NHÂN DỌN VỆ SINH VÀ CHO THỎ ĂN BUỔI SÁNG MẤT ĐÚNG 40 PHÚT ^^!
Mời bà con cô bác có dịp ghé thăm và hợp tác nếu có cơ hội.

Last edited by a moderator:
bạn Chitoan cho minh hỏi thỏ sau khi sinh phối giống thời gian nào là dễ đậu thai nhất, thỏ nhà mình 15 ngày sau khi sinh cho phối không đậu thai nhiều quá.. cảm ơn bạn

bạn Chitoan cho minh hỏi thỏ sau khi sinh phối giống thời gian nào là dễ đậu thai nhất, thỏ nhà mình 15 ngày sau khi sinh cho phối không đậu thai nhiều quá.. cảm ơn bạn
14-16 ngày sau sinh phối là ok.ok là tốt hơn phối ngay sau sinh, cũ không quá tốn thời gian, phí lứa thỏ như sau 1 tháng. tuy nhiên tỉ lệ tầm 50-60% là phổ biến, tuỳ mùa, dinh dưỡng cho đực, tính khí cái và hên xui nữa. :)
Nghe nói gieo nhân tạo tỉ lệ đậu lên được 80-85% ấy. trước sau cũng phải thử :)
anh Chí Toàn up hình thêm về trại của anh hiện nay cho a em học hỏi thêm kinh nghiệm.
cảm ơn anh nhiều.
chúc trại a ngày càng phát triển.
Anh nếu co face có thể vào page thỏ long tuyền, up hình bên ấy dễ hơn nên e thông tin bên đó rất nhiều

Em phân ra từng ý, nêu lên ý kiến của em thế này nhé!
+ Trước em mua thỏ giống ngoài Ninh Bình về là 120 cái. tuy nhiên số thỏ này chết khá nhiều (do trại giống phòng bệnh không tốt), thỏ thuần nên chưa quen khí hậu phía nam, thỏ không đạt tiêu chuẩn giống..... chỉ còn xài được tầm 70 thôi. hiện vẫn đang gầy đàn nhưng bao nhiêu thỏ hậu bị tốt ra đời thì khách đặt hết (trại cũng khá kĩ tính nên tỉ lệ chọn giống thấp, thỏ 5 tháng tuổi mới phối nên tính ra chưa gầy đàn được bao nhiêu). thế nên em nói gầy đàn vẫn chưa bằng lúc mua về (120 cái) là thế.
+ Chuồng thỏ cực đơn giản, tự thiết kế, đưa mẫu cho tiệm gia công,nhân chuồng về ráp. về kiểu nền thì tuỳ ý chủ trại,có thể là biogas như e, trại xi măng, đệm sinh học, 1 tầng, từ 2 tầng trở lên.... cái này a phải tự định hướng mới tư vấn thêm dc.
+ 1 công nhân nếu nuôi công nghiệp có thể chăm sóc tốt cho tầm 200 cái. nếu bán công nghiệp thì 150. còn nuôi rau cỏ thì 100 là hết sức.
+ Về nuôi bao nhiêu thỏ thì nhu cầu địa phương thế nào? điều kiện chỗ anh đất đai thế nào?, nuôi cỏ hay công nghiệp? bao nhiêu nhân công?,,,, đủ thứ chi tiết. anh cứ nuôi từ 50 cái, từ từ gầy đàn và theo dõi nhu cầu thị trường rồi tăng lên hay giữ nguyên. Nhưng nhìn chung dể sống tốt với thỏ nên có đàn thỏ từ 100 cái trở lên, vững tay nghề là dc
Có gì thắc mắc anh cứ pm thêm
Cám ơn Chí toàn rất nhiều. Mình một phần nào cũng hình dung ra được trang trại thỏ rồi: Về chuồng thì mình định như thế này:
Tận dụng một bên là tường dào sau đó dựng khung sắt bắn tôn với diện tích khoảng 200m2 (dài x rộng: 20x10 dự kiến làm hai mái một bên dựa vào tường một bên để) và cao khoảng 2.5m sau đó mình dùng thép lưới P40 bao chỗ hở tại tường bao (vì tường bao hiện tại cao khoảng 1.4m xây bằng gạch ba banh), hai đầu hồi mình xây cao khoảng 1.4 m sau đó cũng dùng lưới P40 để tre từ tường nên mái, để lấy thông thoáng. Như vậy mình dự kiến có diện tích sử dụng khảng 150m2 còn lại là để tránh mua.
Với diện tích như vậy dự kiến đặt hai hàng với lòng đôi có lối đi ở hai bên và ở giữa: ở giữa lòng đôi đặt rãnh thoát nước và thu phân thỏ.
Về nước làm theo kiểu uống tự động, hai chuồng đôi chung một máng nước ở giữa.
Về máng ăn dự kiến lắp kiểu máng ăn công nghiệp cho ăn không phải tháo rụa trên nghuyên lý cái phễu khác phễu ở chỗ đổ vào và cho ăn là thông suốt (khi đổ vào máng thức ăn ở trong máng-hơi giống máng cho ăn tự động của lợn).
Thiết kế bộ cảm biến độ ẩm và nhiệt độ có bộ phun xương đi kèm (cái này mình tự làm được).
Về thức ăn cho ăn: Cho ăn theo kiểu công nghiệp nhưng mình dự định chế cám theo công thức của toàn, mua máy chộn và máy ép viên về (máy thải cỏ hoặc rau xanh nhà mình đã có). Nhưng chỗ mình thu mua bã đậu hơi khó khăn không biết thay thế bằng thức ưn khác có được không? Nếu được bạn tư vấn mình nhé. Ở đây nên trồng cỏ hay rau xanh nào để bổ xung vào chất sơ để trộn cám. Với mô hình hư vậy theo bạn một người có thể chăm sóc bao nhiêu thỏ sinh sản với điều kiện thỏ sinh sản ra đến đâu nuôi bán thương phẩm.
Mong bạn góp ý và chia sẻ kinh nghiệm

Cám ơn Chí toàn rất nhiều. Mình một phần nào cũng hình dung ra được trang trại thỏ rồi: Về chuồng thì mình định như thế này:
Tận dụng một bên là tường dào sau đó dựng khung sắt bắn tôn với diện tích khoảng 200m2 (dài x rộng: 20x10 dự kiến làm hai mái một bên dựa vào tường một bên để) và cao khoảng 2.5m sau đó mình dùng thép lưới P40 bao chỗ hở tại tường bao (vì tường bao hiện tại cao khoảng 1.4m xây bằng gạch ba banh), hai đầu hồi mình xây cao khoảng 1.4 m sau đó cũng dùng lưới P40 để tre từ tường nên mái, để lấy thông thoáng. Như vậy mình dự kiến có diện tích sử dụng khảng 150m2 còn lại là để tránh mua.
Với diện tích như vậy dự kiến đặt hai hàng với lòng đôi có lối đi ở hai bên và ở giữa: ở giữa lòng đôi đặt rãnh thoát nước và thu phân thỏ.
Về nước làm theo kiểu uống tự động, hai chuồng đôi chung một máng nước ở giữa.
Về máng ăn dự kiến lắp kiểu máng ăn công nghiệp cho ăn không phải tháo rụa trên nghuyên lý cái phễu khác phễu ở chỗ đổ vào và cho ăn là thông suốt (khi đổ vào máng thức ăn ở trong máng-hơi giống máng cho ăn tự động của lợn).
Thiết kế bộ cảm biến độ ẩm và nhiệt độ có bộ phun xương đi kèm (cái này mình tự làm được).
Về thức ăn cho ăn: Cho ăn theo kiểu công nghiệp nhưng mình dự định chế cám theo công thức của toàn, mua máy chộn và máy ép viên về (máy thải cỏ hoặc rau xanh nhà mình đã có). Nhưng chỗ mình thu mua bã đậu hơi khó khăn không biết thay thế bằng thức ưn khác có được không? Nếu được bạn tư vấn mình nhé. Ở đây nên trồng cỏ hay rau xanh nào để bổ xung vào chất sơ để trộn cám. Với mô hình hư vậy theo bạn một người có thể chăm sóc bao nhiêu thỏ sinh sản với điều kiện thỏ sinh sản ra đến đâu nuôi bán thương phẩm.
Mong bạn góp ý và chia sẻ kinh nghiệm
Mấy phần khác thuộc xây dựng, chắc anh rành hơn em, Nhớ tránh phun sương trực tiếp vào thỏ so không tốt cho hố hấp của thỏ.
Bã đậu là thành phân tô1t nhất của hon hợp mình (vừa có nhiều chất, giá lại rẻ giúp giảm giá thành). Trước mình có được chỉ 1 công thức tương tự là mua đậu vụn hỗn hợp về, nấu nhừ rồi trộn hỗn hợp, thậm chí còn tốt hơn bã đậu. Cỏ cho thò nếu trộn hỗn hợp thì không phải lo lá cỏ có lông hay cứ nữa nên cỏ voi, va06, mulato....tùm lum loại hết, cái nào cũng được.
Mô hình như vậy 1 người chăm sóc được 100-150 cái thôi do phần làm thức ăn khá nhọc. Nếu ép viên và sấy khô để dành được có thể nhỉnh lên 200 cái.

dạ cảm ơn anh nhiều : face của a e đã kết bạn rồi .
anh cho e thêm về cám. tỉ lệ của khoáng premix , khoáng vitamin, và men tiêu hóa, thuốc trị cầu trùng, tụ huyết trùng đi a.

dạ cảm ơn anh nhiều : face của a e đã kết bạn rồi .
anh cho e thêm về cám. tỉ lệ của khoáng premix , khoáng vitamin, và men tiêu hóa, thuốc trị cầu trùng, tụ huyết trùng đi a.
thông tin cụ thể tỉ lệ phối trộn mình hok công bố được, xin lỗi anh, còn cầu trùng nếu dùng toàn đàn (hàng tháng) có thể dùng spe3 hoặc amprolium. THT dùng doxyt. đều là pha vào nước

Chí toàn cho mình hỏi thỏ nhà mình có ba con bị nổi một khối u bằng ngón tay út ở hàm dưới màu hồng .xin cho mình bít là bệnh gì và cách điều tri. Thỏ trên 4kg hết

Chí toàn cho mình hỏi thỏ nhà mình có ba con bị nổi một khối u bằng ngón tay út ở hàm dưới màu hồng .xin cho mình bít là bệnh gì và cách điều tri. Thỏ trên 4kg hết
cho em xin vài ảnh cụ thể

cho em xin vài ảnh cụ thể
Đây là triệu chứng bệnh. Hồi nãy mình mới nặn ra bên trong giống như mũ màu trắng nhưng nó đặt sệt như mình nặn mụn trứng cá vậy . Đang dùng lincomycin có người trên nuoithonhuthenao chỉ như vậy

File đính kèm

136.3 KB · Lượt xem: 18
Chitoan cho hỏi tí.
Mình mà nuôi công nghiệp hoàn toàn thì có cần phải trộn thêm các loại vitamin nữa không vậy và nếu trộn thì trộn loại nào cho hợp lý.

Chitoan cho hỏi tí.
Mình mà nuôi công nghiệp hoàn toàn thì có cần phải trộn thêm các loại vitamin nữa không vậy và nếu trộn thì trộn loại nào cho hợp lý.
Em thường trộn multi vitamin của VMD. trộn xem kẽ cách ngày theo hướng dẫn trên nhãn. ngày không dùng vitamin thì trộn premix khoáng hoặc men tiêu hoá vào.
Em có thấy anh hỏi mua van uống tự động. anh xem kĩ phần gài của van, nên mua loại cố định sẵn. loại hôm trước anh xem tham khảo khi về mình phải vặn phần gài của van nhưng không phải lúc nào sau khi gài cũng ngày khớp (giống như kính chiếu hậu, không phải lúc nào vặn vào hết khớp cũng hướng mặt kính theo ý mình).

Mình mua loại van này là lắp bằng ống mềm 8li ,vì ở nhà cũng lắp loại này rồi, bây giờ mua thêm cho cùng loại, vả lại thỏ thịt nhà mình nuôi trên dãy chuồng nhím cũ cho nên không dùng ống nhựa cứng được
Mùa này hiếm cỏ quá. Mình cho ăn cám không thôi,thấy cũng nhàn nhiều (sáng dậy sớm dọn chuồng cho ăn, tối về cho ăn bữa nữa là xong).

Mình mua loại van này là lắp bằng ống mềm 8li ,vì ở nhà cũng lắp loại này rồi, bây giờ mua thêm cho cùng loại, vả lại thỏ thịt nhà mình nuôi trên dãy chuồng nhím cũ cho nên không dùng ống nhựa cứng được
Mùa này hiếm cỏ quá. Mình cho ăn cám không thôi,thấy cũng nhàn nhiều (sáng dậy sớm dọn chuồng cho ăn, tối về cho ăn bữa nữa là xong).
ý em là phần xoay của van, không phải loại lắp vào ống pvc,, em cũng lắp ống mềm 8ly đấy. không có hình khó nói quá :)).

ý em là phần xoay của van, không phải loại lắp vào ống pvc,, em cũng lắp ống mềm 8ly đấy. không có hình khó nói quá :)).[/QUOTE
-------
Cái này mình lắp thì có phải xoay gì đâu. Cứ theo chiều mà cắm vào thoi
Vừa xuống chụp có ánh đèn nên nó mở.
Trên mình cũng có một ông làm 2 cái trại cũng hoành tráng như của bạn ấy. Nhưng nuôi vì tay nghề kém nên phải bỏ. Ổng nói có những đợt toàn thỏ vài kg rồi mà chết cả đống cao bằng đầu người, sau chuyển sang nuôi gà mà bây giờ không biết có nuôi nữa hay không.

Vừa xuống chụp có ánh đèn nên nó mở.
Trên mình cũng có một ông làm 2 cái trại cũng hoành tráng như của bạn ấy. Nhưng nuôi vì tay nghề kém nên phải bỏ. Ổng nói có những đợt toàn thỏ vài kg rồi mà chết cả đống cao bằng đầu người, sau chuyển sang nuôi gà mà bây giờ không biết có nuôi nữa hay không.
Cháu úp ảnh 2 loại van cho chú dễ thấy.phân biệt

Loại van chú đăng trong hình.toàn bộ van đúc liền 1 khối => chuẩn hàng

Loại van tương tự hôm trước thấy anh kia chào hàng khi chú hỏi. phần giữ cho van móc vào thành chuồng làm rời, khi ráp phải gắn vào nên đôi khi không ngay trục, van xoay lung tung

Mình lõ đặt rồi và họ cũng chuyển vào rồi. Nếu không dùng được thì mua loại khác vậy. Mà tớ nhìn thì cũng thấy giống cái loại của mình.
Đây là hình của họ đấy.

Ôi, hỏi hết cả bí quyết nhà nghề rồi.mà cũng chẳng giấu do ai hỏi cũng nói rồi
Ba dau chín 75%, cám mịn 10%, cám to 7%, còn lại dam dac. cam min và cam to deu là cám gạo. trên cao nguyên không phân ra do không chuyên về sản xuất lúa như miền tây nên có nói thêm cũng không được gì
mình dùng đậm đặc Hidro 151. cứ tra mạng là có. không cho ăn rau cỏ gì cả. rau có vào vừa tốn công,vừa dễ tiêu chảy lại dọn dẹp mệt. cứ hỗn hợp trộn ra là ăn
rồi, phí bản quyền tính thế nào nhỉ =)):Cuamay::Bang::Bang:
Anh Chitoan ơi, e tìm rồi nhưng ko thấy loại cám đậm đặc Hidro 151. A có thể nói rõ tên cám, dùng cho con gì và của công ty nào được ko ạ?
Cảm ơn anh.

Back