Mở trại nuôi thỏ công nghiệp

• Thread starter chitoan
  • Ngày gửi
Sau một thời gian nuôi thử nghiệm tích luỹ kinh nghiệm, trại thỏ Long Tuyền tại Cần Thơ đã đầu tư, hoàn thiện bước đầu mơ ước mở trại thỏ theo hướng công nghiệp, thực hiện mô hình VAC bền vững.

Một vài hình ảnh trại thỏ mới, nhờ mọi người góp ý cho hoàn thiện hơn.
Hình ảnh tổng quát từ khu trại, phía mảnh đất đang trồng đậu phộng dự định sẽ mở thành khu trại 2, 3 hoặc trại heo khi có điều kiện (xoay vòng vốn).
Phía sau nhà trại 1 chuẩn bị xây 1 khu nuôi dê nhỏ và nhà chế biến thức ăn.

Tổng quan khu nuôi thỏ, Hiện khu nuôi này đang nuôi gần 150 thỏ cái và đực (chiếm khoảng 1/5 thiết kế khu nhà), sẽ mở rộng ra hết khu nhà trước năm 2015.

Hệ thống uống nước tự động

Dạng máng ăn công nghiệp, cho ăn không cần mở chuồng, thích hợp nuôi hướng công nghiệp (cho ăn 100% thức ăn tinh)

Hệ thống cống xả- dẫn trực tiếp vào hố biogas

Hố biogas thể tích 23.6 khối. có thể nhận vào 400 kg chất thải/ngày

Khu vực nuôi cá/vườn/trồng cỏ nuôi thỏ và dê (dê chuẩn bị chứ chưa có ^^!)

Phần đất trồng cây/nuôi cá nhìn từ nhà trại

Bếp ga sùng khí sinh học đan sử dụng

1 CÔNG NHÂN DỌN VỆ SINH VÀ CHO THỎ ĂN BUỔI SÁNG MẤT ĐÚNG 40 PHÚT ^^!
Mời bà con cô bác có dịp ghé thăm và hợp tác nếu có cơ hội.

Last edited by a moderator:
anh @chitoan, cho em hỏi lồng của anh kích cỡ thế nào ạ, em dùng lồng kẽm nuôi bồ câu 50x50 có được không anh, thỏ con anh để ổ ở trong khi cho bú rồi lại bỏ ra ạ?

anh @chitoan, cho em hỏi lồng của anh kích cỡ thế nào ạ, em dùng lồng kẽm nuôi bồ câu 50x50 có được không anh, thỏ con anh để ổ ở trong khi cho bú rồi lại bỏ ra ạ?
cỡ 70x50. lưới kẽm bồ câu mỏng lắm, thỏ cắn vài buổi là bung, nên kiếm xưởng nào dùng kẽm cọng to như lưới B40 sẽ bền hơn. mình để con luon trong rổ. đem ra đem vào sl nhiều mệt quá với để luôn thấy thỏ to hơn dù haohut5 nhiều hơn

e cũng dùng lồng bồ câu công nghiệp nè, e dùng thêm lồng chuyên cho thỏ , để thỏ con bên trong luôn , mấy con nào nuôi con không được mới đem ra ngoài thôi a ah , mấy cọng sắt thỏ cũng cắn đứt luôn đó a, công nhận răng nó bén thật

Mình lõ đặt rồi và họ cũng chuyển vào rồi. Nếu không dùng được thì mua loại khác vậy. Mà tớ nhìn thì cũng thấy giống cái loại của mình.
Đây là hình của họ đấy.
[/QUOTE

Chu Phien43 oi !
Chu su dung van nay 1 thoi gian thay no ra sao, co tot khong chu? Dang tinh dat mua ve dung thu ma chua biet ntn..

A chitoan oi, cho e hoi voi.
E tinh mua bap hat( bap manh) voi lua, tron voi thuc an cho tho an duoc ko a? An nhu vay co anh huong tieu hoa, hay gi ko a?.neu an thuc an CN thi chi phi cao qua.tron 2 Thu nay cho tho an mau map voi re dc chut..:)
Sau thoi gian, u men vi sinh voi xac dau cho tho an. Thay mat qua nhieu thoi gian luon a oi.:Cry:.thoi gian di lay xac dau + tron roi u, an ko het phai cao ra nua.em con nuoi ca nhieu viec qua..:Dapdau:

A chitoan oi, cho e hoi voi.
E tinh mua bap hat( bap manh) voi lua, tron voi thuc an cho tho an duoc ko a? An nhu vay co anh huong tieu hoa, hay gi ko a?.neu an thuc an CN thi chi phi cao qua.tron 2 Thu nay cho tho an mau map voi re dc chut..:)
Sau thoi gian, u men vi sinh voi xac dau cho tho an. Thay mat qua nhieu thoi gian luon a oi.:Cry:.thoi gian di lay xac dau + tron roi u, an ko het phai cao ra nua.em con nuoi ca nhieu viec qua..:Dapdau:
được nhưng bắp nên xay ra để dễ ăn, dễ tiêu,ít hao hụt, lúa có thể ngâm để mọc mầm (2 đêm) rồi cho ăn sẽ rất tốt

Quá bận và quá làm biếng....2 thấng trời mới ráp thêm được 1 dãy chuồng, chỉ chứa được thêm 30 thỏ sinh sản, còn hơn 400 thỏ sinh sản nữa....ráp đến mùa xuân năm nào....trời hỡi

Cam on a Toan nhieu lam..a noi lua moc mam an se tot, vi co nhieu vitamin E hay sao a Chitoan?

chào bác chí toàn. E rất ngưỡng mộ mô hình của bác, bác cho e hỏi dùng đệm lót sinh học tốt hơn hay làm thoát phân như bác hơn ạ? E sợ làm lền xi măng sẽ hôi

chào bác chí toàn. E rất ngưỡng mộ mô hình của bác, bác cho e hỏi dùng đệm lót sinh học tốt hơn hay làm thoát phân như bác hơn ạ? E sợ làm lền xi măng sẽ hôi
theo ý mình thì đệm lót không hợp với thỏ,cùng lắm thì chỉ nên dùng cho thỏ thịt (thỏ còn có thể cắn nhau lung tung). nếu làm xi măng thì phải có hệ thống dọn vệ sinh (có rãnh mương, xịt thoát nước tiểu mỗi ngày, chất thải thỏ hôi,dơ là do nước tiểu,phân không thì bình thường)

theo ý mình thì đệm lót không hợp với thỏ,cùng lắm thì chỉ nên dùng cho thỏ thịt (thỏ còn có thể cắn nhau lung tung). nếu làm xi măng thì phải có hệ thống dọn vệ sinh (có rãnh mương, xịt thoát nước tiểu mỗi ngày, chất thải thỏ hôi,dơ là do nước tiểu,phân không thì bình thường)[/QUOTE
dạ cảm ơn bác đã góp ý.miền bác hiện đang rộ lên phong trào nuôi thỏ bằng bã đậu trộn pemix (pemix của bác kiên) nhưng thỏ ăn 1ngày cả 1kg bã. E thấy vùng bã đậu rẻ với dễ mua thi ko nói chứ với giá bã hơn 1k/1k chưa tính pemix thì khẩu phần này chi phí quá cao. Chưa tính vùng khó mua bã đậu. Nếu mua sll có xe vận chuyển thì ít nhất phải mua 5-7tấn 1lần, với số lượng này thỏ ko ăn hết ngay đc ta lại phải bảo quản(tăng chi phí) e đc biết bác đang ep viên và xấy. Cái nay e thấy rất hay, mua 5-7tấn bã về ép viên rồi xấy cho ăn dần. Vừa chủ động đc nguồn thức ăn lại tiết kiệm nhân công. Bác có thể chia sẻ về điều này đc ko ah. Ví dụ như khi ép viên và xấy thì pemix có bị hao hụt, lượng vitamin hao hụt..bác là người đi trước có nhiều kinh nghiệm mong bác tư vấn giúp.

anh toàn cho em hỏi với công thức chế biến thức ăn cho thỏ như của anh có cần bổ sung thê gì nữa không? ví dụ muối hay can xi...

Back