Muốn dừng nghề giáo để làm anh kỹ sư nông nghiệp!!!!

• Thread starter BaLanhVan
  • Ngày gửi
Chào mọi người, em năm nay 26 tuổi, đã tốt nghiệp sư phạm Hoá và đi dạy ở tp HCM được gần 3 năm, công việc cũng rất ổn định, đủ ăn, đủ mặt, nếu em làm siêng hơn một chút, chịu dạy thêm nhiều hơn một chút thì cũng thoải mái lắm. Khoảng 2 tháng trước, em có dịp dẫn học trò xuống khu nông nghiệp công nghệ cao để tham quan, từ dạo đó, cái ước muốn được làm anh kỹ sư nông nghiệp thưở nhỏ của em trở về quá mạnh mẽ. Lúc nhỏ ở dưới quê em thích trồng trọt chăn nuôi lắm nhưng mà cha mẹ sợ cực khổ nên hướng em đi dạy, dần dần thì em cũng thích nghề giáo và chấp nhận thi sư phạm. Từ khi học sp thì em cũng rất quý nghề giáo, em xem cái nghề của em cao cả lắm, chính vì vậy mà em chỉ muốn dạy vì cái tâm, cái sự yêu nghề chứ không muốn làm giàu từ nghề này. Nhưng từ lúc xuống khu nông nghiệp công nghệ cao thì em lại muốn trở lại cái ước muốn lúc xưa, muốn học lại đại học nông lâm, nếu sau này còn duyên với nghề giáo thì em sẽ dạy nông nghiệp, nghĩ đến chuyện này thì em thấy vui vô cùng.
Vì công việc hiên tại cũng đang ổn định, nên em cũng khó quyết định quá, em không quan tâm đến những lời dị nghị xung quanh, cha mẹ cũng ngăn cản, nhưng em tin cha mẹ sẽ ủng hộ nếu em quyết tâm, em chỉ sợ mình không hợp với nghề nông. Em cũng hơi thư sinh, mọi người đều nói em hợp với sư phạm thôi. Mọi người cho em lời khuyên nha.

Bạn 26 tuổi, học lại đại học 5 năm, 31 tuổi bạn bắt đầu khởi nghiệp nghề nông mà bạn thích. Nếu bạn học đại học chính quy, bạn sẽ học ban ngày và dần dần sẽ "mất" ngành hóa. Nếu bạn học không chính quy, bạn sẽ học vào buổi tối và phải chịu đựng thêm 5 năm trời chạy đi chạy lại từ trung tâm thành phố tới trường nông lâm.
Tại sao bạn không "cày" thêm để có một số vốn nhất định, sau đó thuê một mảnh đất ở vùng ven thành phố để thực hiện ước mơ của mình như lời khuyên ở trên. Bạn có thể vừa dạy một phần thời gian để kiếm thêm thu nhập, phần còn lại làm nông nghiệp để thoải mái tinh thần, có lẽ một thời gian sau, bạn sẽ thực sự biết mình thích gì hơn thì bạn sẽ chọn, hơn là bây giờ. Học thêm bằng đại học thì rất có ích nhưng sẽ mất rất nhiều thời gian, tôi thấy kinh nghiệm thực tế bạn có thể học từ các tiền bối trong diễn đàn,rất hữu ích.
học văn bằng 2 cũng là chính quy mà bạn? Văn bằng 2 học ban đêm.

Theo mình bạn nên vẫn nên tiếp tục công việc dạy học để tích lũy vốn. Có kiến thức ĐH + học hỏi kinh nghiệm từ các bác trong diễn đàn nông nghiệp, hy vọng bạn sẽ có quyết định chọn được mô hình nông nghiệp thích hợp, sau đó đầu tư là thích hợp, bạn là giáo viên nên trong thời gian đầu làm nông nghiệp có thể mở dạy vài lớp dạy thêm tại nhà để có thu nhập (thời gian đầu làm nông nghiệp trầy trụa lắm nên cần có nguồn thu). Thân

học văn bằng 2 cũng là chính quy mà bạn? Văn bằng 2 học ban đêm.

Văn bằng 2 là chính quy, nhưng ĐHNL TPHCM không có đào tạo văn bằng 2 bạn, chỉ đào tạo hệ VHVL vào ban đêm từ 4 - 5 năm, nếu đã có bằng ĐH rồi thì sẽ miễn những môn học đã học của bằng ĐH 1 tương đương với những môn trong ngành mới học tại ĐHNL, nhưng thời gian học vẫn kéo dài theo lớp từ 4 - 5 năm.

Cám ơn mọi người đã chia sẻ, có nhiều ý kiến trái chiều nên em cũng rất tỉnh táo để tiếp nhận ý kiến của mọi người. Hiện tại, em vẫn đang suy nghĩ thêm, mà có lẽ em sẽ đi học lại, đây đúng là một quyết định rất khó khăn của em, đang sống thoải mái mà giờ đi học sẽ phải chi tiêu tiết kiệm lại thì cũng hơi không được vui.hj.
Em cũng từng nghĩ tới chuyện vừa dạy vừa làm nông, hoặc là dạy thêm vài năm nữa kiếm 1 số vốn rồi làm nông luôn, nhưng mà em thấy mình không làm được như vậy, cái nghề giáo nó cao cả lắm nên em không muốn kiếm tiền từ nó, còn vừa làm nông vừa đi dạy thì không làm tốt được chuyện dạy học đâu, như vậy thì tội lỗi quá, trong trường e cũng có một chị vừa dạy học vừa làm thợ may, em thấy chị k tập trung hết mức vào chuyện dạy được, cho dù đi dạy lâu năm đi nữa thì cũng có nhiều việc để làm chứ k phải dạy lâu rồi thì cứ như vậy mà lên lớp đâu mọi người ơi. Rồi em cũng có xem qua chương trình vừa học vừa làm của nông lâm nữa, mà em lại muốn thi đầu vào đại học, em nghĩ học như vậy tốt hơn nhiều, với lại em muốn học như vậy để sau này có cơ hội em sẽ đi dạy nn, nghĩ tới chuyện làm ông thầy giáo nn em thấy thích vô cùng. Em nhiều chuyện quá ha mọi người, mà thiệt, em là cái thằng cứ suy nghĩ suốt ngày!

Không cần học đại học Nông Lâm cũng vẫn làm Nông mà Đại gia được.
Thực tế các Đại Gia làm Nông ở Việt Nam không học đại học.

Hoàng Gia Gia Lai sang Lào, trở thành đại gia Mía và Cao Su ở Lào. Anh ta
đâu có học đại học nào đâu? Anh ta chỉ có cái nhìn ra cơ hội làm giàu, và
có vốn. Kỹ thuật trồng Mía, thu hoạch Mía, và làm Đường, kỹ thuật trồng
Cao Su, kỹ thuật cạo mủ Cao Su, anh ta chỉ cần biết sơ qua thôi, rồi thuê
người làm.

Cán bộ xuất nhập khẩu tỉnh Quảng Trị thấy buôn bò Thái Lan vào Việt Nam
rất nhiều, nhìn thấy bò Thái Lan vừa to béo, vừa rẻ, bèn tìm hiểu, cử người
sang Thái Lan học kỹ thuật nuôi bò. Đâu có cần phải học đại học?

Trở lại vấn đề của bạn: Bạn đang làm thày giáo, có lương đủ sống hơn
người nghèo. Kể ra, nhiều người ước mơ được như vậy. Thế nhưng so với
Hoàng Gia Gia Lai, thì hiệu trưởng trường ở Sai Gon cũng không sánh tày.
Muốn được như bầu Đức phải có tiền vốn thật lớn, mua được nhiều đất
thì mới làm nông nghiệp được. Muốn có thu nhập và có đời sống như một
thày giáo ở Sai Gon, ít nhất phải có 10 hecta. Thu hoạch của 10 hecta đó,
quá nửa để trả cho chi phí người làm, giống, phân bón. Còn lại nếu bán tốt
thì mới đủ tiền trả lương cho một thày giáo ở SaiGon.

Cái ước mơ của bạn, phải được suy nghĩ cụ thể bằng con tính nông nghiệp
thì mới nhìn ra được quyết định cho con đường sự nghiệp của bạn.

Không cần học đại học Nông Lâm cũng vẫn làm Nông mà Đại gia được.
Thực tế các Đại Gia làm Nông ở Việt Nam không học đại học.

Hoàng Gia Gia Lai sang Lào, trở thành đại gia Mía và Cao Su ở Lào. Anh ta
đâu có học đại học nào đâu? Anh ta chỉ có cái nhìn ra cơ hội làm giàu, và
có vốn. Kỹ thuật trồng Mía, thu hoạch Mía, và làm Đường, kỹ thuật trồng
Cao Su, kỹ thuật cạo mủ Cao Su, anh ta chỉ cần biết sơ qua thôi, rồi thuê
người làm.

Cán bộ xuất nhập khẩu tỉnh Quảng Trị thấy buôn bò Thái Lan vào Việt Nam
rất nhiều, nhìn thấy bò Thái Lan vừa to béo, vừa rẻ, bèn tìm hiểu, cử người
sang Thái Lan học kỹ thuật nuôi bò. Đâu có cần phải học đại học?

Trở lại vấn đề của bạn: Bạn đang làm thày giáo, có lương đủ sống hơn
người nghèo. Kể ra, nhiều người ước mơ được như vậy. Thế nhưng so với
Hoàng Gia Gia Lai, thì hiệu trưởng trường ở Sai Gon cũng không sánh tày.
Muốn được như bầu Đức phải có tiền vốn thật lớn, mua được nhiều đất
thì mới làm nông nghiệp được. Muốn có thu nhập và có đời sống như một
thày giáo ở Sai Gon, ít nhất phải có 10 hecta. Thu hoạch của 10 hecta đó,
quá nửa để trả cho chi phí người làm, giống, phân bón. Còn lại nếu bán tốt
thì mới đủ tiền trả lương cho một thày giáo ở SaiGon.

Cái ước mơ của bạn, phải được suy nghĩ cụ thể bằng con tính nông nghiệp
thì mới nhìn ra được quyết định cho con đường sự nghiệp của bạn.

Nhà bác phát biểu rất chính xác
phải cố đầu óc chỉ huy , mờ cái này là thiên bẩm , chứ học cũng chẳng lại

Chào bạn. Suy nghĩ của bạn cũng giống như suy nghĩ của mình. Ước mơ lớn nhất của đời mình là làm được trang trại chăn nuôi đặc biệt là lợn vbaf phát triển dịnh vụ thú y vì thế mà mình mới quyết tâm theo học chuyên ngành CHĂN NUÔI - THÚ Y. Ra trường mình cũng mang theo bao nhiêu dự đinh ở miền xuôi lên miền núi quê mình. Nhưng mọi dự định mới bắt đầu thì mình lại có quyết định sai lầm là vào làm ở cơ quan nhà nước. Lúc đầu mình cũng nghĩ đơn giản là vừa làm trong vừa làm ngoài, nhưng mình nghĩ không bằng người khác tính. Đến bây giờ mình đã đi làm được 3 năm nhưng tiền ăn còn không có. Công việc làm ngoài của mình coi như là hỏng. Trường hợp của bạn mình có góp ý là bạn nên tiếp tục công việc dậy học vì chính b cũng khẳng đinh là bản thân cũng thấy yêu nghề giáo. Tuy nhiên b vẫn có thể đầu tư làm ngoài được vì theo b nói thì b đủ điều kiện như: thời gian rảnh, vốn, và sự đam mê yêu nghề nông nghiệp. Với mình thì chỉ có mỗi đam mê thôi. Chúc b thành công.

làm thầy giáo nông nghiệp - úi giời : " dạy vịt biết bay " hả bạn .

Bạn nói thử vấn đề gì coi có ai chịu suy nghĩ ko - ở đó mà dạy
Con chó nghe động thì sũa - thấy lạ là cắn - cho nên nó vẩn là con chó
Con khỉ quan sát tiềm hiểu bắt trước thì nó mới tiến hoá được
Đừng có mơ đổi bộ lông vằn của một con beo - thui sạch - moc lai nó vẩn ra như củ - muốn thay đổi chỉ có cách đột biến ghen - chẻ cái đầu con cháu tui nó ra mà nhét hạt tiêu vào thì hy vong được đời sau - đời này thì đừng có mơ
Cố gắng dạy cho thế hệ sau 1 cái đầu có gắn óc - là bạn đả làm nông nghiệp tốt.

Last edited by a moderator:
Nên nhưng cẩn trọng.
Phân tích đầy đủ các yếu tố. Nếu bạn đủ trình độ, điều kiện và có thể giải quyết được những vấn đề có thể xảy ra thì từng bước làm thử.
Cả 2 nghề bạn nói đều là 2 nghề phục vụ tốt cho đất nước.

--------

[video=youtube_share;S6DfaC6PAps]http://youtu.be/S6DfaC6PAps[/video]

Last edited by a moderator:
Chào em.
Ngay trong môn hóa học đã "cung cấp kiến thức phổ thông đại chúng, dân dã" cho mọi người khi lớn lên hiểu về phân bón hóa học. Ngay chương trình hóa cũng đã cung cấp đủ phương pháp luận cho em suy luận và ứng dụng hóa học vào hóa nông (nông dược), thực phẩm (hóa thực phẩm)...
Ngay các Cty sản xuất phân bón, thuốc BVTV cũng đang cần các kỹ sư hóa để phục trách sản xuất. Luật pháp cũng quy định người phục trách sản xuất ở Cty phân bón và cty thuốc BVTV phải tốt nghiệp các chuyên ngành trong đó có hóa.
Như vậy, em không cần phải học thêm ĐH nữa mà em hãy tìm tòi ứng dụng kiến thức của mình thì cũng đã quá tốt đẹp rồi.
Ngay kiến thức hóa hiện có của em, nếu thật sự em biết vận dụng nó vào hàm lượng các loại phân bón và nhu cầu dinh dưỡng cho cây trồng thì nó sẽ cho phép các trang trại, các nhà vườn, các nông dân bón đúng chứ không bón dư, bón đủ chứ không bón thiếu.
Vài lời gợi ý cùng em.

Cám ơn mọi người đã chia sẻ, có nhiều ý kiến trái chiều nên em cũng rất tỉnh táo để tiếp nhận ý kiến của mọi người. Hiện tại, em vẫn đang suy nghĩ thêm, mà có lẽ em sẽ đi học lại, đây đúng là một quyết định rất khó khăn của em, đang sống thoải mái mà giờ đi học sẽ phải chi tiêu tiết kiệm lại thì cũng hơi không được vui.hj.
Em cũng từng nghĩ tới chuyện vừa dạy vừa làm nông, hoặc là dạy thêm vài năm nữa kiếm 1 số vốn rồi làm nông luôn, nhưng mà em thấy mình không làm được như vậy, cái nghề giáo nó cao cả lắm nên em không muốn kiếm tiền từ nó, còn vừa làm nông vừa đi dạy thì không làm tốt được chuyện dạy học đâu, như vậy thì tội lỗi quá, trong trường e cũng có một chị vừa dạy học vừa làm thợ may, em thấy chị k tập trung hết mức vào chuyện dạy được, cho dù đi dạy lâu năm đi nữa thì cũng có nhiều việc để làm chứ k phải dạy lâu rồi thì cứ như vậy mà lên lớp đâu mọi người ơi. Rồi em cũng có xem qua chương trình vừa học vừa làm của nông lâm nữa, mà em lại muốn thi đầu vào đại học, em nghĩ học như vậy tốt hơn nhiều, với lại em muốn học như vậy để sau này có cơ hội em sẽ đi dạy nn, nghĩ tới chuyện làm ông thầy giáo nn em thấy thích vô cùng. Em nhiều chuyện quá ha mọi người, mà thiệt, em là cái thằng cứ suy nghĩ suốt ngày!
Tôi năm nay 37 tuổi, đang dạy ở trường THCS. Ở nhà có đất sẵn mà làm 3 năm nay đầu tư vào miếng vườn có thu nhập gì đâu. Em làm nông nghiệp thì khỏi cần học ĐH làm chi, học trung cấp thôi cũng làm tốt rồi, tôi chỉ dự những cuộc hội thảo do phòng nông nghiệp huyện tổ chức mà vẫn làm được. Làm mô hình vườn cũng oải lắm, nhưng mà vui, rất vui.....

vậy phải trách bác làm mà không tìm hiểu và đầu tư đúng đắn, với lại không tập trung vào việc mình đang làm thôi, làm 3 năm mà không có thu nhập thì tệ thật

vậy phải trách bác làm mà không tìm hiểu và đầu tư đúng đắn, với lại không tập trung vào việc mình đang làm thôi, làm 3 năm mà không có thu nhập thì tệ thật
(3 năm có thu nhập gì đâu) có nghĩa là mình đầu tư, bỏ tiền và công sức ra hơi bị nhiều nhưng bán sản phẩm không có được nhiều tiền đó bạn ơi! Mình ở niềm nam ( tỉnh tiền giang) Bạn ở đâu cho mình học hỏi với nhé

bác và em đổi chỗ cho nhau thì quá tuyệt :p
đam mê ngược chiều 180 độ .
theo em bác nên làm cả 2 nhé. nông nghiệp điều khiển từ xa nhé :D

Chào mọi người, em năm nay 26 tuổi, đã tốt nghiệp sư phạm Hoá và đi dạy ở tp HCM được gần 3 năm, công việc cũng rất ổn định, đủ ăn, đủ mặt, nếu em làm siêng hơn một chút, chịu dạy thêm nhiều hơn một chút thì cũng thoải mái lắm. Khoảng 2 tháng trước, em có dịp dẫn học trò xuống khu nông nghiệp công nghệ cao để tham quan, từ dạo đó, cái ước muốn được làm anh kỹ sư nông nghiệp thưở nhỏ của em trở về quá mạnh mẽ. Lúc nhỏ ở dưới quê em thích trồng trọt chăn nuôi lắm nhưng mà cha mẹ sợ cực khổ nên hướng em đi dạy, dần dần thì em cũng thích nghề giáo và chấp nhận thi sư phạm. Từ khi học sp thì em cũng rất quý nghề giáo, em xem cái nghề của em cao cả lắm, chính vì vậy mà em chỉ muốn dạy vì cái tâm, cái sự yêu nghề chứ không muốn làm giàu từ nghề này. Nhưng từ lúc xuống khu nông nghiệp công nghệ cao thì em lại muốn trở lại cái ước muốn lúc xưa, muốn học lại đại học nông lâm, nếu sau này còn duyên với nghề giáo thì em sẽ dạy nông nghiệp, nghĩ đến chuyện này thì em thấy vui vô cùng.
Vì công việc hiên tại cũng đang ổn định, nên em cũng khó quyết định quá, em không quan tâm đến những lời dị nghị xung quanh, cha mẹ cũng ngăn cản, nhưng em tin cha mẹ sẽ ủng hộ nếu em quyết tâm, em chỉ sợ mình không hợp với nghề nông. Em cũng hơi thư sinh, mọi người đều nói em hợp với sư phạm thôi. Mọi người cho em lời khuyên nha.

Chào bạn.

Đầu tiên mình rất thích bạn vì dám theo đuổi đam mê của mình (^_^)

Về kế hoạch kinh doanh nông nghiệp, mình nghĩ bạn nên sử dụng phép thử để hiểu rõ đam mê thực sự của mình trước khi tham gia vào ngành nông nghiệp.
Nếu bạn tham gia vào ngành mình sẽ sẵn sàng giúp để những gì cần thiết cho bạn hiểu về ngành.

mình giảng viên đại học nông lâm tphcm lương tổng cộng đc nhà nc trả cộng với trợ cấp của trg 4 triệu/tháng, vợ mình là nhân viên văn phòng đăng ký sử dụng đất ở 1 quận tp, lương tổng cộng khoảng 3trieeuj/tháng và ko có bất cứ 1 khoảng nào khác. vợ chồng mình có đc gần 200m2 của ba mẹ không sử dụng và mình khai thác nếu không bận việc ở cơ quan thì một tháng thu vào không dưới 10 triệu. tháng nào không có thu nhập từ 200m2 này coi như vợ chồng đói meo.(chi phí cho đám tiệc, chi phí cho hổ trợ này nọ, cho công đoàn, cho quỹ nọ quỹ kia..kinh lắm)
một phép so sánh thực tế của mình ace tham khảo.
à hiện mình đang mở rộng quy mô nông nghieepjcuar mình lên, hi vọng đời sống khấm khá hơn.
Nói thật hai vợ chồng làm công chức nhà nc khi về quê thì cũng hảnh diện với xóm với làng, ba mẹ cũng đc tiếng thơm này nọ, nhưng vợ chồng mình rất sợ phải về quê vì kinh phí không có, ai cũng nghĩ làm nghề của vợ chồng mình là giàu có lắm, nhưng sự thật thì ngc lại. Vợ chồng mình cũng tính bỏ phố về quê làm nôngđây, nhưng làm nông như thế nào thì làm ace cứ hãy suy nghĩ theo câu nói của cha ông chúng ta"thương lái trc rồi hãy làm người sản xuất" thì tự ace sẽ chọn đc đúng con gì, cây gì thích hợp cho mình.
chúc ace thành công

thương lái trước rồi hãy làm người sản xuất
Tôi cũng có suy nghĩ này tuy rằng chưa biết các cụ có để lại câu này.
Thật là trùng hợp.
Đi buôn để xem hàng hóa nó đi đâu về đâu, quy luật lên xuống của giá cả hàng hóa... Tức là mình đi tìm hiểu đầu ra trước rồi mới tiến hành sản xuất.
Các bạn có ý định về vườn nên tham khảo.

Back