Nghề trồng Nấm Rơm có thể làm giàu không ?

Tại sao không chứ ???

Các Bạn thân mến , Hôm nay mình mạo muội đưa chủ đề này lên để ACE tham khảo và cùng phản biện , mong tìm ra được chân lý cho một ngành nghề truyền thống nước ta . đang đứng trước những cơ hội và thách thức lớn .
A ) Đầu ra : Hiện nay theo các nguồn thông tin chính thống , lượng Nấm Rơm xuất khẩu của VN chỉ có thể đáp ứng được khoảng 30% đơn hàng của các đối tác truyền thống nước ngoài . Giá trị thương mại xuất khẩu lên đến hàng chục triệu USD/năm . Nhu cầu tiêu dùng trong nước thì rất lớn vì nó là món ăn thanh đạm thân thuộc , nhất là vào những ngày 30 – 1 , 14 – 15 âm lịch giá trị của nó thường có những gia tăng đột biến . Nấm rơm là một trong những chủng loại Nấm ăn miền nhiệt đới rất phổ thông và có giá trị cao , thơm ngon , nhiều dược tính , nhu cầu xuất khẩu rất lớn đã và đang được cả thế giới ưa chuộng . Đây là mặt hàng mà các vùng trồng lúa nước ta nhất là khu vực đồng bằng sông Cửu Long có rất nhiều lợi thế . Vì hiện nay trên thế giới có rất ít quốc gia sản xuất canh tác thương mại chủng loại nấm này , một phần là do vùng khí hậu không phù hợp ( phải nóng và ẩm ) , mặt khác phải là quốc gia có thế mạnh về ngành trồng trọt cây lúa nước , lúa mì , mới có nhiều nguồn nguyên liệu rơm rạ cung ứng cho sản xuất đại trà .
B ) Đầu vào : Nguồn nguyên phế liệu tại chổ từ rơm rạ , thân lõi ngô , bã mía ở nước ta hàng năm khá lớn ( vài chục triệu tấn ) giá rẻ . Phụ phẩm bổ sung như phân chuồng ( phân bò , heo , gà …) , bột ngô , bột củ mì , cám gạo , bã đậu , bã củ mì … thì hầu như bất cứ địa phương nào cũng có sẳn . So với các ngành nghề nông nghiệp khác , nguyên liệu đầu vào của ngành Nấm Rơm , Ta có thể tự túc đến hơn 90% ( không phải nhập khẩu ) .
C ) Năng suất chuyển đổi sinh học : Với Nấm Rơm có thể đạt đến 60% trên trong lượng nguyên liệu khô ( Nấm rơm là loài ngậm nước , hàm lượng cellulouse , lignin thấp ) . Năng suất bình quân tại TQ 30 - 40% . Cá biệt một số khu vực thuộc Quảng Đông , Quảng Tây năng suất đạt tối ưu 50 - 60% .
D ) Công nghiệp chế biến : Nấm Rơm ngoài sử dụng tươi có thể được chế biến nhiều dạng khác như : Nấm muối , Nấm khô , Nấm đóng hộp ….
Qua phân tích sơ bộ trên ta có thể thấy đầy là một tiềm năng khổng lồ cho ngành Nông Nghiệp nước ta . Vậy tại sao vẫn chưa có những Tỷ phú , Đại phú làm giàu lên được từ ngành canh tác này ( không tính nhà sản xuất chế biến đâu nhé ) ??? Chẳng những đã không thể làm giàu mà đôi khi còn trắng tay kể cả những lão nông kinh nghiệm cả chục năm trong nghề ( vụ Tiên Lãng , Lai Vung … ) . Tại sao ? Tại sao và tại sao ???
http://www.viendongdaily.com/nam-rom-mat-mua-cuoi-nam-5xdcmPTF.html
http://www.baodongthap.com.vn/newsdetails/1D3FE1848FC/Dien_tich_trong_nam_rom_dang_giam.aspx
http://agriviet.com/nd/4656-nam-rom-tien-lang-khung-hoang/

Với ngành sản xuất và canh tác Nấm nói chung và Nấm Rơm nói riêng quy trình kỷ thuật trong canh tác chỉ có 8 yêu cầu cần tuân thủ nghiêm ngặt :
- Nguyên liệu và dinh dưỡng
- Nhiệt độ
- Độ ẩm
- Ánh sáng
- Thông khí
- PH
- Nguồn giống
- Phòng ngừa dịch hại
Và những yêu cầu này lại có những tác động hổ tương đan xen nhau không thể tách rời , mới có thể đảm bảo được năng xuất tối ưu , và biết đâu chừng năng suất chuyển hóa sinh học khi ấy có thể đạt bằng hoặc hơn cả năng suất bình quân của Anh láng giềng TQ chứ không phải đùa . Bởi điều kiện khí hậu tối ưu của các khu vực Đồng Bằng nước ta cho canh tác Nấm Rơm thì hơn hẳn họ .
Thế thì lổi ở khâu nào , chúng Ta sẽ cùng mổ sẻ để tìm ra nguyên nhân và các giải pháp khắc phục khả thi , phù hợp với thực trạng nước ta các Bạn nhé .

Last edited by a moderator:
Xin tài liệu.
Tìm được chủ đề này và nghiền ngẫm được 1/2 tháng rồi. Bác Dfruit chắc đợt này bận bịu quá rồi. Có anh nào có tài liệu của bác Dfruit có thể cho monhf xin với. Email. Tuanctd@gmail.com

L
Bác Dũng ơi cho cháu hỏi, là theo tài liệu kỹ thuật trồng nấm rơm phổ biến ở nước ta thì có hướng dẫn là dùng các chất kích thích mọc hình thành quả nấm như HQ 201, Atonik và một số loại dinh dưỡng bổ sung như HVP, Bioted. Tấc cả các loại trên ngoài Atonik thì đều chứa các chất trung vi lượng, một ít đường và đạm đều tốt cho quá trình phát triển của nấm, Nhưng riêng Atonik đây là một loại chất kích thích tăng sinh phát triển mô tế bào thực vật mà vẫn có thể sử dụng được cho nấm là thế nào hả bác ???
Vậy nếu Atonik dùng được thì ta cũng có thể sử dụng gibberellin hay thậm chí là cytokynin vì chúng cùng thuộc một họ là hoocmon điều hòa sinh trưởng thực vật.
Khi sử dụng atonik hay cytokynin trên thực vật thì cây đẻ nhánh rất dữ dội, nếu như nó cũng tác dụng trên nấm rơm như vậy thì ....hjhj
hình ảnh của atonik

C
bác dũng có thể cho em xin quy trình trồng nấm rơm của bác được không, lớp giá thể bác dày bao nhiêu, bác phủ đất vào giai đoạn nào mail của em là laianhcao@gmail.com

D
Bác Dũng ơi cho cháu hỏi, là theo tài liệu kỹ thuật trồng nấm rơm phổ biến ở nước ta thì có hướng dẫn là dùng các chất kích thích mọc hình thành quả nấm như HQ 201, Atonik và một số loại dinh dưỡng bổ sung như HVP, Bioted. Tấc cả các loại trên ngoài Atonik thì đều chứa các chất trung vi lượng, một ít đường và đạm đều tốt cho quá trình phát triển của nấm, Nhưng riêng Atonik đây là một loại chất kích thích tăng sinh phát triển mô tế bào thực vật mà vẫn có thể sử dụng được cho nấm là thế nào hả bác ???
Vậy nếu Atonik dùng được thì ta cũng có thể sử dụng gibberellin hay thậm chí là cytokynin vì chúng cùng thuộc một họ là hoocmon điều hòa sinh trưởng thực vật.
Khi sử dụng atonik hay cytokynin trên thực vật thì cây đẻ nhánh rất dữ dội, nếu như nó cũng tác dụng trên nấm rơm như vậy thì ....hjhj
hình ảnh của atonik

Xem file đính kèm 2945

Trong các tài liệu mình thu thập được , thì cũng có một số loại hormone được ứng dụng trong quá trình SX &CT Nấm Rơm , mình cũng đang tính thử nghiệm xem sao , tuy nhiên những sản phẩm hormone như Atonik , gibberellin , cytokynin mà Bạn nêu trên thì mình lại không thấy họ sử dụng , chắc có thể chúng phù hợp với thực vật nhưng cũng có thể không phù hợp với Nấm nên họ không xài chăng ?
Một đoạn trong tư liệu về hoạt chất kích thích tăng trưởng :
Giai đoạn tăng trưởng sợi nấm có thể khuyến khích sử dụng để thúc đẩy tăng trưởng sợi nấm, sợi nấm phát triển rất mạnh mẽ,màu trắng và dày, và nâng cao khả năng chịu lạnh của sợi nấm, kháng với môi trường bất lợi khác, công thức phối trộn khuyến khích các công thức là: daminozide 2 gam vitamin B1100 mg, 80 g magnesium sulfate, kẽm sulfat 20 g, 40 g axit boric, amoni molybdat 20 g, nước 50 kg, có thể được phun 2-3 lần so với diện tích 60 m2 .
Trong giai đoạn tăng trưởng cây cho quả, chất lượng có thể được sử dụng, để thúc đẩy hình thành cơ thể đậu quả, đẩy nhanh Guti tăng trưởng mạnh mẽ, tăng sản lượng, mà còn để làm nấm rơm đậu quả từng cột buồm đậu quả nhanh và sáng bóng hơn.Công thức sản lượng là: daminozide 1,5 g, vitamin B160 mg, magnesium sulfate 30 g, 65 g kali dihydrogen phosphate, amoni molybdat 8 gam nước 50 kg, có thể được phun 2-3 lần so với diện tích 30 m2.
Một tư liệu khác thì trong quá trình canh tác người ta bổ sung thêm Triacontanol :
trước khi cấy meo với nồng độ 0,6-0,8 mg Triacontanol / kg nguyên liệu , phun vào giá thể , để tăng số lượng của quả.cây ngay nào ngày hôm sau , sau khi phun thuốc .
Riêng mình thì nhận thấy kích thích bằng ánh sáng đã là quá tốt rồi , nên tạm thời chưa ứng dụng các hoạt chất này . Khi nào rảnh tg mình sẽ thử nghiệm so sánh thử .

L
Trong các tài liệu mình thu thập được , thì cũng có một số loại hormone được ứng dụng trong quá trình SX &CT Nấm Rơm , mình cũng đang tính thử nghiệm xem sao , tuy nhiên những sản phẩm hormone như Atonik , gibberellin , cytokynin mà Bạn nêu trên thì mình lại không thấy họ sử dụng , chắc có thể chúng phù hợp với thực vật nhưng cũng có thể không phù hợp với Nấm nên họ không xài chăng ?
Một đoạn trong tư liệu về hoạt chất kích thích tăng trưởng :
Giai đoạn tăng trưởng sợi nấm có thể khuyến khích sử dụng để thúc đẩy tăng trưởng sợi nấm, sợi nấm phát triển rất mạnh mẽ,màu trắng và dày, và nâng cao khả năng chịu lạnh của sợi nấm, kháng với môi trường bất lợi khác, công thức phối trộn khuyến khích các công thức là: daminozide 2 gam vitamin B1100 mg, 80 g magnesium sulfate, kẽm sulfat 20 g, 40 g axit boric, amoni molybdat 20 g, nước 50 kg, có thể được phun 2-3 lần so với diện tích 60 m2 .
Trong giai đoạn tăng trưởng cây cho quả, chất lượng có thể được sử dụng, để thúc đẩy hình thành cơ thể đậu quả, đẩy nhanh Guti tăng trưởng mạnh mẽ, tăng sản lượng, mà còn để làm nấm rơm đậu quả từng cột buồm đậu quả nhanh và sáng bóng hơn.Công thức sản lượng là: daminozide 1,5 g, vitamin B160 mg, magnesium sulfate 30 g, 65 g kali dihydrogen phosphate, amoni molybdat 8 gam nước 50 kg, có thể được phun 2-3 lần so với diện tích 30 m2.
Một tư liệu khác thì trong quá trình canh tác người ta bổ sung thêm Triacontanol :
trước khi cấy meo với nồng độ 0,6-0,8 mg Triacontanol / kg nguyên liệu , phun vào giá thể , để tăng số lượng của quả.cây ngay nào ngày hôm sau , sau khi phun thuốc .
Riêng mình thì nhận thấy kích thích bằng ánh sáng đã là quá tốt rồi , nên tạm thời chưa ứng dụng các hoạt chất này . Khi nào rảnh tg mình sẽ thử nghiệm so sánh thử .

2 công thức trên của Bác đều chứa 2 hoạt chất chính nằm trong nhóm chất điều hòa sinh trưởng cây trồng,
nhưng có 1 vấn đề là các chất Triacontanol và Atonik , gibberellin , cytokynin là nhóm chất kích thích tăng trưởng, còn daminozide là một chất kiềm hãm sự tăng trưởng cây trồng đây là chất bị cấm sử dụng tại các quốc gia như Mỹ, canada và một số nước châu âu vì có nguy cơ gây ưng thư, nhưng riêng trung quốc vẫn còn cho sữ dụng đặc biệt những người trồng nấm trung quốc còn xịt daminozide vào nấm sau thu hoạch để bảo quản vì nó tác dụng ức chế sinh trưởng làm chậm quá trình lão hóa của nấm, và có thể bảo quản nấm rơm sau khi xịt thuốc trong vòng 10-15 ngày ở 15-20 độ C

Và nhân tiện bác cho con hỏi là trong quá trình ủ nguyên liệu nếu gặp thời tiết bất lợi thì ta dùng
"Carbedazim pha loãng 1000 ppm tưới phun vào đống rơm khi ủ , pha loãng 500 ppm phun trong và ngoài nhà trồng trước 2 - 3 ngày " với nồng độ Carbedazim 1000ppm có quá cao không Bác, và thao tác thực hiện là ta chỉ phun xung quanh bên ngoài đống ủ hay là tưới trực tiếp ngấm đều đống ủ, nếu vậy liệu sau quá trình ủ khi đưa nguyên liệu vào nhà trồng thì có còn dư lượng carbedazim ảnh hưởng đến sự phát triển của nấm rơm ko Bác. vì carbendazim là 1 chất diệt nấm cho cây trồng, theo như khuyến cáo nhà sản xuất thì con tính nồng độ tối đa chỉ 650ppm thôi ak Bác
http://thainongbvtv.com.vn/Content_Page/?1Sản+Phẩm+Mới_Thái+Nông+BVTV1000026

Q
2 công thức trên của Bác đều chứa 2 hoạt chất chính nằm trong nhóm chất điều hòa sinh trưởng cây trồng,
nhưng có 1 vấn đề là các chất Triacontanol và Atonik , gibberellin , cytokynin là nhóm chất kích thích tăng trưởng, còn daminozide là một chất kiềm hãm sự tăng trưởng cây trồng đây là chất bị cấm sử dụng tại các quốc gia như Mỹ, canada và một số nước châu âu vì có nguy cơ gây ưng thư, nhưng riêng trung quốc vẫn còn cho sữ dụng đặc biệt những người trồng nấm trung quốc còn xịt daminozide vào nấm sau thu hoạch để bảo quản vì nó tác dụng ức chế sinh trưởng làm chậm quá trình lão hóa của nấm, và có thể bảo quản nấm rơm sau khi xịt thuốc trong vòng 10-15 ngày ở 15-20 độ C

Và nhân tiện bác cho con hỏi là trong quá trình ủ nguyên liệu nếu gặp thời tiết bất lợi thì ta dùng
"Carbedazim pha loãng 1000 ppm tưới phun vào đống rơm khi ủ , pha loãng 500 ppm phun trong và ngoài nhà trồng trước 2 - 3 ngày " với nồng độ Carbedazim 1000ppm có quá cao không Bác, và thao tác thực hiện là ta chỉ phun xung quanh bên ngoài đống ủ hay là tưới trực tiếp ngấm đều đống ủ, nếu vậy liệu sau quá trình ủ khi đưa nguyên liệu vào nhà trồng thì có còn dư lượng carbedazim ảnh hưởng đến sự phát triển của nấm rơm ko Bác. vì carbendazim là 1 chất diệt nấm cho cây trồng, theo như khuyến cáo nhà sản xuất thì con tính nồng độ tối đa chỉ 650ppm thôi ak Bác
http://thainongbvtv.com.vn/Content_Page/?1Sản Phẩm Mới_Thái Nông BVTV1000026
Chào bạn Levietkiem.
Về các chất điều hòa sinh trưởng, chúng ảnh hưởng rõ trên thực vật. Nấm cũng có ảnh hưởng nhưng chưa được nghiên cứu nhiều. Bản thân nấm cũng như thực vật, đều tiết ra các chất điều hòa sinh trưởng nội sinh. Triacontanol có lẽ không nên sử dụng. Các chất khác thì cũng lung tung lắm, chưa rõ ảnh hưởng nếu không có thí nghiệm nghiêm chỉnh. Còn carbedazim pha loãng ở 1000ppm thì nên phun chung quanh nơi trồng thì hay hơn. Còn phun bên ngoài đống ủ, dĩ nhiên, ở nồng độ thấp hơn nhiều. He he, tài lanh chút cụ DFruit nhé.

D

http://thainongbvtv.com.vn/Content_Page/?1Sản Phẩm Mới_Thái Nông BVTV1000026

Tất cả các hoạt chất trên gọi chung là điều hòa sinh trưởng cây trồng , có hoạt chất kích thích phát triển cành nhánh , có hoạt chất lại giúp ức chế tăng trưởng vươn lên chiều cao ( trường hợp daminozide chẳng hạn ) . xử dụng trong quá trình phối trộn ủ giá thể , giúp nấm phì đại và không bung dù sớm . Còn về lĩnh vực có cấm hay không thì mình không rỏ , nhưng ở VN loại có hoạt chất này với tên thương mại B9 , B-nine ... thì bán đấy cả Bạn ạ .
carbendazim khi xử lý nguyên liệu hàm lượng khuyến cáo rất cao đấy bạn ( 0,1% trên trong lượng gía thể quy khô ) . Với công nghệ cao ( lên men thứ cấp , nhiệt độ cao sẽ giúp phân hủy toàn bộ dư lượng thuốc , không ảnh hưởng đến nấm trồng ) . Bạn chỉ đọc các thông tin về thuốc trừ nấm hại trên thực vật , các chủng loại nấm này hầu hết đều không mạnh ( không sinh quả thể ) thì hàm lượng khuyến cáo sử dụng thấp hơn nhiều . Với các chủng nấm hại sinh quả thể như nấm gió , nấm mực thì hàm lượng thấp sẽ không tiêu diệt được chúng đâu Bạn ạ .
Bàn và nói về Nấm mà cứ vòng lẫn quẩn với cây trồng thì thật khó giải trình cho trọn vẹn , vã lại mình cũng không nghiên cứu hàn lâm bằng các học thuật mà chỉ thuần nghiên cứu về ứng dụng nến có cái biết và có cái cũng chưa biết sâu hết được .

L
Tất cả các hoạt chất trên gọi chung là điều hòa sinh trưởng cây trồng , có hoạt chất kích thích phát triển cành nhánh , có hoạt chất lại giúp ức chế tăng trưởng vươn lên chiều cao ( trường hợp daminozide chẳng hạn ) . xử dụng trong quá trình phối trộn ủ giá thể , giúp nấm phì đại và không bung dù sớm . Còn về lĩnh vực có cấm hay không thì mình không rỏ , nhưng ở VN loại có hoạt chất này với tên thương mại B9 , B-nine ... thì bán đấy cả Bạn ạ .
carbendazim khi xử lý nguyên liệu hàm lượng khuyến cáo rất cao đấy bạn ( 0,1% trên trong lượng gía thể quy khô ) . Với công nghệ cao ( lên men thứ cấp , nhiệt độ cao sẽ giúp phân hủy toàn bộ dư lượng thuốc , không ảnh hưởng đến nấm trồng ) . Bạn chỉ đọc các thông tin về thuốc trừ nấm hại trên thực vật , các chủng loại nấm này hầu hết đều không mạnh ( không sinh quả thể ) thì hàm lượng khuyến cáo sử dụng thấp hơn nhiều . Với các chủng nấm hại sinh quả thể như nấm gió , nấm mực thì hàm lượng thấp sẽ không tiêu diệt được chúng đâu Bạn ạ .
Bàn và nói về Nấm mà cứ vòng lẫn quẩn với cây trồng thì thật khó giải trình cho trọn vẹn , vã lại mình cũng không nghiên cứu hàn lâm bằng các học thuật mà chỉ thuần nghiên cứu về ứng dụng nến có cái biết và có cái cũng chưa biết sâu hết được .
Con rất cảm ơn những chia sẻ tận tình cuả Bác Dũng, theo dõi topic của Bác từ những ngày đầu manh nha ý tưởng làm giàu từ nấm rơm tới nay, từ những lý thuyết những dự án trên giấy đến nay đã đi vào thực tiễn ứng dụng, con biết Bác đã trồng thí điểm vài đợt vơí các ứng dụng công nghệ cao, vâỵ Bác có thể chia sẽ cho con cùng mọi người trên diễn đàn là thực sự" Nghề nấm rơm có thể làm giàu, có thể thành đại gia không"
và qua vài đợt nghiên cứu thư nghiệm thì tỷ lệ chuyển hoa vi sinh của nấm rơm là bao nhiêu % hả bác, có đc 20% như bác đã tự tin dự đoán ban đầu không.
và Bác có vui lòng cho con tham quan học hỏi trại nấm của Bác ko, con rất cám ơn Bác, Chúc Bác thành công

N
Bạn nói trại nấm 7 yết làm đại gia tui nghe cười rụng rúng ,phá sản rồi bây giờ làm thuê cho thằng con rể đài loan đó.năm rồi đến ngày ngân hàng xiết nợ thì con rể mới mua lại trại của ông ta,nhà tôi sát bên nhà ổng nè ,ngày xưa nhà nghèo lắm sao này cũng nhờ báo đài quản cáo để vây nợ ngân hàng làm ăn thua lỗ bây giờ trắng tay nhà cửa và trại nấm coi như đã mất trắng.mà tôi ko hiểu tai sao người đến tham quan nờm nợp có khi 3 xe buýt nữa chứ nghĩ cũng tức cười

T
Xin chào mọi người!
Hiện tại mình đang nghiên cứu làm nấm, mình cần tìm mua nồi áp suất thể tích 25lit - 50lit..... đảmbảo nhiệt độ từ 120-130 oC. Bạn nào ở TP.HCM biết chỗ nào bán hay đặt gia công máy ở đâu chỉ dùm mình với.

L
Bạn nói trại nấm 7 yết làm đại gia tui nghe cười rụng rúng ,phá sản rồi bây giờ làm thuê cho thằng con rể đài loan đó.năm rồi đến ngày ngân hàng xiết nợ thì con rể mới mua lại trại của ông ta,nhà tôi sát bên nhà ổng nè ,ngày xưa nhà nghèo lắm sao này cũng nhờ báo đài quản cáo để vây nợ ngân hàng làm ăn thua lỗ bây giờ trắng tay nhà cửa và trại nấm coi như đã mất trắng.mà tôi ko hiểu tai sao người đến tham quan nờm nợp có khi 3 xe buýt nữa chứ nghĩ cũng tức cười
Ra thế, thế mới biết báo nó viết cho đủ bài, đủ chỉ tiêu...

D
Con rất cảm ơn những chia sẻ tận tình cuả Bác Dũng, theo dõi topic của Bác từ những ngày đầu manh nha ý tưởng làm giàu từ nấm rơm tới nay, từ những lý thuyết những dự án trên giấy đến nay đã đi vào thực tiễn ứng dụng, con biết Bác đã trồng thí điểm vài đợt vơí các ứng dụng công nghệ cao, vâỵ Bác có thể chia sẽ cho con cùng mọi người trên diễn đàn là thực sự" Nghề nấm rơm có thể làm giàu, có thể thành đại gia không"
và qua vài đợt nghiên cứu thư nghiệm thì tỷ lệ chuyển hoa vi sinh của nấm rơm là bao nhiêu % hả bác, có đc 20% như bác đã tự tin dự đoán ban đầu không.
và Bác có vui lòng cho con tham quan học hỏi trại nấm của Bác ko, con rất cám ơn Bác, Chúc Bác thành công

Thank ! Trang trại của mình đã đi vào SX , thời gian khá bận rộn nên không thể hướng dẫn từng chi tiết cho khách tham quan . Về công việc làm thì Oke , Bên mình cũng đang tuyển dụng thêm lao động ( cần 3 nam ) , hy vọng những AE yêu thích ngành nghề này có thể tham gia , sẽ có rất nhiều cơ hội cùng thăng tiến phát triển với Cty Nấm Sông Hậu của bọn mình . chú ý : Hơi cực nha vì làm Nông Nghiệp mà .

B
Xin chào mọi người!
Hiện tại mình đang nghiên cứu làm nấm, mình cần tìm mua nồi áp suất thể tích 25lit - 50lit..... đảmbảo nhiệt độ từ 120-130 oC. Bạn nào ở TP.HCM biết chỗ nào bán hay đặt gia công máy ở đâu chỉ dùm mình với.
Chào bạn,
bạn có thể đến các cửa hàng bán dụng cụ y khoa ở đường Tô Hiến Thành, Q10 để mua.

V
chao bac dfruit, e dang rat muon tim hieu cach trong nam va da rat vui khi thay cac bai viet cua bac, cam on bac vi da co tam long huong toi nhung nguoi nong dan ngheo, qua cac bai viet cua bac e thay bac thuc su da nam vung duoc ki thuat trong va da duoc kiem nghiem bang thuc te, nen e tin tuong nghe trong nam ma bac dang thuc hien chac chan se thanh cong, e cung rat muon bat tay vao trong nam nhung co mot van de e rat mong bac tu van gium, cha la nha e cach ha noi nhung 100km ma theo e biet thi nam tuoi khong bao quan duoc lau chi sau vai tieng la se bi bung du va bi mat gia vay e phai lam cach nao de co the ban duoc nam tuoi tren thi truong ha noi ma khong bi mat gia, rat mong bac tu van gium,

D
Cái này thì dễ thôi , Bạn tập trung hái nấm khi còn búp ( Nấm tròn ) thì thời gian bảo quản khá dài 36 - 48 tiếng . Còn Nấm nhọn đầu thì bán cho khu vực mình thôi . Giá Nấm tròn thường cao gấp rưởi so với nấm nhọn , nên cũng đủ bù vào năng suất ( trên trọng lượng quả thể ) .

V
oh don gian the ma e cu lo tai e chua vao nghe nen chua biet gi ca, bac dfruit than ngoai quy trinh trong nam rom bac da neu bac co the chi cho e ki thuat trong nam mo nua duoc ko, cam on bac nhieu,

D
oh don gian the ma e cu lo tai e chua vao nghe nen chua biet gi ca, bac dfruit than ngoai quy trinh trong nam rom bac da neu bac co the chi cho e ki thuat trong nam mo nua duoc ko, cam on bac nhieu,
Sorry Bạn nhé ! do quỹ thời gian của mình lúc này không nhiều , nên mình chỉ có thể hổ trợ cho những ai đã và đang trồng Nấm rồi và hiện gặp khó khăn về lỗi kỷ thuật nhưng cũng chỉ là giải pháp tinh thế cho từng trường hợp cụ thể , bởi Quy trình Công Nghệ trồng của mình hơi xa lạ với phương thức canh tác truyền thống , với người mới thì lại càng khó lĩnh hội hơn .

Q
Wow, chúc mừng cụ nhé. Cụ đã tính 1m2 thu được bao nhiêu nấm không? Ngoài ra nấm nhọn đầu và bung dù nhiều quá. Sao cụ không thu lúc còn nụ ? hay chưa được lớn.

Back