Thảo luận Nhờ các bác chia sẻ, tư vấn giúp mình!

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Mình tham gia Agriviet cũng đã một thời gian rồi, hôm nay có một chuyện quan trọng lắm muốn nhờ các tiền bối cùng bạn bè trên diễn đàn tư vấn hộ mình, chuyện này là liên quan đến tương lai của mình, của vợ con và con cháu mình sau này nữa.

Số là mình tốt nghiệp chuyên ngành kinh tế của trường ĐH Cần Thơ, năm nay mình 26t (tuổi giấy, thực tế thì đã 27t rồi), mình đã ra trường được 4 năm. Mặc dù đã 4 năm qua, nhưng mình đã bôn ba đủ thứ, đã đi làm thuê, rồi kinh doanh, rồi lại đi làm thuê, tất cả các công việc đều làm xa nhà và ở trọ ăn tiệm cả. Công việc gần đây nhất là mình làm cho công ty thức ăn chăn nuôi, mình làm cũng hơn 1 năm, và vừa mới nghỉ vào tháng 7. Lý do mình nghỉ việc là do công việc xa nhà, mình ít có cơ hội chăm lo cho gia đình, phải chạy xe máy liên tục và công việc đòi hỏi nhậu nhẹt nhiều-đó là khuyết điểm của mình từ bé-nên nguy hiểm, mình từng bị tai nạn do nhậu say, mà trong công việc này thì từ chối nhậu tức là từ chối công việc.

Sau một thời gian dài trăn trở, mình quyết định về quê chăn nuôi (do đi làm thấy người ta chăn nuôi mình rất thích). Thú thật, chỉ mới nghỉ ngơi 2 tháng thôi, nhưng mình rất căng thẳng và stress do rảnh rỗi quá. Rảnh rỗi bởi vì bây giờ muốn bắt đầu chăn nuôi thì phải dọn dẹp lại đất vườn, cần vét eo bơm sình cho bằng phẳng, nhưng ngặt nỗi chỗ mình đây là mùa mưa, và mùa nước nổi nên không thể làm ngay mọi việc được, do đó thời gian rảnh rỗi nhiều, bản chất mình nếu có việc làm liền tay thì không sao, nhưng ở không là suy nghĩ lung tung căng thẳng lắm. Sang năm là mình phải lấy vợ, vợ sắp cưới của mình thì 1 tháng đi làm cũng thu nhập được từ 7tr trở lên, còn mình thời gian này phải nói là căng thẳng ghê gớm.

Bây giờ, có 2 hướng:
1 - Là mình sẽ tiếp tục dành toàn thời gian cho chăn nuôi và phát triển sự nghiệp theo hướng này.
2 - Là mình sẽ tìm 1 công việc, lương 1 tháng được 3tr, cùng với các khoảng thưởng cuối năm, ngày lễ nữa thì tính ra 1 tháng cũng cỡ 6tr (công ty ông chú mình đang làm, trước đây hay kêu mình về làm chung, nhưng mình từ chối, lý do bởi trước giờ mình xin việc không nhờ vả ai, sợ rằng người ta giúp mình mà mình làm không tốt sẽ phụ lòng người tốt. Bây giờ mà xin vào đó không biết còn cơ hội hay không) và được ở nhà cha mẹ, nhưng mà mỗi tuần chỉ có 1 ngày nghỉ để làm chăn nuôi ở nhà.

Về nhân lực, hiện tại mẹ mình cũng có buôn bán ngoài chợ 1 tháng cũng kiếm được chừng 2-3tr, có thể thu mua hàng thải (đầu cá, rau thải...) của chợ về nhà chăn nuôi, nhưng mẹ mình không có kinh nghiệm chăn nuôi. Còn ba mình thì sức khỏe yếu nên không giúp được gì. Mình còn thằng em đang học đại học, sau 2 năm nữa mới ra trường.

Trước giờ khát vọng của mình là mình vẫn thích kinh doanh riêng, mình cảm thấy mình là người năng động, luôn tự tin làm mọi thứ và không ngại khó, có óc sáng tạo và thích học hỏi. Nhưng 2 tháng gần đây mình thay đổi hẳn, cảm thấy trầm cảm, thiếu tự tin và tự ti, không biết nếu đi làm, chọn công việc văn phòng mình có đảm đương nổi không (trước giờ mình làm việc liên quan đến thị trường, quản lý, giám sát thị trường).

Mình rất hoang mang và căng thẳng, mong mọi người đi trước có thể cho mình lời khuyên đúng đắn và phù hợp nhất. Bây giờ mình nên làm gì sẽ tốt về lâu về dài, mình đã 26t rồi (chính xác là 27t rồi :( ).

Xin cám ơn mọi người!

Lâu quá không ghé vào agriviet. Cám ơn mọi người, sao bao nhiêu lo toan tính toán kỹ càng, thì ước mơ nông nghiệp vẫn sôi sục trong em, nhưng xét thấy tiềm lực chưa đủ, nên em quyết định đi làm thêm 1 thời gian nữa, hiện nay em chọn 1 công việc để đi làm, mỗi tháng tích cóp 5-6tr để dành sau này về làm vốn chăn nuôi. Hi vọng sau này sẽ lại có nhiều cơ hội lên agriviet chặt chém với anh em.haha. chúc mọi người một ngày vui vẻ!

Lâu quá không ghé vào agriviet. Cám ơn mọi người, sao bao nhiêu lo toan tính toán kỹ càng, thì ước mơ nông nghiệp vẫn sôi sục trong em, nhưng xét thấy tiềm lực chưa đủ, nên em quyết định đi làm thêm 1 thời gian nữa, hiện nay em chọn 1 công việc để đi làm, mỗi tháng tích cóp 5-6tr để dành sau này về làm vốn chăn nuôi. Hi vọng sau này sẽ lại có nhiều cơ hội lên agriviet chặt chém với anh em.haha. chúc mọi người một ngày vui vẻ!
Sau 1 thời gian nữa thì quá già để chăn nuôi rồi. Không nên mạo hiểm làm gì.

Back