• Nhờ các bạn tư vấn cách cho gà ăn

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 12/5/13

1. huynhhuy21 Nhà nông nghiệp dư

Mình đang tập tành nuôi gà khoảng 20 con,nhờ các bạn tư vấn về cách cho gà ăn của mình nhé,mình mua lúa với cám công nghiệp trộn chung với hến mà mình mò dưới sông cho gà ăn,rồi cho ăn rau muống.Hến ngày nào mình mò cũng đc 1kg,theo các bạn cho ăn như thế gà mau lớn không? Hiện đang mùa dế nên tập tành nuôi dế để khi có nhiều dế rồi thì sẽ cho gà ăn mỗi ngày cùng với khẩu phần như trên,đang tính nuôi giun nếu có điều kiện.Mình cũng hỏi ké luôn câu này,gà mình có 1 con ủ rũ lông xù lên,đứng yên 1 chỗ mắt nhắm nghiền là bị gì vậy? Mong các bạn nhiệt tình tư vấn,thanks nhiều

Đang tải...
    2. vanlamdn

vanlamdn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      ko biết là bạn nuôi gà gì, nhưng bình thường gà thả rông chỉ cho ăn lúa và rau, bổ sung cám cho có dinh dưỡng,mỗi ngày bạn mò 1kg hến, nhưng mò trong bao lâu , tính ra tiền công đi mò thì bạn cứ lấy ngày công của lao động bình thường là sẽ biết, nuôi bằng dế lại càng ko nên vì lỗ chứ đừng nói lời, nuôi theo cách của bạn tính ra gà mập mạp ngon lành đấy, nhưng lỗ nặng, con gà bạn nói bị bệnh bạn ra thú y mua thuốc gà rù cho nó uống, kết hợp cho uống vitamin, điện giải bạn nhé, 1 con bị thì chắc là trái gió trở trời thôi

3. huynhhuy21

huynhhuy21 Nhà nông nghiệp dư

Hến mình mò 1kg chỉ trong 15 phút là có rồi khúc sông nhà mình nhiều hến lắm,còn nếu không rảnh thì nhờ mấy nhóc gần nhà để mò dùm công 1kg cũng chỉ 3000đ nuôi dế sao lỗ vậy bạn? Cần bạn tư vấn giúp thêm,còn về hến thì 1kg là đủ cho 3 ngày ăn bạn ạ,có điều kiện thì nuôi giun vậy,mà phân heo giun có ăn tươi đc không vì gần nah2 có nhà nuôi heo nếu nuôi giun chắc không tốn tiền thức ăn đâu nhỉ

4. nongdan.phutho

nongdan.phutho Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh tự do
      đối với gà thì hến+ lúa + rau là quá thừa chất rồi, cho ăn thêm cám công nghiệp sợ nó bị thừa chất sinh ra bệnh gút thì khổ..v nhưng hến tính hàn, chỉ thích hợp với gà lớn ( đủ lông cánh), ko nên cho gà nhỏ ăn( dưới 30 ngày tuổi); trường hợp cho gà con ăn, gà sẽ bị lạnh, buổi sớm hay đứng tụm vào một góc, đến tầm trưa thì hết gà lại chạy nhảy bình thường; nên khắc phục bằng cách cho uống nước gừng ( sắc nước sôi khoảng 30 Phút) vào buổi sáng( chỉ cho uống buổi sáng nhé)
      gà mà bỏ ăn, đứng ủ rũ xù lông là triệu trứng của bệnh tả, bệnh gum, bệnh cầu trùng, thương hàn, giun lãi, CRD, cúm...nói chung là tất cả các loại bệnh, thế nên trong đàn chỉ bị một con thì tốt nhất là mang nó nấu cháo cho heo, chứ một gói thuốc cũng 20.000 bằng giá một con gà, chữa làm gì cho tốn công.
      ah, mà chỗ bạn sao nhiều hến thế, hôm nào bắt rồi gửi cho mình vài ký nhé, chứ dạo này ăn toàn thịt heo chán quá

Last edited: 13/5/13
      Lê đại lộc thích bài này.
    5. vanlamdn

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      ý của mình là tính toán giá thành khi bán gà được bao nhiêu rồi mình tính chi phí cho gà ăn như tiền thức ăn+ khấu hao chuồng trại+ công lao động chăm sóc+tiền thuốc men+chi phí hao hụt, từ đó mình sẽ tính ra được với cách nuôi hiện tại thì lời lổ như thế nào, nếu bạn nuôi chơi cho vui nhà vui cửa thì mình nghĩ như vậy là ok, nhưng nếu nuôi thương phẩm để bán kiếm lời thì phải tính, ví dụ : 1kg hến bán ra chợ bao nhiêu tiền thay vì cho gà ăn, 1kg dế bán ra chợ bao nhiêu tiền , ý chính của mình ở đây nó là vậy đó, mình văn dở chả biết nói thế nào cho bạn hiểu hết ý của mình đây, hihi

6. huynhhuy21

Mình tính nuôi thật chứ nuôi chơi gì đâu,tính nuôi cho nó đẻ vài lứa để phát triển đàn gà,tính nếu từ đây ra tết mà có khoảng 4 lứa gà,mỗi lứa 10 con thì sẽ theo nghiệp nuôi gà luôn,đc chừng 4 lứa ra tết bán lấy tiền xài tết.Bạn nói công lao động thì mình bỏ công làm lời,còn về chuồng trại thì mình nuôi khép kín,4 bề là tường cao với dây gai thép bạn à,dế nếu mình nuôi đc thì vừa có mồi cho gà ăn,vừa có nguồn thu nhập nữa,mà tiền thức ăn cho 20 con gà ngày khoảng từ 3000đ đến 5000đ theo các bạn thấy sao? Mình đam mê chăn nuôi nên tập tành nuôi và gầy dựng đàn gà,nếu OK thì sẽ theo nghiệp chăn nuôi,mà bạn nói giá gà thì ra tết mình mới bán 1kg gà ta chắc cỡ 60.000 - 70.000 chứ giờ có đợt cúm giá rớt thảm lắm
      P/S: có ai biết dế nếu có kha khá thì bán ở đâu không?
      Nông dân phú thọ: Bạn ở đâu mình gởi hến cho,mà gửi bằng cách an2o ? Bưu điện đc không?

Last edited: 14/5/13
    7. vanlamdn

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      dế nếu bạn có nhiều thì bán cho mấy tiệm chim cảnh kìa bạn, ko thì rao trên này gom 1 lần chục ký giao cho người ta, mà hình như giá dế cao lắm bạn ạ, cho gà ăn phí quá,

8. ngoctuan128

ngoctuan128 Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      Hến gửi Bưu Điện tốn kém lắm, chổ mình Hến không có mà nhậu mà bạn mang cho gà ăn thấy phí thật, nghe lại thèm nhậu nữa chứ. híc híc:1^:.

9. huynhhuy21

Tất cả vì đam mê chăn nuôi mà,mình thấy nuôi gà dễ nhất ne6n bỏ tâm huyết mà nuôi,món ngon vật lạ cho nó luôn,mà chỗ bạn ở đâu mà không có hến vậy? Dế mà nhiều chắc chắn sẽ bán,một chút còn al5i cho gà tẩm bổ,chả là bắt đc ngoài ruộng 10 con dế nên nuôi thử xem sao.Mà nếu đàn gà phát triển cỡ 100 con thì chắc không cho ăn hến đc nữa vì đào đâu ra hến nhiều cho đàn gà 100 con ăn hằng ngày? Chắc lúc đó cho ăn luân phiên Lúa-thức ăn gà-Dế-Giun quá,đang có ý định nuôi giun nhưng mà chỗ mình không có giun,mua thì chẳng biết mua ở đâu.Mà bạn ở trên nói mua thuốc cho gà 1 gói 20.000 bằng 1 con gà,gà gì mà rẻ dữ vậy

10. ngoctuan128

ngoctuan128 Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      Mình ở trên Cao Nguyên miền núi nên Hến mắc lắm, nhậu thì hay ăn gà ăn vịt riết rồi cũng ngán. chỗ mình muốn nhậu rẻ nhất là thịt chuột, món gì cũng có ngon bổ rẻ.:huh:

11. huynhhuy21

Hến chỗ bạn bao nhiêu 1kg mà mắc vậy? Mình cũng không rành giá hến hỏi thử đứa nhóc kế bên nah2 hến bao nhiếu kg ngoài chợ,nó nói 5.000đ rẻ rè vậy? Tan biến ý định mò hến ab1n kiếm tiền nuôi gà:lol:,mà cao nguyên miền núi chắc có rừng,có rừng thì thiếu gì đồ nhậu? Con dúi chẳng hạn...