Nhờ tư vấn máy ấp trứng gia cầm

• Thread starter dinhtrungchu
  • Ngày gửi
Em đang làm một cái máy ấp trứng, có 90 trứng thôi ạ. Em muốn làm để ấp đa kì lên để nguồn nhiệt bên trên.
AF1QipPDnMx2TAM6G94WPpKNSL9h9l3K0XIzV5-4Z3OI
AF1QipPv3CyB1skGRoVrIyrAuo6s2kL8NjsAP1LNfV41
AF1QipOVTloKXMwILGpW-ozcSK-EKH3Ji1ZkcBwpKNsV
AF1QipOv623BbNKPGLcHNmEqPt9K2lte4z6PiBRvdDLw
AF1QipOi1ZZ8EmtERk8wmUGrMPPtAqIE0n0PElRXNAqA
AF1QipMGLGxqLJKPGRMkUiMpvqILv-OBbU8fIPDHOIvw
.
Nhưng bị cái lỗi là chênh lệch nhiệt độ giữa các khay trứng ạ. Ban ngày thì nhiệt độ chênh lệch ít. ban đêm thì chênh lệch nhiều hơn. khay trên cùng 38 độ. khay dưới cùng khoảng 37 độ thôi ạ. Các bác đã từng làm có bị như em không ạ?? Bác nào nào có cách khắc phục thì giúp e với ạ. E cám ơn
làm phiền các bác ấn phải chuột vào ảnh và chọn xem hình ảnh trên tab mới xong tư vấn giúp em với ạ. hiện tại ban đêm e đo khay trên cùng gần bóng đèn nhất là 38.0 độ. khay thứ 2 là 37.4 khay dưới cùng là 37.3. sàn để sau này e cho trứng nở là 36.8 ạ. lỗ hút gió vào e khoan 2 bên thùng mỗi bên 9 lỗ ạ. quạt e lắp ở giữa thùng ko cho hút gió trực tiếp ở ngoài vào. lỗ thoát khí e khoan mỗi mặt thùng 5 lỗ 5mm cách đáy thùng nên 10cm ạ. các bác xem hình ảnh cho rõ có gì tư vấn giúp e. e cám ơn nhiều ạ!

M khẳng định là lò này quá cũ rồi, và rất nhiều người bỏ nó mặc dù mua giá rất chát nhé. Ấp không hề khó xong cta coi trọng máy móc thái quá. Lò của b đủ lỗ thông xong cần có gió thổi vào, còn có lỗ hay k mà không có trao đổi khí thì bằng không. Khí trong lò nóng và giãn nở, thể tích tăng lên và trở nên loãng hơn, xu hướng cân bằng áp suất đẩy khí ra ngoài chứ k vào trong nên lò ở ngoài hiên nhà mới đủ yêu cầu nếu lỗ thông không có quạt để hút gió từ ngoài vào.
100 trứng m chỉ dùng 10w đèn, k dùng quạt trong, b đọc kĩ nguyên lý và nghĩ xem nên làm như nào. Vỡ ra thì mình hướng dẫn tiếp về kĩ thuật trung điểm. Ấp vịt trứng dài dễ nhất, gà dễ thứ 2. Chỉ đảo 1 lần duy nhất và gà mình hôm nay khè mỏ.

vấn đề lớn rồi bác ạh.
1/ nguồn nhiệt phải ở dưới cùng. Vì hơi nóng bay lên trên nên sẽ đỡ hao hơn. Để ở trên, muốn dưới cùng đủ nhiệt thì phía trênlại quá nóng. lại còn hao phí nhiệt vô ích => hao tiền điện.
2/ Ko thấy khay nước, khay nước nên nằm ngay dưới bóng đèn và nằm dưới cùng. Thiếu hơi ẩm trứng bị chết hết.

góp ý bác chụp hình xa xa tý, chụp gần quá, chả thấy gì. Lại ko mường tượng cái máy toàn cảnh ra sao cả bác ạh

Sấy trứng thì có hãm ẩm cũng k ăn thua, vì quạt và nhiệt độ đủ đồng thời tăng tốc bay hơi. Chỉ có đảo mới đảm bảo phôi bao trọn lòng trắng.

Em đã tìm gia giải pháp. quá đơn giản mà các bác cứ nói nó phức tạp. Không tin các bác cứ làm. cứ để nguồn nhiệt bên trên. Vấn đề là quạt gió phải khỏe, càng khỏe càng tốt, lắp 1 cái khỏe cho thổi gió mạnh, còn hơn các bác lắp 3-4 cái quạt thổi gió yếu. e chỉ thay 4 cái quạt 5v bằng 2 cái 12v dc 27W. khắc phục luôn được cái lỗi không đều nhiệt nhé

quạt làm đều trong lò nhưng nó lại tăng tốc bay hơi của trứng lên, tất cả mọi mặt của trứng đều đạt mong muốn và đó là nhược điểm cho b đấy. Nhìn chung mới ấp thì hỏng luộc ăn cũng được. :p

quạt làm đều trong lò nhưng nó lại tăng tốc bay hơi của trứng lên, tất cả mọi mặt của trứng đều đạt mong muốn và đó là nhược điểm cho b đấy. Nhìn chung mới ấp thì hỏng luộc ăn cũng được. :p
mình nghĩ nó bay hơi, nhưng quạt mạnh cung cấp nhiệt nhanh thì nhiệt độ của trứng cũng chẳng ảnh hưởng gì cả

Tốc độ bay hơi phụ thuộc mặt thoáng và gió làm cho các mặt thoáng có nhiệt độ tương đương nhau. Khi mà bề mặt hoàn toàn có nhiệt độ như nhau thì tốc độ bay hơi cao nhất. Trong khi vùng trọng tâm có phôi mới cần nhiệt. Bạn phải chọn một cách tiếp cận phôi ở các điểm trên bề mặt sao cho tốn ít năng lượng hơn, sử dụng ít gió hơn để tránh bay hơi.
Các điểm gần, xa phôi có sự chênh lệch nhiệt độ tự nhiên, ví dụ đầu túi khí và đầu nhọn k bằng nhau . Khi phôi lớn thì sự chênh lệch tự nhiên giảm thấp dần .Trong thực tế thì quạt làm nóng chỉ được 1 mặt, còn muốn làm nóng hết thì cần đối xứng quạt và đường kính cánh lớn, công suất cao.

Em đã tìm gia giải pháp. quá đơn giản mà các bác cứ nói nó phức tạp. Không tin các bác cứ làm. cứ để nguồn nhiệt bên trên. Vấn đề là quạt gió phải khỏe, càng khỏe càng tốt, lắp 1 cái khỏe cho thổi gió mạnh, còn hơn các bác lắp 3-4 cái quạt thổi gió yếu. e chỉ thay 4 cái quạt 5v bằng 2 cái 12v dc 27W. khắc phục luôn được cái lỗi không đều nhiệt nhé
Đồng ý với bạn. Mình vẫn làm máy ấp có nguồn nhiệt đặt phía trên thổi xuống, gà nở rất đạt (trên 90%), không tính trứng không phôi nhé. Mình góp ý bạn như sau: (theo cách làm của mình nhé)
- Vỏ tủ giữ nhiệt tốt, tránh thất thoát nhiệt và tiết kiệm điện.
- Quạt đủ mạnh để lưu thông khí từ trên xuống dưới và ngược lại
- Nguồn nhiệt đủ lớn để hoạt động vào mùa đông (nếu ở Huế trở ra bắc)
- Nếu đặt quạt và nguồn nhiệt phía trên thì phải có đủ không gian để khí nóng xuống được phía dưới.
- Quạt làm đều nhiệt hoạt động 24/24 và 1 quạt hút khí nóng thổi từ trong ra ngoài nếu quá nhiệt- nhất là vào mùa hè. Quạt hút nhiệt bạn tính toán công suất sao cho từ 5 phút trở xuống quạt phải hút đủ để nhiệt độ ở trong máy ấp bằng với nhiệt độ cài đặt.
- Trong 3 ngày cuối bạn phải cung cấp đủ độ ẩm nhé, không dưới 75% (theo kinh nghiệm của mình)
- Nếu ấp đa kỳ thì bắt buột phải có máy nở riêng.
- Nhiệt độ
+ Đối với máy đơn kỳ: ngày 1-11 là 37,8, ngày 11-18 là 37,6, và nhiệt ngày 19-21 bạn cài đặt 37,2 độ
+ Đối với máy đa kỳ: ngày 1-15 (tính từ lúc đặt lô trứng đầu tiên vào máy ấp) là 37,8, sau đó cố định 37,6 độ, qua ngày 19-21 chuyển sang máy nở cài nhiệt độ ở 37,2.
- Độ ẩm:
+ Đối với máy đơn kỳ: ngày 1-5 là 60-63%, ngày 6-11 là 55-57%, ngày 12-18 là 50-53%, ngày 19 là 60%, ngày 20-21 là 70-80%.
+ Đối với máy đa kỳ: Ngày 1-7 (với lô trứng đầu tiên) là 57-60%, sau đó ổn định ẩm độ 55-57%, ngày 19 lúc chuyển qua máy nở là 60%, ngày 20-21 là 70-80%.
- Đảo trứng: (Cố gắng đảo 2h 1 lần)- Trứng ngày 19-21 không đảo
+ Với kiểu đảo nghiêng: góc đảo của khay trứng đảm bảo tương đối 90 độ
+ Với kiểu đảo sàn: bạn phải đảm bảo mặt trứng lúc chưa đảo sẽ hướng lên trên lúc kết thúc mỗi lẫn đảo.
- Không khí để trứng "thở": Vị trí khoét lỗ ở quạt hút đảm nhiệm thông không khí bên ngoài vào trong máy nên bạn có thể không cần khoét nhiều (tránh tình trạng thoát nhiệt nhiều). Máy nhỏ khoét lỗ nhỏ, máy lớn khoét lỗ lớn hơn.
Đây là những kinh nghiệm mình đã ấp và kinh nghiệm lắp máy công nghiệp, chỉ là ý kiến của riêng mình nhé, bạn có thể tham khảo.
Một số hình ảnh máy ấp bằng vỏ tủ lạnh cũ của mình, bạn xem cho vui nhé:

Chúc bạn thành công

Em đang làm một cái máy ấp trứng, có 90 trứng thôi ạ. Em muốn làm để ấp đa kì lên để nguồn nhiệt bên trên.
AF1QipPDnMx2TAM6G94WPpKNSL9h9l3K0XIzV5-4Z3OI
AF1QipPv3CyB1skGRoVrIyrAuo6s2kL8NjsAP1LNfV41
AF1QipOVTloKXMwILGpW-ozcSK-EKH3Ji1ZkcBwpKNsV
AF1QipOv623BbNKPGLcHNmEqPt9K2lte4z6PiBRvdDLw
AF1QipOi1ZZ8EmtERk8wmUGrMPPtAqIE0n0PElRXNAqA
AF1QipMGLGxqLJKPGRMkUiMpvqILv-OBbU8fIPDHOIvw
.
Nhưng bị cái lỗi là chênh lệch nhiệt độ giữa các khay trứng ạ. Ban ngày thì nhiệt độ chênh lệch ít. ban đêm thì chênh lệch nhiều hơn. khay trên cùng 38 độ. khay dưới cùng khoảng 37 độ thôi ạ. Các bác đã từng làm có bị như em không ạ?? Bác nào nào có cách khắc phục thì giúp e với ạ. E cám ơn
làm phiền các bác ấn phải chuột vào ảnh và chọn xem hình ảnh trên tab mới xong tư vấn giúp em với ạ. hiện tại ban đêm e đo khay trên cùng gần bóng đèn nhất là 38.0 độ. khay thứ 2 là 37.4 khay dưới cùng là 37.3. sàn để sau này e cho trứng nở là 36.8 ạ. lỗ hút gió vào e khoan 2 bên thùng mỗi bên 9 lỗ ạ. quạt e lắp ở giữa thùng ko cho hút gió trực tiếp ở ngoài vào. lỗ thoát khí e khoan mỗi mặt thùng 5 lỗ 5mm cách đáy thùng nên 10cm ạ. các bác xem hình ảnh cho rõ có gì tư vấn giúp e. e cám ơn nhiều ạ!
Em nên chia lồng ra làm 4 tẩn nhiệt độ dảm dần tử trên xuốn dưới, trứng đưa vào ấp nhiệt độ củng dảm dần theo như vậy. Khi trứng mới vào nhiệt độ khoản 37,5-38độ, dến khi chuẩn bị nở chỉ cần 36-36,5 độ. như vậy cứ 5 ngày em vào một vỉ, cứ theo chu kỳ như vậy em hạ xuốn đến tần cúi cùng thì trứng nở. Chúc em thành công
Cần hỏi thêm; 0909742380, A Thanh

Back