Những vấn đề cần quan tâm trong chăn nuôi heo

học hỏi, trao đổi hỏi kinh nghiệm với người đả và đang chăn nuôi heo
đồng hành , tư vấn cho người mới chăn nuôi heo chưa có nhiều kinh nghiệm

Last edited:
Chú! cháu vẫn làm vacxin cho heo con như sau: ecoli phù đầu-dịch tả-tụ huyết trùng-phó thương hàn, mỗi loại cách nhau 5 ngày. Sau 2 tháng cháu làm lại một vòng y như vậy nữa. Cháu đang phân vân mình làm như vậy có sai nguyên tắc sử dụng vacxin không, nhờ chú và anh em tư vấn giúp.
học hỏi, trao đổi hỏi kinh nghiệm với người đả và đang chăn nuôi heo
đồng hành , tư vấn cho người mới chăn nuôi heo chưa có nhiều kinh nghiệm

Chú! cháu vẫn làm vacxin cho heo con như sau: ecoli phù đầu-dịch tả-tụ huyết trùng-phó thương hàn, mỗi loại cách nhau 5 ngày. Sau 2 tháng cháu làm lại một vòng y như vậy nữa. Cháu đang phân vân mình làm như vậy có sai nguyên tắc sử dụng vacxin không, nhờ chú và anh em tư vấn giúp.

như vậy ecoli cháu làm lúc bao nhiêu ngày tuổi
có cơ sở mới tính lịch được chứ

Last edited:
như vậy ecoli cháu làm lúc bao nhiêu ngày tuổi
có cơ sở mới tính lịch được chứ
Ecoli cháu làm lúc 2 tuần tuổi. Theo như bài viết "kháng thể và kháng nguyên" của tác giả Nguyễn Ngọc Chí thì "Nếu muốn chủng 1 Vaccine nào đó theo cách nhắc nhở để nâng cao Kháng thể thì giữa 2 lần không nên quá 21 ngày, nếu muộn nhất không quá 30 ngày..Nếu sau 30 ngày còn tái chủng cùng 1 loại Vaccin là cơ chế chúng diệt nhau...!". Hiện giờ cháu có 2 bầy heo con được 40 ngày tuổi đã tiêm theo thứ tự(Ecoli-DT-THT-PTH). Cháu muốn tái chủng lần 2 thì nên làm trong thời gian nào?

Ecoli cháu làm lúc 2 tuần tuổi. Theo như bài viết "kháng thể và kháng nguyên" của tác giả Nguyễn Ngọc Chí thì "Nếu muốn chủng 1 Vaccine nào đó theo cách nhắc nhở để nâng cao Kháng thể thì giữa 2 lần không nên quá 21 ngày, nếu muộn nhất không quá 30 ngày..Nếu sau 30 ngày còn tái chủng cùng 1 loại Vaccin là cơ chế chúng diệt nhau...!". Hiện giờ cháu có 2 bầy heo con được 40 ngày tuổi đã tiêm theo thứ tự(Ecoli-DT-THT-PTH). Cháu muốn tái chủng lần 2 thì nên làm trong thời gian nào?

tái chủng lần 2 cách lần 1 không quá 3 tuần
trình tự như lần 1 , không nên đảo lộn các loại vaccin sai lịch chũng lần 1
có thể sử dụng vaccin kép của phân viện thú y miền trung
giãm được phải tiêm chích nhiều lần
như vậy thì không cần tái chủng nửa, vaccin chủng lần1 bảo hộ cũng được

Last edited:
bác @nhoangcr cho em hỏi có nhiều công ty khuyến cáo chỉ dùng các vacxin liên quan đến virus mà không nhắc đến dùng vacxin liên quan đến vi khuẩn mà chỉ dùng kháng sinh định kì đề phòng bệnh, vậy có phải vacxin liên quan đến các bệnh vi khuẩn có độ bảo hộ không cao phải không ạ.thanks bác !

bác @nhoangcr cho em hỏi có nhiều công ty khuyến cáo chỉ dùng các vacxin liên quan đến virus mà không nhắc đến dùng vacxin liên quan đến vi khuẩn mà chỉ dùng kháng sinh định kì đề phòng bệnh, vậy có phải vacxin liên quan đến các bệnh vi khuẩn có độ bảo hộ không cao phải không ạ.thanks bác !

cái này đành bó tay vậy,
không thể đoán ra ý định của người ta
nhưng tôi trộm nghĩ như thế này không biết đúng hay sai
bệnh do virut gây nên không có thuốc điều trị
nên phòng bệnh bằng vaccin là tương đối an toàn
còn các loại bệnh do vi khuẩn gây nên hầu hết kháng sinh đều tác động đến được cả
nên trong nhiều thập kỷ gần đây, có nhiều loại kháng sinh thế hệ mới,ra đời
chưa đề kháng với thuốc nên bệnh do vi khuẩn gây nên
hầu như không phát tác thành dịch lớn ,chỉ lẻ tẻ nhỏ lẽ thôi
do người chăn nuôi hôm nay hầu như có dùng it nhiều kháng sinh để phòng bệnh
kể cả trong thức ăn chăn nuôi mà nhà sản xuất đều có phối trộn ít nhiều kháng sinh
nên vi khuẩn ít còn đất để sống nữa
chứ không phải là sự bảo hộ không cao

cái này đành bó tay vậy,
không thể đoán ra ý định của người ta
nhưng tôi trộm nghĩ như thế này không biết đúng hay sai
bệnh do virut gây nên không có thuốc điều trị
nên phòng bệnh bằng vaccin là tương đối an toàn
còn các loại bệnh do vi khuẩn gây nên hầu hết kháng sinh đều tác động đến được cả
nên trong nhiều thập kỷ gần đây, có nhiều loại kháng sinh thế hệ mới,ra đời
chưa đề kháng với thuốc nên bệnh do vi khuẩn gây nên
hầu như không phát tác thành dịch lớn ,chỉ lẻ tẻ nhỏ lẽ thôi
do người chăn nuôi hôm nay hầu như có dùng it nhiều kháng sinh để phòng bệnh
kể cả trong thức ăn chăn nuôi mà nhà sản xuất đều có phối trộn ít nhiều kháng sinh
nên vi khuẩn ít còn đất để sống nữa
chứ không phải là sự bảo hộ không cao
như vậy nếu mình vừa kết hợp kháng sinh và chích vác xin cả virus và vi khuẩn có phải là biện pháp hợp lý và hiệu quả đúng không ạ?

như vậy nếu mình vừa kết hợp kháng sinh và chích vác xin cả virus và vi khuẩn có phải là biện pháp hợp lý và hiệu quả đúng không ạ?[/Q

tôi chưa nghe, cũng chưa biết công ty nào khuyến cáo như vậy cả
còn sự kết hợp kháng sinh va vaccin để phòng bệnh tôi miễn trả lời bạn
(tôi nhận thấy đây là câu hỏi có vẽ là sự đánh đố
nhiều hơn là câu hỏi thật lòng bạn muốn biết )

cháu không hiểu bác nói như vậy là ý như thế nào, có thể cháu mới vào nghề nên có những câu hỏi còn ngờ ngệch mong bác thông cảm và chỉ giáo thêm ạ :(

Xin ace tu van dum 1 cong ty cam cho heo nao tot va gia họp li hiện nay. Vi bay gio qua nhieu cong ty ma khong biet loai nao dung duoc, lúc truoc thi dung cam vina thay k tot lam , sau doi qua cam cp thay cung ổn ma gia Mac qua. Ace nao Nuoi heo lau nam co kinh nghiệm vu nay góp y cho tui voi

như vậy nếu mình vừa kết hợp kháng sinh và chích vác xin cả virus và vi khuẩn có phải là biện pháp hợp lý và hiệu quả đúng không ạ?

nếu tôi gật đầu đồng ý với bạn hóa ra tôi là thằng 3 phải,
không hiểu biết tý gì về lỉnh vực chăn nuôi cả ,
dĩ nhiên tôi không chỉ bị ném đá mà ném cả phân vào mặt nửa kìa.
không có ai khuyến cáo là dùng kháng sinh và vaccin kết hợp để phòng bệnh cả
câu hỏi của bạn mang tính chất đánh đố trình độ chuyên môn hơn là không biết
bạn hỏi câu này được đổng nghĩa là bạn đã có đáp án sẳn rồi
tôi là nông dân ,không là nhà chuyên môn nên tôi không lý giải được điều này
tôi lập topic chia sẻ lại những gì tôi đả đi qua .và hiểu được những gì tôi cần hiểu chia sẻ lại trên dđ ,mong ace đừng vấp phải những gì tôi đã vấp

Last edited:
nếu tôi gật đầu đồng ý với bạn hóa ra tôi là thằng 3 phải,
không hiểu biết tý gì về lỉnh vực chăn nuôi cả ,
dĩ nhiên tôi không chỉ bị ném đá mà ném cả phân vào mặt nửa kìa.
không có ai khuyến cáo là dùng kháng sinh và vaccin kết hợp để phòng bệnh cả
câu hỏi của bạn mang tính chất đánh đố trình độ chuyên môn hơn là không biết
bạn hỏi câu này được đổng nghĩa là bạn đã có đáp án sẳn rồi
tôi là nông dân ,không là nhà chuyên môn nên tôi không lý giải được điều này
tôi lập topic chia sẻ lại những gì tôi đả đi qua .và hiểu được những gì tôi cần hiểu chia sẻ lại trên dđ ,mong ace đừng vấp phải những gì tôi đã vấp
bác @nhoangcr lại không hiểu ý cháu rồi, cháu nói các công ty chỉ khuyến cáo dùng vác xin bệnh virus và kết hợp trộn kháng sịnh định kỳ chứ không có dùng vác xin bệnh vi khuẩn nhưng nhà cháu vẫn chích thêm cả vác xin bệnh vi khuẩn nhưng cả trộn ks nữa, ý cháu là muốn hỏi 2 cái có đối kháng nhau không thôi ạ,hehe

trước đây nuôi gà mình hay vấp phải vấn đề là gà bệnh hay sảy ra và có tìm hiểu đôi chút về khang sinh và vacin,và luôn nhận được khuyến cáo là k dùng vacin chung với kháng sin ,tối thiểu trước khi dùng vacin 3 hoặc 5 ngày không sử dụng kháng sinh và sau khi làm vc tối thiểu là 7 ngày mới sử dụng kháng sinh trong trường hợp gà có dấu hiệu bệnh ,nếu không thì thì trên 15 ngày.
tb,thú thực trước đây chưa có kinh nghiệm nuôi toàn phụ thuộc vào mấy anh thú y ,và mấy ảnh phán như thánh gà chắc chắn là bẹnh này bệnh kia nhưng trị hoài chắrng hết mà gà ra đi nối tiếp,vacin thì làm còn kháng sinh khì cấp vô tội vạ không quy định ngày giờ,làm mình dính 1 dợt gum mặc dù đả nhờ mấy ảnh làm gum đầy đủ 2 liều vậy mà bay gần 2 triệu mấy tiền thuốc mà gà thì chỉ còn mấy chục con.
trước đây mình mơ hồ về cái từ gọi là sạch của các anh ấy là cho uống kháng sinh trước khi làm vacin để gà khỏe và sau khi làm vacin thì bổ sung ngay vtm c và kháng sinh để gà khỏe và không nhiểm bệnh củng gọi là sạch.
sau đợt đó mình đả có chút ít kinh nghiêm và đầu tư lứa khác tự mình làm vacin lần này củng dính đợt bệnh thể kết hợp ,có mời mấy anh lần trước vào khám và phán gà bị gumboro làm mình đổ mồ hôi ,với các triệu chứng gà đi phân nhớt trắng ,sốt cao 1 số đi phân khô có chóp trắng vôi ủ rủ.mình củng phân vân không tin tưởng mấy ảnh cho lắm vì mình đả làm gum chuẩn và sạch không có kháng sinh.lân la tìm tòi và có sự giúp đở của anh trần văn bình ở bên phamavet,mới biết là do ecoli kết hợp thương hàn,theo chỉ dẩn toa thuốc và phác đồ điều trị của anh bình mà gà em qua khỏi hoạn nạn chỉ ra đi vài 3 em do để hơi muộn.
nhờ lần vấp đó mà em tầm sư học đạo và biết được cach sử dụng vacin và kháng sinh hợp lí .và vừa rồi có đọc bài của anh chí về cơ chế sử dụng thuốc thấy rất hay .
từ đó đến nay mình tự lo lấy không còn phụ thuộc vào mấy anh đó nửa trường hợp bí thì lên diển đàn nhờ ae góp ý.
sorry là mình nói mấy anh thú y ở chổ mình chứ mình không có vơ đủa cả nắm
và có điều thú y chổ mình về heo thì họ giỏi nhưng gà thì không khá cho lắm.
còn về quy tắc sử dụng vacin và kháng sinh thì hình như thấy mấy ảnh củng mơ hồ lắm,

chắc tôi hiểu nhầm cháu xin lổi
làm vaccin là điều cần thiết trong chăn nuôi để bảo tồn đàn
không nện sữ dụng kháng sinh để phòng bệnh.khi không thật cần thiết
sẽ gây nên hiện tượng kháng thuốc
khi vật nuôi nhiễm khuẫn rất khó trong điều trị bệnh
trước hoặc sau khi làm vaccin không dùng kháng sinh để vật nuôi dễ dàng tiếp thu kháng nguyên
tạo ra kháng thể ,kháng bệnh tốt hơn

Last edited:
Theo tôi nghĩ khi dùng vắc xin thì k dùng hoặc hạn chế dùng kháng sinh trong giai đoạn này.
chắc tôi hiểu nhầm cháu xin lổi
làm vaccin là điều cần thiết trong chăn nuôi để bảo tồn đàn
không nện sữ dụng kháng sinh để phòng bệnh.khi không thật cần thiết
sẽ gây nên hiện tượng kháng thuốc
khi vật nuôi nhiễm khuẫn rất khó trong điều trị bệnh
trước hoặc sau khi làm vaccin không dùng kháng sinh để vật nuôi dễ dàng tiếp thu kháng nguyên
tạo ra kháng thể ,kháng bệnh tốt hơn
nhà cháu trộn kháng sinh tương đối nhiều chắc h phải thay đổi lại thôi, cám ơn bác @nhoangcr nhiều ạ!
trước đây nuôi gà mình hay vấp phải vấn đề là gà bệnh hay sảy ra và có tìm hiểu đôi chút về khang sinh và vacin,và luôn nhận được khuyến cáo là k dùng vacin chung với kháng sin ,tối thiểu trước khi dùng vacin 3 hoặc 5 ngày không sử dụng kháng sinh và sau khi làm vc tối thiểu là 7 ngày mới sử dụng kháng sinh trong trường hợp gà có dấu hiệu bệnh ,nếu không thì thì trên 15 ngày.
tb,thú thực trước đây chưa có kinh nghiệm nuôi toàn phụ thuộc vào mấy anh thú y ,và mấy ảnh phán như thánh gà chắc chắn là bẹnh này bệnh kia nhưng trị hoài chắrng hết mà gà ra đi nối tiếp,vacin thì làm còn kháng sinh khì cấp vô tội vạ không quy định ngày giờ,làm mình dính 1 dợt gum mặc dù đả nhờ mấy ảnh làm gum đầy đủ 2 liều vậy mà bay gần 2 triệu mấy tiền thuốc mà gà thì chỉ còn mấy chục con.
trước đây mình mơ hồ về cái từ gọi là sạch của các anh ấy là cho uống kháng sinh trước khi làm vacin để gà khỏe và sau khi làm vacin thì bổ sung ngay vtm c và kháng sinh để gà khỏe và không nhiểm bệnh củng gọi là sạch.
sau đợt đó mình đả có chút ít kinh nghiêm và đầu tư lứa khác tự mình làm vacin lần này củng dính đợt bệnh thể kết hợp ,có mời mấy anh lần trước vào khám và phán gà bị gumboro làm mình đổ mồ hôi ,với các triệu chứng gà đi phân nhớt trắng ,sốt cao 1 số đi phân khô có chóp trắng vôi ủ rủ.mình củng phân vân không tin tưởng mấy ảnh cho lắm vì mình đả làm gum chuẩn và sạch không có kháng sinh.lân la tìm tòi và có sự giúp đở của anh trần văn bình ở bên phamavet,mới biết là do ecoli kết hợp thương hàn,theo chỉ dẩn toa thuốc và phác đồ điều trị của anh bình mà gà em qua khỏi hoạn nạn chỉ ra đi vài 3 em do để hơi muộn.
nhờ lần vấp đó mà em tầm sư học đạo và biết được cach sử dụng vacin và kháng sinh hợp lí .và vừa rồi có đọc bài của anh chí về cơ chế sử dụng thuốc thấy rất hay .
từ đó đến nay mình tự lo lấy không còn phụ thuộc vào mấy anh đó nửa trường hợp bí thì lên diển đàn nhờ ae góp ý.
sorry là mình nói mấy anh thú y ở chổ mình chứ mình không có vơ đủa cả nắm
và có điều thú y chổ mình về heo thì họ giỏi nhưng gà thì không khá cho lắm.
còn về quy tắc sử dụng vacin và kháng sinh thì hình như thấy mấy ảnh củng mơ hồ lắm,
bác cho e xin cái link bài cơ chế dùng thuốc của anh chí được không ạ.

Chú nhoancr cho con hỏi heo bị lạnh lổ tai là heo bị thương hàn phải không ?
Con có con heo 20 kg sáng ăn bình thường, trưa không ăn mà nó ói ra dịch màu vàng. Nhờ chú và các Bác tư vấn giúp

Các chú các bác cho cháu hỏi chút.
Heo nhà cháu có 1 con tầm 15kg bị lòi dom. Trưa cháu đã tách riêng, và đút phần lòi ra lại. Sau đó sang chiều nó lại bị lòi ra. Còn nhiều hơn cả ban sáng, cháu định đút lại nhưng kg yên tâm nên chạy ra quán mua kim cong về để khâu.
Tuy nhiên thì khi cháu mua kim về tới nhà thì nó lại tự tụt vào rồi.
Vậy các bác cho cháu hỏi là có cần phải khâu nữa kg ạ.
Cháu hiện thì chưa khâu nhưng vẫn sợ nó sẽ lại bị lòi ra nữa.
Và cháu hiện đang dùng thêm thuốc loperamide. Là thuốc của nguời cho uống. Kg biết vậy có ổn kg ạ

Back