Những vấn đề cần quan tâm trong chăn nuôi heo

học hỏi, trao đổi hỏi kinh nghiệm với người đả và đang chăn nuôi heo
đồng hành , tư vấn cho người mới chăn nuôi heo chưa có nhiều kinh nghiệm

Last edited:
Đâu anh xem dùm coi nó có mập không. Đây là lứa đầu tiên của nó ạ
thường thôi em .nhưng xem heo có vẻ không có bụng vậy
heo đói hay sao vậy em ?
cho ăn 2kg/ngày cám nái nuôi con đi nhé
chích thêm 3ml ade loại tốt nhé
trong khẩu phần theo anh em nên bổ dung thêm calci khoáng

chích kim dài sâu vào cơ bắp
chích kim ngăn thuốc nằm vào lớp mở nên không tan
lý do calci ít và không tan trong dầu
Heo 38kg con chích kim sô 9.
heo 38 kg cho ăn 1 ngày 1 con 1.5kg hợp lý không chú

thường thôi em .nhưng xem heo có vẻ không có bụng vậy
heo đói hay sao vậy em ?
cho ăn 2kg/ngày cám nái nuôi con đi nhé
chích thêm 3ml ade loại tốt nhé
trong khẩu phần theo anh em nên bổ dung thêm calci khoáng
Cám ơn chú nhiều ạ

Đâu anh xem dùm coi nó có mập không. Đây là lứa đầu tiên của nó ạ
Ban nhan vào xuong khum con heo, nếu ma nhan vào khong cam giác chạm xuong la dang rát map, con nao om nhìn loi xuong song ( cai nay chắc ai cung biet ^^ ). Nhìn cai hinh chụp khong noi len duoc cai gi dau, heo nay an 2kg ma map cai gi. 2kg la de duy tri cho no song thoi. Nhìn bung heo ma cho an, sau 50 ngay mang thai dieu chinh khau phan. Noi map om thi tui khong dam, nhìn con heo moi biet. Cu cho an theo che do : cao thấp cao. Nai moi de lua dau ít map lam, cu cho an de no phát triển tiep. Chi han che khau Phan an 1-5 ngay sau phoi, sau 5 ngay co the tang len ( doi voi nai om ). Thang dau tien khi mang thai se quyet dinh tat ca, heo con nhieu, trong luong so sinh to hay nho,co đều khong thi dinh duong thang dau quan trong khong kem thang cuoi. Ai co nhieu kinh nghiem thi chia se them voi moi nguoi

bệnh ecoli không gây chết cao ở lợn con tuần đầu sau sinh
có thể do (PED. TEG) heo con chết 80...100% nếu điều trị không tích cực
bệnh do thiếu khoáng và vitamin ở lợn mang thai
heo con sinh ra thường bị còi
điều dể nhận thấy ở lợn còi là cuống rốn nhỏ khi sinh
Cho heo mẹ uống Ekodiar trong thời mang thai khi sinh con sẽ giảm được Ecoli.
Có bán Ekodiar nhập khẩu từ Châu Âu chất lượng đẩm bảo.

Chú ơi con heo nái đang mang thai còn 15 ngày nữa đẻ nó bị ghẻ mình sức invemectin được không chú. Cám ơn chú
Heo thieu sat cung bi noi hot giong ghe, neu bi ghe thi chich amox ket hop voi vitamin ade de tai tao phan da bi ton thuong. Chich cac loai thuoc so lai cung giet duoc may con cai ghe

Chào chú và anh chị trên diễn đàn . Heo nái mình cho ăn lúa sây nhuễn . Vậy có thêm chất gì nữa không. Có phẩu phần nào tốt cho heo nái không ? Mong được giúp đỡ .
Mình ở trà vinh . Xin hỏi có anh chị nào ở gần k . Mình xin phép tới trại học hỏi thêm . Muốn phát triển chăn nuôi thêm . Nhưng kinh nghiêm là số 0 .

heo nái nhà mình mới nhập về đc 8 ngày có 1 con bị ói, cứ ăn xong là ói, ói xong lại ăn ngay, xin các bác tư vấn cách điều trị giúp em với, em đã trích atropin và gluco kc mà ko thấy đỡ

đơn thuần chỉ là lúa xay thôi sao
thì làm sao đủ dd cho nái nuôi thai ,tệ hại hơn là heo sẽ hao mòn thể chất
thì khả năng thụ thai ,nuôi con kém ,nhanh loại thải lợn mẹ
heo nái nhà mình mới nhập về đc 8 ngày có 1 con bị ói, cứ ăn xong là ói, ói xong lại ăn ngay, xin các bác tư vấn cách điều trị giúp em với, em đã trích atropin và gluco kc mà ko thấy đỡ

tiến hành sổ lải toàn đàn
theo dỏi xem có biểu hiện gì mới không
chứ chưa nói lên điều cả
cũng có khả năng bệnh ở đường tiêu hóa do vk

vâng, cảm ơn chú, để cháu làm theo hướng dẫn và theo dõi thêm có gì mới cháu sẽ nhờ chú tư vân tiếp
Cháu chuẩn bị làm vacxin không biết xổ lãi có ảnh hưởng gì không chú? nên xổ lãi trước hay làm vacxin trước thì tốt hả chú?

vâng, cảm ơn chú, để cháu làm theo hướng dẫn và theo dõi thêm có gì mới cháu sẽ nhờ chú tư vân tiếp
Cháu chuẩn bị làm vacxin không biết xổ lãi có ảnh hưởng gì không chú? nên xổ lãi trước hay làm vacxin trước thì tốt hả chú?
xổ lải trước cần thiết hơn
3 ngày sau tiến hành làm vaccin

cảm ơn chú, sáng nay cháu cho con bị ói ăn cám ướt nên ko thấy ói nữa, mọi bữa trước cháu cho ăn khô ăn đc tí là ói, ói xong nó lại ăn ngay, heo vẫn khỏe mạnh bình thường, như vậy liệu có phải do cám viên khô nên nó mới bị như vậy ko chú?

cảm ơn chú, sáng nay cháu cho con bị ói ăn cám ướt nên ko thấy ói nữa, mọi bữa trước cháu cho ăn khô ăn đc tí là ói, ói xong nó lại ăn ngay, heo vẫn khỏe mạnh bình thường, như vậy liệu có phải do cám viên khô nên nó mới bị như vậy ko chú?
cũng có thể heo chư quen ăn cám khô nên bị hóc cũng nên chăng
vậy có nghỉa là lợn cháu mua ở nông hộ , cho ăn cám nước . không phải lợn trại

cũng có thể heo chư quen ăn cám khô nên bị hóc cũng nên chăng
vậy có nghỉa là lợn cháu mua ở nông hộ , cho ăn cám nước . không phải lợn trại
Chú ơi bên nhà ông chú con có con heo nái mang thai khoảng 2 tháng, hôm nay heo bị sốt, thở thể bụng, nó đứng suốt ngày, tạm thời con đã kêu chích angin - C để hạ sốt . Heo giảm sốt nhưng vẫn đứng, không ăn không uống, nhờ chú tư vấn giúp dùm ạ

Chú ơi bên nhà ông chú con có con heo nái mang thai khoảng 2 tháng, hôm nay heo bị sốt, thở thể bụng, nó đứng suốt ngày, tạm thời con đã kêu chích angin - C để hạ sốt . Heo giảm sốt nhưng vẫn đứng, không ăn không uống, nhờ chú tư vấn giúp dùm ạ
chích thêm anagin c
urotropin 10ml/ngày
chích 2lo streptomycin+1lo penzyl penicicin 10000 ui
mủi đầu .lần 2 1lo trep+1 lọ peni cách mũi đầu 8h
ngày sau chích 1lo5 trep+ 1lọ peni ngày 2 lần
sữ dụng pentrep tổng hợp cũng được
loại pentrep LA của mebipha hoặc vimedim càng tốt chích một mũi 48h sau chích lại lần 2 giãm một nữa liều

Last edited:
cháu mua ở trại 12 con, ở trại cho ăn khô có vòi uống nước tự động, về nhà cháu cũng cho ăn khô nhưng cho ăn xong mới xả nước vào máng cho uống, những con kia cháu vẫn cho ăn khô bình thường ko bị gì cả, có 1 con là bị ói cháu cho ăn ướt nên hết ói rồi chú ah.
heo con 15kg bỏ ăn 1 ngày và ói ra nước màu vàng, phân thành khuôn nhưng hơi nhão, nằm ủ rũ một chỗ mắt lim rim, xin các bác chỉ dùm cách chữa, ko biết như vậy là bj bệnh gì cách chữa ntn, cảm ơn các bác

Last edited by a moderator:

Back