nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:

chắc là bạn tdcd tìm cái này ? Mình nghĩ giá cả và kích thước của bạn (70k) chấp nhận được. 0 biết độ dầy thì ok ?

hình ảnh này dc 1/2 yêu cần của bạn chiến rồi đây... nó cón thiếu cái túi bên ngoài nữa nhỉ

túi này d/kính khoảng 1.5m,cao khoảng 2.5m do chừa 2 đầu cột dây cho kín nên khi chứa thực tế còn lại 1.5m,mình nghĩ cũng tròm trèm 500kg cỏ tươi+nước đó bạn.

--------

lớp ngoài thường nhà sx gia công thêm tăng khả năng chịu lực cho các nhà máy sx thức ăn vận chuyển bảo đảm 0 rách, nếu có dk thì làm thêm 1 lớp ngoài càng tốt

Last edited by a moderator:
Bò tại Củ Chi đang chết hàng loạt chưa rỏ lý do

Chào các AC, em đang nuôi bò gần Bến Súc, Củ Chi, khoảng 1 tháng nay tính mua thêm bò tăng đàn mà nghe mấy ông anh báo bên đó đang có dịch, dọc bên sông có những hộ bò chết cả đàn chỉ trong 1 đêm với biểu hiện như là bị cảm.
Có ai biết về vụ việc này không? và thực tế thì những con bò đó chết vì bệnh gì? chủ yếu là bò sữa chết trước bò vàng.
Ai biết xin thông tin để phòng ngừa lây nhiễm cho đàn.

Chào các AC, em đang nuôi bò gần Bến Súc, Củ Chi, khoảng 1 tháng nay tính mua thêm bò tăng đàn mà nghe mấy ông anh báo bên đó đang có dịch, dọc bên sông có những hộ bò chết cả đàn chỉ trong 1 đêm với biểu hiện như là bị cảm.
Có ai biết về vụ việc này không? và thực tế thì những con bò đó chết vì bệnh gì? chủ yếu là bò sữa chết trước bò vàng.

Bò này ăn cỏ hay ăn cám vậy bác.
Bác thử ngâm cứu kỹ cho anh em trên diễn đàn thông tin được ko

vụ này mới ah. các bạn kiểm tra lại thông tin rùi cho anh em biết với nhé

Thông tin có được kiểm chứng chưa bạn, tôi đang quan tâm.
Nếu bạn có được thông tin chính xác, cùng hình ảnh thì cố gắng đưa lên cho ACE xem.
Thân chào.

Thông tin có được kiểm chứng chưa bạn, tôi đang quan tâm.
Nếu bạn có được thông tin chính xác, cùng hình ảnh thì cố gắng đưa lên cho ACE xem.
Thân chào.

Mình có vườn ở Củ Chi nhưng chưa hề nghe nói đến dịch bệnh này, hàng ngày vẫn thấy đàn bò gặm cỏ khoẻ mạnh, ko vấn đề gì. Ko biết bạn nói dịch bệnh là chính xác ở xã nào, ấp nào ?

Một đêm mà chết hết thì chỉ có thể là trúng độc, chứ dịch bệnh thì không thể nhanh như vậy.
Nhưng khu vực Long An, huyện Đức Hoà, Đức Huệ đang có dịch Lở mồm Long móng.
Các bạn chăn nuôi trâu bò có kinh nghiệm, có biết thế nào là phải là người mát tay thì nuôi mới tốt không?

Một đêm mà chết hết thì chỉ có thể là trúng độc, chứ dịch bệnh thì không thể nhanh như vậy.
Nhưng khu vực Long An, huyện Đức Hoà, Đức Huệ đang có dịch Lở mồm Long móng.
Các bạn chăn nuôi trâu bò có kinh nghiệm, có biết thế nào là phải là người mát tay thì nuôi mới tốt không?

Nếu bị trướng bụng có thể cả đàn ăn phải phân đạm rồi. hoặc ăn phải cỏ nhà nào vừa phun thuốc diệt cỏ

Sau khi tìm hiểu qua cán bộ thú y thì khu vực Bến Súc mấy ổng nói đang bị LMLM khá mạnh, còn chết hàng loạt thì nghi ngờ là tụ huyết trùng, tuy nhiên do chết nhanh nên ko có biểu hiện bệnh ở các hộ nuôi, riêng có 1 hộ có 2 bò bị sưng vùng cổ (dấu hiệu của tụ huyết trùng), hiện thú y đang theo dõi và em cũng chỉ biết đến đó thôi. Gần nữa tháng nay mưa liên miên, độ ẩm cao kèm thời tiết chuyển mùa, kết quả sáng nay thức dậy 1 em bò sữa đực của em bị cúm (khiến đau nhức khớp xương) nên bỏ ăn, mệt mỏi và đau ở chân trước, vội nhờ thú y cho nó 1 liều và đến chiều đã đứng dậy được và tối thì đã húp "cháo" sơ sơ cho lại sức. Mùa này rất sợ bệnh dịch đó các bác.

túi ủ chua

mình có cách này không biết có khả thi không.. mình đưa ra để bạn tham khảo..
nhà mình có làm túi ủ Biogas bằng bọc nilon, đường kính hình như 1,5m thì phải, chiều dài thì muốn dài bao nhiêu thì họ cắt bấy nhiêu (họ bán theo kg). sau đó mình buộc hai đầu lại là có túi ủ rồi...

tình hình rất là tình hình các bác ah . Cách đây khoảng 10 hôm em có mua 1 chú bò (lai) được 2 đôi răng . Bò rất dày ăn nhưng khổ nôỉ ko chuị uống . Em ko bjêt làm cách naò cho nó uống bác nào có k/n thì giúp với . Thân

tình hình rất là tình hình các bác ah . Cách đây khoảng 10 hôm em có mua 1 chú bò (lai) được 2 đôi răng . Bò rất dày ăn nhưng khổ nôỉ ko chuị uống . Em ko bjêt làm cách naò cho nó uống bác nào có k/n thì giúp với . Thân

thực là lạ quá,

bạn thử hỏi bên bán bò cho bạn, xem họ cho bò uống nước như thế nào, bạn về nhà làm lại y chang xem. mình chỉ mới nghĩ được tới đó thôi, bạn thử xem.

Sau khi tìm hiểu qua cán bộ thú y thì khu vực Bến Súc mấy ổng nói đang bị LMLM khá mạnh, còn chết hàng loạt thì nghi ngờ là tụ huyết trùng, tuy nhiên do chết nhanh nên ko có biểu hiện bệnh ở các hộ nuôi, riêng có 1 hộ có 2 bò bị sưng vùng cổ (dấu hiệu của tụ huyết trùng), hiện thú y đang theo dõi và em cũng chỉ biết đến đó thôi. Gần nữa tháng nay mưa liên miên, độ ẩm cao kèm thời tiết chuyển mùa, kết quả sáng nay thức dậy 1 em bò sữa đực của em bị cúm (khiến đau nhức khớp xương) nên bỏ ăn, mệt mỏi và đau ở chân trước, vội nhờ thú y cho nó 1 liều và đến chiều đã đứng dậy được và tối thì đã húp "cháo" sơ sơ cho lại sức. Mùa này rất sợ bệnh dịch đó các bác.

Mình đang ở xã An Nhơn Tây Củ Chi mấy hàng xóm gần nhà cũng có vài chú ra đi nhưng không biết lý do vì không có triệu chứng đặc trưng gì cả. Không biết tình hình diễn biến thế nào đây...lo quá. Hy vọng cả nhà có kinh nghiệm gì để phòng chống xin chia sẽ. Mình đang đình tìm nơi nhốt cách ly.

--------

Theo tôi đã từng thấy, trại bò cả trăm con vẫn làm chuồng có mùng chống muỗi, bò bị muỗi đốt mất máu, ngủ nghỉ không dc thì làm sao béo khỏe dc.

Mình cũng đang rất quan tâm đến vấn đề dùng lưới mùng chống muỗi cho bò vì mùa mua kéo dài muối phát sinh nhanh và nhiều quá không sử dụng khói và thuốc xịt đảm bảo được. Xin các anh chị chỉ giáo và giới thiệu giúp mình vài thông tin về nói cung cấp lưới mùng.Xin cảm ơn cả nhà. Mình ở củ chi.

Last edited by a moderator:
sáng nay báo tuổi trẻ đăng vụ CTY Trung Đồng nhập khẩu bò Úc về bàn tại VN, với giá cả về đến VN bao gôm thuế và chi phí 55k/kg hoi, trong khi bò VN minh nuoi la 60K/kg hoi. vậy thì sắp tới chăn nuôi bò là lỗ chắc. và đang có nhiều cty khác cung xây đựng chuông trại nhập về nữa. vì họ nói bò úc mua bao nhiêu cũng có.

Những lần nhập trước giá trên kệ ST còn cao, lần nhập này giá bán lẻ hạ hơn nhiều và thịt bò úc đã có trên quầy các c/ hàng thịt bò sạch còn ở chợ thì chưa biết,.thịt thăn & phile không nhiều.chắc ưu tiên Sthi.nhờ chị em đi chợ kiểm tra giúp. 0 biết nên mừng hay lo

Những lần nhập trước giá trên kệ ST còn cao, lần nhập này giá bán lẻ hạ hơn nhiều và thịt bò úc đã có trên quầy các c/ hàng thịt bò sạch còn ở chợ thì chưa biết,.thịt thăn & phile không nhiều.chắc ưu tiên Sthi.nhờ chị em đi chợ kiểm tra giúp. 0 biết nên mừng hay lo

Mừng cho người tiêu dùng có sản phẩm tốt mà rẻ,lo cho nông dân cháng ta ko cạnh tranh dc ngay trên sân nhà.

Back