Nuôi Bò Thịt

• Thread starter tienmanhck1
  • Ngày gửi
Gửi các Chú, các Bác và các chuyên gia trên diễn đàn.
Cháu tên Mạnh sinh 1987, cháu tốt nghiệp đại học rồi, hiện tại cháu đã làm nhân viên kinh doanh thép 4 năm tuy nhiên công việc không thuận lợi và đã từ lâu cháu nung nấu ý định quay về làm trang trại nuôi bò thịt, cháu và gia đình làm nông nghiệp là chủ yếu từ trước, có kinh nghiệm chăn nuôi. cháu muốn hỏi cháu về làm với một số điều kiện như thế này có thể thành công không?
Diện tích: 5000 m2 đất trồng cỏ, có chuồng trại sẵn tại gia đình, số diện tích trồng cỏ có thể thuê nấu cần vì chỗ cháu họ đang bỏ ruộng không muốn làm.
Thức Ăn: trồng cỏ, trồng ngô lấy bắp và thân, xin rơm trong 2 vụ lúa, hiện nay toàn đốt lấy tro.
Vốn: Gia đình có 100tr, cháu dự định vay ngân hàng nông nghiệp 200tr mua giống, cháu định nuôi cả bò thịt và bò nái, máy cày làm đất trồng cỏ và trồng dưa mỹ ( 4 sào, 2 vụ/năm)
Số lượng: 15 con bò, 5 con bò cái và 10 con bò đực, 1 phần phân đổ hố ga, 2 phần bón ruộng cỏ.
Nhân lực: đầu tiên sử dụng nhân lực của gia đình hoặc thuê thời vụ lúc nhiều việc.
Đầu ra: Theo cháu tìm hiều Bò có giá tương đối ổn định, khoảng 5 năm qua giá bò vẫn ổn định.
Đó là một số điều cháu biết và có thể làm được, cháu có thể chịu được vất và kham khổ, Vậy cháu rất mong nhận được sự tư vấn của các Bác, các chú và chuyên gia hay những người đi trước cháu xin chân thành cảm ơn.

Cháu tên Mạnh sinh 1987, cháu tốt nghiệp đại học rồi, hiện tại cháu đã làm nhân viên kinh doanh thép 4 năm tuy nhiên công việc không thuận lợi và đã từ lâu cháu nung nấu ý định quay về làm trang trại nuôi bò thịt, cháu và gia đình làm nông nghiệp là chủ yếu từ trước, có kinh nghiệm chăn nuôi. cháu muốn hỏi cháu về làm với một số điều kiện như thế này có thể thành công không?
Diện tích: 5000 m2 đất trồng cỏ, có chuồng trại sẵn tại gia đình, số diện tích trồng cỏ có thể thuê nấu cần vì chỗ cháu họ đang bỏ ruộng không muốn làm.
Thức Ăn: trồng cỏ, trồng ngô lấy bắp và thân, xin rơm trong 2 vụ lúa, hiện nay toàn đốt lấy tro.
Vốn: Gia đình có 100tr, cháu dự định vay ngân hàng nông nghiệp 200tr mua giống, cháu định nuôi cả bò thịt và bò nái, máy cày làm đất trồng cỏ và trồng dưa mỹ ( 4 sào, 2 vụ/năm)
Số lượng: 15 con bò, 5 con bò cái và 10 con bò đực, 1 phần phân đổ hố ga, 2 phần bón ruộng cỏ.
Nhân lực: đầu tiên sử dụng nhân lực của gia đình hoặc thuê thời vụ lúc nhiều việc.
Đầu ra: Theo cháu tìm hiều Bò có giá tương đối ổn định, khoảng 5 năm qua giá bò vẫn ổn định.
Đó là một số điều cháu biết và có thể làm được, cháu có thể chịu được vất và kham khổ, Vậy cháu rất mong nhận được sự tư vấn của các Bác, các chú và chuyên gia hay những người đi trước cháu xin chân thành cảm ơn.

Bạn có thể xem và tính sơ về lợi nhuận. Theo mình thì hiện tại nuôi bò vẫn đang mang lại nguồn thu tương đối tốt.
Nuôi bò thịt lấy ngắn nuôi dài
Nuôi bò sinh sản lợi nhuận tăng về sau.

File đính kèm

• Du An Bo Thit Kinh Te Cao.pdf
    552 KB · Lượt xem: 84
Mới làm mà đã dùng margin rồi à, liều thật đấy D:. Khéo lại vào đúng đỉnh thì cụt luôn vốn.

Mình đang nung nấu ý tưởng trồng bắp thu trái non lấy thân bắp nuôi bò, nhưng chưa tinh được chi phí nhân công như thế nào .
Chúc bạn thành công !
ps: "lekhachoa" đọc xong dự án của bạn mình thấy rất hay và hoc hỏi được rất nhiều .Cám ơn bạn rất nhiều . Tuy nhiên mình chưa hiểu chổ "khẩu phần thức ăn tinh" 10 con uống 1 kg muối / ngày thì có nhiều hok bạn ?Thân
Lần thứ 1 " vốn 3 làm 1 "
Lần thứ 2 " vốn 2 lam 1 "
Lần thứ 3 " vốn 1 làm 1 "
Lần thứ 4 " vốn 1 làm 2 "
--------------------------
Theo em thì tùy vào tình hình chứ anh ??
Nếu hiện giờ đầu tư vào bò thi vốn 1 làm 1 chứ !

lần thứ 1 giải quyết - 1 đầu tư + 1 bài hoc + 1 khó khăn => hy vọng thành công
lần thứ 2 - 1 đầu tư + 1 khó khăn => có thể thành công
lần thứ 3 - 1 đầu tư => chắc đả thành công
lần thứ 4 - nhân đôi thành quả => chắc chắn thành công
Đây là lý thuyết mơ ước - thực tế còn tệ hai hơn . - chúc bạn cố gắng lần 2

" ai thành công mà ko 1 lần thất bại - ai khôn ngoan mà ko dai bao giờ "
Thành công mà ko thất bại chỉ là nhất thời - thất bại mới là nền tảng vững chắc cho sự thành công

Thực tế - nuôi thử - nuôi thật - tăng đàn - tối cao năng suất
Đi ngược lại => thành công - chẳn phải là nông dân - mà nó là 1 canh bạc

Last edited by a moderator:
lần thứ 1 giải quyết - 1 đầu tư + 1 bài hoc + 1 khó khăn => hy vọng thành công
lần thứ 2 - 1 đầu tư + 1 khó khăn => có thể thành công
lần thứ 3 - 1 đầu tư => chắc đả thành công
lần thứ 4 - nhân đôi thành quả => chắc chắn thành công
Đây là lý thuyết mơ ước - thực tế còn tệ hai hơn . - chúc bạn cố gắng lần 2

" ai thành công mà ko 1 lần thất bại - ai khôn ngoan mà ko dai bao giờ "
Thành công mà ko thất bại chỉ là nhất thời - thất bại mới là nền tảng vững chắc cho sự thành công
Thì ra vậy ! hjhj... cảm ơn bác nhiều !
ps: Tuy nhiên cơ hội chỉ đến 1 lần rùi đi.

Cứ làm tới đi, kho khăn là điều tất yếu ( tui thích nhất là bạn chịu được kham khổ) còn các vấn đề khác các top trên dđàn đã có nhiu rùi. ( còn vay khoảng 200 tr ngân hàng thì nên xem lại xem có phù hợp với đkiên của mình ko ?). Chúc thành công nhé

May cay thi ko can mua ,thue dj .vi mjnh lam ko nhieu dau .co cay 1 lam .bap cung vay .ban mua 1 xe keo thuc an la dc roi . khj mua bo cai nho nguoi ranh ve bo mua dum cho man de .bo duc mua bo khoang 1,1m ,cung nho nguoi biet coi bo mua luon .nhu vay bo fat nhanh va it benh tat .chuc ban thanh cong .

Cháu cảm ơn rất nhiều khi các Bác, các Chú đã dành thời gian tư vấn giúp cháu. Cháu sẽ cân đối lại khoản vay 200tr. Cháu chưa nói kỹ chỗ lấy ngắn nuôi dài là trồng dưa mỹ, với dưa mỹ nhà cháu vẫn đang trồng cho thu khoảng 10 -15tr/ sào đã trừ chi phí tuy nhiên việc tiêu thụ chưa chủ động nhưng nếu tránh được những mùa hoa quả rẻ như nhãn, vải... thì cũng không đến nỗi nào, cháu dự tính đây sẽ là nguồn thu chủ yếu khi Bò chưa mang lại lợi nhuận và sẽ dành cho sinh hoạt, lãi ngân hàng, cám bã... vì mục đích là con bò, cháu rất mong nhận được thêm những lời tư vấn từ các bác. Cháu muốn khi đã tối ưu được dự án cháu sẽ lên bản kế hoạch chi tiết chi phí, lợi nhuận và chia sẻ cho những người muốn đầu tư lĩnh vực này. Cháu rất mong có dịp thăm quan trang trại của các bác.
Trân trọng

chủ top, lai ngân hang hiện tại (Aribank) là 0.8%, 200tr >> 1,6tr tiền lai mổi thang
cho mình bon chen hỏi ti về 2 phần:
1.) 5000m trồng cỏ: đât cao hay ruộng hay cả 2??
2.) phân bò: bạn co nhac tơi 2 phần bon cỏ, 1 phần vào hô ga:
"1 phần vào hô ga" là sao bạn? hô biogas hay hầm chưa nươc tiểu bình thường? sử dụng ntn.
Phân bò, cai này coi vậy mà hay lam bạn, muôn biêt kỷ hơn, mổ xẻ phần này xem bạn xài ntn

Last edited by a moderator:
Mình đang nung nấu ý tưởng trồng bắp thu trái non lấy thân bắp nuôi bò, nhưng chưa tinh được chi phí nhân công như thế nào .
Chúc bạn thành công !
ps: "lekhachoa" đọc xong dự án của bạn mình thấy rất hay và hoc hỏi được rất nhiều .Cám ơn bạn rất nhiều . Tuy nhiên mình chưa hiểu chổ "khẩu phần thức ăn tinh" 10 con uống 1 kg muối / ngày thì có nhiều hok bạn ?Thân
Theo em thì tùy vào tình hình chứ anh ??
Nếu hiện giờ đầu tư vào bò thi vốn 1 làm 1 chứ !

Bạn cứ chia khẩu phần thức ăn cho hợp lý. Tuỳ giống to hay nhỏ. Khẩu phần thức ăn tăng hay giảm nhé. Nghiên cuứ tính toán cho hợp lý là thành công 50/% còn 50/% là kiên nhẫn thực hiện

chủ top, lai ngân hang hiện tại (Aribank) là 0.8%, 200tr >> 1,6tr tiền lai mổi thang
cho mình bon chen hỏi ti về 2 phần:
1.) 5000m trồng cỏ: đât cao hay ruộng hay cả 2??
2.) phân bò: bạn co nhac tơi 2 phần bon cỏ, 1 phần vào hô ga:
"1 phần vào hô ga" là sao bạn? hô biogas hay hầm chưa nươc tiểu bình thường? sử dụng ntn.
Phân bò, cai này coi vậy mà hay lam bạn, muôn biêt kỷ hơn, mổ xẻ phần này xem bạn xài ntn
Gửi Bác Dươngchi151. cháu cảm ơn Bác đã quan tâm, diện tích 5000m là đất ruộng bác ạ, thêm nữa là có rất nhiều khu đất bỏ không để cỏ mọc cháu dự tính trồng thêm cỏ vị trí đó.
Còn Phân Bò cháu chưa có tính kỹ cho khoản này dù biết là rất hữu ích hiện tại cháu đang tính 1 phần cho xuống hố bioga( nhà em có sẵn rồi), 2 phần em sẽ xây 1 khu cách biệt đổ đổ phân vào đó ủ hoai và bón cho cỏ. mong bác cho cháu thêm kinh nghiêm xử lý vấn đề này ạ. cháu xin cảm ơn.
Bạn cứ chia khẩu phần thức ăn cho hợp lý. Tuỳ giống to hay nhỏ. Khẩu phần thức ăn tăng hay giảm nhé. Nghiên cuứ tính toán cho hợp lý là thành công 50/% còn 50/% là kiên nhẫn thực hiện
gửi Bác lekhachoa em sẽ chọn giống nhỏ khoảng 12 - 15tr/ con ( 6-7 tháng tuổi), bò đực em sẽ nuôi bỗ thêm khoảng 5-6 tháng rồi bán. mong bác cho ý kiến.

Theo ý kiến cá nhân mình. Hiện nay nhà bạn gần như đã có sẵn tất cả các yếu tố mà một người nuôi bò cần rồi (Nhân lực, chuồng trại, diện tích đất trồng cỏ, đất chăn thả). Như vậy là quá tốt để có một khởi đầu suôn sẻ.
Trước mắt bạn nên bắt đầu từ gốc, hãy làm từ những gì mình có sẵn, trên nguyên tắc "chậm mà chắc".
Bạn không nên vay tiền, hãy sử dụng tối ưu 100tr có sẵn đó. Vì khi bạn bỏ tất cả về làm nông dân thì chi phí sinh hoạt, chi phí đầu tư cho việc canh tác + tiền lãi ngân hàng (nếu bạn vay) nó sẽ trở thành một gánh nặng thực sự.
Chúc bạn thành công với ý tưởng của mình. Ngày càng có nhiều cử nhân bỏ việc về làm nông như thế này thì sớm muộn gì ngành nông nghiệp Việt Nam cũng sẽ đi lên thôi.

Theo ý kiến cá nhân mình. Hiện nay nhà bạn gần như đã có sẵn tất cả các yếu tố mà một người nuôi bò cần rồi (Nhân lực, chuồng trại, diện tích đất trồng cỏ, đất chăn thả). Như vậy là quá tốt để có một khởi đầu suôn sẻ.
Trước mắt bạn nên bắt đầu từ gốc, hãy làm từ những gì mình có sẵn, trên nguyên tắc "chậm mà chắc".
Bạn không nên vay tiền, hãy sử dụng tối ưu 100tr có sẵn đó. Vì khi bạn bỏ tất cả về làm nông dân thì chi phí sinh hoạt, chi phí đầu tư cho việc canh tác + tiền lãi ngân hàng (nếu bạn vay) nó sẽ trở thành một gánh nặng thực sự.
Chúc bạn thành công với ý tưởng của mình. Ngày càng có nhiều cử nhân bỏ việc về làm nông như thế này thì sớm muộn gì ngành nông nghiệp Việt Nam cũng sẽ đi lên thôi.
Gửi BÁc Huy, cảm ơn Bác đã có lời động viên và góp ý cho kế hoạch của em, nếu như tận dụng 100tr của GĐinh em vừa nảy ra ý định này: 100tr = 6 con bò con, em sẽ cho Vợ em nghỉ làm vì vợ em làm công nhân và với số bò đó 1 người là đơn giản, em sẽ đi làm tiếp đến khi quy mô đủ lớn để em có thể về vì hiện tại lương em 7-8 tr sẽ dành cho chi phí sinh hoạt và để dành được 1 chút dù công việc này không còn đam mê nhưng vẫn cố được. có thể là ngu ý nhưng rất mong nhận được ý kiến của Bác Huy. Trân trọng!

Gửi Bác Dươngchi151. cháu cảm ơn Bác đã quan tâm, diện tích 5000m là đất ruộng bác ạ, thêm nữa là có rất nhiều khu đất bỏ không để cỏ mọc cháu dự tính trồng thêm cỏ vị trí đó.
Còn Phân Bò cháu chưa có tính kỹ cho khoản này dù biết là rất hữu ích hiện tại cháu đang tính 1 phần cho xuống hố bioga( nhà em có sẵn rồi), 2 phần em sẽ xây 1 khu cách biệt đổ đổ phân vào đó ủ hoai và bón cho cỏ. mong bác cho cháu thêm kinh nghiêm xử lý vấn đề này ạ. cháu xin cảm ơn.
gửi Bác lekhachoa em sẽ chọn giống nhỏ khoảng 12 - 15tr/ con ( 6-7 tháng tuổi), bò đực em sẽ nuôi bỗ thêm khoảng 5-6 tháng rồi bán. mong bác cho ý kiến.

Bò đực nuôi bán thịt thì phải mua bò từ 15-18 tháng. Vì khi đó bò đực mới thật sự bắt đầu trưởng thành. Nhưng bù lại giá cao. Còn mua bê 6-7 tháng tuổi về nuôi thêm 6 tháng giá thì phù hợp nhung khi bán cũng chỉ giao động từ 20-24 là cao. do luong mổ lấy thịt chưa nhiều. Bán lúc đó là nguoi mua họ lại nhốt vỗ béo tiếp từ 3 đến 5 tháng bán ra con bò phải từ 35 đến 40tr/1con. Trọng lượng hơi từ 450-500kg/1con giá 70VNĐ/Kg. Trọng lượng thịt ước đạt 300kg/1con. Giá 120VNĐ/kg
Bạn tham khảo mức độ và thời gian nuôi cpn giống cái nào còn tận dụng mà mang lại lợi nhuận tối uư ta làm. Theo như chăm sóc bò vỗ béo cứ 1 ngày bò tăng lên từ 800g đến 1kg cho đến khi đạt trọng luong nhat dinh của loại bò đó.
Nên chọn brahman bò lai sind....!

Mình thấy bạn tính toán như vậy là hợp lý. Ngoài những yếu tố kia ra thì cần phải có 1 người đi làm để có thể trang trải cho cuộc sống. Còn về giống Bò. Nếu là mình thì mình sẽ chọn bắt đầu với bò cóc VN mà không phải các giống khác. Bạn chịu khó suy nghĩ thêm về giống bò nhé, vì đây là bước đi đầu tiên của mình. Hãy thận trọng và chọn giải pháp an toàn nhất. Bạn có thể tham khảo thêm ở những ae khác đi trước đã có kinh nghiệm. Còn mình cũng như bạn, chỉ mới bắt đầu thôi nên còn nhiều cái phải học hỏi lắm.

Mình thấy bạn tính toán như vậy là hợp lý. Ngoài những yếu tố kia ra thì cần phải có 1 người đi làm để có thể trang trải cho cuộc sống. Còn về giống Bò. Nếu là mình thì mình sẽ chọn bắt đầu với bò cóc VN mà không phải các giống khác. Bạn chịu khó suy nghĩ thêm về giống bò nhé, vì đây là bước đi đầu tiên của mình. Hãy thận trọng và chọn giải pháp an toàn nhất. Bạn có thể tham khảo thêm ở những ae khác đi trước đã có kinh nghiệm. Còn mình cũng như bạn, chỉ mới bắt đầu thôi nên còn nhiều cái phải học hỏi lắm.
Cảm ơn Huy nhé, mình bắt đầu tìm hiểu về giống đây mình dự định lên khu vực Cẩm Khê, Phú Thọ học hỏi kinh nghiệm các bác đi trước, khu vực này nuôi bò rất mạnh, đã có rất nhiều đại gia Bò nơi đây. đến khu vực này đi đâu cũng nhìn thấy cỏ voi họ trồng ở mọi vị trí có thể nên mình muốn chớp cơ hội này khi mà chỗ mình chưa có ai làm mà mỗi nhà chỉ uống 1, 2 con.

Back