Nuôi bò, với những hộ ít đất canh tác

Đối với những hộ nông dân nghèo có ít đất sản xuất. Thay gì đất trồng trọt những cây nông, công nghiệp. Ta có thể thay vào đó cây hoa cảnh. Nhưng lại bấp bênh về giá cả và đầu ra chậm nếu là cây cảnh. Vì thế anh chị em có thể chuyển sang chăn nuôi. Ở đây tôi thấy nuôi con bò là có hiệu quả
- Tính với 1 hộ có 0,3h đất miền Nam, có thể nuôi được từ 1 đến 5 con bò cái và vài con khác như cá, gà, rùa, vịt, rắn ....
- Con bò là con chủ yếu, bắt đầu từ 1 cho đến khi nào có đủ điều kiện thì nuôi từ 5 con bò cái
- Với mảnh đất 3 công chia ra hai phần
- 1/3 đất làm chuồng, sân nắng, ao, và trồng 1 vài giống cây che nắng... Trong phần này có chuồng bò, chỗ bò tắm nắng, nuôi cá và gà vịt, rùa rắn tùy thích. Nhưng nuôi với mật độ vừa phải với 1000 mét vuông.
- 2.000 mét vuông còn lại trồng cỏ, cỏ được tưới từ ao cá, và bón phân bò với phân gia súc mình nuôi, nếu thíếu thì có thể bón thêm phân hóa học.
- Công việc cho 1 ngày: Sáng dắt bò ra ngoài tắm năng , vệ sinh chuồng trại, cho cá, gà vịt ... ăn . Cắt cỏ cho bò ăn , nhốt bò thế là công việc trong ngày đã qua.
Với công việc trên , 1 lao động làm không quá 7 giờ/ ngày. Thế là vẫn còn thời gian đi tám, để học hỏi thêm về thời sự, thời cuộc, thời giá, và thời cơ có lên xuống gì không......
Nếu tính kỹ và sát thì 5 con bò cái có thể cho ra 5 con con/năm. Sát xuất là 4 con bò con trong năm cho chính xác.
- 4 bò con nuôi tám tháng tuổi bán tầm 100 triệu, nếu nuôi thúc béo giá sẽ cao hơn. Hoặc thấp hơn khi bò con không được lớn con , và hơi gầy
- Tính ra 1 lao động phổ thông, không cần bằng cấp, trình độ chuyên môn, nhà trường nào đào tạo... Một tháng cũng có thể thu được khoảng 7 triệu đồng.
- Phần nuôi phụ như gà, vịt, cá, rùa , rắn, cũng góp phần thu nhật phụ trong gia đình. Có khi cũng là phần chính không kém gì nuôi bò, nếu mình chọn đúng con nuôi và đúng thời giá.
- Không bị ràng buột, không đi bằng đầu gối, không khòm lưng, cuối cổ, không cuối đầu dâng khẩu lệnh , dạ dạ vâng vâng ... .. v.. v..
Thế là ta tự làm chủ ta, tuy không giàu sang nhưng tích lũy lâu dài . Nếu có cơ hội chọn thời cơ thăng tiến....

Last edited by a moderator:
Chào bạn Mai Quốc Tý ! Bạn thật đúng là cao thủ nuôi bò nha ! Qua những chia sẽ của bạn mình rất cảm phục. Và ý kiến của bạn rất chuẩn, cảm ơn bạn !

Sẳn bạn cho mình xin ý kiến về con cái gus 9 tháng này luôn nha ! Mình mới mua giá 35tr. Cảm ơn bạn !
cảm ơn lời khen tặng của các bạn..,đừng đưa mình lên cao quá mình sẽ té rất đau..nhờ có diễn đàn mà chúng ta mới có thể giao lưư với nhau được,chứ đợi ngoài đời thì biết khi nào mới nói chuyện được với nhau...
về bò gus này mà mình bày đặt coi chân,cẳng,dậu yếm thì có lẽ sẽ ăn gạch+đá wá..giòng bò này tướng lùn liền,sương trung bình,lỗ tai nhỏ ở vành tai bo tròn tròn khá ngộ ngộ,nhưng bù lại có được lượng thịt cao..hồi trước nhà có mua về 2con người ta gặp người ta gọi đại khái là bò Hà Nội.lúc đó bò này không được ưa chuộng vì ai ai cung chạy theo bò đẹp là phải dậu yếm,xương to,thân hình cân đối cộng với là không có nọc hoặc tinh của giòng này và cộng với chưa có phổ biến nên nhà mình cũng chỉ biết cho đực bô phối,...ngĩ đến tiếc quá anh em àk...!!hic
về giá trị của nó bạn đang sở hữu về nó,cái giá này không cao lắm vì con bò bạn đang trong thời đại của nó vì vậy bạn nghĩ rẻ hay mắc..bạn còn khai thác về nó dài dài mà bạn..

Mọi người có khi nào đến tham quan hoặc mua bán bò ở chợ bò tịnh ấn tây chưa .
Chợ bò tịnh ấn tây nằm ở huyện tịnh phong cách tp quảng ngãi khoảng 4 km . Ở chợ bò tịnh ấn tây luôn có khoảng 50 con . Câu hỏi của mình là chất lượng giống bò ở đây như thế nào , giá bán bò ở đây như thế nào ?
Nên mua bò ở hộ dân hay là mua ở chợ bò tịnh ấn tây .
images956269_nguoi_nong_dan_rat_hai_long_khi_chon_mua_bo_tai_cho_bo.jpg

Bò ở tịnh ấn tây .
images956270_Nhung_chiec_xe_tai_cho_bo_mien_phi_tu_cho_ve_nha_cho_dan.jpg

Bò được chuyển đến và đưa đi ở chợ bò tịnh ấn tây .
images956275_Nhung_chu_trai_bo_nhu_anh_Pham_Tan_Xiem_da_gop_phan_phat_trien_dan_bo_tren_dia_ban_tinh__nhat_la_bo_lai.jpg

Theo mọi người chất lượng bò ở đây như thế nào ?
Câu hỏi phụ là người nào bán bò ở đây uy tín , đúng giá - xin cho biết tên .

Em chào các bác ! Vừa rồi em đi xem bò con cái lai sind này đã đẻ 02 lứa và đang có chửa gần gần 2 tháng họ kêu giá 38.5 tr các bác thấy được ko ạ !

Còn một cặp 1 nghé cái gần 3 tháng tuổi lai pháp, mẹ bô lai sin kêu giá 58.5 tr (nghé 20tr mẹ 38.5tr)
Kính nhờ các bác cho em xin ý kiến ! Em xin cảm ơn !

Con đực Brahman thuần chủng của úc lên đến 700kg-1000kg. Theo mọi người có nên kiếm con đực brahman thuần chủng làm bò nọc, hay chỉ dùng con bò đực kia làm nọc dc rồi

Chẳng may có cơn gió độc thổi qua hoặc lỡ mồm long móng làm bò chết nghẻo củ tỏi hết thì làm sao hả Bác.
Đã kinh doanh thì phải có rủi ro, nếu sợ thì đừng làm, cứ gửi tiền ngân hàng lấy lãi
Chào bạn Mai Quốc Tý ! Bạn thật đúng là cao thủ nuôi bò nha ! Qua những chia sẽ của bạn mình rất cảm phục. Và ý kiến của bạn rất chuẩn, cảm ơn bạn !

Sẳn bạn cho mình xin ý kiến về con cái gus 9 tháng này luôn nha ! Mình mới mua giá 35tr. Cảm ơn bạn !
Bạn nuôi bò sao để phân đầy phía dưới vậy? Ông cậu mình nuôi thì cứ có đống nào là hốt hết, chuồng trại sạch sẽ , bò nằm thoải mái khỏi cần tốn công tắm rửa nhiều.

hien tai minh cung lam nong,,,,hien tai trong Mi,,Mia,,dang du dinh mua Bo de nuoi,,,,gia bo dot bien tang cao,,,,mot con bo tot de nai tot bay gio ngoai 40 trieu!!gia bo bay gio rat sot,,,,cug so cach day 6-7 nam truoc gia bo cug tang dot bien rui re ,,,,lam cho nguoi nuoi thua lo!!rat mong dc a e tu van !!minh cug co y dinh nuoi,,,,cam on cac bac a/c,,,
Chào bạn,mình cũng là nông dân rặc giòng đây(dân dốt)..học đến lớp 8 lỡ yêu đương nên nghĩ (khặc..khặc)..
Điều kiện của bạn rất tốt vì có thể tận dụng phế phẩm của mì và mía,mình muốn có cũng không được nàk.
Đúng là con bò nay lại vào cái thời đỉnh điểm của nó nhưng nhìn lại vào cái thời 6-7năm về trước con bò sốt giá nhưng là giá giống,..vào năm đó nhà mình cũng đua theo và nhận lấy kết quả:vừa mẹ vừa con mà chỉ còn có 9-10tr..gét không bán vì có bán hết đàn củng không thu hồi được vốn mà chỉ bán đực.và nhận ra khi đã thu được vốn thì có rẻ như vậy cũng có lãi vì nó chỉ ăn những thứ không mất tiền nhiều..hiện nay giá bò tuy tăng cao nhưng tăng theo giá thịt...khi đi mua chúng ta cũng nhìn vào tầm bò mà định giá chứ đâu có như hồi trước mà mua cái giá cao vượt quá giới hạn của nó..hiện nay bò được giá hay không tùy vào túi tiền mà ta bỏ ra.tiền nhỏ bán giá nhỏ,tiền cao bán giá cao..
ví dụ:bò tiền nhỏ:đời con của nó ra 1năm thì được bao nhiêu kg thịt...
bò tiền lớn:đời con của nó ra 1năm thì được bao nhiêu kg thịt..
Bán không tính giá giống nhé vì khi xuất thương lái mua không à,.mà thương lái mua không bao giờ mua cho mình giá giống mà chỉ tính theo giá thịt và tỷ lệ thịt con bò mang lại..hiện nay chỉ sợ giá thịt giảm thì bò mới giảm..
vài ý kiến trao đổi cùng với anh em..có gì thiếu sót mong tất cả anh em vào bổ sung vì Tý không phải cái gì cũng biết...
+++mình chỉ khuyên bạn nên đầu tư vào trước tiên là con cái Nền chuẩn trước tiên...chỉ có cái Nền chuẩn mới khai thác được hết tiềm năng cái lợi của nó...
Đã kinh doanh thì phải có rủi ro, nếu sợ thì đừng làm, cứ gửi tiền ngân hàng lấy lãi

Bạn nuôi bò sao để phân đầy phía dưới vậy? Ông cậu mình nuôi thì cứ có đống nào là hốt hết, chuồng trại sạch sẽ , bò nằm thoải mái khỏi cần tốn công tắm rửa nhiều.
Riêng về Tý nhận xét bạn Lê Thế Phong là người làm ăn có trách nhiệm..hãy nhìn vào góc chuồng trong hình trữ rơm đầy đấy.Việt làm đó sẽ giúp ta không lúng túng vì công việc.bởi không thể lúc nào cũng ở bên chuồng bò được...hihi!!!

Chào bạn,mình cũng là nông dân rặc giòng đây(dân dốt)..học đến lớp 8 lỡ yêu đương nên nghĩ (khặc..khặc)..
Điều kiện của bạn rất tốt vì có thể tận dụng phế phẩm của mì và mía,mình muốn có cũng không được nàk.
Đúng là con bò nay lại vào cái thời đỉnh điểm của nó nhưng nhìn lại vào cái thời 6-7năm về trước con bò sốt giá nhưng là giá giống,..vào năm đó nhà mình cũng đua theo và nhận lấy kết quả:vừa mẹ vừa con mà chỉ còn có 9-10tr..gét không bán vì có bán hết đàn củng không thu hồi được vốn mà chỉ bán đực.và nhận ra khi đã thu được vốn thì có rẻ như vậy cũng có lãi vì nó chỉ ăn những thứ không mất tiền nhiều..hiện nay giá bò tuy tăng cao nhưng tăng theo giá thịt...khi đi mua chúng ta cũng nhìn vào tầm bò mà định giá chứ đâu có như hồi trước mà mua cái giá cao vượt quá giới hạn của nó..hiện nay bò được giá hay không tùy vào túi tiền mà ta bỏ ra.tiền nhỏ bán giá nhỏ,tiền cao bán giá cao..
ví dụ:bò tiền nhỏ:đời con của nó ra 1năm thì được bao nhiêu kg thịt...
bò tiền lớn:đời con của nó ra 1năm thì được bao nhiêu kg thịt..
Bán không tính giá giống nhé vì khi xuất thương lái mua không à,.mà thương lái mua không bao giờ mua cho mình giá giống mà chỉ tính theo giá thịt và tỷ lệ thịt con bò mang lại..hiện nay chỉ sợ giá thịt giảm thì bò mới giảm..
vài ý kiến trao đổi cùng với anh em..có gì thiếu sót mong tất cả anh em vào bổ sung vì Tý không phải cái gì cũng biết...
+++mình chỉ khuyên bạn nên đầu tư vào trước tiên là con cái Nền chuẩn trước tiên...chỉ có cái Nền chuẩn mới khai thác được hết tiềm năng cái lợi của nó...
Mai quốc tí ơi , bạn nói chút ít gì về chất lượng bò ở tịnh ấn tây được không ?
Bò ở đó mình thấy toàn bò đực không à .
Bạn giúp mình nhé .

Mai quốc tí ơi , bạn nói chút ít gì về chất lượng bò ở tịnh ấn tây được không ?
Bò ở đó mình thấy toàn bò đực không à .
Bạn giúp mình nhé .
cảm ơn môtnưa tin mình nhưng hichic mình chưa đến đó lần nào..
nhìn trong hình mình có để ý con đực resman lỗ tai to dài có người phụ nữ đứng cạnh đấy,con đó nếu được nuôi vỗ béo thì có tiềm năng...
mình không biết bạn định vỗ béo hay mua đưc về vỗ...???!

cảm ơn môtnưa tin mình nhưng hichic mình chưa đến đó lần nào..
nhìn trong hình mình có để ý con đực resman lỗ tai to dài đấy con đó nếu được nuôi vỗ béo thì có tiềm năng...
mình không biết bạn định vỗ béo hay mua đưc về vỗ...???!
Mình mua về làm giống . Hỏi mua bò cái bạn à .
Con lỗ tai to dài đấy là con nằm ở hình thứ 1 hay thứ 2 , 3 từ trên xuống ? màu gì thế ?

Mình mua về làm giống . Hỏi mua bò cái bạn à .
Con lỗ tai to dài đấy là con nằm ở hình thứ 1 hay thứ 2 , 3 từ trên xuống ? màu gì thế ?
con đực đó ở hình 1 có người phụ nữ hướng mặt về nó đấy..con đó có chiều hướng lai từ con bô..tiếc là hình không hết được nguyên con...
bạn chọn nái nền theo mình thì trước mắt hãy chọn con bô laisin được lai ít nhất từ đời f2 vừa có bộ khung cân đối không cao không lép tàng mà phàm ăn để nuôi con tốt hơn chứ kén ăn nuôi con không tốt và mau ốm bò lắm.
@con nái tốt cũng cần phối được với bò đực tốt mới cho ra đời con chuẩn được...theo mình thì bò con có chiều hướng giống cha với tỷ lệ rất cao,nếu nái tốt phối đực không tốt vẫn cho ra hệ con không đạt..vì vậy nếu bạn phối bằng bò đực thì nên chọn con đực đẹp,chiều hướng lai nhiều hoặc nếu là phối bằng tinh thì nên chọn nơi uy tính nhất để có giòng tinh lai hoàn chỉnh nhất...
Một đặc điểm chọn nái nữa là chọn con nái mông nở nang tốt để dễ dàng cho việc lai tạo về sau nếu không sẽ khó đẻ vì bò đực càng lai nhiều thì con càng to....

Đối với những hộ nông dân nghèo có ít đất sản xuất. Thay gì đất trồng trọt những cây nông, công nghiệp. Ta có thể thay vào đó cây hoa cảnh. Nhưng lại bấp bênh về giá cả và đầu ra chậm nếu là cây cảnh. Vì thế anh chị em có thể chuyển sang chăn nuôi. Ở đây tôi thấy nuôi con bò là có hiệu quả
- Tính với 1 hộ có 0,3h đất miền Nam, có thể nuôi được 5 con bò cái và vài con khác như cá, gà, rùa, vịt, rắn ....
- Con bò là con chủ yếu, bắt đầu từ 1 cho đến khi nào có đủ điều kiện thì nuôi từ 5 con bò cái
- 1/3 đất làm chuồng, sân nắng, ao, và trồng 1 vài giống cây che nắng... Trong phần này có chuồng bò, chỗ bò tắm nắng, nuôi cá và gà vịt, rùa rắn tùy thích. Nhưng nuôi với mật độ vừa phải với 1000 mét vuông.
- 2.000 mét vuông còn lại trồng cỏ, cỏ được tưới từ ao cá, và bón phân bò với phân gia súc mình nuôi, nếu thíếu thì có thể bón thêm phân hóa học.
- Công việc cho 1 ngày: Sáng dắt bò ra ngoài tắm năng , vệ sinh chuồng trại, cho cá, gà vịt ... ăn . Cắt cỏ cho bò ăn , nhốt bò thế là công việc trong ngày đã qua.
Với công việc trên , 1 lao động làm không quá 7 giờ/ ngày. Thế là vẫn còn thời gian đi tám, để học hỏi thêm về thời sự, thời cuộc, thời giá, và thời cơ có lên xuống gì không......
Nếu tính kỹ và sát thì 5 con bò cái có thể cho ra 5 con con/năm. Sát xuất là 4 con bò con trong năm cho chính xác.
- 4 bò con nuôi tám tháng tuổi bán tầm 100 triệu, nếu nuôi thúc béo giá sẽ cao hơn. Hoặc thấp hơn khi bò con không được lớn con , và hơi gầy
- Tính ra 1 lao động phổ thông, không cần bằng cấp, trình độ chuyên môn, nhà trường nào đào tạo... Một tháng cũng có thể thu được khoảng 7 triệu đồng.
- Phần nuôi phụ như gà, vịt, cá, rùa , rắn, cũng góp phần thu nhật phụ trong gia đình. Có khi cũng là phần chính không kém gì nuôi bò, nếu mình chọn đúng con nuôi và đúng thời giá.
- Không bị ràng buột, không đi bằng đầu gối, không khòm lưng, cuối cổ, không cuối đầu dâng khẩu lệnh , dạ dạ vâng vâng ... .. v.. v..
Thế là ta tự làm chủ ta, tuy không giàu sang nhưng tích lũy lâu dài . Nếu có cơ hội chọn thời cơ thăng tiến....
2k m2 liệu có đủ cỏ cho 5 con ò mẹ và 5 con bò con không bác. và mùa khô cỏ k đủ năng suất thì làm thế nào. nghe cũng thấy hay nhưng e thấy có vẻ lý thuyết chỉ đúng khoảng 60% với thực tế. như hiện nay e nuôi 10 đôi bồ câu. mỗi tháng nó xơi của em 40kg cám nhưng lại cho thu 20 con chim con. bán rẻ 70k/1con thì cũng được 1,4tr trừ 450k tiền cám lãi xít soát 1tr, nếu nhân rộng lên gấp 10 lần 100 lần thì số tiền lời là 10 triệu, 100 triệu nhưng thực tế là sẽ không được như vậy... khi bắt tay vào làm thực tế sẽ có nhiều yếu tố và tác động làm xê dịch kết quả so với lý thuyết quá nhiều. bác nào có ý kiến khác không
Sao con bò nó đứng cho người ta mổ nó thế .
Việt nam mình đủ trình độ như thế chưa và khoảng bao nhiêu % trong số bác sỹ thú y .
em chưa bao giờ thấy kỹ thuật gây tê nào kinh điển như thế này. có lẽ vì đây là con bò chăng ?

Hiện em tìm bác @Xuan Vu - có công việc gấp

Vậy ai biết bác @Xuan Vu ẩn cư nơi đâu thì xin chỉ giúp - xin cảm ơn và hậu tạ .

Dạo này mấy bác ẩn cư nơi đâu sạch sẽ - đến vùng đất hứa nào thì chỉ điểm cho em theo với .

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Muốn móc lò thì toppic có 2 chổ móc lò - tại ko thực tế thì làm sao mà móc lò được toppic này

1 - Bỏ qua chử Nếu - thì có 3000 m2 đất -củng ko phải dể . Còn lấy chử Nếu có - thì vốn ban đầu lấy đâu ra mà nuôi 5 con - còn nuôi 1 con thì thời gian dài quá mà thực tế cơm áo gạo tiền nó chi phối cuộc sống - ở quê tốn tiền đám tiệc còn hơn tiền thuê nhà ở TP

2 - Đả trừ 1000 m2 làm chuồn trại thì 2000 m2 chỉ nuôi được 4 con thôi - mà còn phải đi cắt cỏ thêm - đó là thực tế - lấy đâu ra 2000 m2 mà trồng cỏ nuôi được 9 con . Đó là nói móc còn nói xuôi thì đi xin rơm về chất cây hay xin lá mía, ngọn mía hoặc cắt cỏ thêm thì vẩn OK - Ở đây bác Vũ viết là trồng và cắt cỏ chứ bác viết cho bò nó ra tự ăn cỏ là dính chưởng thực tế ngay - vì con bò ăn cỏ thì cỏ lâu mọc lại lắm - vì cái nước bọt của con bò ấy - và nó gị nhóm rễ cỏ chứ đâu có đứt liệm như ta cắt nên cây cỏ lâu phục hồi và phát triển - mà ai thực tế mới biết rõ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Lên wed thì đi lum lặt - cái gì hay, hợp thì nhặt - ko thì thôi - ai có ý tưởng hay thì cảm ơn, ai giúp thì mang ơn - hơi đâu mà đi móc lò cho mệt

Còn nếu phải tranh luận rõ ràng nó đúng - nó sai - thì phải cho mọi người - tâm phục khẩu phục ,

P/S : ID kia ẩn cư rùi - lấy ID này đi lụm gạch - kha kha !!!

Đây là 1 topic hấp dẫn, nó hấp dẫn đến nỗi quá nhiều comment, nhiều đến nỗi mà tôi chỉ đọc nỗi đến trang 5 thì thua vì tôi. không có nhiều thời gian.

Tôi xin phép mọi người cho tôi phản biện mô hình này !

Đầu tiên, tôi muốn phản biện bài viết của đại ca lecongtuananh. Lecongtuananh cũng đúng khi cho là mô hình này với 3.000 m2 đất và 1 số vốn đủ để mua mấy con bò nái và dựng lên trang trại bò là như "mơ",

vâng, hoàn toàn đúng với 1 giấc mơ nuôi bò nhưng khi chủ sở hữu đam mê thứ khác thì nó lại sai.
- Tính với 1 hộ có 0,3h đất miền Nam, có thể nuôi được 5 con bò cái và vài con khác như cá, gà, rùa, vịt, rắn ....

Trên là toàn bộ phần mở bài của xuanvu, tôi cho rằng mô hình này hoàn toàn vớ vẫn và xuanvu chả biết tí gì về bò !

Nó không có mức lợi nhuận trên trời như thế và nó cũng không nhàn rỗi như thế.

Tôi giả định xuanvu có mô hình như mơ, bao gồm:
1. 5 con bò.
2. 1 cái chuồn.
3. 1 đồng cỏ 2.000 m2.
4. 1 hệ thống tưới cỏ và bộ châm phân.
5. 1 láng trại cho chủ sở hữu
6. Và 1 số gà vịt rắn rùa khác.

và kết quả của mô hình này là chủ sở hữu sẽ có mức lợi nhuận là 7 triệu/tháng, đây là 1 chuyện tào lao mía lao !

1. Bò cái trước khi thụ tinh cần thời gian từ 1 đến 3 tháng để động dục, khi nào nó động dục thì mình mới thụ tinh được chứ lúc nào rãnh rồi ra thụ tinh cho nó thì nó đâu có đậu.
vậy là mất 1 tháng thụ tinh nhé !

2. Mang thai 9 tháng nhé
3. 8 tháng tuổi là bán nhé

Vậy, tổng thời gian là: 1 + 9 +8 = 18 tháng.

4 con bê 8 tháng tuổi mà bán được 100 triệu thì tui cũng bó tay chủ top, lấy đâu ra con số đó vậy cha nội ?
4 con bê 8 tháng tuổi mà bán được 50 triệu ở huyện xuân lộc tỉnh đồng nai là đã có giá lắm rồi.

Tôi nghĩ nếu nuôi trung bình mà bán 4 con bê 8 tháng tuổi giá 40 triệu là mức giá trung bình vào tháng 6/2015 tại huyện xuân lộc tỉnh đồng nai.

Vậy, lấy 40 triệu chia cho 18 tháng = 2.2 triệu/tháng (chưa trừ chi phí tưới + bón phân cho cỏ, chi phí điện nước cho chuồn bò, cho phí muối và thức ăn tinh cho bò, chi phí ăn uống đi lại cafe thuốc lá trà nước mì gói điện thoại của chủ sở hữu, chưa trừ chi phí lao động 1 tháng cho 1 người có mức lương trung bình là 3.5 triệu/tháng)

Ngoài ra thì 2.000 m2 cỏ không đủ cho 5 nái bò và 4 bê con, khi đó hoặc là bạn đi mua cỏ hoặc là đi kiếm cỏ mà cắt thì thời gian của bạn không có nhiều đâu. Lúc bò sắp đẻ thì bạn phải trực 24/24 trong vòng 2 tuần nữa.

Khi dịch bệnh tấn công vườn cỏ của bạn, bạn sẽ dùng thuốc BVTV mà đẩy lùi chúng, bạn sẽ cho đàn bò ăn gì khi mà cỏ đầy thuốc ?

Cuối cùng là tuổi thọ của vườn cỏ, khi vườn cỏ hết tuổi thọ thì bạn sẽ làm thế nào ?

Khi bạn có đầy bò thì bạn sẽ chả có đi làm thuê để kiếm sống đâu, vì bạn sẽ sợ bầy bò "lỡ có chuyện gì thì sao và ăn trộm ăn cắp gà vịt rắn rùa ở nhà thì sao ?"

Vậy,tôi nói: "mô hình này tào lao và xuanvu chả biết tí gì về bò" theo bạn là đúng hay sai ?

Haclong !

Này các anh chàng trẻ kia ơi.
Tôi rất thích có ai đó vào topic của tôi để bàn luận với tính cách trao đổi và học hỏi lẩn nhau. Và không thích trao đổi với tính cách hơn thua....
Các người thắc mắc:
Giá bán bò thì tôi và 1 số người đã nói rồi. là tùy nơi tùy giống.
Về số con trong năm, cũng đã được trả lời rồi.
Bây giờ tới diện tích đất và số bò
- Tôi xin trả lời cho mọi người nghe đây.
-Đất tùy nơi, tùy vùng.
-Đất miền Trung đa phần cằn cổi. Với dt tôi nói không thể nuôi đủ số bò . Vì miền Trung mùa mưa thì bảo lụt, mùa nắng khô cằn đất đai không tốt. Miền Bắc tôi không biết.
- Miền Tây Nam Bộ mùa nắng thì rất tốt đủ cỏ cho bò ăn. Mùa mưa thì lũ lụt thiếu cỏ.
-Miền Đông Nam Bộ dù mùa nào đi nữa cũng đủ cỏ cho bò ăn . Và cũng có 1 vài nơi đất không được tốt lắm, nên không đủ cỏ. Như Miền Tây Nam Bộ, nếu nuôi bò thì chọn nơi gì cao ráo, tránh lũ lụt vào mùa mưa. Thế là về đất nuôi bò ta phải chọn . Nếu được vùng đất tốt thì đủ và dư cỏ. Vùng đất xấu phải cần diện tích nhiều hơn, hoặc cho bò thêm rơm, cây bắp, cám . . v v.. Thế là tôi đã trã lời xong thắc mắc của các người. Và từ đây tôi không trả lời nữa, vì tôi không còn thấy các người góp ý nữa, vì danh sách.... của tôi thêm người nữa rồi .
- Nếu có ai dám đến chỗ tôi, tôi sẽ chỉ cho thấy với dt đất tôi nói, có nuôi đủ số bò tôi nói không?

Này các anh chàng trẻ kia ơi.
Tôi rất thích có ai đó vào topic của tôi để bàn luận với tính cách trao đổi và học hỏi lẩn nhau. Và không thích trao đổi với tính cách hơn thua....
Các người thắc mắc:
Giá bán bò thì tôi và 1 số người đã nói rồi. là tùy nơi tùy giống.
Về số con trong năm, cũng đã được trả lời rồi.
Bây giờ tới diện tích đất và số bò
- Tôi xin trả lời cho mọi người nghe đây.
-Đất tùy nơi, tùy vùng.
-Đất miền Trung đa phần cằn cổi. Với dt tôi nói không thể nuôi đủ số bò . Vì miền Trung mùa mưa thì bảo lụt, mùa nắng khô cằn đất đai không tốt. Miền Bắc tôi không biết.
- Miền Tây Nam Bộ mùa nắng thì rất tốt đủ cỏ cho bò ăn. Mùa mưa thì luc lụt thiếu cỏ.
-Miền Đông Nam Bộ dù mùa nào đi nữa cũng đủ cỏ cho bò ăn . Và cũng có 1 vài nơi đất không được tốt lắm, nên không đủ cỏ. Như Miền Tây Nam Bộ, nếu nuôi bò thì chọn nơi gì cao ráo, tránh lũ lụt vào mùa mưa. Thế là về đất nuôi bò ta phải chọn . Nếu được vùng đất tốt thì đủ và dư cỏ. Vùng đất xấu phải cần diện tích nhiều hơn, hoặc cho bò thêm rơm, cây bắp, cám . . v v.. Thế là tôi đã trã lời xong thắc mắc của các người. Và từ đây tôi không trả lời nữa, vì tôi không còn thấy các người góp ý nữa, vì danh sách.... của tôi thêm người nữa rồi .
- Nếu có ai dám đến chỗ tôi, tôi sẽ chỉ cho thấy với dt đất tôi nói, có nuôi đủ số bò tôi nói không?
Xuân vũ viết bài nào cũng hay .
Không nói cũng có nhiều người biết vì đã có rất nhiều người đọc qua bài viết của @Xuan Vu .
Rất nhiều rất nhiều , bài đầu tiên hay nhất của xuan vũ mà motnua đọc được là bài http://agriviet.com/threads/nuoi-chim-le-le-de-rat-kho.150197/
Bài thứ hai là bài : http://agriviet.com/threads/nuoi-rua-nuoc-ngot.197835/
Bài thứ 3 là bài : http://agriviet.com/threads/viec-lam-nho-xay-buc-thang-thap-nhat.204780/
Nhiều khi tôi tự hỏi - phải chăng trên đời này có người làm từ thiện liên tục với nhiều bài viết đến thế ?

Về vấn đề chọn giốg bò để làm bò cái nên bác nào giải thích giúp em ạz

Xin thưa với bà con , vừa rồi tôi có nhận 2 cuộc dt, hỏi tôi.
- Tôi đã trả lời rồi và sẵn đây tôi nói luôn cho bà con hiểu, Khỏi gọi dt thêm cho tốn tiền và tốn thời gian của bà con
- Ý tôi nói là : Tôi không muốn nghe thấy những tranh luận vô ích và tranh cải mất thời gian với những người không ích lợi cho bà con
- Chứ tôi đâu có nói là không vào diễn đàn. Không trả lời , không trao đổi với bà con đâu....
- Và tôi đã nói là có thể nuôi từ 1 đến 5 con bò cái, với số vốn và số diện tích đất của mình ( khoảng 3.000m2) Cho đến khi nào cảm thấy vừa.
- Vừa là vừa với công chăm sóc, vùa với vốn của mình bỏ ra, vừa với số cỏ mình trồng , là ngưng. Chứ đâu có nói phải nuôi 1 hay 5 con , vì đất đai tùy nơi tốt xấu khác nhau. Vì thế số lượng cỏ nhiều hay ít., độ lượng cho vừa với số bò mình nuôi. Bà con nên lựa chọn làm sao cho vừa với mình,
. Hi hi cám ơn bà con nhiều

Đây là 1 topic hấp dẫn, nó hấp dẫn đến nỗi quá nhiều comment, nhiều đến nỗi mà tôi chỉ đọc nỗi đến trang 5 thì thua vì tôi. không có nhiều thời gian.

Tôi xin phép mọi người cho tôi phản biện mô hình này !

Đầu tiên, tôi muốn phản biện bài viết của đại ca lecongtuananh. Lecongtuananh cũng đúng khi cho là mô hình này với 3.000 m2 đất và 1 số vốn đủ để mua mấy con bò nái và dựng lên trang trại bò là như "mơ",

vâng, hoàn toàn đúng với 1 giấc mơ nuôi bò nhưng khi chủ sở hữu đam mê thứ khác thì nó lại sai.

Trên là toàn bộ phần mở bài của xuanvu, tôi cho rằng mô hình này hoàn toàn vớ vẫn và xuanvu chả biết tí gì về bò !

Nó không có mức lợi nhuận trên trời như thế và nó cũng không nhàn rỗi như thế.

Tôi giả định xuanvu có mô hình như mơ, bao gồm:
1. 5 con bò.
2. 1 cái chuồn.
3. 1 đồng cỏ 2.000 m2.
4. 1 hệ thống tưới cỏ và bộ châm phân.
5. 1 láng trại cho chủ sở hữu
6. Và 1 số gà vịt rắn rùa khác.

và kết quả của mô hình này là chủ sở hữu sẽ có mức lợi nhuận là 7 triệu/tháng, đây là 1 chuyện tào lao mía lao !

1. Bò cái trước khi thụ tinh cần thời gian từ 1 đến 3 tháng để động dục, khi nào nó động dục thì mình mới thụ tinh được chứ lúc nào rãnh rồi ra thụ tinh cho nó thì nó đâu có đậu.
vậy là mất 1 tháng thụ tinh nhé !

2. Mang thai 9 tháng nhé
3. 8 tháng tuổi là bán nhé

Vậy, tổng thời gian là: 1 + 9 +8 = 18 tháng.

4 con bê 8 tháng tuổi mà bán được 100 triệu thì tui cũng bó tay chủ top, lấy đâu ra con số đó vậy cha nội ?
4 con bê 8 tháng tuổi mà bán được 50 triệu ở huyện xuân lộc tỉnh đồng nai là đã có giá lắm rồi.

Tôi nghĩ nếu nuôi trung bình mà bán 4 con bê 8 tháng tuổi giá 40 triệu là mức giá trung bình vào tháng 6/2015 tại huyện xuân lộc tỉnh đồng nai.

Vậy, lấy 40 triệu chia cho 18 tháng = 2.2 triệu/tháng (chưa trừ chi phí tưới + bón phân cho cỏ, chi phí điện nước cho chuồn bò, cho phí muối và thức ăn tinh cho bò, chi phí ăn uống đi lại cafe thuốc lá trà nước mì gói điện thoại của chủ sở hữu, chưa trừ chi phí lao động 1 tháng cho 1 người có mức lương trung bình là 3.5 triệu/tháng)

Ngoài ra thì 2.000 m2 cỏ không đủ cho 5 nái bò và 4 bê con, khi đó hoặc là bạn đi mua cỏ hoặc là đi kiếm cỏ mà cắt thì thời gian của bạn không có nhiều đâu. Lúc bò sắp đẻ thì bạn phải trực 24/24 trong vòng 2 tuần nữa.

Khi dịch bệnh tấn công vườn cỏ của bạn, bạn sẽ dùng thuốc BVTV mà đẩy lùi chúng, bạn sẽ cho đàn bò ăn gì khi mà cỏ đầy thuốc ?

Cuối cùng là tuổi thọ của vườn cỏ, khi vườn cỏ hết tuổi thọ thì bạn sẽ làm thế nào ?

Khi bạn có đầy bò thì bạn sẽ chả có đi làm thuê để kiếm sống đâu, vì bạn sẽ sợ bầy bò "lỡ có chuyện gì thì sao và ăn trộm ăn cắp gà vịt rắn rùa ở nhà thì sao ?"

Vậy,tôi nói: "mô hình này tào lao và xuanvu chả biết tí gì về bò" theo bạn là đúng hay sai ?

Haclong !
ặc....că...c.
+++cho mình hỏi bạn có phải thực thụ là nông dân không nhỉ???!
+++bạn nghĩ cái tính toán của bạn ở trên đã là tối ưư rồi sao..
+++Theo tôi dám nói thẳng bạn mới là người không biết tý tẹo nào về con bò..
+++4 con bò 8th của bạn nó được bây lớn,nó Lai được bao đời hay chỉ mới hưởng được một cái móng chân của con bò Lai khác z bạn..
+++bạn nói khi bò sắp đẻ phải trực suốt 2tuần để làm gì vậy nhỉ??!suốt 2tuần đó sem bò đẻ hay bò ịa..zị bạn.
+++bạn nuôi bò mà bạn nge người khác nói mấy ngàn m2là đủ cỏ z là cứ cắm đầu vào trông chờ mấy sào cỏ đó hả...khi cỏ có vấn đề thì bạn ngồi đó ngáp ruồi hay sao mà bạn tính như vậy..bạn lo sa thật..
+++bạn nge người ta nói bò 8th bán được 70-80-90-100tr trên một năm là bạn chỉ biết nhìn vào giá đó à...trong mấy con đó không có to nhỏ,lớn,bé à..mà theo ý chủ top nói chỉ quy ra để dễ tính,có cao cũng không sao mà..++bò 8th mà lo bán thì chỉ có con bò bèo nhèo thôi vì nuôi không có tương lai.với giòng bò lai tuyệt vời người ta không biết để nuôi thêm cho lớn hay sao..tăng trọng của dòng bò mỗi loại mỗi khác vì vậy tự người chủ sẻ tự biết làm thế nào..bán hay không..ai bắt ép cứ 8th là phải bán...?!
+++Nói chung tự bản thân chúng ta hãy tự đầu tư cho mình một hướng đừng bắt người ta phải kẽ vạch sẵn cho mình mà ở đó kiếm kẻ hở....mà...mừng..

Back