Nuôi bò, với những hộ ít đất canh tác

Đối với những hộ nông dân nghèo có ít đất sản xuất. Thay gì đất trồng trọt những cây nông, công nghiệp. Ta có thể thay vào đó cây hoa cảnh. Nhưng lại bấp bênh về giá cả và đầu ra chậm nếu là cây cảnh. Vì thế anh chị em có thể chuyển sang chăn nuôi. Ở đây tôi thấy nuôi con bò là có hiệu quả
- Tính với 1 hộ có 0,3h đất miền Nam, có thể nuôi được từ 1 đến 5 con bò cái và vài con khác như cá, gà, rùa, vịt, rắn ....
- Con bò là con chủ yếu, bắt đầu từ 1 cho đến khi nào có đủ điều kiện thì nuôi từ 5 con bò cái
- Với mảnh đất 3 công chia ra hai phần
- 1/3 đất làm chuồng, sân nắng, ao, và trồng 1 vài giống cây che nắng... Trong phần này có chuồng bò, chỗ bò tắm nắng, nuôi cá và gà vịt, rùa rắn tùy thích. Nhưng nuôi với mật độ vừa phải với 1000 mét vuông.
- 2.000 mét vuông còn lại trồng cỏ, cỏ được tưới từ ao cá, và bón phân bò với phân gia súc mình nuôi, nếu thíếu thì có thể bón thêm phân hóa học.
- Công việc cho 1 ngày: Sáng dắt bò ra ngoài tắm năng , vệ sinh chuồng trại, cho cá, gà vịt ... ăn . Cắt cỏ cho bò ăn , nhốt bò thế là công việc trong ngày đã qua.
Với công việc trên , 1 lao động làm không quá 7 giờ/ ngày. Thế là vẫn còn thời gian đi tám, để học hỏi thêm về thời sự, thời cuộc, thời giá, và thời cơ có lên xuống gì không......
Nếu tính kỹ và sát thì 5 con bò cái có thể cho ra 5 con con/năm. Sát xuất là 4 con bò con trong năm cho chính xác.
- 4 bò con nuôi tám tháng tuổi bán tầm 100 triệu, nếu nuôi thúc béo giá sẽ cao hơn. Hoặc thấp hơn khi bò con không được lớn con , và hơi gầy
- Tính ra 1 lao động phổ thông, không cần bằng cấp, trình độ chuyên môn, nhà trường nào đào tạo... Một tháng cũng có thể thu được khoảng 7 triệu đồng.
- Phần nuôi phụ như gà, vịt, cá, rùa , rắn, cũng góp phần thu nhật phụ trong gia đình. Có khi cũng là phần chính không kém gì nuôi bò, nếu mình chọn đúng con nuôi và đúng thời giá.
- Không bị ràng buột, không đi bằng đầu gối, không khòm lưng, cuối cổ, không cuối đầu dâng khẩu lệnh , dạ dạ vâng vâng ... .. v.. v..
Thế là ta tự làm chủ ta, tuy không giàu sang nhưng tích lũy lâu dài . Nếu có cơ hội chọn thời cơ thăng tiến....

Last edited by a moderator:
Cứ bàn về bí kíp nuôi bò là hay nhất .
Chẳng cần phải 8 tháng 20 triệu hay 3000 m nuôi 10 con bò và mấy con gà , rùa ...
Bí kíp thì giữ trong họng , còn mấy cái như bò 8 tháng kiếm mấy củ , đất trồng cỏ nuôi bò nhanh giàu .
Trời toàn là ảo vọng .
Cứ lấy 1000 mét vuông làm nơi trữ rơm rạ ...
2000 m vuông trồng cỏ với làm chuồng bò ...
Vậy là ta nuôi được 50 con như chơi .
Chưa nói là lấy phế phẩm từ chợ , mua thêm cám cho nó ăn để giảm lượng cỏ cần cho bò .
Ý tôi nói là sao không ai bàn về bí kíp nuôi bò ?

Cứ bàn về bí kíp nuôi bò là hay nhất .
Chẳng cần phải 8 tháng 20 triệu hay 3000 m nuôi 10 con bò và mấy con gà , rùa ...
Bí kíp thì giữ trong họng , còn mấy cái như bò 8 tháng kiếm mấy củ , đất trồng cỏ nuôi bò nhanh giàu .
Trời toàn là ảo vọng .
Cứ lấy 1000 mét vuông làm nơi trữ rơm rạ ...
2000 m vuông trồng cỏ với làm chuồng bò ...
Vậy là ta nuôi được 50 con như chơi .
Chưa nói là lấy phế phẩm từ chợ , mua thêm cám cho nó ăn để giảm lượng cỏ cần cho bò .
Ý tôi nói là sao không ai bàn về bí kíp nuôi bò ?
đây đây...đây mới chính là then chốt..nge môtnưa nói mình nghe mà khoái.!!
ở từng vùng,địa phương mỗi miền đều có những phụ phế phẩm khác nhau..nói thật con bò mình đánh giá nó là con vật đỡ đau đầu về chi tiêu thức ăn cho nó nhất...
ở nhà mình phụ phế phẩm từ vỏ của trái bắp mình thích dùng cho bò ăn hơn rơm,mà bò cũng rất thích ăn..đã từng thử cho ăn cả hai loại nên mới dám nhận sét..mê nhất một cái là mặc dù ăn vỏ bắp z mà bò luôn nằm ở chế độ trung bình chứ không hề bị ốm như ăn rơm..mặc dù vẫn chưa ủ lên men chỉ cho ăn trực tiếp..bởi vậy những năm qua có lúc bò trong chuồng có mặt 20con z mà với 5000m2 trồng cỏ và cho ăn thêm vỏ bắp z mà vẫn khỏe re...còn thời gian cả buổi để chăm vật khác..nói chung do chúng ta có chú tâm đến công việc mà lo xa trước hay không,chứ không thể trông chờ phó mặc vào cỏ mình trồng được...

Tôi đang có 1 công việc kinh doanh tốt,mỗi tháng nó mang về cho tôi 30tr,vợ tôi làm giáo viên mầm non,ở 1 ngôi trường có tiếng ở hà nội,lương cô ấy thuộc loại cao trong nghề giáo viên,chưa tính hằng năm các ngày 3/8,20/11,20/10,trung thu,tết nguyên đán,phụ huynh họ đút phong bì cho cũng đc 10 tr.
1 năm 5 ngày như vậy,cũng 50tr chưa tính lương.Nhưng tôi luôn nói vợ tôi rằng,đừng có cái suy nghĩ tự hào khi nhận đc những khoản tiền như vậy.Chẳng qua mình đang sống trong 1 xã hội thối nát,đi đâu cũng tham ô tham nhũng,thì mình đành chấp nhận,chứ đừng tự hào.
2 vợ chồng 1 tháng trừ chi phí sinh hoạt hết 10tr,vẫn để ra đc 25-27tr.
Nếu tôi an phận với cs đó,thì sau 30 năm nữa,tôi cũng có 10 tỉ,nhưng tôi nghĩ khác.
Tôi quyết định về làm đầu tư chăn nuôi,vì đơn giản,tôi thấy,công việc của tôi,dù có làm 10 năm nữa thì nó vẫn thế,ko phát triển đc.
Ae,bạn bè,thậm chí là mẹ tôi,cũng nói tôi điên.
Uh thì cứ nói tôi điên đi,tôi sẽ lấy những cái đó,làm động lực để thành công.
Tin tôi đi,nếu bạn chưa bắt đầu,hoặc ko dám làm giàu,thì đến hết đời,bạn vẫn là kẻ nghèo kiết xác và hèn nhát.Nhưng,bạn dám nghĩ,dám làm,thì dù hôm nay thất bại,ngày mai thất bại,nhưng ngày kia sẽ thành công.
Ba mẹ vợ con chửi chú điên. Cháu cũng bảo chú điên luôn. Kaka. Đừng vội giận nha vì cháu chỉ có ý rằng quyết định của chú là sai hoàn toàn. Về bản thân cháu thì chú và cháu có vài điểm tương đồng. Cháu cũng làm công chức nhà nước đc 3 năm. Cũng bỏ việc về chăn nuôi. Nhưng quết định của cháu thì đúng. Còn của chú thì sai hoàn toàn. Nghe thật nghịch lý đúng ko. Đơn giản thôi. Vì thu nhập của chú ở mức vậy là quá cao so với mọi ng rồi. Tham thì thâm đấy.

Đây là 1 topic hấp dẫn, nó hấp dẫn đến nỗi quá nhiều comment, nhiều đến nỗi mà tôi chỉ đọc nỗi đến trang 5 thì thua vì tôi. không có nhiều thời gian.

Tôi xin phép mọi người cho tôi phản biện mô hình này !

Đầu tiên, tôi muốn phản biện bài viết của đại ca lecongtuananh. Lecongtuananh cũng đúng khi cho là mô hình này với 3.000 m2 đất và 1 số vốn đủ để mua mấy con bò nái và dựng lên trang trại bò là như "mơ",

vâng, hoàn toàn đúng với 1 giấc mơ nuôi bò nhưng khi chủ sở hữu đam mê thứ khác thì nó lại sai.

Trên là toàn bộ phần mở bài của xuanvu, tôi cho rằng mô hình này hoàn toàn vớ vẫn và xuanvu chả biết tí gì về bò !

Nó không có mức lợi nhuận trên trời như thế và nó cũng không nhàn rỗi như thế.

Tôi giả định xuanvu có mô hình như mơ, bao gồm:
1. 5 con bò.
2. 1 cái chuồn.
3. 1 đồng cỏ 2.000 m2.
4. 1 hệ thống tưới cỏ và bộ châm phân.
5. 1 láng trại cho chủ sở hữu
6. Và 1 số gà vịt rắn rùa khác.

và kết quả của mô hình này là chủ sở hữu sẽ có mức lợi nhuận là 7 triệu/tháng, đây là 1 chuyện tào lao mía lao !

1. Bò cái trước khi thụ tinh cần thời gian từ 1 đến 3 tháng để động dục, khi nào nó động dục thì mình mới thụ tinh được chứ lúc nào rãnh rồi ra thụ tinh cho nó thì nó đâu có đậu.
vậy là mất 1 tháng thụ tinh nhé !

2. Mang thai 9 tháng nhé
3. 8 tháng tuổi là bán nhé

Vậy, tổng thời gian là: 1 + 9 +8 = 18 tháng.

4 con bê 8 tháng tuổi mà bán được 100 triệu thì tui cũng bó tay chủ top, lấy đâu ra con số đó vậy cha nội ?
4 con bê 8 tháng tuổi mà bán được 50 triệu ở huyện xuân lộc tỉnh đồng nai là đã có giá lắm rồi.

Tôi nghĩ nếu nuôi trung bình mà bán 4 con bê 8 tháng tuổi giá 40 triệu là mức giá trung bình vào tháng 6/2015 tại huyện xuân lộc tỉnh đồng nai.

Vậy, lấy 40 triệu chia cho 18 tháng = 2.2 triệu/tháng (chưa trừ chi phí tưới + bón phân cho cỏ, chi phí điện nước cho chuồn bò, cho phí muối và thức ăn tinh cho bò, chi phí ăn uống đi lại cafe thuốc lá trà nước mì gói điện thoại của chủ sở hữu, chưa trừ chi phí lao động 1 tháng cho 1 người có mức lương trung bình là 3.5 triệu/tháng)

Ngoài ra thì 2.000 m2 cỏ không đủ cho 5 nái bò và 4 bê con, khi đó hoặc là bạn đi mua cỏ hoặc là đi kiếm cỏ mà cắt thì thời gian của bạn không có nhiều đâu. Lúc bò sắp đẻ thì bạn phải trực 24/24 trong vòng 2 tuần nữa.

Khi dịch bệnh tấn công vườn cỏ của bạn, bạn sẽ dùng thuốc BVTV mà đẩy lùi chúng, bạn sẽ cho đàn bò ăn gì khi mà cỏ đầy thuốc ?

Cuối cùng là tuổi thọ của vườn cỏ, khi vườn cỏ hết tuổi thọ thì bạn sẽ làm thế nào ?

Khi bạn có đầy bò thì bạn sẽ chả có đi làm thuê để kiếm sống đâu, vì bạn sẽ sợ bầy bò "lỡ có chuyện gì thì sao và ăn trộm ăn cắp gà vịt rắn rùa ở nhà thì sao ?"

Vậy,tôi nói: "mô hình này tào lao và xuanvu chả biết tí gì về bò" theo bạn là đúng hay sai ?

Haclong !
Ông này đúng là tào lao chuyên đi phản biện bài viết ng ta.cách nói chuyện ko mang tính đóng góp xây dựng mà toàn khích bác.nc là biết ko có nuôi bò.h mới tháng 5/2015 mà đã có giá bò tháng 6,4 con 8th 40tr.
Giá bò khu vực đông nam bộ bây h rất là sốt(bò đẹp có chửa toàn trên 40tr,có con 50,60tr).bò ko thể nói số tháng mà qui ra tiền.phải xem tàng,khung xương,khả năng fát triển trong tương lai(khu vực tây ninh,bình dương,củ chi thì fải thêm xoáy,bướm,dậu,yếm)...2 con bò cùng số ký nhưng giá chênh lệch,50,100% là bình thường.
Chú @xuân vũ nói 2công đất nuôi dc 5 con nái là wá bình thường,trồng cỏ voi xanh dl,va06 phân bón,tuới tốt có thể nuôi dc 6-8con,(có thể cho ăn thêm cám,phụ phẩm nông nghiệp:rơm,thân bắp,dây đậu...)
Còn nuôi bò giống tốt,8th 25tr là bình thường(ko tin wa clb nuôi bò xem ng ta up hình bò,giá sẽ biết ngay).một ng biết nuôi,giống tốt 5con nái,1 năm ra 5 con bê là bthuong.
Chăn nuôi,trồng trọt tất nhiên phải gặp khó khăn.cỏ trồng 1,2th là đã thu hoạch(tuổi thọ có thể 4-6năm).cỏ bệnh,mùa khô cỏ ko tốt thì mua rơm,thân bắp... cho ăn độn(ng ko có cơm ăn chả lẽ ko biết ăn phở,hủ tiếu...mà ngồi nhịn đói chờ chết)bò có thể ăn ít,đói khát trong thời gian dài,khi có nguồn thức ăn đầy đủ rất mau mập lại
Bài viết chủ thớt muốn đưa ra một phương án cho những người có điều kiện phù hợp,chứ đâu phải ai cũng có thể nuôi bò có hiệu quả.
Mình nuôi bò được khoảng hơn 1 năm nay, có mấy chỗ muốn thắc mắc đã lâu mà vẫn chưa được giải đáp cụ thể. Mình muốn hỏi là bò bô với bò lai sind khác nhau như thế nào, đàn bò mình hiện tại lớn nhỏ là 22 con, nhưng vẫn ko biết lai sind hay bô. Có người nhìn bò mình thì bảo là lai sind, có người thì bảo là bò bô. Bò mình đẻ 1 năm 1 lứa. Thứ 2 là nhà mình mới trồng cỏ dc khoảng 5 tháng, thấy có 2 loại cỏ khác nhau, có điều ko phân biệt được là cỏ voi xanh hay cỏ va06.
P/s: xin lỗi bác @Xuan Vu , vì cháu hỏi nhiều nơi mà vẫn chưa dc trả lời rõ nên mới phải hỏi ở đây, làm loãng topic của bác.
Xin cám ơn các anh chị em giành thời gian đọc những thắc mắc của mình...
Theo mình bô cũng là lai sind,lai sind có 2 loại là lai với con red shinhy,shahiwal(tên ghi ko chính xác lắm)(cả 2 đều là bò pakistan,giống bò zebu có gu).bò bô là lai voi con shahiwa.2 giống này rất giống nhau nên khó phân biệt,chỗ mình cứ e nào bự con gu bật,yếm dậu thòng là kêu bò bô.thường bò bô có màu vàng cam chứ ko đỏ như lai red sind.mình đúc,nhìn ko thon như lai redsind.bô cũng có bô cao,bô lùn(có chỗ kêu bom bay lùn).cái bô lùn bầu vú rất to,xệ phàm ăn nuôi con rất mát sữa
Còn cỏ voi có nhiều loại lắm,cỏ voi thuong,tim,xanh dl,va06...voi xanh dl và va06 là 2 giống cỏ voi dc đánh giá tốt nhất.nếu có dk thì trồng voi xanh dl sẽ tốt hơn va06 tý.voi xanh dl(xanh lá cây đậm) thân mềm hơn,ko có lông,nẩy bụi mạnh hơn va06

Ba mẹ vợ con chửi chú điên. Cháu cũng bảo chú điên luôn. Kaka. Đừng vội giận nha vì cháu chỉ có ý rằng quyết định của chú là sai hoàn toàn. Về bản thân cháu thì chú và cháu có vài điểm tương đồng. Cháu cũng làm công chức nhà nước đc 3 năm. Cũng bỏ việc về chăn nuôi. Nhưng quết định của cháu thì đúng. Còn của chú thì sai hoàn toàn. Nghe thật nghịch lý đúng ko. Đơn giản thôi. Vì thu nhập của chú ở mức vậy là quá cao so với mọi ng rồi. Tham thì thâm đấy.
Ở đời ai mà ko tham hả bạn,chỉ có những kẻ ngu mới ko tham kiếm tiền.
Nhưng cái tham đó,phải có cơ sở.Bạn có bao h mơ ước bạn kiếm dc 200,300tr /1 tháng ko.Hãy cố gắng tăng thu nhập của mình theo từng ngày,đừng bao giờ bằng lòng với bản thân.
Nhưng cái tham đó,phải có cơ sở.Bạn có bao h mơ ước bạn kiếm dc 200,300tr /1 tháng ko.Hãy cố gắng tăng thu nhập của mình theo từng ngày,đừng bao giờ bằng lòng với bản thân.

Lòng tham vô đáy Sẽ chỉ khiến bạn ko bao giờ có được sự thảnh thơi đầu óc. Tiền có nhiều khi chết đi bạn cũng mang theo đc ko. Ko bao giờ bằng lòng với những gì mình có là 1 quan điểm sai lầm của bạn. Nó se làm cho bạn ko bao giờ có dc 2 chữ hạnh phúc đâu. Bạn nên học chữ. " thiểu dục tri túc của đạo phât" muốn ít thôi. Phải biết khi nào thì đủ. Đủ nghĩa là đầy nhu các nhu cầu cơ bản của 1 ng bình thường như ăn mặc ngủ nghỉ thư giãn. Làm dc vậy sẽ tốt cho bạn đấy

Ông này đúng là tào lao chuyên đi phản biện bài viết ng ta.cách nói chuyện ko mang tính đóng góp xây dựng mà toàn khích bác.nc là biết ko có nuôi bò.h mới tháng 5/2015 mà đã có giá bò tháng 6,4 con 8th 40tr.
Giá bò khu vực đông nam bộ bây h rất là sốt(bò đẹp có chửa toàn trên 40tr,có con 50,60tr).bò ko thể nói số tháng mà qui ra tiền.phải xem tàng,khung xương,khả năng fát triển trong tương lai(khu vực tây ninh,bình dương,củ chi thì fải thêm xoáy,bướm,dậu,yếm)...2 con bò cùng số ký nhưng giá chênh lệch,50,100% là bình thường.
Chú @xuân vũ nói 2công đất nuôi dc 5 con nái là wá bình thường,trồng cỏ voi xanh dl,va06 phân bón,tuới tốt có thể nuôi dc 6-8con,(có thể cho ăn thêm cám,phụ phẩm nông nghiệp:rơm,thân bắp,dây đậu...)
Còn nuôi bò giống tốt,8th 25tr là bình thường(ko tin wa clb nuôi bò xem ng ta up hình bò,giá sẽ biết ngay).một ng biết nuôi,giống tốt 5con nái,1 năm ra 5 con bê là bthuong.
Chăn nuôi,trồng trọt tất nhiên phải gặp khó khăn.cỏ trồng 1,2th là đã thu hoạch(tuổi thọ có thể 4-6năm).cỏ bệnh,mùa khô cỏ ko tốt thì mua rơm,thân bắp... cho ăn độn(ng ko có cơm ăn chả lẽ ko biết ăn phở,hủ tiếu...mà ngồi nhịn đói chờ chết)bò có thể ăn ít,đói khát trong thời gian dài,khi có nguồn thức ăn đầy đủ rất mau mập lại
Bài viết chủ thớt muốn đưa ra một phương án cho những người có điều kiện phù hợp,chứ đâu phải ai cũng có thể nuôi bò có hiệu quả.

Theo mình bô cũng là lai sind,lai sind có 2 loại là lai với con red shinhy,shahiwal(tên ghi ko chính xác lắm)(cả 2 đều là bò pakistan,giống bò zebu có gu).bò bô là lai voi con shahiwa.2 giống này rất giống nhau nên khó phân biệt,chỗ mình cứ e nào bự con gu bật,yếm dậu thòng là kêu bò bô.thường bò bô có màu vàng cam chứ ko đỏ như lai red sind.mình đúc,nhìn ko thon như lai redsind.bô cũng có bô cao,bô lùn(có chỗ kêu bom bay lùn).cái bô lùn bầu vú rất to,xệ phàm ăn nuôi con rất mát sữa
Còn cỏ voi có nhiều loại lắm,cỏ voi thuong,tim,xanh dl,va06...voi xanh dl và va06 là 2 giống cỏ voi dc đánh giá tốt nhất.nếu có dk thì trồng voi xanh dl sẽ tốt hơn va06 tý.voi xanh dl(xanh lá cây đậm) thân mềm hơn,ko có lông,nẩy bụi mạnh hơn va06
phải chi diễn đàn có nhiều những người như bạn thì tốt biết mấy...sẽ không đau đầu và sẽ rất bổ ích cho bà con nông dân biết mấy...hjx,người được như bạn thì hiếm mà chỉ toàn là người ăn no rãnh không biết gì làm vào ăn nói như Cuội...bực bội quỷ....hà.

Đây là 1 topic hấp dẫn, nó hấp dẫn đến nỗi quá nhiều comment, nhiều đến nỗi mà tôi chỉ đọc nỗi đến trang 5 thì thua vì tôi. không có nhiều thời gian.

Đầu tiên, tôi muốn phản biện bài viết của đại ca lecongtuananh. Lecongtuananh cũng đúng khi cho là mô hình này với 3.000 m2 đất và 1 số vốn đủ để mua mấy con bò nái và dựng lên trang trại bò là như "mơ",

vâng, hoàn toàn đúng với 1 giấc mơ nuôi bò nhưng khi chủ sở hữu đam mê thứ khác thì nó lại sai.

Trên là toàn bộ phần mở bài của xuanvu, tôi cho rằng mô hình này hoàn toàn vớ vẫn và xuanvu chả biết tí gì về bò !

1. 5 con bò.
2. 1 cái chuồn.
3. 1 đồng cỏ 2.000 m2.

và kết quả của mô hình này là chủ sở hữu sẽ có mức lợi nhuận là 7 triệu/tháng, đây là 1 chuyện tào lao mía lao !

1. Bò cái trước khi thụ tinh cần thời gian từ 1 đến 3 tháng để động dục, khi nào nó động dục thì mình mới thụ tinh được chứ lúc nào rãnh rồi ra thụ tinh cho nó thì nó đâu có đậu.

2. Mang thai 9 tháng nhé

4 con bê 8 tháng tuổi mà bán được 100 triệu thì tui cũng bó tay chủ top, lấy đâu ra con số đó vậy cha nội ?
4 con bê 8 tháng tuổi mà bán được 50 triệu ở huyện xuân lộc tỉnh đồng nai là đã có giá lắm rồi.

Tôi nghĩ nếu nuôi trung bình mà bán 4 con bê 8 tháng tuổi giá 40 triệu là mức giá trung bình vào tháng 6/2015 tại huyện xuân lộc tỉnh đồng nai.

Vậy, lấy 40 triệu chia cho 18 tháng = 2.2 triệu/tháng (chưa trừ chi phí tưới + bón phân cho cỏ, chi phí điện nước cho chuồn bò, cho phí muối và thức ăn tinh cho bò, chi phí ăn uống đi lại cafe thuốc lá trà nước mì gói điện thoại của chủ sở hữu, chưa trừ chi phí lao động 1 tháng cho 1 người có mức lương trung bình là 3.5 triệu/tháng)

Ngoài ra thì 2.000 m2 cỏ không đủ cho 5 nái bò và 4 bê con, khi đó hoặc là bạn đi mua cỏ hoặc là đi kiếm cỏ mà cắt thì thời gian của bạn không có nhiều đâu. Lúc bò sắp đẻ thì bạn phải trực 24/24 trong vòng 2 tuần nữa.

Khi dịch bệnh tấn công vườn cỏ của bạn, bạn sẽ dùng thuốc BVTV mà đẩy lùi chúng, bạn sẽ cho đàn bò ăn gì khi mà cỏ đầy thuốc ?

Cuối cùng là tuổi thọ của vườn cỏ, khi vườn cỏ hết tuổi thọ thì bạn sẽ làm thế nào ?

Khi bạn có đầy bò thì bạn sẽ chả có đi làm thuê để kiếm sống đâu, vì bạn sẽ sợ bầy bò "lỡ có chuyện gì thì sao và ăn trộm ăn cắp gà vịt rắn rùa ở nhà thì sao ?"

Vậy,tôi nói: "mô hình này tào lao và xuanvu chả biết tí gì về bò" theo bạn là đúng hay sai ?

Haclong !
Ngày nào cũng đi xem người dân tộc nuôi bò nên mới lằm tưởng một cách tai hại như thế .
Rất chia buồn .

topic hay và nhiều bổ ích. tùy điều kiện bản thân bạn cũng như địa phương mà áp dụng thôi. bác xuân vũ đã bỏ thời gian và công sức ra viết bài với bao tâm huyết muôn tốt đẹp cho bà con mà bị mấy thánh phán làm hỏng hết mục đích tốt đẹp đó.
1. tôi nói tùy địa phương là như này: nếu bạn có cánh đồng hay bãi chăn thả thì k cần phải trồng cỏ. còn chuyện 2000 m2 cỏ nuôi dc 5 con bò thì quá thường. bạn tôi 1000m2 nuôi 10 con bò nhốt nhé.
2. điều kiện gia đình: các bác nông dân nghèo, ít tiền thì chơi theo kiểu nghèo thôi. nông dân nhiều khi có tiền đâu mà các thánh cứ nói chuyện bò giống 40-50 tr nghe vãi cả linh hồn thế nhỉ. đưa tôi 50tr tôi cũng mua nổi 5 con bò chứ cần gì tới 200 tr như ai nói đâu. cách đây 1 năm tôi mua 1 bò cái đang mang chửa giá 13.5tr, sau vài tháng bò đẻ, tôi mua cũng đó là 2 cặp mẹ con: 1 cặp 19tr và 1 cặp 21 tr. trong đó 1 cặp mẹ đã sinh được bê con. mình nghèo mình làm theo kiểu nghèo thôi các bác ah. đừng mơ cao quá làm gì. các thánh cứ phán vậy chứ có khi trong nhà giờ không có nổi tiền mà mua 1 con bê còi đâu. băt tay vào mà làm đi, phản với chả biện cái gì.

phải chi diễn đàn có nhiều những người như bạn thì tốt biết mấy...sẽ không đau đầu và sẽ rất bổ ích cho bà con nông dân biết mấy...hjx,người được như bạn thì hiếm mà chỉ toàn là người ăn no rãnh không biết gì làm vào ăn nói như Cuội...bực bội quỷ....hà.
Khó mà tìm ra người như thế Mai Quốc Tý à. Hôm nay Ty có người đồng hành rồi. Bà con chăn nuôi sẽ vui khi có được Quốc Tý , Hoài Phong. Phuoc An ...
Đầu mùa mưa sao Trời còn để mấy người rảnh việc, phá phách, hổn láo quậy phá ... Sao, Ông Trời không đưa nó đi cho rồi

topic hay và nhiều bổ ích. tùy điều kiện bản thân bạn cũng như địa phương mà áp dụng thôi. bác xuân vũ đã bỏ thời gian và công sức ra viết bài với bao tâm huyết muôn tốt đẹp cho bà con mà bị mấy thánh phán làm hỏng hết mục đích tốt đẹp đó.
1. tôi nói tùy địa phương là như này: nếu bạn có cánh đồng hay bãi chăn thả thì k cần phải trồng cỏ. còn chuyện 2000 m2 cỏ nuôi dc 5 con bò thì quá thường. bạn tôi 1000m2 nuôi 10 con bò nhốt nhé.
2. điều kiện gia đình: các bác nông dân nghèo, ít tiền thì chơi theo kiểu nghèo thôi. nông dân nhiều khi có tiền đâu mà các thánh cứ nói chuyện bò giống 40-50 tr nghe vãi cả linh hồn thế nhỉ. đưa tôi 50tr tôi cũng mua nổi 5 con bò chứ cần gì tới 200 tr như ai nói đâu. cách đây 1 năm tôi mua 1 bò cái đang mang chửa giá 13.5tr, sau vài tháng bò đẻ, tôi mua cũng đó là 2 cặp mẹ con: 1 cặp 19tr và 1 cặp 21 tr. trong đó 1 cặp mẹ đã sinh được bê con. mình nghèo mình làm theo kiểu nghèo thôi các bác ah. đừng mơ cao quá làm gì. các thánh cứ phán vậy chứ có khi trong nhà giờ không có nổi tiền mà mua 1 con bê còi đâu. băt tay vào mà làm đi, phản với chả biện cái gì.
Hay .
Cứ nuôi bò cỏ rồi mai này bán không ai mua .
Lai cho được 3 đời mới giống bò người ta thì may ra có đất kiếm cơm trong tương lai .

1. 5 con bò.
2. 1 cái chuồn.
3. 1 đồng cỏ 2.000 m2.

2. Mang thai 9 tháng nhé

Haclong !
đúng là thánh phán, lại còn hắc với chả lông. ông có tý nghiệp vụ hay hiểu biết gì về bò hay không mà đòi phản biện người ta. top ngta lập ra cho ông phản biện ah. nếu không chung tay đóng góp được gì cho toppic thì lặn nhanh cho người khác nhờ. đọc cmt thấy ông chẳng có ý tốt đẹp gì xây dựng topic cả. nói cho ông biết người ta nuôi hàng mấy chục con bò cũng chẳng phải trồng 1 cọng cỏ nào nhá. có 2000m2 cỏ là như mơ rồi đấy. còn chuyện bao nhiêu tháng được bán bò thì nhưng năm sau sẽ gối đầu nhé thánh gió.
Hay .
Cứ nuôi bò cỏ rồi mai này bán không ai mua .
Lai cho được 3 đời mới giống bò người ta thì may ra có đất kiếm cơm trong tương lai .
ông bị sao vậy thần gió. tôi không có tiền chứ không phải tôi k biết nghĩ. bò cỏ ông không biết cho nó lai ra ah. nói cho ông biết bò cỏ ăn ngon hơn bò lai nhé. " không biết thì nói là không biết. biết thì nói là biết, thế mới là biết"

Khó mà tìm ra người như thế Mai Quốc Tý à. Hôm nay Ty có người đồng hành rồi. Bà con chăn nuôi sẽ vui khi có được Quốc Tý , Hoài Phong. Phuoc An ...
Đầu mùa mưa sao Trời còn để mấy người rảnh việc, phá phách, hổn láo quậy phá ... Sao, Ông Trời không đưa nó đi cho rồi
con lại có bạn nữa kìa bác Vũ...bskeu nữa kìa...!!.sem ra top của bác nay bắt đầu phục hồi...trạng thái mong muốn của con...hihi

Thằng này dại lại ham nói . Im lặng là tốt nhất
Mày không thấy có chữ lai 3 đời thì mới có con bò chất lượng lại năng xuất như bò người ta à ?
Cái tôi lo là bò cỏ nuôi 5 năm nữa thì con bò đó bán cho ai ? Nó ngon thì bán đặt sản à ?
Bò lai thì phải lai 3 đời mới thây đổi được nhiều nhé chứ 1 ,2 đời thì ăn thua gì .
Thị trường tương lai mới là bài toán khó .
Hiện tại nuôi bò mà không nghĩ đến thời thế thây đổi à ?/

Mày không thấy có chữ lai 3 đời thì mới có con bò chất lượng lại năng xuất như bò người ta à ?
Cái tôi lo là bò cỏ nuôi 5 năm nữa thì con bò đó bán cho ai ? Nó ngon thì bán đặt sản à ?
Bò lai thì phải lai 3 đời mới thây đổi được nhiều nhé chứ 1 ,2 đời thì ăn thua gì .
Thị trường tương lai mới là bài toán khó .
Hiện tại nuôi bò mà không nghĩ đến thời thế thây đổi à ?/
Bản tính bộc lộ

Thằng này dại lại ham nói . Im lặng là tốt nhất
hic...mỗi người một ý cộng lại sẽ ra một bài mà hoangson121vx,.Tý nay sữa đỗi ùi,không cự cãi nữa,nge và tự sàng lọc.cái nào nên học thì học,không thì góp ý với nhau vậy...!!

Back