• nuôi lươn không cần bùn

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 12/9/12

1. tiengdan_codoi Nhà nông chính hiệu

chào các bác. thời điểm này con lươn giống khá nhiều và giá cả cũng hợp ly nên em tính nuôi vừa mong chóng lớn và cũng là tạm trữ đến gần tết bán khi đó sẽ đc giá hơn. tìm tòi mãi em thấy mô hình nuôi lươn trong bể nổi không dùng đất, bùn mà chỉ dùng dây nilon làm chỗ cho lươn trú ngụ. rất hiệu quả có thể nuôi từ 500-600con/m2. nghe thì ham quá mà ko biết hiệu quả thế nào hay lại mấy ông nhà báo rảnh rỗi nói quá.
      vậy có bác nào nhà ta đã làm hay đã tham quan mô hình nào như thế cho em chút lời khuyên.
      cám ơn các bác chúc mọi người vui và thành công

Chia sẻ trang này

Đang tải...
    2. Người đương Thời

Người đương Thời Banned

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      Trang này nè:

http://agriviet.com/home/threads/26089-Nuoi-luon-#axzz26GnF5NX4

1 person likes this.
    3. tiengdan_codoi

tiengdan_codoi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi, cơ khí
      cám ơn bác tám nhiều

4. Người đương Thời

Người đương Thời Banned

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      Loading the player...

5. tiengdan_codoi

tiengdan_codoi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi, cơ khí
      cám ơn bác nhưng thực sự là trong 1m2 có thể nuôi đc 500 con lươn thương phẩm phải ko ạ. mỗi con nặng 100g thì mỗi m2 đc 1 tạ lươn thịt. nuôi như vậy có phải quá dày ko ạ. đang tìm hiểu để nuôi thực tế nên cũng ko biết bắt đầu như thế nào nữa. hiện tại em có 1 bể 20m2 sâu 1m vậy theo bác thì nên mua khoảng bao nhiêu lưon giống ạ. hơn nữa chỗ em có rất nhiều ôc bươu vàng vậy nếu em cho ăn toàn ôc bươu không thì có ổn không ạ.

6. chuhai123

chuhai123 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sv
      Nhà minh đang nuôi với mật độ 300- 400kg/7m[SUP]2[/SUP] ,bạn có thể nuôi nhiều hơn nhưng lươn rất hay bị bệnh nếu bạn nuôi mật độ dày. với lại bạn nuôi bằng dây nylon thì mật độ nuôi không cao được, bạn nên nuôi bằng cây chà le( dùng trồng hàng bông) đóng thành vĩ là tốt nhất vì dễ cho ăn, dễ thay nước. Chúc bạn thành công

7. truonghack

truonghack Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      đi kiếp vốn
      có thể nói 1 lời 3, có dịp về an giang trên tỉnh lộ hướng về huyện tri tôn,có thể thấy họ nuôi lươn thế nào,ng dân ở đây tận dụng hến và ốc bu vàng + thức ăn cn cho cá cho lương ăn,hôm tháng 6 7 vừa rồi có dừng xe xem 1 chỗ đang cất bán lươn,a chủ nói lươn năm nay k đc giá như năm rồi,nhưng vẫn lãi to.để tết am lịch về chụp hình post cho các chú xem.

8. doan_tuanvn204

doan_tuanvn204 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ks Điện tử
      Chào Bác: Bác post hình cây chà le và hướng dẫn cách làm ao, nuôi lươn cho bà con học tập với. Em mê cái món này lắm, Cảm ơn bác trước nha!

9. trandangha197

trandangha197 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      qtkd
      Hỏi Địa Chỉ Mua Lươn Giống

chào các anh chị!
      E Hiện tại ở Daklak, đảnastss ham mô hình nuôi lươn không bùn mà không biết mua lươn giống ở đâu.
      nhờ mọi người tư vấn giúp.
      cảm ơn anh chị!
      rất mong được hồi đáp

10. nong ran vn

nong ran vn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi nhỏ
      tôi có nghe nuôi lươn ko bùn có thể nuôi với mật độ rất dầy.ko biết cụ thể ra sao?bác nào có nuôi thực tế xin chia sẻ cám ơn.

11. Phudvn

Phudvn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ thuật bảo trì
      Chào các bác trong diễn đàn,
      Tình hình là tôi cũng đang tìm hiểu kỹ thuật nuôi lươn, nên vừa qua có lên Củ Chi xem mô hình nuôi lươn. Nhìn những bể lươn sắp xuất bán con nào cũng mơn mởn thất mê quá.
      Tôi có một vài thắc mắc nếu các bác có kinh nghiệm về lươn xin vui lòng giải đáp giúp tôi và để bà con cùng học tập.
      1. Ở trại nuôi lươn ở Củ Chi, người ta thay nước mỗi buổi sáng, mỗi lần thay 100% nước trong bể bằng nước bơm trực tiếp từ giếng khoan. Theo tôi biết thì nuôi thủy sản mỗi lần thay nước chỉ nên thay 70% và nước giếng khoan cần phải cân bằng pH trước khi thay?
      2. Ông chủ trại cho biết con lươn có tính hay giật mình, nếu làm lươn giật mình ở mức độ mạnh có thể làm cho lươn chết nhiều. Tôi nghỉ có thể khi giật mình, lươn phóng đầu vào thành bể làm cho lươn dập đầu mà chết. Các bác thấy có đúng vậy không?
      3. Khi thu hoạch có thể xuất bán nhiều đợt được không? Vì theo ông chủ trại thì phải xuất bán một lần.
      4. Đầu ra cho con lươn này không biết có dễ không?