Nuôi sáo sinh sản có khả thi không?

• Thread starter nongnghiep
  • Ngày gửi
Mình đang nhàn rỗi, ko biết làm gì, muốn tìm mô hình gì đó để nuôi. Heo, gà giá cả quá bắp bênh. Loài ăn cỏ lấy công làm lời thì mình ko đủ nguồn thức ăn để nuôi. Nhận thấy chim cảnh có vẻ ổn định nên muốn tập tành với nó.
Mục tiêu hướng tới là nuôi sinh sản các loài chim cao cấp, nhưng trước khi đạt cảnh giới đó thì phải làm chủ các loài chim bình dân. Trong đó, chim sáo là đối tượng mình quan tâm vì mình nghĩ giá cả bình dân, người ta chơi nhiều nên chắc thị trường tiêu thụ tốt.
Do đó mình mong các bác tư vấn nuôi chim sáo sinh sản liệu có khả thi hay không?
Ai có kinh nghiệm cho mình hỏi chim sáo 1 năm sinh được bao nhiêu lứa, 1 lứa nở thành công bao nhiêu con? Với giá chim con như hiện nay thì có sinh lời được hay không? (xét về cả 2 loại đầu ra là bỏ mối trực tiếp tại tiệm chim, hoặc bán cho lái)
Để bỏ mối tại tiệm chim hoặc bán cho đầu nậu thì cần phải đạt sản lượng tối thiểu bao nhiêu chim non 1 tháng?
Mình dự tính nuôi dế hoặc sâu gạo (super worm) làm thức ăn cho chim sáo, theo bạn thấy hai loại này có thể giúp sáo sinh sản được không và loại nào tốt hơn?
Nuôi sáo sinh sản thì phải cho ăn liên tục thức ăn động vật hay có thể cho ăn cám công nghiệp, đến mùa sinh sản mới đổi khẩu phần động vật?
Với lồng kích thước dài 1m x rộng 1m x cao 1.5m, cho 1 cặp chim, đặt 1 chậu cây xanh trong đó và 1 cái tổ, sáo có sinh sản được không?
Nếu thấy khả thi thì mong mọi người tư vấn giúp mình, không thì xin giúp mình tìm 1 mô hình khác.
Xin cảm ơn!

Có chứ 10 cặp đã đẻ. Nhồng khó cáp cặp lắm, dù là ghép từ nhỏ. Khi lớn lên có con rất là vũ phu, cắn con mái te tua luôn. Nếu cặp nào thuận thì nó thuận suốt luôn. Nhồng không phải như xích, con chuyền, con già đều ghép cặp đươc, nhưng con già khó hơn con chuyền.Nuôi chim nhồng đẻ khổ lắm, muốn đẻ thì đẻ, muốn nghĩ thì nghĩ. Tự nhiên bỏ ấp, mổ trứng, lôi trứng ra ngoài , bỏ con không đút mồi....
Muốn cho chim nhồng đẻ tốt thì nuôi với hình thức chơi cho vui. Nuôi với chuồng rất rộng, bay nhảy được. Có thể nuôi chung với các loài chim không cũng không sao. Nuôi với chuồng bay nhảy được, nhồng đẻ rất tốt
a có bán sáo con không bán e 1 cặp với e cũng ở long an

Chào bạn , bạn có ý tưởng hay , nhưng hiện nay thì chưa khả thi lắm đâu. Vì gía chim sáo bây giờ không cao và ngoài thiên nhiên có rất nhiều. Giá của chim non lúc rẻ nhất làm 20k 1 con, cao nhất là 60k 1 con, giá bán sĩ . Chim sáo ăn rất nhiều, thức ăn chính hiện nay nuôi chim sáo là thức ăn cám công nghiệp.
Một năm nuôi tốt chim sáo đẻ tầm 4 lứa, 1 lứa từ 3 - 5 con, trung bình 4 con 1 lứa. . Chim sáo không ăn sâu gạo.
Sao bạn không tính nuôi những con chim có giá trị cao tầm trên 1 triệu 1 con non. Rất dể bán vì ngoài thiên nhiên còn rất ít.
Với giá chim sáo hiện nay , nuôi sinh sản tính ra khó có lời.Nếu thích nuôi chim sinh sản bạn nên tìm những con có giá trị như: Họa mi, tiểu mi, chích chòe lửa, đất, nhồng (yểng), xích, đa đa, hồng hoàng, hồng tước, hồng loan, thanh loan, v v . Những con này ngoài thiên nhiên giảm nhiều, giá con non rất cao. Giá con non không dưới 200k 1 con , cho đến mấy triệu 1 con.
Chào bác Xuân Vũ, Giờ bác còn chơi nhồng và ghép nhồng sinh sản không? Bác có thể chia lại cho em vài con có tố chất học nói tốt không? Em là Minh, ở Dak Lak. Hai năm trước có một em nhồng xẩy vào nhà, không thấy ai đến nhận và em nuôi luôn. Một năm trước, em mua một cặp nhồng non đỏ hỏn về nuôi, chết một con. Em làm việc tự do,, dành nhiều thời gian tương tác với chúng, cũng tìm hiểu về những tài liệu nuôi dạy nhồng Việt / Thái Lan / Mỹ nhưng hai em nhồng này nói chuyện không tốt lắm: ít nói theo và nói không rõ. Nếu những con nhồng nói giỏi được ghép cặp sinh sản thì có thể cho ra những con có tố chất tốt tương tự như những loài khác. Tìm tòi trên mạng cảm nhận những chia sẻ của bác rất hợp lý, rất mong được trò chuyện và học hỏi nhiều từ bác.
Chúc Bình An
Minh: anhminh3011@gmail.com
»

Back